Bé 18 tháng tuổi không biết bắt chước âm thanh

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé 18 tháng tuổi không biết bắt chước âm thanh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Sáu Tháng 1 20, 2012 5:18 am

Anh Phi à! Nếu bé được thẩm định thì tốt quá. Em rất mong điều đó. Nhưng chắc là khó phải không anh?Có khi nào các bé không học ở trường được thẩm định chưa hả anh? Em đã đưa con đi khám ở BV hồi 14 tháng. Đến giờ em vẫn chưa đưa con đi kiểm tra lại vì chưa biết đi đâu. Em đã đến BV một lần và qua thông tin của nhiều PH, nói chung là hơi thất vọng. Vừa rồi em liên lạc với trường Ban Mai, nhưng trừong chỉ nhận các bé vào học chứ k làm kiểm tra cho các bé. Nghe các PH thường hỏi về những đợt thẩm định, em cũng có ý chờ đợi.Liệu các bé không học ở BM có cơ hội trong đợt thẩm định sắp tới không anh?
mehailam

Gửi bàigửi bởi khôi nguyên » T.Ba Tháng 4 16, 2013 6:38 pm

Chào bạn mehailam, không biết bạn còn hay vào trang này không và bé nhà bạn giờ thế nào rồi?Bé nhà bạn chắc giờ cũng gần 3 tuổi rồi nhỉ.Mình đọc những chia sẻ của bạn đến ngày 20/01/2012 là k đọc được nữa.Mình muốn biết và học cách dậy con của bạn thế nào.Vì con mình cũng 17 tháng rồi và có những biểu hiện giống con bạn.Mình thì k có điều kiện như bạn, phải gửi con ở nhà trẻ từ 15tháng tuổi.Đi nhà trẻ thời gian tính từ ngày đi đến giờ thì hơn 2 tháng nhưng bé đi học tính ra khoản hơn 2 tuần vì hay ốm nên cứ nghỉ suốt.Bé vẫn chưa quen, cô nên còn khóc nhiều mỗi khi phải đến lớp.Qua những chia sẻ của bạn mình sẽ cố gắng dành nhiều thời gian dậy con hơn những lúc con ở nhà.mong bạn đọc được tn của mình và cho xin kinh nghiệm dạy con của bạn.
khôi nguyên

Gửi bàigửi bởi Mẹ Bi » T.Năm Tháng 6 21, 2018 12:56 am

Chị ơi, mong chị giúp em ạ !
Bé nhà em đc 17 tháng tuổi, nhưng bé k biết chỉ tay, cũng chỉ mới nói đc Ba ba, măm măm thôi ạ
Bé có dấu hiệu TK khi thích chơi 1 mình, k quan tâm đến trẻ khác, k chủ động chơi với trẻ khác, nhưng khi mẹ bế để đùa cũng trẻ khác lại rất thích đc đùa, thi thoảng bé hay quay vòng tròn, chứ k có hành vi lặp lại, cũng chơi các đồ chơi đúng chức năng của nó (VD; O tô để đẩy ZINZIn, bút để viết...)
Em có đưa bé đi tes tự kỷ ở 1 trường chuyên biệt thì kết quả bé chỉ phát triển nhận thức và giao tiếp xa hội bằng bé 9-10 tháng.
Các cô yêu cầu Ba mẹ về chơi với bé nhiều hơn (vì bé cũng biết chơi tương tác với ba mẹ, và đôi khi rất hứng thú)
Bé hiểu đc rất ít lời của mẹ nói, gọi ít khi quay đầu lại, nhưng khi đi trẻ thì mẹ sang gọi cái quay lại luôn, chạy rất nhanh và mặt mừng cười hớn hở ra đòi mẹ bế (tức k phải tai có vấn đề)
Em hoang mang quá, k biết dạy bé cách chỉ tay như thế nào và làm sao để gọi bé quay lại ngay (khi bé đc 6, 7 tháng tuổi gọi bé quay đầu ngay)
Mong chị giúp em, em cảm ơn chị !
Mẹ Bi

Trang vừa xem

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.12 khách.