Bé 18 tháng tuổi không biết bắt chước âm thanh

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé 18 tháng tuổi không biết bắt chước âm thanh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Hai Tháng 11 07, 2011 9:10 am

Trước lúc bé phân loại giày (chọn chiếc giống nhau trong 12 chiếc còn lại) thì bé đã làm tốt bài học gì về phân loại ? Bé phân loại màu sắc tốt chưa ?
Nếu chưa học phân màu thì bạn có thể dạy phân biệt 3 màu xanh, đỏ và vàng trước nhé .

Các bài học về phân loại, em kể với anh rồi đó, chẳng khi nào hoàn thành cả. bé lấy được vài cái rồi thôi. Về màu sắc thì bé phân biệt được màu xanh, đỏ, vàng, trắng và tím.Mà anh nè, bé đang được 18,5 tháng, lại chậm nữa, bài học về phân loại có quá sức bé không anh?

Chỉ ra được cái mẹ hỏi là ngôn ngữ cảm nhận, chỉ ra được cái mình muốn là ngôn ngữ diễn đạt.

Em hiểu rồi, ngôn ngữ cảm nhận phải có trước ngôn ngữ diễn đạt. Nếu ngôn ngữ cảm nhận của bé còn yếu thì không nên sốt ruột dạy bé nói phải không anh?

Nếu bạn đáp ứng nhu cầu cho bé coi tivi, thì lâu ngày việc ói có thể biến thành tâm lý chứ không phải thể lý nữa . Lúc trước CCM có 1 học trò, anh chàng này có vấn đề reflux tức là ăn vào hay ói dội thức ăn ra . Mỗi lần vậy gia đình cho coi tivi và cho làm những thứ khác mà tôi / chị Tường Anh chau mày . Sau này quen dần, khi nào đòi gì không được, cơ thể bé quen và sẽ tạo ra cảm giác muốn ói, thế là bé ói thật . Nói chung là từ việc bé hay bị ói (thể lý), bé đi tới giả ói để đòi (hành vi), lâu ngày bé muốn ói thật mỗi khi đòi (tâm lý). Mà bạn biết rồi đó, ói nhiều vậy lâu ngày axít làm cháy dây thanh quản, cuống bao tử nở, làm hôi miệng ... Mình can ngăn mãi mà phụ huynh không nghe, thôi thì đành chia tay :( Đó là những lúc chẳng vui tí nào trong nghề này, khi mình phải mời bé qua trường khác vì biết rằng giữ bé lại sẽ không giúp được gì cho bé cả, làm tốn thì giờ, hy vọng và tiền bạc của phụ huynh.

Bé nhà em dạo nào ói nhiều thì cũng hôi miệng lắm. Nhiều lúc em cũng thấy giống như bé giả vờ vậy, nhưng nhiều khi nghĩ lại thấy cũng không phải. Bé bắt đầu bị ói từ lúc 5 tháng, trước đó không hề ói hoặc ọc sữa lần nào. Em đã đưa bé đi nhiều nơi, từ huyện đến tỉnh, đến tp.kết quả cũng không giống nhau: trào ngược, viêm ruột, viên hô hấp trên, rối loạn tiêu hóa. Trong hơn 1 năm qua cũng có thời điểm bé hết ói, thường là một vài tháng, có khi rơi vào thời điểm bé không muốn ăn, bé phản đối bằng cách khóc, trốn,không được nữa thì ngậm. Bé không hề ói hay ọe ọe, vì thế em không nghĩ là bé giả vờ. Bây giờ là thời điểm bé ói lại, ban đầu là bé bị viêm phế quản, đờm trong cổ rất nhiều làm bé ói, giờ hết đờm rồi bé cũng cứ ọe ọe suốt ngày, bất kể lúc nào.

Vậy là chỉ số BMI (body mass index/ không biết dịch là "trọng lượng cơ thể" có đúng không) của bé là 15.6. Các bé trung bình thì từ 18.5 tới 24.9. Trên 25 là béo phì, trên 30 là quá béo phì . Bé của bạn nhỏ con nhưng không đến nỗi kinh khủng . Sức khoẻ bé ra sao ? Chạy nhảy tốt, có hụt hơi không ?

Bé dạo gần đây rất hay ốm vặt, tuy nhiên vẫn chạy nhảy tốt, không bị hụt hơi. Bé gần bị suy dinh dưỡng (còn mẹ của bé thi bị suy dinh dưỡng nặng, hic..)

Đang coi mà mẹ tắt cũng không quan tâm, tức là cách bạn đang phạt bé không hiệu quả (mà mình cũng không chuộng kiểu phạt này). Điều này không có nghĩa là bé không mê tivi . Nếu bạn đem "coi tivi" ra làm quà thưởng thì bé phản ứng ra sao? Ví dụ như "nếu <làm cái gì đó cụ thể>, thì coi tivi" (nói câu ngắn gọn thôi nhé).

Không phải em phạt bé mà là nhiều khi ở nhà đang xem tivi, nghe có quảng cáo là bé tập trung ngay, mẹ chuyển sang kênh khác, bé không đòi. Em cũng không biết bé có mê tivi không nữa. Bé tự mở được, nhưng không mở bao giờ,ngoài quảng cáo thì bé chỉ xem Thế giới động vật nhưng phải có mẹ xem cùng để thuyết minh.Nếu ba mẹ không mở bé cũng không đòi (bé mà thấy con ve, con thằn lằn, con bướm.... là bé đòi bắt cho được, nhưng nếu không thấy nữa thì thôi).
Mấy ngày nay bé bắt chước phát âm được mấy từ: học về, đi, ai, áo, hồng, xanh, ôm.Đôi khi bé dùng đúng ngữ cảnh. Bé duy trì được 4 ngày rôi. Lúc trước bé nói vài lần rồi thôi (riêng từ "đây nè" nói được 2 tháng rồi mất tích). Em đang hồi hộp quá.
Chào anh Phi nhé! Chúc anh nhiều sức khỏe để mọi người (trong đó có mẹ con em) được nhờ :P
mehailam

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 11 08, 2011 2:36 pm

Các bài học về phân loại, em kể với anh rồi đó, chẳng khi nào hoàn thành cả. bé lấy được vài cái rồi thôi. Về màu sắc thì bé phân biệt được màu xanh, đỏ, vàng, trắng và tím.Mà anh nè, bé đang được 18,5 tháng, lại chậm nữa, bài học về phân loại có quá sức bé không anh?

Phân loại có nhiều cấp độ. Để màu đỏ vào với màu đỏ, màu vàng vào với màu vàng cũng là phân loại. Để hình xe, tàu, máy bay vào ô "phương tiện di chuyển" cũng là phân loại. Vì thế, ở tuổi này, chỉ cần bỏ quả bóng màu đỏ vào bên đã có rổ hay bảng màu đỏ là thích hợp.

Chỉ ra được cái mẹ hỏi là ngôn ngữ cảm nhận, chỉ ra được cái mình muốn là ngôn ngữ diễn đạt.

Ngôn ngữ cảm nhận là ngôn ngữ ở tầng cao cấp hơn ngôn ngữ tiếp thu, vì cảm nhận còn gồm cả cảm xúc. Vậy ngôn ngữ tiếp thu là hiểu điều người khác nói, hiểu vật n gười khác gọi tên. Ngôn ngữ diễn đạt là nói tên được vật dụng, món ăn... Ở 18 tháng, tầng ngôn ngữ mới ở đấy thôi.

Nếu ngôn ngữ cảm nhận của bé còn yếu thì không nên sốt ruột dạy bé nói phải không anh?

Không phải. Bao giờ ngôn ngữ tiếp thu cũng lớn hơn ngôn ngữ bày tỏ. Tuy vậy, dậy bày tỏ ở 18 tháng là việc cần làm. Cũng lúc, phải dậy cả ngôn ngữ tiếp thu. Ép cho con nói có thể là mục tiêu vượt quá khả năng, nhưng dậy con chỉ tay, lắc đầu, lấy hình biểu tỏ ý muốn... là việc phải làm ngay.

Bé nhà em dạo nào ói nhiều thì cũng hôi miệng lắm. Nhiều lúc em cũng thấy giống như bé giả vờ vậy, nhưng nhiều khi nghĩ lại thấy cũng không phải. Bé bắt đầu bị ói từ lúc 5 tháng, trước đó không hề ói hoặc ọc sữa lần nào. Em đã đưa bé đi nhiều nơi, từ huyện đến tỉnh, đến tp.kết quả cũng không giống nhau: trào ngược, viêm ruột, viên hô hấp trên, rối loạn tiêu hóa. Trong hơn 1 năm qua cũng có thời điểm bé hết ói, thường là một vài tháng, có khi rơi vào thời điểm bé không muốn ăn, bé phản đối bằng cách khóc, trốn,không được nữa thì ngậm. Bé không hề ói hay ọe ọe, vì thế em không nghĩ là bé giả vờ. Bây giờ là thời điểm bé ói lại, ban đầu là bé bị viêm phế quản, đờm trong cổ rất nhiều làm bé ói, giờ hết đờm rồi bé cũng cứ ọe ọe suốt ngày, bất kể lúc nào.

Có rất nhiều bé trai sưng cuống bao tử nên hay nôn ói, và thường thì lớn lên sẽ hết. Trẻ con cũng hay nôn ọe vì có đờm hay nước mũi chảy xuống cổ mà không biết khạc ra. KHi đã hết đờm (hết cúm hết cảm), trẻ có thể vẫn "lẹc khẹc" vì không hẳn thấy mũi khô là đã hết đờm trong phổi và cuống họng. Ngoài ra, cũng có khi cổ họng sưng, hay thanh quản sưng làm các em thấy ngứa ngáy khó chịu. Bác sĩ tai mũi họng có thể khám cho các em. Chỉ xin bạn cẩn thẩn khi nhận toa kháng sinh.

Bé dạo gần đây rất hay ốm vặt, tuy nhiên vẫn chạy nhảy tốt, không bị hụt hơi. Bé gần bị suy dinh dưỡng (còn mẹ của bé thi bị suy dinh dưỡng nặng, hic..)

Tôi có cảm giác phụ huynh dùng chữ "suy dinh dưỡng" nhiều, và lo sợ vì nó. Khi chúng tôi có 1 em bé suy dinh dưỡng, phần lớn trường hợp chúng tôi không còn được gặp em, vì em đã phải nhập viện ăn bằng ống! Con tôi cũng suy đinh dưỡng dài dài nếu theo đúng nghĩa đen của cụm từ ấy. Tình trạng yếu ăn ít uống một chút nhưng chạy nhảy tốt là tình trạng thường xảy ra. có lẽ vì thế anh Phi hỏi bạn bé có "hụt hơi" không.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Tư Tháng 11 23, 2011 8:20 am

Chào các anh chị! 2 tuần qua máy tính bị hỏng nên em không vào diễn đàn được. Hôm nay con em được 19 tháng 4 ngày, hơn một tháng qua bé không chịu học gì thêm, nhưng điều em lo lắng nhất là việc bé không biết bắt chước âm thanh thì đã có chút khả quan.Hai tuần nay bé đã chịu bắt chước phát âm khi mẹ yêu cầu (nhưng chưa được thường xuyên lắm), tính đến ngày nay thì bé phát âm được 40 tiếng, trong đó bé sử dụng đúng khoảng một nửa (chủ yếu là trả lời câu hỏi : cái gì đây?, con gì đây?). Bé chủ động nói được 8 tiếng. Bé nói nhiều nhất là lúc muốn mẹ hát, bé nói từ nào thì mẹ phải hát bài có từ đó (bà, anh, gà, trâu, cá, ong, học về..). Có điều này em muốn hỏi các anh chị: Trước khi đi ngủ bé luôn đòi mẹ hát, từ hôm có vụ hát theo yêu cầu này thì bé nghe mãi không chịu ngủ. Bé nói 1 từ sau đó lắng nghe, khi có từ đó rồi thì bé cười và nói từ khác (hát vài câu rồi mà chưa có từ bé yêu cầu bé cũng không chịu). Bé thay đổi yêu cầu liên tục, nếu chìu theo ý bé thì không biết đến khi nào bé mới ngủ (có hôm đến 11h30). Nếu không thì bé nói liên tục, 1 từ bé nhắc lại 3,4 lần, giọng rất gắt. Nếu em giả vờ không nghe, bé nói chán rồi cũng chịu ngủ. Nhưng làm thế em lại sợ bé bỏ không nói nữa, vì bé nói mà không được đáp lại. Anh chị hãy cho em lời khuyên!

Khoảng một tuần nay bé nghiến răng suốt, em không biết vì sao và chưa có cách ngăn được bé. Còn một điều nữa là mấy ngày nay bé hất hủi ba bé ghê luôn, ngồi gần bé cũng không chịu, ba làm gì cho bé bé cũng không chịu, đòi mẹ thôi. Kể cả đòi pô ị, ba đi lấy vô cũng khóc không chịu ngồi. Trước đó thì rất quấn ba. Em cũng không biết sao nữa?
mehailam

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Hai Tháng 11 28, 2011 8:21 am

Anh Phi và chị Tường Anh dạo này chắc bận lắm nhỉ! Em cứ hỏi thêm, khi nào được thì anh chị trả lời em với nhé!
Bé của em khi khoảng 13 tháng, em nghĩ là bé bắt đầu biết kiểm soát việc đi tiểu của mình, vì em thấy bé không tè khi đi chơi, kể cả ngoài đường hay trong nhà ai đó, lần nào đi mẹ cũng mang theo nhiều quần nhưng không khi nào dùng đến, về đến nhà là bé tè ngay, lần nào cũng vậy. Với lại bé không tè trên nệm, bé bò xuống đất thôi nên mẹ rất yên tâm cho bé chơi thoải mái. Hồi 15 tháng có lần bé bị mẹ mắng oan, vì đưa bé ngủ trên võng (mẹ nằm cùng với bé), bé đã nhắm mắt ngủ rồi tự nhiên đòi xuống, mẹ dỗ thế nào cũng không được, mẹ cứ nghĩ bé chướng, đến khi tức quá ôm bé quăng xuống đất là bé tè ngay, xong rồi đòi trèo lên võng liền. Lúc đó mẹ mới hiểu. Sau này mỗi lần đi đâu cứ thấy bé bứt rứt, khóc, níu mẹ là biết bé đang muốn tè. đến 17 tháng thì thỉnh thoảng bé biết ra hiệu, còn lại mẹ canh giờ xi, nên có nhiều ngày khô ráo suốt cả ngày. Cũng có lúc tè ra quần, những khi đó bé thường đi đến những chỗ khuất. Nhưng từ lúc 18 tháng đến giờ thì hình như bé không kiểm soát được nữa. Bé tè ở bất cứ đâu: trên nệm, trên võng, trên mình mẹ. Nói chung là bé ngồi chơi ở đâu là tè ở đó, không thèm đứng dậy luôn, rồi ngồi im đó nghịch bẩn. Nhiều lúc rất bực và lo lắng, có cảm giác như con mình đang bị thụt lùi. Hơn nữa một tuần nay việc đi tiểu của bé cũng thất thường lắm. Có khi cả buổi sáng bé không tè, có khi 2 lần cách nhau chừng 15 phút. Lượng nước và sữa bé uống mỗi ngày đều như nhau, thời tiết cũng không thay đổi. Em lo lắng không biết bé có bị rối loạn về bài tiết không nữa. Bây giờ bé đã nói được một số từ. Lâu lâu bé có kêu 1 lần (bé nói đai - không có thanh sắc hoặc xi hoặc chai - em cho bé tè trong cái chai vì muốn bé nói hoặc chỉ vào chai giống như bé nói hoặc chỉ vào bô khi muốn ị vậy). Giờ em không biết là bé lười không muốn gọi hay là bé không kiểm soát và tự chủ được việc đi tè của bé; bé có vấn đề về bài tiết hay là bé đang bị thụt lùi. Vì chưa biết nên em cũng chưa có cách nào cải thiện được tình hình.
mehailam

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 11 28, 2011 11:26 am

Việc trẻ con không làm được những điều đã từng làm được gọi là thoái triển. Tình trạng thoái triển tệ hay không tùy vào loại khả năng. Ở đây, bé không kiểm soát phần đi tiểu nữa. Bạn sẽ phải giúp bé đi tiểu đúng nơi. Giúp thế nào thì tùy ở mỗi bé. Bé thích cái gì, bạn lấy món ấy làm quà thưởng để bé chịu khó chạy vào nhà vệ sinh mà tiểu. Khi bé tiểu ra ngoài, lại thích nghịch bẩn, nghĩa là bé thích nghịcn nước, vậy bạn lấy chậu nhỏ đổ nước vào, để chậu ấy trong nhà vệ sinh và bảo bé rằng nếu bé vào tiểu trong ấy thì được chơi chậu nước 10 phút. Chậu nước này có thể pha mầu cho đẹp, hay đổ xà phòng đánh bọt để tạo hấp dẫn.

Khoảng một tuần nay bé nghiến răng suốt, em không biết vì sao và chưa có cách ngăn được bé. Còn một điều nữa là mấy ngày nay bé hất hủi ba bé ghê luôn, ngồi gần bé cũng không chịu, ba làm gì cho bé bé cũng không chịu, đòi mẹ thôi. Kể cả đòi pô ị, ba đi lấy vô cũng khóc không chịu ngồi. Trước đó thì rất quấn ba. Em cũng không biết sao nữa?

Không lạ đâu. Mình cũng cứ khuyến khích cho con lại gần chơi với ba, nhưng đây không phải dấu hiệu gì đáng lo sợ. Có những trường hợp người cha đánh đập con, nhưng không phải chuyện xẩy ra trong gia đình bạn.

Có điều này em muốn hỏi các anh chị: Trước khi đi ngủ bé luôn đòi mẹ hát, từ hôm có vụ hát theo yêu cầu này thì bé nghe mãi không chịu ngủ. Bé nói 1 từ sau đó lắng nghe, khi có từ đó rồi thì bé cười và nói từ khác (hát vài câu rồi mà chưa có từ bé yêu cầu bé cũng không chịu). Bé thay đổi yêu cầu liên tục, nếu chìu theo ý bé thì không biết đến khi nào bé mới ngủ (có hôm đến 11h30). Nếu không thì bé nói liên tục, 1 từ bé nhắc lại 3,4 lần, giọng rất gắt. Nếu em giả vờ không nghe, bé nói chán rồi cũng chịu ngủ. Nhưng làm thế em lại sợ bé bỏ không nói nữa, vì bé nói mà không được đáp lại. Anh chị hãy cho em lời khuyên!

VÀi chục phút trước khi trẻ con ngủ là lúc dậy được rất nhiều điều.

1. Bạn nên đưa con vào giường sớm hơn nữa.
2. Bạn lấy đồng hồ nấu ăn, hay cell phone, cài giờ vào. Ví dụ bạn có thể chơi với con khoảng 30 phút, bạn cài 30 phút. Khi đồng hồ ấy reo báo hết 30 phút, bạn sẽ thôi không nói năng gì nữa.
3. Vì bạn đã có khoảng thời gian nói với bé, nên khi hết giờ bạn không cần lo là bé không thèm nói nữa.

Bạn đang dậy hai k hả năng một lúc: nói và tuân thủ luật lệ.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Tư Tháng 12 28, 2011 9:12 am

Chào chị Tường Anh, anh Phi và các anh chị trên diễn đàn!
Thời gian gần đây em không vào được diễn đàn, hình như trang web bị virus thì phải. Em có việc cầu cứu các anh chị đây!
Gần một tháng nay em hầu như gác lại việc dạy bé học, vì bé nôn ói nhiều quá, em đưa con đi từ huyện đến tỉnh, giờ thì 2 mẹ con đang ở tp HCM. Đầu tiên bác sĩ bảo do bé bị viêm phế quản nên ói, khi bé hoàn toàn hết bệnh, bé vẫn ói. bác sĩ cho siêu âm bụng, kết quả không có gì bất thường, bác sĩ cho thuốc chống ói về uống (nhưng em không cho bé uống vì thuốc có quá nhiều tác dụng phụ). Xuống Tp HCM, BS chẩn đoán trào ngược nhưng khi siêu âm thì không thấy sóng trào ngược. BS kết luận rối loạn tiêu hóa và cho thuốc về uống.Nhưng em đã quá quen với những loại thuốc này vì bé uống nhiều rồi nhưng không có tác dụng.
Em nhớ chị Tường Anh từng hỏi: Có ai soi hay chụp hình phần thực quản và bao tử của bé chưa? Bé nuốt thức ăn tốt không? biết nhai không? Em sẽ nói rõ về việc ăn và ói của bé và nhờ các anh chị tư vấn giúp.
Bé ăn chưa biết nhai. Lúc 15 đến 17 tháng, bé tập tành nhai những thứ lặt vặt như: vài hạt cơm, bắp, bánh quy, cá, thịt bằm, tôm xắt lát mỏng. Còn trong giờ ăn chính thì bé toàn nuốt trộng. Từ đó dến giờ (hơn 20 tháng) bé không chịu nhai nữa, đút cho bé thì bé hoặc là nuốt trộng hoặc là nhả ra hết.
Việc nuốt thức ăn thi khi tốt khi không. bé bắt đầu ăn bột từ lúc 5 tháng, 7 tháng bắt đầu ăn cháo xay, 9 tháng ăn cháo hạt, thức ăn xay và 12 tháng bé ăn cháo hạt với thức ăn bằm nhỏ. Bé đã từng ăn được các loại sợi như bún, phở xắt ngắn, cháo rất đặc. Nhưng bây giờ thì bé không ăn đựoc nữa. Bé chi nuốt được cháo thật nhuyễn và loãng như nước thôi, thúc ăn cũng phải xay nhuyễn. Đặc 1 tí, lợn cợn 1 tí là bé ói ngay.1 tuần trứoc thì bé ói mọi lúc, cả cháo cả sữa, bây giờ bé chỉ ói trong lúc ăn cháo thôi, ói sau khi bé vừa nuốt xong, giống như bé bị mắc cổ vậy, và càng ngày càng phải ăn loãng. Có phải thực quản bé bị sao không ạ?
Việc uống của bé cũng rất lạ. Có thời gian bé uống nước lọc cứ bị sặc,. uống bằng muỗng, ly,ống hút, bú bằng bình đều sặc, nhưng sữa và nước trái cây lại không sao. Có thời gian bé uống không hề bị sặc
mehailam

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Tư Tháng 12 28, 2011 9:38 am

Việc ói của bé trong mỗi đợt bé bị bệnh cũng không giống nhau. Có đợt bé ói ngay sau khi ăn và uống sữa. Có đợt bé ói khi ăn đựoc 1 phần. Có đợt bé nhợn và ọe suốt ngày, kể cả lúc đang chơi. Có khi bé ói sữa thành vòi, có khi bé ói một ít rồi kiềm lại được. Đợt này cứ ói là ói hết, ói dến tím tái mặt mày. Thời gian nào bé bị ói là bé ói vì bất cứ lí do gì: mắc cổ, ho, sặc nước,chạy nhiều, khóc, cười, la hét, uống thuốc. Thời gian nào bé hết là hết hẳn, có mắc cổ thì bé cũng chỉ ói ra thứ làm bé mắc thôi. Uống thuốc ngán quá thì bé nhợn thuốc ra. Khóc cười chạy nhảy la hét thế nào cũng không sao. BS bảo dạ dày bé nằm ngang nên bé dễ ói chứ không sao cả, giống như cái chai nước nằm ngang thì dễ đổ, em thắc mắc : Vậy sao có thời gian mấy tháng liền bé không ói 1 lần nào, cho dù bé có bị viêm họng viêm mũi, còn bây giờ thì ói ngày 4,5 lần. BS bảo sao tôi nói mà cô không hiểu. Em thật sự vẫn chưa hiểu. Anh chị bảo em với nhé!
mehailam

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 12 28, 2011 5:33 pm

BS bảo sao tôi nói mà cô không hiểu

Người bác sĩ giỏi thì ngoài việc chữa bệnh, họ giải thích quy trình rõ ràng, và làm cho người nhà bệnh nhân thoải mái về tâm lý thay vì đã buồn còn lại bực mình. Họ có khả năng giải thích một vấn đề phức tạp qua ngôn ngữ và từ vựng thông dụng. Bác sĩ của bạn giải thích ra sao mà bạn không hiểu?

Bây giờ bạn có mặt trận phải chiến đấu: thứ nhất là tìm ra lý do tại sao bé hay ói, thứ hai là tìm hiểu các tác hại lâu dài nếu bé cứ tiếp tục ói như vậy. Rất tiếc là chỉ có bác sĩ địa phương gặp bé trực tiếp mới có thể giải thích điều thứ 1, và bạn cũng nên gặp vài bác sĩ rồi tổng hợp ý kiến cho chắc.

Bé ói nhiều thì hay thiếu nước. Rồi nhiều khi thức ăn lọt vào đường hô hấp gây nhiễm trùng, sưng phổi. Thường phản xạ của chúng ta là sẽ ho, nhưng vẫn có khả năng thức ăn vẫn lọt vào. Bạn nên đưa bé đi một bác sĩ khác và hỏi rõ điều trên (nguyên nhân và tác hại lâu dài để mình biết nên làm gì). Và nhân tiện bạn hỏi bác sĩ về hội chứng Rumination nhé.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Hai Tháng 1 02, 2012 8:26 am

Bác sĩ giải thích như thế nào mà bạn khong hiểu

Dạ BS giải thích ngắn gọn như em đã kể đấy.Dạ dày bé nằm ngang nên bé dễ ói giống như chai nước nằm ngang thì dễ đổ vậy. Em thắc mắc sao có khi vài tháng bé không ói một lần nào, đặc biệt là từ lúc sinh đến 5 tháng bé không hề bị ọc sữa thì bác sĩ nói như vậy đấy. Còn nói thêm chai nước nằm ngang thì dễ đổ chứ có phải lúc nào cũng đổ òng ọc đâu.Mọi sự giải thích chỉ như vậy thôi anh Phi.
Cảm ơn về sự gợi ý của anh, em sẽ hỏi BS. Nhưng cũng k hi vọng nhiều đâu anh, ở VN việc bệnh nhân hỏi BS điều này điều nọ không được thoải mái lắm. Có lẽ vì trong khi con mình đang khám thì còn rất nhiều bé đang chờ, cũng có lẽ là còn nhiều nguyên nhân khác nên bệnh nhân và người nhà chỉ nên trả lời thôi, không nên hỏi.
Có một BS nói rằng bệnh ói này không chữa được, lớn lên sẽ hết. Con tôi cũng ói, con các BS khác cũng ói. Đừng đi khám làm gì cho mệt, không ai làm gì được đâu.Và BS cho thuốc bổ để bù vào việc bé ói, không ăn uống được nhiều.BS nói vậy thì em còn biết hỏi gì thêm nữa.
mehailam

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 1 03, 2012 2:06 am

Mình không biết nhiều về vđ này lắm nên không dám có ý kiến gì với BS. Bác sĩ trong nhóm CCM thì vì tích chuyên nghiệp, họ ít khi nào chịu cho lời khuyên với các bệnh nhân mà họ không khám trực tiếp, cho nên cũng không giúp được gì cho bạn 1 cách cụ thể.

Lúc nãy vào nhà thương có gặp chị Tường Anh nhưng quên không hỏi vụ bé chỉ nuốt mà không nhai nữa, xin lỗi nhé. Mình sẽ hỏi lại và trả lời sau.
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.14 khách.