Bé 18 tháng tuổi không biết bắt chước âm thanh

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé 18 tháng tuổi không biết bắt chước âm thanh

Gửi bàigửi bởi mehailam » CN Tháng 10 30, 2011 5:02 am

'Chào bạn, làm sao mình có thể đưa ra ý kiến gì để giúp bạn quyết định? Bạn đã phân tích rõ những khó khăn khiến bạn không thể. Bạn cũng nhìn thấy rõ những thứ con bạn cần. Bỏ mọi thứ lên cân, rồi quyết định, là điều bạn phải tự làm thôi."

Chị ơi, em cũng biết là em phải là người quyết định, em chỉ mong chị nói cho em biết theo hướng nào thì có lợi cho con nhất, rồi thì em sẽ nỗ lực hết sức để giải quyết những khó khăn.Àh thế này, chị nói cho em một môi trường như thế nào thì tốt nhất cho những bé như con em nhé! (Là chị nói chung, không xét đến hoàn cảnh của em).
Mà chị nè, chiều hôm qua em cho bé đi chơi, em goi bé vào lấy giày cho mẹ mang, bé lơ đãng không chịu làm. Em hối bé "nhanh nhanh nhanh".Không ngờ bé lặp lại y như vậy.Em nói lại lần nữa, bé cũng nói theo, rồi thôi.Khi về, em nói "về thôi", bé cũng nói "về", một lần rồi thôi.Ngày nay em thử lặp lại nhưng bé không nói nữa. Như thế là bé bắt đầu biết bắt chước rồi phải không chị? hay là bé chỉ nhại lại lời em vậy thôi.Cách đây khoảng 1 tháng, có lần em gọi ba bé "anh" thật to, bé cũng ngay lập tức "anh" làm em sững sờ luôn. Nhưng sau đó bé thôi, bé không nói lại nữa. Em cũng chẳng biết thế nào.
Em chào chị nhé. Sẽ phải làm phiền chị dài dài rồi!
mehailam

Gửi bàigửi bởi mehailam » CN Tháng 10 30, 2011 5:31 am

"Vậy bạn nghĩ có một chọn lựa thứ 3 không? Bạn vào thành phố xin việc dạy ở một trường tư, rồi cho bé đi học tại thành phố luôn?"

Em chào anh Phi! Cảm ơn anh đã cho em một gợi ý. Em cũng đã từng nghĩ đến cách này. Hồi mới ra trường em cũng muốn ở thành phố lắm, nhưng không được nên đành về quê. Em là giáo viên THPT. Nhưng xét cho cùng những khó khăn khi em về quê là khó khăn khách quan, còn vào thanh phố thì có vẻ chủ quan hơn.Em chịu bỏ nghề là được phải không anh? Không đi dạy thì làm việc khác, em đã từng tưởng tưởng ra cảnh đi rửa chén thuê cho quán ăn(hic), chỉ sợ không ai thuê rồi thất nghiệp.Anh có nghĩ là cho bé đi học ở trường chuyên biệt là tốt nhất không?
mehailam

Gửi bàigửi bởi lemongbao » CN Tháng 10 30, 2011 5:51 am

Chào mehailam
Mà chị nè, chiều hôm qua em cho bé đi chơi, em goi bé vào lấy giày cho mẹ mang, bé lơ đãng không chịu làm. Em hối bé "nhanh nhanh nhanh".Không ngờ bé lặp lại y như vậy.Em nói lại lần nữa, bé cũng nói theo, rồi thôi.Khi về, em nói "về thôi", bé cũng nói "về", một lần rồi thôi.Ngày nay em thử lặp lại nhưng bé không nói nữa. Như thế là bé bắt đầu biết bắt chước rồi phải không chị? hay là bé chỉ nhại lại lời em vậy thôi.Cách đây khoảng 1 tháng, có lần em gọi ba bé "anh" thật to, bé cũng ngay lập tức "anh" làm em sững sờ luôn. Nhưng sau đó bé thôi, bé không nói lại nữa. Em cũng chẳng biết thế nào.

Vấn đề này giống con trai tôi ngày trước, cháu toàn nhạy lời người khác, hoàn toàn không biết bắt chước cách nói của người khác để thành cách nói của mình, một điều rất quan trọng mà các bé khác điều có để phát triển ngôn ngữ giao tiếp nhưng con chúng ta thì không. Tuy vậy mình cũng mừng vì con có ngôn ngữ, từ từ dạy con hiểu các từ, để bé thấy từ đó áp dụng cho trường hợp nào là đúng. Đương nhiên ban đầu rất khó, nhưng tôi đoán chắc là con bạn từ từ sẽ hiểu vì con trai tôi ngày trước cũng thế.

Điểm thứ hai tôi và bạn giống nhau ở chỗ chúng ta đều là giáo viên (tôi là GV THPT)chỉ có điều mình chỉ biết cách dạy kiến thức cho trẻ lớn, đối tượng vị thành niên. Vì vậy gặp rất nhiều khó khăn khi dạy các bé mẫu giáo. Tôi không nghỉ như bạn là sẽ lên thành phố tìm việc, vì rất khó, giáo viên các cấp ngoại trừ mâm non thì nơi nào cũng dư. Chúng ta mà xin nghỉ hoặc chuyển công tác đương nhiên việc cũ sẽ mất ngay. Tôi vẫn ở tại quê mình và tự tìm cách dạy con dựa trên những hiểu biết của bản thân và trình độ của con đang có. Nếu có gì khó khăn tôi lại vào đây hỏi chị Tường Anh, Anh Phi, và chia sẽ với các phụ huynh khác, tôi luôn được sự động viên chân tình của những người bạn đáng kính này.

Vài điều tâm sự cùng bạn, thân chào bạn
lemongbao :)
Ba yêu con
lemongbao

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 10 30, 2011 8:50 am

Chị ơi, em cũng biết là em phải là người quyết định, em chỉ mong chị nói cho em biết theo hướng nào thì có lợi cho con nhất, rồi thì em sẽ nỗ lực hết sức để giải quyết những khó khăn.Àh thế này, chị nói cho em một môi trường như thế nào thì tốt nhất cho những bé như con em nhé!

Môi trường tốt nhất cho những trẻ em tương tự như con em là lớp giáo dục chuyên biệt với kế hoạch hỗ trợ tốt. Hiện thì không phải cô giáo nào cũng có kế hoạch tốt cho các học sinh của mình. Vậy câu hỏi không phải là "trường nào" mà là "kế hoạch tốt". Điều này thích hợp với quyết định của lemongbao: anh tự hoạch định kế hoạch hỗ trợ cho con mình.

Đấy là dấu hiệu thoái triển ngôn ngữ. Rồi bạn sẽ thấy bé có thể nói được nhiều chữ, không ngọng, đúng ngữ cảnh, nhưng bé chỉ nói 1, 2 lần rồi thôi. Bạn sẽ phải tiếp tục năn nỉ, ép buộc.

Em chào chị nhé. Sẽ phải làm phiền chị dài dài rồi!

Nếu phụ huynh nào cũng vào hỏi 1 câu rồi thôi luôn thì trang nhà CCM này sập mất. Bạn không làm phiền gì đâu. Đã giúp gì nhau được nhiều mà bạn ngại.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Hai Tháng 10 31, 2011 8:37 am

Chào chị Tường Anh!
Chị ơi! Sao lại có hiện tượng thoái triển này hả chị? Hồi em đưa con đi khám ở Nhi Đồng 2 có gặp 1 phụ huynh, chị ấy nói con chị từ nhỏ đến 2 tuổi phát triển tốt, đã nói được và nói cũng rất tốt.Sau đó thì ngôn ngữ mất dần rồi mất hẳn. Bé được can thiệp từ lúc 2,5 tuổi nhưng đến khi em gặp 2 mẹ con bé đã 7 tuổi rồi, vẫn chưa nói được. Khi đó em thấy hoang mang và đầy thắc mắc, tại sao lại có chuyện lạ lùng như vậy. Giờ đến lượt con em, cứ làm cho mẹ hi vọng rồi thất vọng.Chị có thể chỉ cho em vài cách ép con nói được không? Những cách của em làm chưa thấy có hiệu quả gì hết chị a.!
mehailam

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Hai Tháng 10 31, 2011 8:54 am

Chào anh Bảo! Cảm ơn anh đã chia sẻ. Em đã từng đọc tinh hình của con trai anh lúc bé 3 tuổi (vì em quan tâm đến vấn đề chậm nói mà). Bé bây giờ đã nói tốt chưa anh? Bé đang học toán phải không ạ? Đúng là hoàn cảnh của anh và em có nhiều điểm giống nhau. Ở quê em bây giờ mọi người vẫn chưa biết tự kỷ là gì đâu, kể cả là đồng nghiệp của em, mọi người còn cho rằng em quan tâm con thái quá nữa. Anh chắc là đã có nhiều kinh nghiệm, có gì anh giúp em với ha? Đúng như anh nói, em cũng là GV THPT, em thấy mình dạy cũng đến nỗi gì, vậy mà với đứa con bé tí của mình thì em cứ loay hoay mãi. Em sẽ nói tình hình cụ thể của con em và rất mong sự giúp đỡ của mọi người. Chào anh nhé! Chúc anh và con trai gặt hái nhiều thành công!
mehailam

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 10 31, 2011 2:20 pm

Chị ơi! Sao lại có hiện tượng thoái triển này hả chị? Hồi em đưa con đi khám ở Nhi Đồng 2 có gặp 1 phụ huynh, chị ấy nói con chị từ nhỏ đến 2 tuổi phát triển tốt, đã nói được và nói cũng rất tốt.Sau đó thì ngôn ngữ mất dần rồi mất hẳn. Bé được can thiệp từ lúc 2,5 tuổi nhưng đến khi em gặp 2 mẹ con bé đã 7 tuổi rồi, vẫn chưa nói được. Khi đó em thấy hoang mang và đầy thắc mắc, tại sao lại có chuyện lạ lùng như vậy. Giờ đến lượt con em, cứ làm cho mẹ hi vọng rồi thất vọng.Chị có thể chỉ cho em vài cách ép con nói được không? Những cách của em làm chưa thấy có hiệu quả gì hết chị a.!

Lý do vì sao trẻ mang rối loạn tự kỷ, vì sao thoái triển ngôn ngữ, vì sao không thích giao tiếp chơi đùa (hay không biết)... vẫn đang là dấu hỏi. Ngay xưa, tự kỷ bị liệt vào dạng mất trí. Sau đó thì tách ra, nhưng vẫn bị đi kèm với bệnh hoang tưởng (Schizophrenia), có lẽ vì trẻ có khi cười 1 mình hoặc sợ âm thanh, sợ người lạ, sợ chỗ lạ, sợ thay đổi... Hiện thì tự kỷ đứng 1 mình rồi, tuy vậy nguyên nhân vẫn không hoàn toàn rõ ràng. Điều mọi khoa học gia đồng ý là có dấu tích di truyền, và có thể là môi trường (môi trường đây không phải là lây nhiễm).

Để ép bé nói, em dấu bớt những gì bé cần và thích, để bé phải hỏi xin. Những gì bé đã nói được, em nhớ lấy (ghi lại vào sổ là tốt nhất) và tạo tình huống cho con lập lại những từ ấy. Em cũng nên tìm những gì con thật là thích, lấy đó làm quà thưởng. Dĩ nhiên, nếu đấy là kẹo ngọt thì vừa vừa thôi.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 10 31, 2011 3:13 pm

Hiện thì tự kỷ đứng 1 mình rồi, tuy vậy nguyên nhân vẫn không hoàn toàn rõ ràng. Điều mọi khoa học gia đồng ý là có dấu tích di truyền, và có thể là môi trường (môi trường đây không phải là lây nhiễm).

Để tôi bổ sung cho bạn rõ ý chị Tường Anh nhé. Chị Tường Anh nói "TK đứng 1 mình" tức là nói ở 3 góc độ khác nhau (nói theo kiểu Mỹ là chị TA đội nhiều cái mũ khác nhau, lúc nói quên không gỡ ra):

- Test: Các test cho can thiệp có riêng, xoay quanh ngôn ngữ, nhận thức ...
- Can thiệp: chương trình can thiệp cũng riêng biệt, ở cả góc độ chuyên môn và điều hành
- Chính sách: trẻ có quyền lợi gì, chuyên gia TK làm việc với bé có ngân quỹ ra sao...

Còn về nguyên do gây ra TK thì vẫn chưa ai rõ là tại sao, có thể là do nhiều cái kết hợp lại với nhau. Hầu hết mọi nhà nghiên cứu và chuyên gia đều đồng ý TK là rối loạn, không phải bệnh, cho nên cần can thiêp suốt đời, và không có thuốc nào uống vào cho hết, hoặc tẩy cái gì gì đó cho hết được. Nếu bạn tin vào điều đó thì bạn sẽ chú trọng vào giáo dục can thiệp, không bỏ thì giờ và sự chú tâm đi theo các cách "chữa bệnh" khác đôi khi được khởi xướng vì các lý do you-know-what.

Tuy nhiên, cần can thiệp suốt đời không có nghĩa là phải tới trường suốt đời nhé. Nếu được can thiệp đúng đắn, một số trẻ có thể sống tự lập, có công ăn việc làm ... Còn không thì hành vi, nhận thức và ngôn ngữ cũng ổn định hơn, có thể sống hoà đồng nhưng vẫn cần người trông coi. Trong lần hội thảo ở Hà nội, CCM đã chiếu cảnh các em học sinh cũ trưởng thành nay sống ra sao.

Đối với các khoa học gia thì truy tìm nguyên nhân là một mảng nghiên cứu, đối với phụ huynh thì nên chú trọng vào sắp tới phải làm gì. Và diễn đàn này là chỗ giúp bạn điều đó.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Ba Tháng 11 01, 2011 7:27 am

Để ép bé nói, em dấu bớt những gì bé cần và thích, để bé phải hỏi xin. Những gì bé đã nói được, em nhớ lấy (ghi lại vào sổ là tốt nhất) và tạo tình huống cho con lập lại những từ ấy. Em cũng nên tìm những gì con thật là thích, lấy đó làm quà thưởng. Dĩ nhiên, nếu đấy là kẹo ngọt thì vừa vừa thôi.

Chào chị Tường Anh, em cũng đã áp dụng cách này rồi, nhưng khổ nỗi con em thuộc dạng "dễ dàng từ bỏ mục tiêu". Bé hoặc là la hét,(cũng không dữ dội lắm) hoặc bỏ đi. Đến như quảng cáo, bé mê là thế nhưng đang xem mà mẹ tắt thì bé cũng không có phản ứng gì. Bé cũng không màng đến một loại quà nào hết kể cả những thứ mà hầu hết trẻ con đều thích như: bánh, kẹo, trái cây, snack, bé không chịu ăn, bé chưa hề biết đòi ăn là gì, vì thế em không có gì để dụ bé hết.
Em thấy bé có vẻ rất quan tâm đến các logo, bé nhìn thấy nó trên báo, trên một số sản phẩm, hoặc là các chữ HOT, NEW...,bên trong cái hình mà em cũng không biết nó là hình gì, bé luôn chỉ vào nó khi nhìn thấy và nhìn em chờ câu trả lời. Nhiều khi em bối rối lắm, không biết trả lời sao. Trả lời là logo thì hình như bé chưa thỏa mãn lắm, nếu dựa vào hình dạng thì cũng không ổn vì có những cái vuông không ra vuông, tròn chẳng ra tròn, còn đọc chữ bên trong thì em sợ làm con rối thêm. Em có thể dạy được gì cho con từ những cái logo đó không chị? Những gì bé quan tâm thì bé học rất nhanh.
mehailam

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Ba Tháng 11 01, 2011 8:02 am

Điều mọi khoa học gia đồng ý là có dấu tích di truyền, và có thể là môi trường (môi trường đây không phải là lây nhiễm).

Chị ơi! Em đọc một số tài liệu thấy nói nếu đứa con đầu bị tự kỷ thì đứa sau cũng có thể bị. Điều này đúng không hả chị?
mehailam

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.18 khách.