Bé 18 tháng tuổi không biết bắt chước âm thanh

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé 18 tháng tuổi không biết bắt chước âm thanh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Hai Tháng 10 24, 2011 8:52 am

Xin chào các anh chị!
Em là thành viên mới, nhờ anh chị tư vấn giúp đỡ em về vấn đề trẻ chậm phát triển trí tuệ, chậm nói và có nét tự kỉ
Con trai em hiện tại được 18 tháng , khi bé 14 tháng, bé thật sự chưa biết gì kể cả những điều đơn giản nhất như vỗ tay hoặc bye bye theo yêu câu của người lớn, và bé có nhiều dấu hiệu tự kỷ như: Không biết chỉ tay; không cần mẹ và không quan tâm bất cứ ai; thích chơi một mình; rất hiếu động và không thể làm cho bé tập trung chú ý dù chỉ là vài giây.thích những vật xoay tròn, mê quảng cáo, hay lam những hành động lặp đi lặp lại; thỉnh thoảng dùng tay người lớn chỉ vào vật khi được hỏi; thích quay bánh xe thay vì cho xe chạy; không thích ôm ấp, nựng nịu và đọng chạm thân thể; rất sợ chỗ lạ, người lạ; không chịu ngồi bô, không xi tiểu tiện được
Từ nhỏ bé đã rất ít khóc và hầu như là không khóc, chưa bao giờ đòi ăn, đòi bú dù có cho bé nhịn đói cả ngày; thỉnh thoảng đi nhón chân, lắc đầu, bịt tai...
Em đã đưa con đi khám ở bệnh viện Nhi Đồng 2 nhưng bác sĩ bảo chưa thể kết luận được vì bé còn quá nhỏ và hẹn 20 tháng quay lại.Tư đó đến nay em đã nghỉ làm ở nhà để danh thời gian cho con. Từ 14 đến 16 tháng không có gì tiến triển, bé chỉ làm được vỗ tay, vỗ đầu, bye bye.Từ 15 tháng bé bắt đầu quan tâm đến những hình ảnh bé nhìn thấy bằng cách chỉ vào (bằng ngón cái) và phát ra âm thanh gần giống "đây nè", nhưng suốt 1 tháng trời bé vẫn chưa nhớ hình ảnh con gà trong bức tranh mẹ dạy, nhưng bé biết bức tranh ở đâu và hiểu câu hỏi : con chỉ con gà mẹ xem.
Đến 16,5 tháng thì bé học hình ảnh và các đồ vật rất nhanh, biết chỉ (chạm tay vào vật hoặc chỉ bằng ngón cái). Bé nói từ "đây nè" rất rõ và sử dụng đúng ngữ cảnh dù mẹ không dạy. Còn những âm đơn giản như a, e, i thì dù mẹ dạy rất nhiều bé vẫn chưa một lần làm theo.
Đến 17 tháng bé biết chỉ những vật ở xa bằng ngón trỏ (em rất mừng), nhưng đến 17,5 tháng thì bé không còn nói từ "đây nè" nữa. Bé bỏ hẳn dù trước đó bé chỉ vào mọi thứ và nói suốt.Điều này rất nguy hiểm phải không các anh chị? Và bé cũng không chịu bắt chước âm thanh.Em đã cố gắng làm nhiều cách rồi.
Và cũng từ nủa tháng nay bé trở nên rất tệ. Hồi 16,17 tháng bé rất thích học, cứ lôi tranh ảnh ra bắt mẹ chỉ suốt và bé tiến bộ rất nhanh.Thỉnh thoảng biết ra hiệu đòi đi tè. Lỡ có tè ra quần thì đứng yên gọi mẹ (a a thôi), nhìn mẹ đầy vẻ lo lắng.Bé rất ngoan, phá cái gì cũng nhìn mẹ trước và chỉ cần mẹ lắc đầu là dừng ngay. Còn bây giờ thì bé lười vô cùng, không tập trung nữa, không dạykhông được bé cái gì. Bé trở nên bướng bỉnh một cách kì lạ. Bé không ra hiệu đòi đi vệ sinh nữa. Cứ thản nhiên tè ra quần, không thèm gọi mẹ, tay thì chà, chân thì đạp....Còn chuyện phá phách thì dù mẹ có đánh bé vẫn cứ làm....
Em đang rất hoang mang không biết con em nó đang như thế nào nữa. Anh chị nào có kinh nghiệm hãy bảo em với nhé. Con em đến giờ này vẫn không biết bắt chước âm thanh liệu có nói được không?
Em cảm ơn chị Tường Anh rất nhiều vì đã đọc và trả lời em trước đó.
Rất mong sự chia sẻ của mọi người!
mehailam

Re: Bé 18 tháng tuổi không biết bắt chước âm thanh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 10 25, 2011 12:22 am

Cứ thản nhiên tè ra quần, không thèm gọi mẹ, tay thì chà, chân thì đạp....Còn chuyện phá phách thì dù mẹ có đánh bé vẫn cứ làm....
Em đang rất hoang mang không biết con em nó đang như thế nào nữa. Anh chị nào có kinh nghiệm hãy bảo em với nhé.

Đừng hoang mang. Hoang mang sẽ không lo cho con được. Mình sẽ từ từ gỡ từng cái một.

> Cứ thản nhiên tè ra quần
Bạn bắt bé cùng ngồi dọn, dù là bé chẳng biết làm gì nhưng cứ cầm tay bé dọn chung với mẹ,

> Còn chuyện phá phách thì dù mẹ có đánh bé vẫn cứ làm
Cái này bạn cần ngưng ngay. Vì bé sẽ học cách giải quyết vấn đề bằng bạo lực, lớn lên tí sẽ bắt đầu đánh bạn khi không đồng ý.

> thích những vật xoay tròn, mê quảng cáo
Ngưng không cho coi quảng cáo TV. Lấy những vật bé thích để trên cao, tập cho bé đòi chỉ ra cho mẹ lấy dùm
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 10 25, 2011 5:32 pm

Nếu bé có khả năng dò xét phản ứng của mẹ khi muốn nghịch ngợm gì đó, đấy là dấu hiệu tốt. Hiện tại, nếu bạn mong bé nghe mẹ rồi nhìn miệng mẹ mà bắt chước phát âm, bạn đang muốn làm điều không thể. Bạn chỉ có thể dậy theo kiểu dấu những gì bé thích và giúp bé ngỏ ý xin. Ngỏ ý này là bằng dấu hiệu, bằng hình, rồi mới có thể bằng lời.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Tư Tháng 10 26, 2011 7:27 am

Em cảm ơn anh Phi và chị Tường Anh nhiều!
Cái vụ đánh bé em đã dừng rồi, vì em đã thử một lần, bé dù đau vẫn không chịu nghe theo. Mà anh chị ơi! Bé biết chỉ vào những vật em hỏi, chỉ vào những vật bé đang quan tâm mà sao không biết chỉ vào những thứ bé đang đòi vậy ạ? Kỹ năng này cao hơn kỹ năng kia phải không anh chị? Bé muốn gì là ra sau lưng mẹ, đẩy mẹ đi đến chỗ đó (là chỗ để rất nhiều đồ lặt vặt), rồi nhìn lên, không biết chỉ.Bé cũng chưa biết lắc đầu, gật đầu nên nhiều lúc em đưa cho bé đến cái thứ 10 vẫn chưa đúng ý, may mà bé chưa ăn vạ.
Bé đang ngoan ngoãn bỗng trở nên bướng bỉnh có phải là dấu hiệu xấu không? Còn việc bé không nói nữa từ bé đã từng nói thì có sao không hả anh chị.
Còn việc coi quảng cáo dù biết không tốt, nhưng bé nhà em ăn uống khó khăn quá, lại hay ói nữa, nên nhiều khi cả ngày, bé ăn bao nhiêu ói hết bấy nhiêu, em lại phải cho bé xem để bé có tí gì trong bụng. Khi xem thì bé ăn được, bớt ói, thường thì 1 ngày chừng 5-10 phút, có ngày không.Bé của em đủ thứ chuyện hết. 18 tháng rồi mà chỉ được 78cm và nặng 9,5kg thôi.
mehailam

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 10 26, 2011 11:56 am

Cái vụ đánh bé em đã dừng rồi, vì em đã thử một lần, bé dù đau vẫn không chịu nghe theo. Mà anh chị ơi! Bé biết chỉ vào những vật em hỏi, chỉ vào những vật bé đang quan tâm mà sao không biết chỉ vào những thứ bé đang đòi vậy ạ? Kỹ năng này cao hơn kỹ năng kia phải không anh chị? Bé muốn gì là ra sau lưng mẹ, đẩy mẹ đi đến chỗ đó (là chỗ để rất nhiều đồ lặt vặt), rồi nhìn lên, không biết chỉ.Bé cũng chưa biết lắc đầu, gật đầu nên nhiều lúc em đưa cho bé đến cái thứ 10 vẫn chưa đúng ý, may mà bé chưa ăn vạ.

Em bế bé lên, cầm tay bé đụng vào vật bé muốn lấy.

Bé đang ngoan ngoãn bỗng trở nên bướng bỉnh có phải là dấu hiệu xấu không?

Vào năm 2 t uổi, trẻ con phát triển tâm lý trở thành tự lập hơn. Đó là lý do đầu tiên chúng trở nên bướng bỉnh, bắt đầu nói "không, không chịu, không muốn". Nếu đây là dấu hiệu phát triển, bảo "xấu" thì không hẳn, nhưng cha mẹ vẫn cần giúp chúng điều khiển và kiểm soát thế giới của chúng một cách thích hợp. Chúng có thể chọn nước cam thay vì nước táo, nhưng không có quyền không uống gì hết. Chúng có thể chọn áo xanh thay vì áo đỏ, nhưng phải mặc áo khi ra đường.

Còn việc bé không nói nữa từ bé đã từng nói thì có sao không hả anh chị.

Đây có thể là thoái triển ngôn ngữ. Bạn nên cố gắng hết sức giúp bé giữ lại những gì bé còn nói được, và dậy bé, ép bé, khuyến khích bé nói.

Còn việc coi quảng cáo dù biết không tốt, nhưng bé nhà em ăn uống khó khăn quá, lại hay ói nữa, nên nhiều khi cả ngày, bé ăn bao nhiêu ói hết bấy nhiêu, em lại phải cho bé xem để bé có tí gì trong bụng. Khi xem thì bé ăn được, bớt ói, thường thì 1 ngày chừng 5-10 phút, có ngày không.Bé của em đủ thứ chuyện hết. 18 tháng rồi mà chỉ được 78cm và nặng 9,5kg thôi.

Việc chiều chuộng để con ăn nhiều là lỗi bà mẹ nào cũng phạm phải. Bạn tiếp tục chiều để con ăn nhiều là không nên. Bạn nên chữa ở gốc: tìm xem vì sao con ói. Bạn đã dẫn bé đi bác sĩ nào rồi? Họ nói gì về việc bé ói? Có ai soi ruột hay chụp hình gì phần thực quản và bao tử chưa? Độ acid trong bao tử bé ra sao? Bé nuốt các thứ thức ăn tốt không? biết nhai không?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Năm Tháng 10 27, 2011 7:52 am

Chị Tường Anh ơi! Em biết là mình cần chơi cùng con nhiều hơn,cố gắng lôi kéo sự chú ý của con nhưng quả thật không dễ chút nào. Và em nhận ra một điều, bé nhà em, khi đến ở một môi trường mới, bé rất bám mẹ,rất sợ bị mẹ bỏ, bé phải luôn được nhìn thấy mẹ trong tầm mắt.Đó là thời gian bé chơi cùng mẹ nhiều nhất và em dạy bé được nhiều nhất. Khoảng một tháng sau là bé quen, bé không cần mẹ nữa, bé lăng xăng nghịch ngợm và chơi một mình.Không lẽ em phải thay chỗ ở liên tục, chứ hiện tại em chưa thể lôi kéo sự chú ý của bé được. Bé giờ chỉ thích ra đường chơi thôi.
Còn điều này nữa chị, bé không bao giờ cho em cầm tay bé, chỉ có bé chủ động cầm tay mình thôi, nên muốn cầm tay chỉ việc cho bé cũng không được.Bé giật ra ngay, phản ứng rất mạnh.
Còn từ "đây nè" trước bé nói rất rõ, giờ hoàn toàn không nói nữa, cứ như bé chưa từng nói được. Nhiều lúc bé chỉ cho em xem vật gì đó, em thấy rồi nhưng giả vờ như không, nếu như trước đây bé se nói "đây nè", giờ thì bé dùng tay xoay đầu mẹ lại.
So với chuẩn phát triển thì cái yếu kém nhất của bé là ngôn ngữ. Hiện tại em đang dựa theo 2 tài liệu để dạy bé là: Từng bước nhỏ một và 100 bài tập dành cho bé tự kỷ. Em không biết có tài liệu nào hướng dẫn cách dạy bé nói, dạy bé phát âm. Chị có thể giúp em không?
Được chị dành thời gian chia sẻ thế này em thấy ấm lòng lắm.Kể cả ba của bé cũng không quan tâm việc em đang cố gắng làm cho con, đơn giản vì anh ấy thấy con mình chẳng sao cả. Hai nữa là bác sĩ đã kết luận gì đâu, và nếu con có bị làm sao thì đã có bác sĩ!? Mong rằng với CCM em sẽ không còn đơn đọc nữa.Cảm ơn chị nhiều!
mehailam

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 10 27, 2011 11:20 am

Em biết là mình cần chơi cùng con nhiều hơn,cố gắng lôi kéo sự chú ý của con nhưng quả thật không dễ chút nào. Và em nhận ra một điều, bé nhà em, khi đến ở một môi trường mới, bé rất bám mẹ,rất sợ bị mẹ bỏ, bé phải luôn được nhìn thấy mẹ trong tầm mắt.Đó là thời gian bé chơi cùng mẹ nhiều nhất và em dạy bé được nhiều nhất

Bé sợ là vì bé nghĩ mẹ sẽ biến mất. Ngoài ra, bé rất ghét thay đổi vì những thay đổi ấy làm bé hoang mang lo âu. Em nên giới hạn thay đổi chung quanh bé. Nếu cần thay đổi, nói cho bé biết trước.

. Khoảng một tháng sau là bé quen, bé không cần mẹ nữa, bé lăng xăng nghịch ngợm và chơi một mình.Không lẽ em phải thay chỗ ở liên tục, chứ hiện tại em chưa thể lôi kéo sự chú ý của bé được. Bé giờ chỉ thích ra đường chơi thôi.

Em sẽ phải kiên nhẫn kêu gọi, khuyến khích. Bé còn ở giai đoạn lơ ngơ lắm. Đòi bé chú ý nhìn mẹ khi mẹ nói, mẹ dậy là nhiều quá cho bé ở thời gian hiện tại.

Còn điều này nữa chị, bé không bao giờ cho em cầm tay bé, chỉ có bé chủ động cầm tay mình thôi, nên muốn cầm tay chỉ việc cho bé cũng không được.Bé giật ra ngay, phản ứng rất mạnh.

Bé cầm tay mẹ vì bé muốn gì đó nên buộc phải cầm. Bé không cho mẹ cầm tay có thể vì bé ghét những sờ chạm thể lý. Em nên tập cho bé sờ chạm mọi loại đồ vật, cứng, mềm, nhão...

Còn từ "đây nè" trước bé nói rất rõ, giờ hoàn toàn không nói nữa, cứ như bé chưa từng nói được. Nhiều lúc bé chỉ cho em xem vật gì đó, em thấy rồi nhưng giả vờ như không, nếu như trước đây bé se nói "đây nè", giờ thì bé dùng tay xoay đầu mẹ lại.
So với chuẩn phát triển thì cái yếu kém nhất của bé là ngôn ngữ. Hiện tại em đang dựa theo 2 tài liệu để dạy bé là: Từng bước nhỏ một và 100 bài tập dành cho bé tự kỷ. Em không biết có tài liệu nào hướng dẫn cách dạy bé nói, dạy bé phát âm. Chị có thể giúp em không?

Bên ngôn ngữ có rất ít chuyên viên Việt Nam, vì thế tài liệu cho phần này không nhiều, nói đúng hon là không có.

Được chị dành thời gian chia sẻ thế này em thấy ấm lòng lắm.Kể cả ba của bé cũng không quan tâm việc em đang cố gắng làm cho con, đơn giản vì anh ấy thấy con mình chẳng sao cả. Hai nữa là bác sĩ đã kết luận gì đâu, và nếu con có bị làm sao thì đã có bác sĩ!? Mong rằng với CCM em sẽ không còn đơn đọc nữa.Cảm ơn chị nhiều!

Ở đây có các phụ huynh cùng khó khăn. Em cứ vào hỏi, chị không trả lời được, thế nào cũng có người biết "chiêu" gì đó giúp em.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Sáu Tháng 10 28, 2011 9:31 am

Chị Tường Anh ơi, có vấn đề này em đã nghĩ cả mấy tháng nay mà chưa ra, nhờ chị và mọi người nghĩ giúp em với nhé.
Cho bé vào can thiệp ở trường chuyên biệt sẽ tốt hơn tự can thiệp ở nhà phải k chị?
- Nếu cho bé vào trường chuyên biệt, em có những khó khăn sau:
+ Em sống và làm việc ở một vùng nông thôn tỉnh Quảng Ngãi, k có trường chuyên biệt dành cho những bé như con em.
+ Nếu em đưa con vào tp HCM thì em phải bỏ nghề, vì em là giáo viên, chuyển công tác vào tp là điều k thể.
+ Điều kiện kinh tế của em rất eo hẹp, ba bé cũng là công chức nhà nước, lương của tụi em đủ để cả nhà sống qua ngày,nếu em thất nghiệp, em chưa biết sẽ phải làm gì để sống và chữa bệnh cho con.
- Vì thế em thiên về cách tự can thiệp ở nhà. Nhưng ở nhà thi cũng có những khó khăn:
+ Nơi em ở không có lấy một đứa trẻ con nào, người lớn cũng không nhiều, mà cũng chỉ có ông già, bà già thôi, nhiều lúc muốn ôm con đi chơi cũng không biết đi đâu. Từ lúc sinh ra tới khi 14 tháng, bé ở nhà với bà. bé dễ lắm, không đòi hỏi quấy khóc gì hết nên bà tha hồ bế cháu nằm võng xem tivi.
+Nhiều người khuyên cho bé đi nhà trẻ vì ở đó có nhiều trẻ con, sẽ tốt cho bé.Nhưng ở chỗ em chỉ có lớp mẫu giáo cho bé 5 tuổi,ở trường huyện thì có lớp cho bé từ 18-24 tháng,lớp 30 bé,chỉ có 2 cô thôi, chắc chắn dù mình có gửi gắm thì cô cũng không có thời gian quan tâm bé, hơn nữa xin vào cũng 'gian nan' lắm.Hiện tại em đang nghỉ không lương và ở Kon Tum nơi ba bé làm việc, em hay đưa bé đến trường mầm non chơi, có một lớp 18-24 tháng, 16 bé và 1 cô. Cô phải lo cho các bé mọi mặt, chỉ việc ăn uống, tè ị, thay quần áo, lau dọn em đã thấy cô luôn tay luôn chân, rãnh được tí nào thì tranh thủ ngồi thở.Để không vướng chân vướng tay cô bắt các bé phải ngồi im, bé nào không nghe thì quát,đánh. Nhìn các bé tội lắm. Em thấy không ổn chút nào hết. Với một bé chậm như con em thi 1 môi trường như thế càng không ổn.
+Đó là trường công. Cũng không có trường tư đâu chị, chỉ có những nhom trẻ gia đình, là những nhà có vài người nhận khoảng 10-15 bé trông coi, dĩ nhiên họ không hề có chuyên môn gì cả, cũng chỉ là cho ăn uống, cho ngủ, cho đi vệ sinh, còn lại thì các bé "tự xử",lại còn không khoa học ở chỗ cùng 1 nhóm nhưng có bé chưa đầy năm, có bé 3,4 tuổi.
Em biết dù ở nhà với bà hay đi gửi thì cũng đều chưa tốt đối với bé, chị hiểu biết và nhiều kinh nghiệm, hãy giúp em, cho em biết ở đâu thì được hơn.? Ở nhà trẻ thì bé sẽ chẳng được tác động gì cả, có thể còn bị quát, bị đánh nữa (mà bé nhà em nghịch thì có nghịch nhưng cũng dễ tủi thân lắm chị ơi).ở nhà với bà thì bé sẽ vui vẻ hơn vì bé rất thích đùa giỡn, thích chọc cho bé cười, cái này thì bà ngoại bé làm được.Em sẽ tranh thủ thời gian được nghỉ để dạy bé. Có điều không ổn là ngoài bà và mẹ,bé không có ai để chơi, nhất là trẻ con. Bé thích trẻ con lắm, nhất là những bé khoảng 7-8 tuổi. Ở nhà mẹ nói "rớt răng" bé không thèm ạ, không thèm thơm mẹ nhưng các chị bảo là bé làm ngay.
Ở quê em có muốn mời cô giáo về nhà dạy bé cũng không có rồi.
Em phải làm thế nào đây chị? Như thế nào thì có lợi cho bé nhà em hơn?Còn 2 tháng nữa là em hết thời hạn nghỉ không lương rồi.Em Chờ lời khuyên từ chị!
mehailam

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 10 28, 2011 9:44 am

Chào bạn, làm sao mình có thể đưa ra ý kiến gì để giúp bạn quyết định? Bạn đã phân tích rõ những khó khăn khiến bạn không thể. Bạn cũng nhìn thấy rõ những thứ con bạn cần. Bỏ mọi thứ lên cân, rồi quyết định, là điều bạn phải tự làm thôi. Mình ước gì có đũa thần, gõ một cái để giải quyết mọi điều theo ý muốn. Chỉ biết chúc bạn tiếp tục nỗ lực trong hoàn cảnh riêng.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 10 28, 2011 3:17 pm

Chào bạn, làm sao mình có thể đưa ra ý kiến gì để giúp bạn quyết định? Bạn đã phân tích rõ những khó khăn khiến bạn không thể.

Bạn đưa ra 2 lựa chọn ở nhà hay đưa con tới trường với những phân tích đầy đủ thì đúng như chị TA nói, chỉ có bạn mới quyết định được.

+ Nếu em đưa con vào tp HCM thì em phải bỏ nghề, vì em là giáo viên, chuyển công tác vào tp là điều k thể.

Vậy bạn nghĩ có một chọn lựa thứ 3 không? Bạn vào thành phố xin việc dạy ở một trường tư, rồi cho bé đi học tại thành phố luôn? Còn như bạn là giáo viên giáo dục đặc biệt thì lại càng tốt, bạn xin vào làm ở trường bé học luôn. Có thể nhà trường sẽ cho bạn dạy lớp khác, không phải lớp con mình học, nhưng cũng tiện cho việc đưa đón. Cách này khả thi không?
Phi
Special Ed.
phi

Trang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.4 khách.