Lớp học CAN THIỆP TRẺ TĂNG ĐỘNG THIẾU CHÚ Ý, TK, 1/6/2013

Lớp học CAN THIỆP TRẺ TĂNG ĐỘNG THIẾU CHÚ Ý, TK, 1/6/2013

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 2 05, 2013 2:17 am

Nội dung khóa học

Đây là lớp học dành cho các bạn có con Tăng động thiếu chú ý. Đầu tiên bạn sẽ học về các khó khăn của các bé ADHD từ góc nhìn giáo dục đặc biệt. Sau khi bạn hiểu các em gặp khó khăn gì và tại sao, bạn sẽ học các phương án cụ thể và các chiến thuật để giúp con bạn. Nếu con bạn đang theo học trường phổ thông, bạn cần làm gì để giúp bé thành công trong học đường? Bạn nên phối hợp và hướng dẫn các giáo viên phổ thông ra sao để? Nếu con bạn đang học trường chuyên biệt, bạn nên làm gì trong lúc này ? Và chuẩn bị gì trong tương lai khi bé bước vào các trường phổ thông?

Chi tiết

Chúng ta biết gì về ADHD? Chúng ta biết các em không chú ý, biết các em hay nhìn xuống sàn nhà khi nói chuyện, không làm kịp bài tập tại nhà, không làm kịp bài thi trong lớp. Chúng ta biết các em “đoảng”, hay bị mắc các lỗi vớ vẩn lúc viết văn hay giải toán, ngồi không yên trong lớp, hay bị cô đuổi ra ngoài. Chúng ta biết trong đầu các em có một con khỉ không ngừng nhảy nhót từ cành cây này sang cành cây khác, làm cho các em không thể hoàn thành dù chỉ là một bài tập đơn giản cô giáo cho làm tại nhà. Chúng ta còn nghiên cứu xem cái gì gây ra ADHD, đọc các nghiên cứu khoa học mới nhất.

Đó là các kiến thức tuyệt vời về ADHD. Tuy nhiên, để giúp các em thành công tại học đường, tôi nghĩ chúng ta cần biết các điều thực tiễn hơn như:

• Hiểu tại sao các em ADHD có các hành vi đó, hiểu được suy nghĩ của các em ADHD
• Đưa ra phương án cụ thể giúp các em hoàn thành bài học hay công việc tại nhà
• Phối hợp với giáo viên giúp các em học tốt trong lớp

Qua những lần trao đổi với phụ huynh có con ADHD, nói chuyện với các em về hoạt động tại trường, coi bài vở của các em, tôi nhận ra một điều rằng các em chưa được hỗ trợ đúng đắn tại lớp, cho dù đó là một ngôi trường bình thường tại Tân Bình hay một trường quốc tế tầm cỡ bên quận 7. Ngay cả khi giáo viên nhiệt tình nhận lời hỗ trợ các em, phụ huynh cũng loay hoay không biết phải làm gì, hợp tác với giáo viên ra sao. Từ các quan sát đó, tôi đúc kết lại lớp học này dựa trên chương trình đào tạo giáo viên Giáo dục đặc biệt / chương trình hỗ trợ phụ huynh có con Tăng động thiếu chú ý tại California hầu giúp phụ huynh giúp con em ADHD của mình thành công hơn trong học đường.

adhd-pix.jpg (6.52 KiB) Đã xem 3774 lần.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Lớp Can thiệp cho trẻ Tăng động thiếu chú ý ADHD

Gửi bàigửi bởi admin » CN Tháng 3 31, 2013 5:46 pm

Thời gian: Nguyên ngày thứ bảy, ngày 1 tháng 6, 2013. Học từ 8h - 11:30, sau đó nghỉ trưa và tiếp tục từ 13:30 – 16:00
Địa điểm: Trường Ban Mai, Bình Thạnh, tp HCM

Diễn giả: Nguyễn Phi, Adjunct Professor / Dept of Edu., California, Thành viên Hiệp hội Tâm lý Hoa Kỳ, Nhóm Giáo dục đặc biệt, concuame.com

Đối tượng: Phụ huynh có con Tự kỷ, hoặc tăng động kém chú ý

Học phí:
2.5 triệu / người
3.5 triệu / 2 vợ chồng
Vui lòng đóng học phí tại Trường Ban Mai
23/30 Đường D2, phường 25, quận Bình Thạnh, tp. HCM. Xin coi chỉ đường trên http://www.truongbanmai.com
Học viên ở xa vui lòng liên lạc với lienhe@truongbanmai.com để được hướng dẫn chuyển khoản

Thời hạn ghi danh: từ 1/4/2013 tới 21/4/2013
Chỗ ngồi có giới hạn, mong quý vị ghi danh sớm. Trong trường hợp không đủ học viên, chúng tôi sẽ hoàn trả học phí.

Nội dung: Có 11 chủ đề được trình bày, case study lấy từ hồ sơ can thiệp CCM

Chủ đề 1
Con tôi được chẩn đoán là chậm phát triển ngôn ngữ / TK, tôi có cần học lớp này?

Câu trả lời ngắn gọn là “có”. Các trẻ TK thường đi kèm với tăng động. Các test chẩn đoán rối loạn hiện nay cũng không phân định chính xác. Cho dù đúng là bé chỉ là tăng động thì các nguyên tắc can thiệp cũng có thể áp dụng cho trẻ Tự kỷ.

Chủ đề 2
Hệ thống thưởng phạt.
Nguyên tắc phân tích hành vi.
Hệ thống thưởng phạt và Phân tích hành vi là 2 lớp học chuyên sâu. Chúng ta sẽ chỉ đi qua các nguyên tắc căn bản để trách các giải pháp không hiệu quả phụ huynh thường gặp phải.

Chủ đề 3
Nguyên tắc căn bản dạy trẻ TK / Tăng động: Góc ngồi, âm lượng, các khái niệm căn bản cần dạy, ngôn ngữ sử dụng trong lớp…
Đây là phần tóm tắt lấy từ lớp “Dạy trẻ TK” của CCM. Chúng ta sẽ đi qua các nguyên tắc căn bản để tránh các giải pháp sai lầm.

Chủ đề 4
Các kiến thức sai lầm về trẻ Tăng động / trẻ TK đưa tới các can thiệp không hiệu quả.
Chúng ta sẽ thảo luận các kiến thức sai lầm này và tránh các phương pháp can thiệp không đúng.

Chủ đề 5
Hiểu được trẻ Tăng động suy nghĩ ra sao để can thiệp cho hiệu quả.
Chúng ta sẽ coi các trường hợp tiêu biểu và đưa ra phương pháp can thiệp.

Chủ đề 6
Các vấn đề cần suy xét trước khi quyết định cho con uống thuốc.
Phụ huynh cần hiểu quy trình một bác sĩ khám, phối hợp với bên giáo dục đặc biệt ra sao trước khi bác sĩ viết đơn thuốc.

Chủ đề 7
Phân tích hành vi để tìm giải pháp giúp các em ngồi yên chú ý học.
Các em tăng động thường lăng xăng. Chúng ta sẽ tìm hiểu tại sao và đưa ra giải pháp.

Chủ đề 8
Phân tích hành vi để giúp các em khởi động.
Các em tăng động hoặc TK thường rất khó khởi động, khó bắt các em bắt đầu một hoạt động nào đó. Chúng ta sẽ tìm hiểu tại sao và đưa ra giải pháp.

Chủ đề 9
Phân tích hoạt động não để ra các bài tập giúp các em tăng trí nhớ.
Phần trí nhớ ngắn hạn giúp chúng ta làm các công đoạn trong ngày. Các em tăng động hay TK kém phần trí nhớ nào, nên làm gì giúp các em cải thiện?

Chủ đề 10
Ngăn ngừa các vấn đề trong tương lai khi các em trưởng thành.
Ngay cả khi can thiệp thành công thì Nổi giận, Trầm cảm, Luôn lo sợ, Khép kín … là các vấn đề các em có thể gặp phải sau này khi vào tuổi trưởng thành. Chúng ta cần biết trước điều này để giúp các em vượt qua.

Chủ đề 11
Tổng kết: nên làm gì cho con của mình trong điều kiện hiện tại.
Đây là phần interactive. Phụ huynh sẽ trình bày tình trạng hiện tại, chúng tôi sẽ dựa vào các nguyên tắc đã bàn để đưa ra lời khuyên.
admin
Site Admin

Quay về Tin/Bài cũ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.