Cho em hỏi về đơn thuốc 14,5 tháng, khám viện nhi, bác sĩ T

Cho em hỏi về đơn thuốc 14,5 tháng, khám viện nhi, bác sĩ T

Gửi bàigửi bởi Thanhyen » T.Tư Tháng 12 18, 2013 5:23 am

Hôm nay con tròn 14, 5 tháng khám viện nhi - tự nguyên A, bác sĩ Quách Thúy Minh kết luận nguy cơ tự kỷ. Về đọc bên webtretho co một chị cũng khám bác sĩ này và em cũng cảm nhận thấy giống thế là bác khám ko kỹ lưỡng, em ko nói gì về kết luận mà cả quá trình bác hỏi vài câu, cho test Denver và kết luận. Thực ra khám như bác thì em cũng tự làm ở nhà và kết luận. Nhưng em cứ nghĩ đi bác sĩ chuyên sâu thì phải có những khám test kỹ lương và chuyên biệt hơn, đằng này em thấy bác còn chẳng buồn nhìn con em lâu một tí. Vì quá bé thì ngoài những cái ko đạt yêu cầu như bài test bác lại bảo là con em có 2 điểm ko thuyết phục là chơi 1 mình (nhà có mỗi giúp việc làm gì có ai đâu, hic) và hay nhìn tay (cái này là do vận động tinh cháu còn kém, nhiều lúc cháu cứ nắm tay ra tay vào như kiểu tìm cách điều khiển các ngón tay - chưa bít cầm vật bằng 2 ngón trỏ + ngón cái). Em cứ nghĩ con em có 2 dấu hiệu điển hình khác cơ: thì bác ko đề cập sâu, đó là: một là ko bít dơ tay chỉ tay vào vật gì đó, và ko bít nhìn theo hướng chỉ tay, ai vừa nói gì vừa chỉ tay thì chỉ nhìn mặt người nói thôi. Cháu trước đây dùng cả bàn tay sờ vật, mấy tháng gần đây là dùng ngón trỏ sờ vào vật, sờ cái gì cũng chỉ giơ ngón trỏ ra tìm chứ ít dùng cả bàn như trước nữa. Hai là gọi lúc quay lại lúc ko.

Em thắc mắc về bác sĩ vì em có vừa đi tìm mua thuốc cho con theo bác kê là Milller Tran và Trausan. Tìm mấy hàng thuốc thì đến hàng thuốc to ở láng hạ họ cũng chỉ có trausan gần 600k/lọ vàmới được bít là thuốc điều trị thần kinh. Chứ lúc kê thuốc bác sĩ cũng chẳng thèm nói đây là thuốc gì. Nghe chữ điều trị em cũng hơi run. Cả nhà có ai cho bé dùng các thuốc này chưa ạ? thật sự cần thiết và có ích k ạ? Chắc là muốn mua phải vào viện nhi, nhưng mà bé mới có 14,5 tháng mà uống thuốc điều trị thần kinh em rất lo, khi bác chỉ khám qua vài câu hỏi như vậy, hic.

Nhắc đến vấn đề thần kinh, em lại lo sợ hành trình tiếp theo của con, có lúc nào các bé của anh chị đã học đã bít, tiến bộ được rất nhiều xong tự nhiên quên sạch ko ạ. Tại vì con em ko bít có phải là do ko thích hay quên mà trước hỏi đồng hồ ngước nhìn giờ ko ngước. Hỏi quả bóng bò ra lấy quả bóng bảo đưa là đẩy về phía bố mẹ, hỏi con mèo là bít chạy ra ôm gối hình con mèo thơm lấy thơm để. Nhưng từ ngày cháu biết đi cách đây hơn 2 tuần cháu chỉ đi mà chẳng chịu làm gì nữa. Riêng trò vỗ tay thì đã nhớ rồi quên, rồi nhớ mấy lần rồi, mỗi lần cháu nhớ lại cứ như trò mới, bảo vỗ tay là vỗ lấy vỗ để, mọi người cười là tít mắt vào cười, xong được vài hôm lại quên, bảo mãi cũng ko vỗ.

Hiện tại em chỉ thấy khả quan ở vài điểm là cháu thích chơi ú òa, trốn tìm, biết giả vờ trốn tìm. biết lấy gối lấy chăn giấu mặt để chơi. Và cháu làm gì mà bị cấm là hay vừa làm mắt lại nhìn người lớn thăm dò. Nhưng dạo gần đây cũng hay tự ý làm, xong bị quát là lập tức ngừng và quay lại như kiểu bị bắt quả tang , xong tay vẫn chủ ý làm tiếp, bị bế ra chỗ khác thì cũng ko ăn vạ như những cái khác ví dụ (đòi dt mẹ mà mẹ k cho, vì trước mẹ đã từng cho cầm rồi mà lần này ko cho nữa). Cầm bất cứ vật gì cũng quay tròn xung quanh như kiểu quan sát khám phá hay có khi chỉ như bản năng cái gì cũng quay quay, chỉ duy nhất điều khiển ti vi ko cầm ngược bao giờ và bấm bấm thôi ạ.

Nói chung em thấy rất khó khăn khi dạy cháu vì cháu ko tập trung, chỉ chơi và làm những thứ mình thích, hiện em đang nghiên cứu từng bước nhỏ một để dạy con. Buổi chiều sau khi lạc quan được một chút, tự động viên mình là mình là những ông bố bà mẹ giỏi thông thái nên trời mới gửi con cho mình dạy dỗ, chứ ông bố bà mẹ khác ko làm được như mình, cũng tự AQ tí để lấy lại tinh thần, xong nghĩ đến thần kinh, nghĩ đến cái việc con sẽ quên những thứ học được, lại thấy hoang mang quá, hành trình còn quá dài phải không anh chị?
Thanhyen

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.157 khách.