mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Re: mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 4 16, 2014 12:17 am

Vậy em cố tập cho con đi bộ, khi con nằm em cầm chân con tập vòng tròn từ trong ra ngoài, rồi ngược lại, đổi tập như đạp xe, xoa bụng cho con - Nếu con không thích ăn rau, em thử nấu canh rau với thịt / xương, nêm nếm cho ngon rồi xay nhuyễn ra như soup đút con thử xem con có ăn không? Em thay nước cam bằng các loại rau củ khác : bơ Dalat, dâu tây, mãng cầu xiêm, chuối xây với xoài, khóm (thơm), carrot...
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 4 16, 2014 12:45 am

Dạ,e sẽ thử xem ch ah.còn vụ ăn uống thì phải ép chứ sở thích ăn uống là có nòi(giống bô cháu) nên bố toàn bảo bố chẳng thích ăn mà bắt con ăn con nhỉ.thế là cu cậu đc đà luôn ý ch ah
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 4 16, 2014 1:06 am

Ráng tập từng chút cho con ăn đa dạng hơn thì sẽ giảm bớt tình trạng táo bón em ah.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 4 16, 2014 5:58 am

Dạ,thế cái vụ cu cậu ko chịu tự giác ngồi bô khi đau bụng như vẫn tự giác đi đái thì mình có tập cho con ntn ko chị?e cũng nhắc con 2năm trời rồi ko xong cái vụ này đc chị ah
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 4 16, 2014 6:50 pm

Có thể cảm giác táo bón khiến con sợ không muốn đi cầu. Nếu con đi được mà có thể ngồi bô thì quá tốt, còn nếu chưa thì em cứ cho con đại tiện ở đâu cũng được, miễn là con "giải quyết" được "vấn đề bức xúc" trước cái đã. Khi con có thói quen đi đại tiện vào giờ nào đó trong ngày và không còn táo bón thì mình sẽ từ từ hướng dẫn con ngồi đúng nơi.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 4 16, 2014 7:46 pm

Mecun ơi!

Cách đây vài ngày em có đọc topic cũ rồi, trong đó anh Phi có chỉ cách tập bé đạp xe. Bé chưa biết đạp thì lấy dây cột chân bé vào bàn đạp, nếu mua được loại xe thắng đùm thì càng tốt, cho con đạp tới chứ không trả vòng. Em cũng đang lên kế hoạch tiết kiệm để cuối táng mua xe cho bé.

Con em cũng không thích xe đạp lắm đâu, chơi tí là bỏ đi hà. Nhưng chắc cũng phải thử nhiều cách để cổ vũ con thôi vì điều đó tốt cho con mà.

Em có mở topic riêng nhưng chỉ có anh Phi phản hồi vài lần nên buồn quá, mecun cho em thạm gia chung bên này nha:

- 9/4/2014, con xếp được 3-4 hình khối. Ngồi trên xe lắc, lắc đi được vài cái. Con thích bắt chước khi mẹ la lá la, ti tí ti........ nghe nhạc đoán được bài hát.
- 13/4/2014, con nhìn vào chén cơm mẹ ăn nói: ăn gì đó?
- 15/4/2014, sáng con ngủ dậy, chui ra khỏi mùng đi ra, ba nói con kêu mẹ ơi đi, con kêu: Mẹ ơi! Mẹ ơi.
Chiều mẹ đi trực cơ quan nên nhờ ba đón con rồi chở đến cơ quan chơi với mẹ. Ba nói con có dạ cô về.
Con vào cơ quan thích lắm, tự đi lên cầu than, còn phải vịnh vào tay vịnh dành cho người bệnh và khuyết tật. Nhưng con chịu đi là mừng rồi. Có cái dốc mẹ dạy con chạy lên, chạy xuống, con đi được 2 lần. Vậy là từ nay về sau mẹ có chổ tập cho con vận động rồi.
Tối ngủ bị em trai nắm tóc đau nói: đừng nắm tóc chị 2.
- 16/4/2014: chiều mẹ đón con về, mẹ kêu con dạ cô đi con không làm, kêu byebye cô con cũng không làm, mắt nhìn lung tung, đến một hồi sau con tự khoanh tay cuối đầu về hướng cô nói: Dạ cô! thật lớn. Mẹ liên tưởng đến cậu bé đặc biệt trong bộ phim cùng tên mà bố Danh cho cái link.
- 17/4/2014: Hôm nay lớp con có mấy bạn đi học/52 bạn vì bệnh oai bị, cả sân trường cũng thưa thớt lắm. Mẹ lo quá. Ba đang công tác ở HN cũng bảo mẹ trưa đến đón con về.

Không biết bao giờ đưa con đến trường con nói mẹ về đi... em khóc ở nhà kìa mecun ơi.
Trước mắt là tập con vệ sinh biết kêu mẹ xi, con cũng không thích ngồi bô. Đặt con ngồi trên đùi rồi mẹ ngồi trên bồn cầu như anh Phi thì mẹ chưa thử. Nhưng khi vô nhà vệ sinh thấy mấy cái vòi nước là còn mê tít, có chịu ngồi im đâu.

Cùng cố mecun nhé.
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 4 16, 2014 10:08 pm

Dạ,chị phương e cuũng nghĩ vậy do con sợ đau với sợ bẩn nữa ah
Meque:
Có ng góp sức xây nhà cùng thì còn gì bằng nữa meque.
Mỗi ngày nhìn thấy dc tiến bộ của con là mừng rồi dù là nhỏ meque sh.
Bạn cún 4,5tuổi rồi thì fảivhơn chứ.
Chắc fải mua xe khác để cho a tập thôi.chứ mới biết đi nửa vòng và ko biết đk tay
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Năm Tháng 4 17, 2014 5:36 pm

Chiều hôm qua khi đón con mẹ bị cô méc là con leo lên bàn đi. Mẹ có giải thích với cô là do cô ở lớp tâm lý tập cho con đi đường thẳng bằng các khối nhựa nối thành đường thẳng, giống giống như dãy bàn cô xếp thẳng lại. Mong là cô thông cảm.

Không biết hôm qua leo lên bàn có bị cô la nhiều không mà sáng nay đi học con gái khóc nhiều lắm, nước mắt nước mũi ước hết. Con khôm xuống kéo vạt áo chùi mũi. Tuy không được vệ sinh mà mẹ thấy vui ghê, vì không biết con bắt chước ở đâu cái kiểu này nữa. Nhưng mẹ xem như con học được kỹ năng tự phục vụ. Rồi mẹ sẽ chỉnh con là dùng khăn lao thay gì kéo áo.

Những bà mẹ như chúng ta có những niềm vui nhỏ nhoi quá phải không các chị. Trước đây cũng hi vọng, cũng mơ mộng điều này điều kia. Nhưng nay thì hết rồi, hôm nào con "ổn" là mẹ vui, hôm nào con nói 1 được một điều gì đó "phù hợp" là mẹ vui,............... hạnh phúc bình dị là đây.

Giờ mẹ lo nhất là khi con lớn hơn, cách mọi người nhìn về con, nghĩ về con, nói về con. Liệu mẹ có đủ chay lì vượt qua những "định kiến" ấy cùng con, hay lại khóc như mưa như cái hôm cả lớp con được cô đưa đi chơi công viên, mẹ cũng hí hửng đến đó, rình rình tìm con trong cả trăm bạn, xem con của mẹ có lăng săng lắm không, có làm phiền mấy cô không, tìm mãi mà không thấy, mẹ đã đến hỏi cô và biết con của mẹ bị cô gửi lại lớp khác.... Mẹ đã khóc như chưa bao giờ được khóc.
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Năm Tháng 4 17, 2014 6:29 pm

Đọc đến đoạn cuối mình lại khóc rồi,thương 2mc meque quá.cô giáo lớp con thật đáng trách,đó là quyền lợi của con mà.
Thôi thì nhìn vào đó để lấy động lực mà can thiệp cho con.hi vọng năm sau lớp có đi,con đã lăng xăng xách đồ giúp cô đi rùi.

Mình cuũng như meque,lúc con nói đúng,mở rộng thêm đc vốn từ,ngữ cảnh thấy hp quá.chỉ muốn tranh thủ mọi giây phút bên con để hỏi han con thui. Nhưng những lúc con ở nhà ô bà(nhà ô bà nội gần bên cạnh) con hét một cách vô nghĩa là mình ko chịu đc.fải chạy sang ngay và cấm khẩn trương.rùi luk con lăn lăn ra chỗ bẩn...còn rất nhièu điều phải sửa cho con nữa.

hwa chở con đi học về mẹ hỏi con trả lời hết những câu mẹ hỏi(câu hỏi đơn giản):con ăn món j,lúc ăn ngồi cạnh bạn nào,lúc ra về cùng mẹ thì gặp mẹ bạn nào(con cũng trả lời đủ 3mẹ của bạn và e của bạn nữa),hỏi con thích bố đón hay mẹ đón/con thích mẹ đón.tại sao con thích mẹ đón/vì con thích đi xe máy(bố đi oto). Về nhà mẹ cho con chơi trò bóc hình hoa quả trong tranh có keo dán sau quả để dán vào tủ lạnh,bếp.con bóc đc một số quả ,có quả ko bóc ra đc lại nhờ mẹ bóc cho con.mẹ nói:con tự làm đi,ở lớp ko có mẹ thì ai giúp con/con:có cô giúp.như thế cũng vui vui rồi dù thua xa đứa bé 2tuổi nhà bên cạnh.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Năm Tháng 4 17, 2014 7:03 pm

Ui mecun làm meque khóc nữa rồi nè. Nhưng cũng hi vọng năm sau con được đi cùng lớp.

Con trai mecun giỏi quá, trò chuyện với mẹ nữa kìa. Không bằng hàng xóm 2 tuổi nhưng hơn rất nhiều bé mecun ah. Cho em vui ké với niềm vui của mecun nha.

Hihi
meque

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.124 khách.