mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Re: mong các anh chị tư vấn cho con trai 4 tuổi 3 tháng với ah

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Ba Tháng 4 08, 2014 1:12 am

Meque:bạn cún vẫn đi học ngoan ở lớp,thích đi học sớm để tập thể dục.ngồi nge cô dạy là chủ yếu chứ ko chơi trò với bạn.
Học cả ngày ở lớp và cô can thiệp ở nhà 4buổi sau khi đi học về và ngày nghỉ.thời gina còn lại mẹ cũng dạy mọi lúc mọi nơi,cũng kiểu hỏi nhiều về mọi vật xung quanh,con nói sai thì sửa ngay.rồi tô màu,nhảy lò cò,tâng bóng...
Nếu là bé nhà meque tăng động thì ko giống bạn cún rồi.bé nhà bạn nói thế là ko đúng ngữ cảnh đúng ko,mình thấy nh người tư vấn nên cho bé tập tô mà để luyện tính tập trung đấy.mình thấy cún tư duy kém,phản xạ chậm.
Ah mà chân tay cũng lóng ngóng lắm,đút ăn,tập thể dục lóng ngóng.đi xe 3bánh thid ko biets điều khiển,giờ thì cján rồi ko thèm tập. Mà mình từng thấy 1bé 7tuổi dạng TK nặng lắm mà vẫn đi xe cjở dc ng khác mà
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 4 09, 2014 7:33 am

Xin lỗi con trai,hn là một ngồi tồi tệ với con.con ko hiểu nên mới như thế mà.bị hết ng này rồi ng kia la mắng vì cái tội rót nước đổ ra sàn nhà rồi lăn lăn.lần đầu mẹ baoảo ko đc làm thế,mẹ phân tích rồi bảo con tự đi lau thế mà 3lần tiếp trong ngày hn con vẫn làm thế bị đánh, mắng vẫn biết kêu bố ơi đừng mắng con,con ngoan rồi,ko đổ nc nữa đâu.con ko kiểm soát được hành vi của mình hay là con ko nhớ j hết.mẹ dắt con đi chợ,con chạy mà ko sợ bị lạc,ến các quầy hàng mà con xem như tất cả đều là trò chơi của mình,cứ lấy nghịch.mẹ muốn con đi ra môi trường ngoài để giao tiếp mà con chẳng để ý j hết.
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 09, 2014 9:47 am

Xin lỗi con trai,hn là một ngồi tồi tệ với con.con ko hiểu nên mới như thế mà.bị hết ng này rồi ng kia la mắng vì cái tội rót nước đổ ra sàn nhà rồi lăn lăn.lần đầu mẹ baoảo ko đc làm thế,mẹ phân tích rồi bảo con tự đi lau thế mà 3lần tiếp trong ngày hn con vẫn làm thế bị đánh, mắng vẫn biết kêu bố ơi đừng mắng con,con ngoan rồi,ko đổ nc nữa đâu.con ko kiểm soát được hành vi của mình hay là con ko nhớ j hết

Nếu bé thích nghịch nước, cho dù là sensory hay gì đi, thì đừng cấm bạn à . Lợi dụng cái bé thích đi . Dạy cho con là nếu chơi nước thì chơi ở một khu vực nào đó mà bạn cho phép, trong giờ bạn cho phép . Cho đổ nước chai này qua chai kia nhưng phải tự mở nút chai (tập lực cổ tay), cầm thìa múc nước đổ vào chai (vận động tinh)...

Còn như bé hay quên, vẫn đổ ra nhà thì làm hình ảnh nhắc nhé . Người lớn chúng ta còn có thói quen không bỏ được, nếu mình đánh các em vì thói quen ko tốt, chẳng lẽ xếp có quyền bợp tai mình mỗi khi mình đi trễ vì nói hoài không nghe?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi meque » T.Tư Tháng 4 09, 2014 5:30 pm

Sáng nay ngồi gõ cho mecun nhiều lắm rồi tự dưng mất tiu hết. Tóm lại là con gái em giống cún lắm ở chổ cho ra ngoài đi chợ, siêu thị nhà sách, khu vui chơi, kể cả qua nhà hàng xóm. Bé lấy tất cả những gì bé thấy thích, mọi thứ đều mới lạ và đầy hấp dẫn với bé. Rồi thích dọc nước, tư duy kém, phản xạ chậm, không bắt bóng được, bé không biết định hướng, không phản xạ gì khi bị đánh, cũng không tỏ ra bị đau, chỉ khi nào bị em cắn đau quá mới khóc. Nhưng khi bị ba la lớn tiếng thì thay đổi nét mặt và khóc tức tưởi rất lâu, khó dỗ.

Hôm qua được nghỉ lễ mẹ cho về ngoại chơi, chuẩn bị đi thích lắm nói "về anh 2 Hánh (Khánh) nha", "về cậu 2 nha", lên xe hát líu lo. Mẹ nhờ anh chị chơi với con, cho con tập chồng các hình khối vuông lên nhau, tự con thì con không chồng mà cầm hình khối gõ, nhưng khi anh chị chồng trước 2 khối thì con chồng theo được 5-6 khối. Nghĩa là tự con chồng cũng được 3-4 khối.

Không biết mecun thế nào chứ em dạo này hay không kiểm soát nổi mình, hay nổi điên lắm. Mặc dù đã copy, past mấy phương pháp hạ hỏa mà anh Phi, chị Tường Anh, các PH khác chỉ. Hay làm công tác tư tưởng với ba của bé vậy mà mẹ phạm qui hoài.

Sáng nay vô cơ quan, thấy có một người cha dẫn theo đứa con gái 23 tuổi (nhìn mặt ai cũng biết cô bé này bị khờ) ủng hộ bệnh nhân nghèo 100.000 đồng và yêu cầu ghi tên của cô bé ngay mục người tặng.

Một ngày tốt lành mecun và các PH nhé.
Cám ơn các anh chị chuyên gia, cùng các PH đã đọc và sẻ chia.
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 4 09, 2014 9:30 pm

Anh phi:e sẽ làm thế ah. Anh nhắc mới nhớ ra là mình đội sổ những ng đi làm muộn,sếp nhắc hoài mà hn cũng e biiets rồi may mà chưa bị cái bạt tai nào ợ
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 4 09, 2014 9:46 pm

Gửi meque: cảm ơn vì lời chúc. những biểu hiện vậy không biết bao giờ con mới ý thức dc.mẹ thì cungz cố hết sức,chắc còn phụ thuộc nhận thức của con thôi.hôm qua con trai tô màu,nói chung là con biết tô theo mẫu.và còn biết thử bút chì ra giấy để xem có giống ko nữa.hình mẹ in ra thì con cũng biết dc màu của một số con vật,trái cây,đám mây,lá,bộ phân người...
Con đi chơi với bà về cũng kể cho mẹ nge con sang nhà Ô.Q chơi cát.rồi sang nhà con bé(mới chuyển đến chưa bit tên) chơi con thấy con bé đó ị trên đàn,ăn cháo để ở đất mà gà lại ăn mẹ h ah.con ít khi mách ntn lắm.
Sáng nay đưa con đến lớp.cô vẫn phải nhắc con chào cô chào các bạn.nhắc chào mẹ thì lại bảo là chào mẹ con đi học về(buồn)
Ức chế và strees chắc là thường zuyên với gđ có vip như chúng ta.mình cũng phải kiềm chế rất nh rồi và mình nhận ra một điều rằng,mình nhỏ nhẹ với con để con hiểu dc mẹ rất yêu con thì con vui và tiến bộ hơn.chứ hôm nào mà mẹ nói tiếng to hơn là con đã khùng và hét lên rồi.
Chúc các con ngày càng tiến bộ
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » T.Năm Tháng 4 10, 2014 7:37 pm

Gửi mecun: Con em thì chưa biết kể, mẹ thường xuyên hỏi mỗi khi rước con đi học về để tập con kể lại nhưng con không nói gì hết.

Con cũng thường hay nói những câu không hợp ngữ cảnh, em cũng hòa vào nội dung con nói. Nhưng con không nói tiếp câu chuyện. COn 1 câu, mẹ tiếp 1 câu vậy là chấm hết.

Anh Phi ơi em phải làm gì khi con nói câu không nghĩa? Nhiều khi con nói thật nhiều không gì ra gì, ba bé bực quá nhưng cũng không biết can thiệp thế nào, chỉ nói: biết chừng nào con mới hết nói nhảm cho ba nhờ hic.
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » CN Tháng 4 13, 2014 5:11 am

Hành vi này mẹ chỉ gặp lúc con ở nhà,có giải thích và bảo con làm thế xấu lắm,người khác sẽ cười con đây.,thế mà hn con đến chơi nhà hàng xóm lại lăn ra sân bẩn để nghịch.rồi vào nhà hàng xóm tự lấy sữa uống như nhà mình.con giai yêu,lúc ấy mẹ cười mà như khóc con nhỉ
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi meque » CN Tháng 4 13, 2014 7:47 pm

Không biết rồi con có phân biệt được cái nào của mình, cái nào không phải của mình, cái nào được, cái nào không được không mecun nhĩ. bs tâm lý nói mẹ dạy con giới hạn, nhưng con có biết giới hạn là gì đâu.

Con gái em chiều qua tắm sạch sẽ rồi thế mà chạy ra ngoài sân, nằm ngữa mặt lên trời cười giòn rụm, làm ai đi tập thể dục ngang cũng nhìn. Chiều qua con vui lắm, cười suốt, thôi thì con vui thì con cứ cười. Tiếng cười của con làm mẹ đau lắm nhưng con vui ...

Chúc mecun có thêm nhiều sức mạnh để làm bạn cùng con nhé.
Thân
meque

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » CN Tháng 4 13, 2014 9:30 pm

Cam ơn meque,thôi thì chúng ta cùng chờ con vậy.
Sáng nay nhìn con tập thể dục toàn trường,tay chân con lóng ngóng phoií hợp ko nhịp nhàng dù con cố gắng nhìn tjeo cô và bạn.thương và yêu con rất nh
mẹ cún

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.