Bé 19 tháng chưa nói

Bé 19 tháng chưa nói

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 11 08, 2013 12:49 am

Chào PH (người gửi email tới Nhóm CCM),

Tôi đoán bạn không dùng quen máy / diễn đàn nên đăng dùm bạn ở đây.

Chị Tường Anh ơi, em là thành viên mới. hôm qua em vào tình vào google hỏi vể con trai em được 19 tháng mà vẫn chưa nói được mấy thế là thấy diễn đàn của mình, em đọc các bài viết về chậm nói thấy rất hữu ích và đã đăng ký tham gia vào làm thành viên của diễn đàn CON CUA Me. Thực sự em rất lo lắng và băn khoăn về trường hợp của con em. Chuyện là thế này
Con trai em sinh ngày 27/3/2012, tính đến nay là cháu được 19 tháng 10 ngày. Lúc sinh ra cháu được 3,2Kg, phát triển bình thường như bao đứa trẻ khác, cụ thể là: 2 tháng 20 ngày thì biết lập, 6 tháng biết ngồi và 13 tháng thì biết đi. Lúc cháu được 12 tháng cháu gọi "bà ơi", "Mẹ ơi" "ba ba" "ma ba". Rồi sau đó cháu cũng chỉ nói được như vậy thôi. Và hôm cháu được 17 tháng thì cháu có nói được một câu "Bi chào bà" "Cháu chào bà" (ở nhà cháu em là Bi). Cháu rất là nhanh nhẹn, mắt cháu sáng và ai cũng bảo cháu phát triển nhận thức trước tuồi. Ai làm gì cháu cũng bắt chước được, ví dụ sinh nhật cháu hay sinh nhật các bạn hàng xóm mọi người hát Happy birth day, cháu ko nói được nhưng con lại vỗ tay theo nhịp, hay mọi người bật nhạc Kangnam styte là cháu cũng nhảy theo. Em chưa đưa cháu đi khám cũng như chưa cho đi học, vì nghĩ cháu phát triển nhận thức bình thường như vậy nên cũng chưa lo lắng lắm. Tuy nhiên, mấy hôm nay em thực sự lo lắng vì sang chơi nhà bạn hãng xóm thấy bạn ý (kèm con em 20 ngày) nói được đủ điều trong khi con em chỉ biểu lộ cảm xúc và thể hiện mong muốn bằng cử chỉ chứ không dùng lời nói như con người ta. Em lo lắng và muốn hỏi xem con em như vậy có phải là chậm nói (hay nói cách khác là con em có vấn đề gì về ngôn ngữ ko?). Chị à, con em rất muốn tự mình làm mọi chuyện như cầm cốc uống nước, tự xúc cơm, cháu hay bê bát canh uống mối khi ngồn ăn cơm cùng gia đình, Biết xì mũi ra mỗi lúc bị bảo con xì hoặc cúi xuống tự xì. Biết tự đi chơi và nhớ đường về nhà. biết cái xe nào là xe của nhà mình, biết nhận biết đôi giày đẹp hơn là đôi dép cũ (1 đôi dép và một đôi giày để cạnh nhau (đôi dép đã cũ rồi) thì mẹ đưa đôi dép cho thì khôg đi là tự mình lấy đôi giày để đưa cho mẹ đi). Muốn đi đâu thì tự cầm lấy ngón tay mẹ và đưa con đưa em đi theo. Cháu không lạ ai cả kể cả đến giữa đám đông mà cháu chưa đến bao giờ vẫn nhảy vào chơi cùng được nhưng không thích ai bế cả. Em thấy lo lắng nhưng mọi người xung quanh thì nói là "nó nhanh nhẹn thế thì lo cái gì". À chị ơi, cu cậu nhà em rất hay ăn bạ nữa chứ. Chị giúp em tư vấn cho em xem con em như vậy thì em cần phải can thiệp như thể nào để phát triển ngôn ngữ cho con đượctốt hơn hả chị. thanks chị nhiều!!!
P/s: em muốn xin số điện thoại của chị Tường Anh và Anh Phi (em mới tham gia diễn đàn nên ko thành thạo lắm nên phải gửi qua mail ạ.)
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Hỏi Đáp (xin đọc lại những bài cũ trước khi hỏi)

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.155 khách.