Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 1 10, 2011 10:15 pm

Thật khổ, là một PH "lâu năm" với con rối loạn mà đôi lúc em thấy mình "thụt lùi". Cái tuổi mới của con trước năm mới khiến em càng sốt ruột và bối rối !
Kích cỡ hình Paxt là hình trên bài giấy A4, em phóng to lên cở A3 rồi dán lên tường cho con. Tuy nhiên, HN chưa quen thói quen sử dụng vài hình, không trùng khớp với nhu cầu thường thấy của bé, nên bé không chú ý lắm. Đó là các hình màu giống bài bé từng học trong suốt quá trình qua.

Đừng cảm thấy bất lực. Cũng đừng đặt để cho con mục tiêu quá sức của con.

A3 là cỡ nào? Nếu to quá, làm nhỏ lại thử xem. Nếu hình màu, làm hình trắng đen xem sao. Chỉ nên tập 2, 3 hình thôi. Khi con đã bắt đầu hiểu mục đích của hình thì hãy thêm hình khác. Nhưng phải kiên trì với 2 hay 3 hìh đó cơ. Chọn cái nào cu cậumê nhất, thich nhất sẽ dễ gợi chú ý hơn. Khi con không nhìn hnìh, vẫn cứ giúp con cầm hình ấy gắn lên nơi phải gắn.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 1 11, 2011 12:16 am

Trước tiên, "tự chúc mừng" việc "tám" của em đạt đạt tới trang ....100 chẵn tròn !
Kế đến welcome back bác Tường Anh sau thời gian vắng bóng !

Đầu óc em cứ căng lên như dây đàn khi thấy con có vài biểu hiện khác lạ, em chưa dám khẳng định là thụt lùi bởi vì hoàn toàn chưa hẳn thế. Bé biết vào nhà vệ sinh khi có nhu cầu đường hoàng lắm rồi, thế mà thỉnh thoảng vẫn ....tè ra sàn ! Em bất lực vì thấy mình chưa tìm ra nguyên nhân, nghi vấn vẫn còn ở chỗ người làm mới, tuy nhiên, em đã tập cho bé quen dần với sự có mặt của cô này rồi. Thế nhưng, bé dường như chưa yên tâm với người này, bé vẫn chỉ quấn quít với chị giữ em cũ và chỉ ăn cơm khi chị này đút ăn. Chị sẽ đặt câu hỏi với em là vì sao em không cho chị giữ em cũ tiếp tục chăm bé mà phải đổi. Xin thưa là nhà của chị giữ em cũ có cha bệnh nặng, chị ấy có thể bất kỳ lúc nào nghỉ đột xuất vì phải về quê, vì lý do đó mà em đành phải gồng thêm 1 đầu lương cho người mới nữa để HN không hụt hẫng khi vắng chị giữ em cũ.

Khi dạy bé nhìn hình Paxt, em chỉ dùng 2 hình là sữa và khát cho con có khái niệm yêu cầu 2 việc cần nhất này, con vẫn chưa thích thú và dường như chưa chú ý, bảo lấy tay chỉ vào hình thì chỉ đại rồi thôi, mắt vẫn chưa chịu nhìn vào. Em dạy con vẽ đường ngang trên bảng thì con vẽ toàn đường dọc, được vài hàng là bỏ hạy không làm. Bé biết về nhà được cưng, không làm cũng không sao, nên chẳng nghe lời mẹ, khi mẹ nghiêm mặt bảo nhất định phải học thì con lấy tay đánh vào mặt, vào đầu đến sưng tím ! Em xót xa đành "xếp giáo" quy hàng ! Em biết chị sẽ la em, nhưng la xong, chị nói cho em biết làm sao em khắc phục được cái tính này của con đây ! HN vẫn hay chảy máu miệng, môi, sưng tím má ....vì lấy tay đánh vào đầu, mặt khi không vừa ý. Sáng nay, em thay đồ đi làm, khóa phòng lại, Nhân vào không được thì bùng nổ dữ dội và thế là 1 con mắt tím lên và chảy máu miệng ! :( :( :( Còn mẹ thì đi làm trong nước mắt vì xót con ! :( Có việc em mừng (dù là nhỏ) là khi có nhu cầu, HN đã gọi "me, me.." dù chưa rõ chữ nhưng thể hiện rõ và đúng ngữ cảnh con muốn gây cho mẹ chú ý đến yêu cầu của con.

Ông anh lần rồi đi Mỹ chung cứ hối em lo cho HN đi sớm vì bé đã sang 7 tuổi rồi. Em bây giờ lên phỏng vấn là có thể đi liền, nhưng kế hoạch là cho dài lâu, nên em phải chuẩn bị thêm, có phương cách nào hay, tốt chị tư vấn thêm cho em nhé chị.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 1 11, 2011 12:43 am

Đầu óc em cứ căng lên như dây đàn khi thấy con có vài biểu hiện khác lạ

Phương, mới ngày nào Phương vào đây mà giờ đã 100 trang rồi. Đọc lại các bài viết và email đầu tiên của Phương, thấy Phương đã đi một quãng đường rất dài rồi Phương ạ. Những chuyện tưởng như không bao giờ xảy ra thì đã xảy ra và Phương là một tấm gương kiên trì cho các phụ huynh mới đó.

Chuyện của HN, của Phương hay của ai nữa thì cũng sẽ là biểu đồ răng cưa Phương ạ. Sẽ có lúc vui, lúc buồn, lúc tiến bộ, lúc tuột dốc, nhưng nhìn tổng quát thì mong là 1 đường chéo tiến triển. Mình không quên được lần đầu gặp ở hội thảo, lúc mình nói lỡ miệng là CCM có cái "bô" tặng cho chị Phương, lúc Bảo lên nói về con mình, lúc chị Bảo Bối chạy xe máy ra Ngã 4 Giếng Nước đón mình vào nhà vì mình đi lạc... Mình đã may mắn có được những người bạn như Phương, Mai, Bảo, Trang, Trung, anh Linh, Tâm, Thanh (ông xã Thanh nữa), sơ Mai Hiền, chị Hạnh DRD và rất nhiều các phụ huynh khác. Học được từ các bạn rất nhiều.

Cố gắng nhé.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 1 11, 2011 1:00 am

Cám ơn anh Phi động viên. P phải cố gắng nhiều lắm, song song với cố gắng trước mắt, hiện tại thì P còn nghĩ đến tương lai dài lâu cho HN - anh Phi biết đó - dù phải đánh đổi và hy sinh đến thế nào, P cũng sẵn sàng làm, miễn con có tiến bộ, miễn con có được điều tốt trong cuộc sống và tương lai sau này.
HN cứ như 1 bài toán hóc búa thách đố P từng giờ, từng ngày, bài toán có giải đáp hay chỉ là một giải đáp tạm thời cũng khiến P đau đầu, nhức óc, thậm chí là đau lòng....Trong cuộc sống hằng ngày, P luôn tận dụng sự kề cận của mình bên con để dạy, dạy con từng chút một, thế mà...kết quả còn mãi tận đâu.... Thế mới nói, PH đã "lâu năm" rồi mà có lúc vẫn chùn xuống như cái bong bóng xì hơi - Thôi phải tự "bơm" cố gắng lên mả đi tiếp ....
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 1 11, 2011 9:40 pm

Trước tiên, "tự chúc mừng" việc "tám" của em đạt đạt tới trang ....100 chẵn tròn !
Kế đến welcome back bác Tường Anh sau thời gian vắng bóng !

Chúc mừng 100 trang và hơn 6 năm trồng loài hoa rất đặc biệt.
Bóng chị ám đầy dẫy, phải ẩn bớt đi cho staff họ ra mặt với chứ. Một mình một chợ không bao giờ là phương thức tốt.

Đầu óc em cứ căng lên như dây đàn khi thấy con có vài biểu hiện khác lạ, em chưa dám khẳng định là thụt lùi bởi vì hoàn toàn chưa hẳn thế. Bé biết vào nhà vệ sinh khi có nhu cầu đường hoàng lắm rồi, thế mà thỉnh thoảng vẫn ....tè ra sàn ! Em bất lực vì thấy mình chưa tìm ra nguyên nhân, nghi vấn vẫn còn ở chỗ người làm mới, tuy nhiên, em đã tập cho bé quen dần với sự có mặt của cô này rồi. Thế nhưng, bé dường như chưa yên tâm với người này, bé vẫn chỉ quấn quít với chị giữ em cũ và chỉ ăn cơm khi chị này đút ăn. Chị sẽ đặt câu hỏi với em là vì sao em không cho chị giữ em cũ tiếp tục chăm bé mà phải đổi. Xin thưa là nhà của chị giữ em cũ có cha bệnh nặng, chị ấy có thể bất kỳ lúc nào nghỉ đột xuất vì phải về quê, vì lý do đó mà em đành phải gồng thêm 1 đầu lương cho người mới nữa để HN không hụt hẫng khi vắng chị giữ em cũ.

chị không hề hỏi vì sao thay người. đời này làm sao có thể giữ mọi thứ "y như cũ" được, nên tập cho trẻ con tk làm quen với thay đổi vẫn là mục tiêu của mình. Khi em đã giới thiệu người mới, em nhớ rằng có bé thì 1 tuần là quen, có bé 1 tháng, có bé vài tháng. Mà em căng như dây đàn làm gì, sao không chịu mừng vì thằng con trai chung thủy? :D

Khi dạy bé nhìn hình Paxt, em chỉ dùng 2 hình là sữa và khát cho con có khái niệm yêu cầu 2 việc cần nhất này, con vẫn chưa thích thú và dường như
chưa chú ý, bảo lấy tay chỉ vào hình thì chỉ đại rồi thôi, mắt vẫn chưa chịu nhìn vào.

em bảo HN đưa hình cho em. Hễ đưa sai thì em không chịu. (Dĩ nhiên là em không chịu thì có kẻ lăn ra khóc, em sẽ phải kiên trì thôi!).

Em dạy con vẽ đường ngang trên bảng thì con vẽ toàn đường dọc, được vài hàng là bỏ hạy không làm. Bé biết về nhà được cưng, không làm cũng không sao, nên chẳng nghe lời mẹ, khi mẹ nghiêm mặt bảo nhất định phải học thì con lấy tay đánh vào mặt, vào đầu đến sưng tím ! Em xót xa đành "xếp giáo" quy hàng ! Em biết chị sẽ la em, nhưng la xong, chị nói cho em biết làm sao em khắc phục được cái tính này của con đây ! HN vẫn hay chảy máu miệng, môi, sưng tím má ....vì lấy tay đánh vào đầu, mặt khi không vừa ý. Sáng nay, em thay đồ đi làm, khóa phòng lại, Nhân vào không được thì bùng nổ dữ dội và thế là 1 con mắt tím lên và chảy máu miệng ! :( :( :( Còn mẹ thì đi làm trong nước mắt vì xót con ! :( Có việc em mừng (dù là nhỏ) là khi có nhu cầu, HN đã gọi "me, me.." dù chưa rõ chữ nhưng thể hiện rõ và đúng ngữ cảnh con muốn gây cho mẹ chú ý đến yêu cầu của con.

One battle at a time! Nếu em thấy dậy con không hiệu quả, em đừng dậy bài vở nữa. Em có thể chơi thôi, và lồng bài học vào.

Ông anh lần rồi đi Mỹ chung cứ hối em lo cho HN đi sớm vì bé đã sang 7 tuổi rồi. Em bây giờ lên phỏng vấn là có thể đi liền, nhưng kế hoạch là cho dài lâu, nên em phải chuẩn bị thêm, có phương cách nào hay, tốt chị tư vấn thêm cho em nhé chị.

7 tuổi, 8 tuổi, 9 tuổi, biết rằng trễ 1 ngày là lo thêm 1 ngày. Tuy nhiên, đúng như em nói, kế hoạch là kế hoạch an toàn và lâu dài. Em phỏng vấn đi được, nhưng xin cho HN đi học không xong thì đi làm gì? Chỉ là những ngày ở xứ lạ, lạ nhà lạ người lạ đồ ăn và lạ sinh hoạt.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 1 12, 2011 7:48 pm

Chúc mừng 100 trang và hơn 6 năm trồng loài hoa rất đặc biệt.
Bóng chị ám đầy dẫy, phải ẩn bớt đi cho staff họ ra mặt với chứ. Một mình một chợ không bao giờ là phương thức tốt.

Quen có mặt chị trong diễn đàn, dù chị ít nói vẫn thấy có điều gì đó tin tưởng, chị không tin thì hỏi hết các PH khác xem có tâm trạng giống em không. Staff cùng chị song hành trả lời PH thì khiến cho các PH càng mừng vì càng có nhiều người quan tâm đến thắc mắc của PH, trả lời và như thế không chờ lâu.

chị không hề hỏi vì sao thay người. đời này làm sao có thể giữ mọi thứ "y như cũ" được, nên tập cho trẻ con tk làm quen với thay đổi vẫn là mục tiêu của mình. Khi em đã giới thiệu người mới, em nhớ rằng có bé thì 1 tuần là quen, có bé 1 tháng, có bé vài tháng. Mà em căng như dây đàn làm gì, sao không chịu mừng vì thằng con trai chung thủy? :D

Bé cũng quen với người làm mới rồi, tuy nhiên, bé không quấn quít cô này và "tình cảm" cũng lợt lạt hơn người cũ

em bảo HN đưa hình cho em. Hễ đưa sai thì em không chịu. (Dĩ nhiên là em không chịu thì có kẻ lăn ra khóc, em sẽ phải kiên trì thôi!).

Oh, vậy em phải làm thêm 1 bộ cắt rời ra, vì em để chung dán lên tường thôi.

One battle at a time! Nếu em thấy dậy con không hiệu quả, em đừng dậy bài vở nữa. Em có thể chơi thôi, và lồng bài học vào.

Em áp dụng như chị chỉ, ngồi chơi với con, em cầm tay bé đếm từ 1 đến 5 trên bàn tay bé, dạy con tự nhận biết tên mình là Hiền Nhân, dạy con bài hát ... Khi ăn kẹo MM em cũng dạy con viên kẹo màu cam, màu đỏ, màu nâu...Coi TV thì em dạy con phân biệt bạn trai tóc ngắn, bạn gái tóc dài, mặc áo đầm....

7 tuổi, 8 tuổi, 9 tuổi, biết rằng trễ 1 ngày là lo thêm 1 ngày. Tuy nhiên, đúng như em nói, kế hoạch là kế hoạch an toàn và lâu dài. Em phỏng vấn đi được, nhưng xin cho HN đi học không xong thì đi làm gì? Chỉ là những ngày ở xứ lạ, lạ nhà lạ người lạ đồ ăn và lạ sinh hoạt.

Vì tương lai của con, em chưa nhìn thấy khi con lớn lên sẽ học hành và cộng đồng cư xử ra sao, nên em mới có ý định move... Vợ chồng em quyết tâm lắm, nhưng "mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên" chị ạ ....Còn chờ phía trước và hy vọng !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 1 14, 2011 1:37 pm

HI em,

Nếu có người tin tưởng chị, dĩ nhiên là chị... thích chí. ha ha. Cám ơn tất cả phụ huynh đã cho chị những ngày vui.

Với HN, có lẽ em nên bỏ bài vở giấy bút sang một bên. Em chơi với conn như em mô tả có nghĩa là em đang áp dụng floor time đấy. Tiếp tục nhé.

Về hình PAXT, từ đầu người ta đã bảo phải là 2 bộ, một bộ dán, một bộ gỡ ra được cơ mà! Giời ạ. Bắt hắn dán mắt lên tường thì khó lắm. Có cái gì cầm ra tay dễ hơn mẹ nó ơi.

Chuyện dọn chỗ này chỗ kia là chuyện phải tính toán thiệt hơn, phải có lối đi về an toàn để khỏi tiến thoái lưỡng nan. Chúc vợ chồng em và HN đầu xuôi đuôi lọt.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 1 16, 2011 8:27 pm

Cái thằng cu làm "thất thoát" hình PAXT cắt ra của em chứ ai, chị ! Cắt ra anh ta cầm chơi, gõ gõ lên sàn nhà, còn đôi mắt "nhìn xa xăm" rồi gõ..gõ...rồi vặn vẹo tờ hình, khiến cái hình hư hết trơn, riết rồi chẳng còn hình nào học, còn cái hình trên tường thì bao lần anh chàng tháo ra, rồi mẹ dán lên, ảnh cứ cố tháo ra, vừa tháo vừa cười vì biết rằng mình đang chọc mẹ tức anh ách lên rồi kìa ! .... :shock: :shock: :shock:
Có việc này hay, chiều qua cắt tóc không hề khóc, không hề chạy như trước nữa. Nhân 1 tay nắm mẹ, 1 tay nắm dì giữ em run run, nhíu mày ...chịu trận cho mẹ cắt tóc đẹp ! Em đã mua cái cắt tóc có tiếng kêu nhỏ hơn cái cũ, xài pin cho con bớt sợ. Kỳ qua Mỹ mua cái 25$ mà vẫn có tiếng kêu giống máy mua ở VN thôi, nên ...trả lại ;)- Nhìn con cố gắng cắt tóc thấy thương vô cùng, oh! Con lớn rồi, con đang cố gắng thích nghi đó thôi ! Chị nhỉ ?
Dạo này chả hiểu sao càng bám mẹ, thường xuyên ôm mẹ hôn, ôm mẹ vào lòng....thương ghê !..... :P
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 1 17, 2011 7:36 pm

Chuyên gia ơi hỡi chuyên gia,
Làm sao cho bé về nhà đánh răng?
Trong trường cô có nói rằng:
Bé ở trong lớp đánh răng được rồi,
Nhưng mà chỉ chạm chải thôi,
Chớ không kem. nước như người lớn đâu,
Em thì lo mãi phát rầu,
Bé không nhổ nước làm sao bây giờ?
Phát rầu ngồi viết bài thơ,
Chuyên gia ơi hỡi em chờ chuyên gia.

Chị Tường Anh ơi ! Làm sao tập cho bé đánh răng, em có làm mẫu cho bé coi mà bé sợ vì ...thấy bọt kem trong miệng, hễ thấy đánh răng là chạy dài........
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 1 17, 2011 7:50 pm

Chào Phuơng,
1. Hình PAXT để sử dụng gồm 2 bộ, một dính ở tường, một gỡ ra gỡ vào.
2. Hình PAXT cho con chơi là bộ thứ 3.
Làm mất hình PAXT thì không đổ lỗi cho con được. Em có bao giờ nghe chị than "ối, con tôi lấy mất 10 tờ 100 đô xé chơi" hông?
Về đánh răng, cũng cứ là giới thiệu từ từ. Đưa kem cho nó chơi, nó bôi đầy nhà, rồi mới từ từ xí dụ cho vào miệng. Nếu ở trừnơg có đánh màkhông kem, khongnước, ở nhà cũng cứ làm thế đã. Khi con quen với kem rồi mới đưa vào miệng. Khi rửa tay hay tắm, chỉ bọt xà bông nói "bọt" rồi khi mẹđánh răng cũng chỉ bọt cho hắn xem.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.10 khách.