Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 5 04, 2016 2:07 am

Nguồn: https://en.wikipedia.org/wiki/Neurodiversity (Phương dịch lại dùm cho PH đọc được không?)

Hi anh Phi,
Mấy ngày qua P bận rộn suốt, giờ mới dịch được ngần này thôi hà :

Tạm dịch:
Neurodiversity là một phương pháp học tập và khuyết tật mà giả thuyết cho rằng những điều kiện thần kinh khác nhau xuất hiện như là một kết quả của các biến thể bình thường trong hệ gen của con người. Từ ngữ mới này bắt nguồn từ cuối những năm 1990 như là một thách thức đối với quan điểm phổ biến về sự đa dạng của thần kinh như bệnh lý cố hữu, thay vì khẳng định rằng sự khác biệt về thần kinh nên được công nhận và tôn trọng như một phạm trù xã hội ngang bằng với giới tính, dân tộc, khuynh hướng tình dục, hoặc tình trạng khuyết tật.

Có một phong trào của neurodiversity đó là phong trào nhân quyền quốc tế đòi quyền lợi cho những người tự kỷ như 1 phong trào thay thế gây ảnh hưởng nhiều nhất. Phong trào này điều chỉnh hợp lý cho người tự kỷ, người lưỡng tính và các người có các dạng thần kinh khác như là sự biến thể tự nhiên của con người hơn là bệnh lý hay rối loạn và những người ủng hộ bác bỏ ý kiến cho rằng sự khác biệt về thần kinh cần phải được (hoặc có thể) chữa khỏi, vì họ tin rằng chắc chắn mỗi con người là khác nhau, thể hiện bản thân, và sinh sống.

Những người ủng hộ Neurodiversity đẩy mạnh hệ thống hỗ trợ (ví dụ như các dịch vụ bao gồm: dịch vụ tập trung, sự thích nghi, truyền thông và công nghệ hỗ trợ, đào tạo nghề nghiệp và hỗ trợ sinh hoạt độc lập) [2] điều này cho phép những người có khác biệt về thần kinh sống được cuộc sống của họ tự nhiên theo cách họ có, chứ không phải bị ép buộc hoặc buộc phải chấp nhận những tư tưởng tiêu chuẩn không phù hợp hoặc để thích nghi với một lý tưởng lâm sàng. [3]
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 5 06, 2016 1:36 am

Một tin không lấy gì làm hay :

Trước khi cho con đến trường hay trung tâm nào học thì cần phải điều tra cho kỹ càng - Nghe hình thức điều trị này thấy người bình thường còn không làm nổi nói gì đến những đứa trẻ non nớt bị cho vào trung tâm này và hoàn toàn cách ly cha mẹ, gia đình ? Theo các chuyên gia về tự kỷ thì chính gia đình và cha mẹ là môi trường và người thầy tốt nhất của con, còn ai yêu thương và hiểu con bằng trái tim của cha mẹ ? Giao con vào hang quỷ làm con phải chết trong đau đớn, tức tửi thì chắc suốt đời lương tâm không thể yên. Các phụ huynh hãy thận trọng, bớt đi công việc để lo cho con nhiều hơn thay vì đưa con vào nội trú nào đó. Ở SG cũng từng có nơi bạo hành các trẻ tự kỷ đến phẫn nộ, nhói lòng rồi đó thôi.

http://ngoisao.net/tin-tuc/thoi-cuoc/24 ... 98112.html
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 5 06, 2016 12:23 pm

phtran1302 đã viết:Một tin không lấy gì làm hay :

Trước khi cho con đến trường hay trung tâm nào học thì cần phải điều tra cho kỹ càng - Nghe hình thức điều trị này thấy người bình thường còn không làm nổi nói gì đến những đứa trẻ non nớt bị cho vào trung tâm này và hoàn toàn cách ly cha mẹ, gia đình ? Theo các chuyên gia về tự kỷ thì chính gia đình và cha mẹ là môi trường và người thầy tốt nhất của con, còn ai yêu thương và hiểu con bằng trái tim của cha mẹ ? Giao con vào hang quỷ làm con phải chết trong đau đớn, tức tửi thì chắc suốt đời lương tâm không thể yên. Các phụ huynh hãy thận trọng, bớt đi công việc để lo cho con nhiều hơn thay vì đưa con vào nội trú nào đó. Ở SG cũng từng có nơi bạo hành các trẻ tự kỷ đến phẫn nộ, nhói lòng rồi đó thôi.

http://ngoisao.net/tin-tuc/thoi-cuoc/24 ... 98112.html

Để mình kể cho P nghe một chuyện vừa xảy ra với mình. Mình hôm qua đi khám bác sĩ thì găp 1 cô bé đang thực tập (trợ lý bác sĩ). Nói cho nhanh thì cô này làm việc ẩu, không ghi lại tên thuốc mình báo là đang uống, làm bác sĩ gửi mình đi xét nghiệm sai. Sáng nay khi đi làm xét nghiệm như bác sĩ yêu cầu, may mà trước khi xét nghiệm, mình rà lại một lần nữa mới biết là thông tin sai. Thế là hủy xét nghiệm, hú hồn . Nếu không thì kết quả sai lạc, họ có thể lôi mình ra bắt khám thêm một cách không cần thiết .

Trên đường đi làm (hôm nay là sáng t6), mình suy nghĩ không biết có nên gọi là văn phòng bác sĩ không. Gọi thì cô bé này mất việc, và 9 tháng vừa qua coi như mất hết. Mình sợ vì đang nóng giận nên quyết định không hay, cho nên mình tạt vào một quán cafe, ngồi uống cho nguội đi và suy nghĩ (bỏ cả họp với Sếp). Bây giờ bình tâm rồi, mình nghĩ sẽ gọi lại văn phòng nói cho cô bé này nghỉ việc, không xác nhận thực tập . Mình nhớ lại cách cô bé này đo nhiệt độ, huyết áp của mình, cách cô ta hỏi cân nặng ... cho thấy cô ta không quan tâm tới con người, và làm việc chểnh mảng. Việc không ghi tên thuốc không phải là lỗi duy nhất mình quan sát thấy. Cô bé chắc vào ngành Y do bố mẹ xúi, hay do gì đó chứ không phải là do yêu nghề (bố mẹ người Việt).

Mình mà gọi thì là người ác. Nhưng một người đi vào ngành Y khoa với tính tình như vậy, mình mà không gọi, là mình có tội với các nạn nhân tương lai. Tối nay chắc cô ta về rủa mình nhiều lắm. Còn cô bé đó, hy vọng sẽ học được bài học đáng nhớ trong đời, và hy vọng em sẽ tìm được ngành nghề khác thích hợp với tính tình, triết lý sống của em hơn.

Loại hình huấn luyện kiểu quân sự trên là nền tảng điều trị tại Tiandao Zhengqi, một trung tâm phục hồi chức năng tư nhân do ông Xiao Dejun thành lập. Xiao tin rằng nguyên nhân khiến trẻ trở nên tự kỷ là do hư hỏng và lười biếng.

Trẻ TK cần có giáo dục đặc biệt, và "đặc biệt" đây là cách dạy khác đi, chứ trẻ TK không cần châm cứu, kéo lưỡi, thở oxy hay cấy chỉ, cấy tế bào gốc gì cả. Chúng ta qua Thế kỷ 21 rồi mà sao vẫn còn những chuyện như ông Xiao làm nhỉ !!!
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 5 25, 2016 7:50 pm

Chị Phương ơi, không hiểu vì sao mà dạo này con em (con đã 10 tuổi rồi ạ) hay nói linh tinh nhiều quá, nói gì với con là con chu miệng hứ lên hoài giống như con gì kêu vậy, mà bảo con nói thì con phát âm không to bằng lúc con gào linh tinh vậy. Bảo con không được làm vậy thì con lại làm nhiều hơn, bố bực mình hét lên, lấy roi quất cho thì im được lát rồi lại tiếp tục, tối lại không ngủ mà trêu bố suốt cả đêm, gần sáng lại ngủ mãi gần 11h trưa mới dậy. Ngồi ăn cơm thì lấy tay cho vào mắm hay thức ăn đổ, bố la, đánh vào tay đau thì khóc, nhưng khóc rồi cào vào chỗ đau xong lại trêu tiếp, bố thì nỗi khùng còn con thì trêu, mẹ thấy khổ sở vô cùng nhưng nói bố đừng bực mình nữa mà thấy con làm vậy lơ đi không quan tâm, con sẽ hết vì con thích trêu người khác nên vậy. Đi đến đâu con cũng hay lấy tay thọc vào mặt người khác, ở nhà thì với bố, bố cứ đánh hoài, em nói đừng đánh con tội nghiệp, con không nhận thức được, mỗi khi con làm vậy bố hãy lơ, cười đùa cùng con thì bố lại bảo ra đường rồi họ lơ cho, họ đánh cho rối xương, thế là bố cứ dọa nạt, quát mắng con hoài. Hơn 5 tháng nay em có bầu, vừa đi làm vừa đi học Chính trị buổi tối nên không đủ sức khỏe và thời gian để chơi với con, mọi sinh hoạt giao cho bố nên dạo này em nói con không nghe lời, còn bố cũng chơi và dạy con nhưng không theo đúng phương pháp, vừa dạy con vừa xem ti vi con không tập trung được chị ạ. Đã 4 đêm rồi con không ngủ mà nói luyên thuyên cười giỡn suốt, mẹ thấy tội cho vào nằm cùng mẹ thì con sờ mặt mẹ, hôn bụng mẹ rồi đùa giỡn suốt cũng ko ngủ, sáng ra lại ngủ đến trưa, nhìn mặt con hốc hác, ba mẹ cũng mệt chịu không nỗi. Buồn và lo cho con nhiều nên vào đây tâm sự cùng chị xem chị có kinh nghiệm gì giúp em với. Cảm ơn chị!
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 26, 2016 1:29 am

Em Khanh thân mến,
Đọc tâm sự của em chị cũng thấy lo, bởi vì bố của con đã không dạy con đúng phương pháp. Bản thân mình không chú ý dạy con làm sao bảo và yêu cầu con chú ý học cho được. Bố thiếu sự kiên nhẫn chính là nền tảng để dạy con, rồi hãy nói đến phương pháp và kinh nghiệm dạy - Em bảo bố hãy vào đây tâm sự với các anh chị trong diễn đàn này, mọi người sẽ giúp em tháo gỡ từ từ suy nghĩ của bố vậy. Điều quan trọng chị muốn khuyên bố rằng : "đánh không phải là phương pháp dạy hữu hiệu" - Thử đặt mình vào hoàn cảnh không diễn đạt được ý mình - mình đang tìm cách để làm điều đó thì bị quát nạt và đánh thì có phải sẽ gây ra stress nhiều hay không ? Con đang là trẻ rối loạn nên con chưa thể hiện được mình, yêu cầu con muốn, vậy thì mình phải cảm thông và tìm hiểu để giúp con tốt hơn chứ đánh hoài thì bố được gì còn còn thì ngày càng mất đi tự tin và khó tiến bộ. Bởi chính stress mà bố hằng ngày gây ra cho con đã làm ảnh hưởng đến tâm lý khiến con mất ngủ trầm trọng đó, phải cải thiện không khí gia đình, suy nghĩ của cha mẹ thì mới mong giúp con được em à - Bước thứ 2 là nên đưa con đến BS đo điện não đồ xem con có gì cần hổ trợ thuốc men vượt qua giai đoạn này hay không.

Riêng phần con, để tránh việc con phá phách khi ăn, em cho con ăn riêng, dọn riêng con ăn, đừng ăn chung với bố khiến con có hành vi, rồi bố đánh, rồi con hoảng loạn tâm lý gây ra những điều không hay cho con mà để vượt qua cần nhiều thời gian và công sức lắm. Khi con chọc vào mặt ai đó, thì mình hướng con chơi với mình để tránh phiền người khác, nếu con chọc vào mặt mình, hay con có vẻ trêu mình, tức là con đang tìm hiểu ánh mắt, giọng nói của mình sau đó, đó là tâm lý trẻ con mà thôi, mình cần bình tĩnh, con chọc vào mặt mình thì mình cứ vui cười với con, coi đó là việc con đang muốn chơi, muốn giao tiếp, mình cho tay vào rờ rẫm làm con nhọt nhột, làm các động tác massage miết trên tay, trên chân hay trên bộ phận cơ thể nơi nào con cảm thấy thích như lưng, hay cổ chẳng hạn.... massage giúp kích thích xúc giác của con và giúp con bình tĩnh hơn. Chị nhớ có lần chị đã chỉ cho em cách massage ấn khớp phải không? Ngoài ra, em nên học thêm cách massage thư giãn để làm cho con, mình có thể vào youtube coi để học cũng đươc; massage chân bằng tinh dầu có hương thơm dịu nhẹ khiến con cũng thích đó em. Dưới lòng bản chân và trên bàn chân có các huyệt giúp con tĩnh hơn. Chị không ơ gần để làm cho em thấy, em tìm trong youtube coi nha (thí dụ vào youtube em search "massage chân" hay "massage thư giãn" ) - Ngoài ra, khi massage em có thể mở trong youtube các clip nhạc thiền có âm hưởng nhẹ nhàng, relax để con nghe cũng tốt.

Em cũng nên tìm người tốt giúp trông em bé và lo cho em khi em ở vào giai đoạn gần sanh, chị không biết làm sao mà giúp, em cố giữ tinh thần cân bằng, bởi đứa con trong bụng cũng cần có sự bình yên.

Chúc em và con sớm vượt qua khó khăn, nói bố vào web CCM nói chuyện, bố sẽ từ từ hiểu cách chơi, dạy con Khanh nhé,
Thương em,
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 5 30, 2016 5:43 pm

Em cảm ơn chị Phương rất nhiều,
Em đã khuyên nhưng bố không thích thì bó tay chị ạ. Công việc của em cũng như chị đi làm vào giờ hành chính, tối về thời gian này phải đi học chính trị nên mọi sinh hoạt của con đều giao cho bố tất cả. Con rất thích gần gũi bố, thậm chí bố ăn gì là con cũng thích nghi như bố ngay, mặc dù với mẹ phải ép. Thời gian gần đây mẹ có bầu, con thì lớn nên mẹ không thể lo cho con hết được, phải nhờ bố trợ giúp nhưng chị biết rồi, trước đây bố không phải làm mà giờ nhận nhiệm vụ thì cũng không mấy thích thú chị ạ.
Hôm tâm sự với chị là tối đó bố đánh con, em nói nhiều lần không bỏ, em tức vừa khóc vừa nói: "chắc anh muốn em chết đi anh mới vừa lòng hay sao mà con đã như vậy anh còn đánh con mãi vậy, anh đánh là anh có tội với con đó, con người ta nó khôn bị đánh 1 roi là không làm nữa còn con mình anh xem thử anh càng đánh đau nó cào vào chỗ đau cho đỏ chảy máu ra rồi lại tiếp tục trêu tiếp, còn anh thì cứ đánh bầm khắp cả người con, anh không thấy xót sao. Người ta nói Trời đánh cũng tránh bữa ăn, còn anh cứ tới bữa ăn là anh lại đánh con. Nếu là anh, tới bữa ăn ai đánh anh, anh có ăn ngon không hả, mà tới bữa ăn nào 2 bố con anh cũng thế, em thấy buồn vô cùng. Anh cứ thử nói cười vui vẻ với con trong bữa ăn khi con làm như vậy anh sẽ thấy cải thiện hơn không?" Từ hôm đó đến nay em thấy thái độ bố cũng đỡ hơn, nhẹ nhàng với con hơn chị ạ.
Phiền chị nhiều. Chào chị!
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 5 30, 2016 5:51 pm

Chị có cho em phương pháp Massage nhưng với em mấy động tác đó em không làm được như chị vì bẩm sinh bàn tay của em thì không thô cứng nhưng không hiểu sao mỗi khi em xoa bóp ấn vào người khác không được mềm mại êm ái chị ạ. Em đã thử rồi nên em nghĩ con sẽ không thích thú mà ngược lại bàn tay của bố lại làm được việc ấy. Vì có mấy lần em đau đầu có nhờ anh ấy massage đầu rất êm và dễ chịu. Em có nhờ anh massage cho con, con rất thích, ngồi im cho bố làm, còn mẹ thì con nhột và không thấy con phê như bố. Nhưng với bố thì tùy hứng chứ không được thường xuyên được chị ạ.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 5 30, 2016 8:42 pm

Em Khanh,
Có lẽ con chúng ta đa phần các trẻ rất thích gần gũi và chơi với Ba - Con của chị cũng vậy, nếu mình giải thích không được thì em dùng sự mềm mỏng, tình cảm và năn nỉ Ba hãy vì thương cho đứa con rối loạn của mình mà dùng hết tình cảm yêu thương để chăm con - Em đừng dùng từ "trêu" để nói đến hành vi của con, bởi không phải con mình muốn "trêu" ba hay mẹ - chỉ vì con chưa biết biểu hiện đúng nhu cầu của mình, nếu các trẻ khác thì sẽ không bao giờ làm đau mình như thế cả - rồi sau đó thì sao, khi con trở lại bình thường, vừa bớt đi sự bức xúc tình cảm, tổn thương tinh thần do ba hay mẹ chưa hiểu con đã dùng bạo lực áp chế, thì con lại phải chịu sự đau đớn thể xác mà trong lúc bùng nổ con đã tự gây nên - Đau lòng và nhức nhối tim người làm cha mẹ như chúng ta lắm em à ! Hãy kể đến nỗi đau không thể nói bằng lời cho chồng em nhận ra, con chúng ta đau khổ và đáng thương gấp ngàn lần trẻ bình thường em ạ !
Chị không bao giờ phiền lòng khi em chia xẽ nỗi lòng buồn thương về con đến với chị, bởi chị cũng trãi qua những cung bậc cảm xúc y như em vậy. Có chút may mắn là Ba của HN ít khi đánh con, nên chị đỡ đau lòng, Ba HN rất vui và yêu chìu con khi thấy HN biểu hiện cần Ba, thích chơi với Ba và quấn quít với Ba -
Sẽ không có ai thương con bằng Ba ruột của bé cả, nên em cố nha em, hãy đưa bài viết này của chị đến Ba đọc, chị cũng là người mẹ giống em, chị muốn truyền tãi đến ông xã của em nỗi lòng của 1 người mẹ có con rối loạn, sự kỳ vọng đồng hành cùng người chồng của mình, người cha của con.
Phương châm của chị : hãy đặt mình vào hoàn cảnh của con, chưa thể nói, chưa thể biểu hiện bản thân và nhu cầu của mình, mà người lớn vì không hiểu đã vội dùng bạo lực áp đặt và làm con sợ hãi thì mình sẽ ra sao, khủng hoảng tinh thần và tuyệt vọng thế nào? Con có mau tiến bộ hay không chính là do ba mẹ cất công tìm hiểu và trợ giúp con thế nào em à.
Chị kể về trường hợp của HN trước đây : HN thường giao tiếp với mọi người bằng cách nắm tóc ghịch xuống - Đây là hành động hoàn toàn sai, đối với người lạ sẽ nổi giận và đánh con, đối với ba mẹ thì cũng khó kềm chế khi quá đau - Chị đã cố gắng hết sức để con hiểu đây là hành động giao tiếp sai, cả ba và mẹ cùng chịu đau và giải thích cho con hiểu :
- Con muốn chơi với ba / mẹ phải không ? Vậy con buông tóc ra nha, ba / mẹ nằm tay con chơi nhe, chơi ve ve nè, chơi múa chim non nè ....
Tiếp theo là mình từ từ gỡ tay con rồi miết / massage vào lòng bàn tay cho con có cảm giác được xoa dịu phấn khích. HN thích âm nhạc, chị và Ba sẽ hát bài hát con thích, đung đưa với con và ánh mắt nhìn con, tất cả đều phải làm bằng thái độ tích cực, nhiệt tình với con - Từ từ sẽ giảm xuống hành vi và mất hẳn.
Em tìm hiểu phương pháp Son Rise Program - đó là phương pháp yêu cầu cha / mẹ / người nuôi trẻ cùng tham gia chơi với trẻ thật tích cực, trẻ làm gì, mình làm nấy, mình sẽ bắt chước hành động trẻ làm : trẻ nhảy, mình nhày, trẻ đung đưa mình cũng đung đưa .... từ từ trẻ tin tưởng ở mình và sẽ hợp tác cho mình cùng bước vào thế giới của trẻ, từ đó hai bên hiểu nhau và ba / mẹ giúp trẻ bước vào cuộc sống chung của mình. Chị không phải quảng cáo cho chương trình Son Rise Program, nhưng các bước này có ích để mình giúp trẻ thì mình làm thôi. Chị không nghiêng hẳn về 1 phương pháp nào, bởi con chúng ta là đa dạng, chúng ta phải linh hoạt học hỏi và tùy vào khả năng con mà áp dụng thôi. Chẳng hạn như phương pháp TEACCH là phương pháp thay thế, khi trẻ làm gì mình cũng không nên ngăn cấm ngay hay cầm món gì mình không nên vội tước lấy 1 cách thô bạo mà hãy dùng "vật thay thế' -
Chị mong em sớm vượt qua giai đoạn khó khăn, cứ liên lạc trền web này với chị, chị rất vui được cùng em chia xẽ nổi niềm.
Thương em,
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Ba Tháng 5 31, 2016 5:30 pm

Dạ vâng, em cảm ơn chị.
Đọc xong mà nước mắt cứ rơi, không biết tối nay đưa bài này bố có kiên nhẫn đọc không nữa, nhiều khi bố không chịu đọc làm em cũng mất hứng chị ạ. Có hôm con hay lấy tay trây nước dưới bồn cầu, con rất thích nghịch nước không phân biệt nước sạch hay bẩn, bố thấy la con "giơ" thế là con chống đối la toáng lên, lấy tay đập vào bàn, vào tường, bố nói không nghe, thế là bố cho ra phía sau nhà hanh nắng đóng cửa nhốt ngoài đó mặc cho con la sức gì la. Em đi về thấy vậy mở cửa cho con vào, con tức tát vào tai mẹ mấy phát như trời gián. Em có nói bố không được làm vậy, con đang bùng nổ mà làm vậy sẽ gây ức chế con hơn. Bố không nghe mà còn bảo là mua thuốc cho con uống chứ dạo này làm giống thằng điên, thằng khùng đó, mà uống thuốc an thần vào thì con cứ gật gà gật gừ, đợt trước bác sĩ ở Viện Nhi cho mua về uống được 2 lần thì bố không cho con uống nữa. Vì con không tăng động mà mọi bùng nổ chống đối của con đều có nguyên nhân cả. Rồi bố còn bảo, không thì làm cái phòng nhốt lại. Em nói, anh nghĩ sao mà nhốt con, anh mà nhốt là người ta tới bảo anh hành hạ con đó, con còn có nhu cầu đi vệ sinh, con phải được đi ra ngoài, sao anh lại đối xử vậy. Nói chung là bố không chịu tiếp cận với internet hay các thông tin trên các web hỗ trợ để dạy con, cái gì cũng đỗ lỗi tại mẹ không biết dạy con nên vậy, trong khi trước đây con còn nhỏ, bố không chia sẻ việc nhà, cũng không bao giơ muốn chơi với con, đi làm về mê phim nên cứ tập trung vào tivi mặc kệ con làm gì. Nhiều khi em cảm thấy đuối sức, muốn buông xuôi tất cả nhưng rồi nghĩ đến con, tương lai của con phải cố gắng chị ạ.
Em Khanh.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 5 31, 2016 7:10 pm

Em Khanh,
Mỗi gia đình 1 hoàn cảnh khác nhau, chẳng được trọn vẹn em à - Chị cũng nhiều lần rơi vào hoàn cảnh như em, bế tắc và muốn chết ! - Mình làm mẹ, thương con phải chịu nhiều điều tổn thương từ người thân, bởi họ không hiểu và cũng không màng tìm hiểu, cái khó là ở đó. Mình vừa đi làm lo cho gia đình, vừa phải chăm dạy con mình rối loạn, vậy mà cũng không được thông cảm, chia xẽ thì thật là quá sức của mình em à ! Chị cũng phải từng ngày chiến đấu với hoàn cảnh và cuộc sống của mình và con - Nhiều gia đình đã không trụ vững được rồi ai chịu khổ, lại là đứa con của mình.
Có lúc rơi vào khoảng trống và dường như mất trọng lực như vậy, chị tìm đến tâm linh là niệm Phật, tưởng nhớ cầu khấn đến Phật ban cho chị sức mạnh vượt qua và ơn lành để được bình an bên con. Có lúc dường như mọi vật chất đều trở nên vô nghĩa và mình lại tìm đến Đấng Từ Bi để tinh thần được an ổn. Em thử làm giống chị để em được bình an nhé, - Chúc em và con an lành.
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.43 khách.