Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Hiền Nhân - 4 tuổi 3 tháng, phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 2 14, 2011 7:56 pm

Dear Chị Tường Anh và anh Phi,

Lần này, em sẽ thiết lập 1 buổi họp trường chấn chỉnh lại phương pháp can thiệp thưởng phạt cho các bé và HN. Dù có "giận" em, xin chị cũng nói cho em biết em cần truyền đạt gì thêm cho giáo viên ngoài cách thưởng / phạt mà chị và anh Phi đã nói ở trên. Em cần phải gắng hết sức đưa con vào nền nếp mới được vì em thấy rằng HN là trẻ hiểu biết, ở nhà dù HN chưa triệt để sử dụng thời khóa biểu, nhưng các thông lệ mà em thiết lập cho con, em vẫn hướng dẫn và yêu cầu con làm được, không lý gì thầy cô ở trường không làm được. Em đang cố gồng để chữa sai, chị giúp em nhé chị.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 2 14, 2011 9:19 pm

Mình cũng muốn nói mấy lời cho công bằng vì mình biết có những phụ huynh khác có thể đang theo dõi dòng bài viết này.
Vấn đề ở trường nơi HN đi học không phải là hiếm, mình tin rằng nó đang xảy ra ở vài trường, thậm chí có thể là rất nhiều trường TK tại Việt Nam. Vì sao? Vì đơn thuần là chúng ta thiếu về nhân sự. Chúng ta không có 1 ban chuyên gia cố vấn cho trường, chúng ta không có Speech Pathologist, Behavior Analyst, OT ... túc trực và huâ'n luyên. Chúng ta muốn nhưng chúng ta chưa thể.

Vậy thì trường nơi HN đi học không phải là trường không tốt, thậm chí nó sẽ là trường tốt vì khi mình công nhận trường mình có khó khăn, mình sẽ được giúp đỡ làm cho tốt hơn. Bạch hóa vấn đề có thể đem lại khó khăn lúc đầu nhưng sẽ mang lại lợi ích lâu dài.

Giờ mình trích lại câu nói của chị Xuyến ở đầu trang CCM

Trẻ TK cần cha mẹ can đảm, kiên nhẫn và sáng suốt. Người can đảm là người dám nói câu “tôi cần giúp đỡ”.Chính bản thân Xuyến, các chuyên gia, nhiều phụ huynh trên diễn đàn đã từng nói "tôi cần giúp đỡ". Nếu bạn đang gặp khó khăn, mọi người trên ConCủaMẹ đang chờ đón bạn.

Việc Phương nhờ, mình sẽ bàn thảo với chị Tường Anh và sẽ gọi điện thoại cho Phương với lời khuyên cụ thể trong tuần này.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 2 14, 2011 9:56 pm

Phương, chị chẳng bao giờ giận ai hết. Đó là nguyên tắc sống mà chị tự tạo cho mình. Nói vui vui, thì giận làm gì, vì có ai xin lỗi đâu. Nói nghiêm chỉnh, giận phải là từ luôn, chứ không hờn dỗi vài hôm. Mà từ luôn thì... dần dần sẽ mất hết người thân.

Chị nói lại: chị không giận. Em cũng không phải xin lỗi. Mọi chúng ta đều muốn một điều giống nhau: những gì tốt nhất cho bọn trẻ. Nếu thế, đã có điểm chung, mình giận nhau làm gì? Vì gì?

Điều khó khăn của Ph và ngôi trường, tụi mình đã phân tích nhiều rồi. Chị hy vọng khi em họp với các cô, em sẽ có một kế hoạch rõ ràng. Chị không ngại giúp em, vì chị chưa từ chối em điều gì cả. Tuy nhiên, để giúp em một kế hoạch thì hơi quá sức khi mà chị đang ở tận bên này. Kế hoạch này cần chi tiết, sáng suốt và thống nhất. Nói cho đúng từ thì đó chính là phần chuyên môn mà các giáo viên đang thiếu.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 2 14, 2011 10:45 pm

Em đã kêu gọi yêu cầu buổi họp đột xuất vào cuối tuần này tại trường HN, các PH lập trường đồng tham gia để cùng đóng ý và rút tỉa kinh nghiệm cho toàn trường chứ không riêng gì HN, tuy nhiên, cụ thể là trường hợp HN trước mắt - Ai cũng bức xúc và lo lắng cho trường hợp của bé HN, em rất lấy làm biết ơn khi được mọi người quan tâm đến con em. Anh Phi, nếu có dặn dò gì thì email hay gọi cho P trước ngày thứ sáu VN nhé, vì cuối ngày thứ sáu P đã vào buổi họp rồi.
Em hiểu chị Tường Anh muốn góp ý thêm phần chuyên môn của nhóm GV NA. Vậy thì, về phần chuyên môn này, mình cụ thể sẽ phải làm thế nào, tư vấn qua web này case by case, hay là CCM sẽ mở đợt huấn luyện ? Theo em, em đã từng khuyến khích các cô ở trường vào web CCM và topic này để hỏi han kinh nghiệm từ chuyên gia CCM, nhưng dường như em chưa thấy cô nào tham gia ngoài cô T. xem bài viết mà chưa viết bài.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 2 14, 2011 10:53 pm

Chị Tường Anh vào Trường Nhân Ái / Tâm Vận Động nhé, em có viết bài trong đó. Anh Phi xem được chưa ?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 2 15, 2011 10:14 am

Hi P, huấn luyện là quá trình cần thời gian. Về góp ý thì chị đã đến trường, đã gặp Ph, đã trao đổi ở web. Chị để anh Phi nói chuyện với P nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 2 15, 2011 8:07 pm

Yes, M'am!
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Bảy Tháng 2 19, 2011 8:44 am

Chị Tường Anh và anh Phi,

Em cố gắng tải 1 tập tin là video clip HN đang chơi đồ hàng mà không tải được. Thằng bé bắt chước người lớn múc sữa từ hộp sữa vào bình sữa (toàn là do Nhân lấy các món khác chơi chứ không phải hộp sữa hay bình sữa thật) . Nhân lấy cái lon cắm bút là hộp sữa và cái chai nước suối làm bình sữa. Tiếc là không tải lên được.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 2 20, 2011 11:36 am

Mô tả bằng chữ đã thấy "ham" rồi. Không tải được video thì tiếc, nhưng nhớ giữ lấy đoạn video ấy. Em mở lên cho hắn coi xem hắn phản ứng ra sao. Để ý kỹ nét mặt của hắn cho chị.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 2 21, 2011 6:52 pm

Thằng bé liếng khỉ lắm chị à, biết mình được quay film thì sau khi em nói "quay xong rồi" thì bé đòi coi cái đoạn film đó liền, thậm chí chụp hình vừa xong cũng chạy lại coi hình ra sao, vẻ mắt nghiêm trang, chú ý và rất thích thú, còn giật cái camera đòi cầm coi 1 mình mà em không dám, sợ "anh" hứng chí lên anh....vứt cái camera đi là ...toi đời !
Em cũng xin báo cho chị và anh Phi mừng, HN đã chịu vào nền nếp học hành trong trường rồi, cả hai buổi sáng chiều đều ngoan và cô khen lắm. Về nhà còn cầm viết vẽ ngang vẽ dọc trên bảng mà không vẽ bậy lên tường nữa. Cuối tuần qua em cũng nêu ý kiến mình lên cho các cô, thầy trong trường và mọi người cùng cố gắng giúp HN học theo chế độ thưởng phạt mà em đề nghị. Ngoài ra, các cô còn tiến hành làm bài bản hơn thời khóa biểu bằng hình cho các trẻ, riêng em thì có vài hình cần thiết nhất trao cho các cô vào ngày mai và em thì cũng có vài hình cần thiết khi ở nhà cho con. Thật ra trước đây các cô vẫn dùng hình ảnh giới thiệu hoạt động trong ngày của bé bằng hình ảnh, cô cho là thời khóa biểu, nhưng em có kể lại những gì em thấy tại trường LV, California và yêu cầu các cô nên làm cho các trẻ như thế, các cô đang tiến hành làm cho các bé và sẽ sắp sẵn thời khóa biểu cho các trẻ vào cuối giờ để sáng hôm sau trẻ có mà học.
Vui rồi, chị nhỉ ! Em rất mừng các thầy,cô trong trường chịu khó như vậy.
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.30 khách.