Bé Dat hơn 3 tuổi chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Dat hơn 3 tuổi chậm nói

Gửi bàigửi bởi KHADAT » T.Bảy Tháng 1 30, 2010 12:53 am

Tôi có bé trai 3 tuổi hơn, cháu chậm nói, phát âm không rõ rang, nhận biết các sự vật xung quanh rất hạn chế, do chậm phát triển về ngôn ngữ.
Cháu sinh ra đủ tháng, được 2.6kg đến nay cân nặng khoảng 17kg. Từ bé cháu đã biết quan sát, chơi đùa cùng mẹ và người thân, 4 tháng biết lật, 7-8 tháng tuổi cháu đã biết nói ba, bà. 6 tháng cháu mọc răng, 14 tháng biết đi, cháu không bò.
Nói chung là cháu phát triển bình thường có điều cháu hay ốm vặt, khó nuôi, ăn ngủ rất khó khăn, hay quấy khóc vào ban đêm.
Lúc 10 tháng tuổi cháu ở nhà với người giúp việc, người giúp việc tính lại ít nói và hay làm, nên thường xuyên để cháu xem tivi, xem quảng cáo, nghe nhạc để bà làm việc, ít giao tiếp với cháu, cha mẹ cũng bận rộn nên ít có thời gian chơi với cháu nhiều, đến nay cháu vẫn nói, nhưng phát âm dính lại với nhau, khó phân biệt được tiếng gì, mặc dù cháu rất hay nói, nhưng khi cháu nói người lớn không hiểu cháu muốn nói gì
Khả năng vận động : thích đùa giỡn, leo cầu thang, chạy nhảy, leo trèo, biết bắc ghế để trèo lên bàn
Khả năng nhận biết: Biết đòi ăn cơm, uống nước, muốn đi chơi cháu sẽ tự động lấy dép mang và nói “ mang dép vô”, “đi thôi”, đi đâu chơi cháu cũng muốn có cả ba và mẹ, biết chờ cha mẹ đi cùng, thích đùa giỡn với em gái và mẹ, thích chơi trò chơi trốn tìm, biết từ chối nếu cháu không thích việc gì đó bằng cách trả lời “ không mà”, khi mẹ bảo đi ngủ cháu biết trả đồ chơi cho mẹ và nói cám ơn, rồi ôm gối lên giường nằm, cháu biết vỗ về em khi em khóc, khi làm em đau cháu biết nói xin lỗi, chơi với em rất hoà bình, không đánh em.
Cháu có khả năng quan sát rất tốt, nhận biết nhanh nếu được hướng dẫn
Cháu không có khả năng nhận biết các trò chơi nguy hiểm, không sợ xe, cho ra ngoài là chạy nhảy không biết né tránh xe cộ,
Khả năng ngôn ngữ: Nói được các từ đơn giản, câu ngắn, ăn cơm, uống sữa, con muốn uống nước, nước cam, đi chơi, ba, mẹ, em, điện thoại, đau, muỗi chích cháu, biết gọi lấy bô khi đi tiêu, hoặc nói tè đi khi muốn tè... Đặc biệt cháu hơn 3 tuổi nhưng đã nhận biết được tất cả các con số, cháu đọc lưu loát tất cả các số từ 1-100, biết ghép các số lại với nhau để đọc, cháu có thể ngồi hang giờ chơi với người lớn hoặc chơi một mình về các con số. đọc và nhận biết được khoảng 10 chữ cái: A, B, C, E, M, N, O, P, T, U., biết tự tay viết số từ 0 đến 4. Ham đọc sách, lục lọi sách báo trên kệ, nhất là các quyển từ điển, hoặc các quyển về toán, tin học, kế toán…
Khi tôi dạy cháu nói câu:” lau người sạch sẽ, rồi mặc áo vào” cháu học rất nhanh, khi mẹ nói:” lau người” cháu sẽ nói”sạch sẽ” rồi ngưng lại chờ mẹ nói tiếp”rồi mặc” cháu sẽ nói” áo vào”. Có nhiều lúc mẹ chỉ nói” lau người” cháu sẽ tự động nói hết những từ còn lại. nhưng đó là những lúc cháu muốn nói còn khi cháu không muốn thì dạy gì cháu cũng chẳng thèm đáp lại, cháu hay lặp lại những gì mình dạy cháu, chẳng hạn nói: Mẹ yêu con, cháu sẽ nói y như vậy. Nhưng khi làm xong một việc gì đó cháu biết nói “ xong rồi”,
Khi bị người lớn la rầy cháu khóc và chạy đến bên người la rầy đòi được ôm, khi được ôm và được vỗ về cháu mới chịu nín và lại chơi bình thường, nhưng nếu không chịu ôm ấp và xin lỗi cháu, cháu sẽ khóc cho đến khi ôm cháu vào lòng và xin lỗi cháu.
Khi cháu hơn 2 tuổi tôi có cho cháu đi khám ở nhi đồng 2, các bác sỹ cho cháu đi đo thính lực ở BV tai mũi họng, kết quả là bình thường, mặc dù cháu hay bị ráy tai nút kín 2 tai, phải lấy ráy tai thường xuyên khoảng 1-2 tháng / lần, và các BS kết luận cháu bị chậm nói đơn thuần, nhưng đến nay, mặc dù có tiến bộ hơn nhưng cháu vẫn kém xa so với trẻ cùng tuổi về ngôn ngữ và nhận biết xung quanh. Kính mong các anh chị cho tôi lời khuyên và hướng dẫn cho tôi phương pháp điều trị phù hợp với tình trạng của cháu, để cháu phát triển như những đứa trẻ bình thường khác. Hoặc tư vấn cho tôi địa chỉ nơi có thể chữa trị được tình hình của cháu. Xin chân thành cảm ơn!
KHADAT

Re: Bé Dat hơn 3 tuổi chậm nói

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 1 30, 2010 9:21 am

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Xin chào bạn. Thay mặt nhóm chuyên gia và điều hành, tôi xin chia xẻ với bạn về những lo âu bạn và gia đình đang đối mặt về mức phát triển của bé. Tôi xin trả lời bằng số 1, 2, 3 để chính tôi dễ nhớ, bạn nhé:

1. Việc người nhà ít thời gian nói hay việc trẻ xem tivi nhiều trong đa số trườnghợp không phải là lý do của những khó khăn hiện tại.

2. Bạn kể: bé khó ngủ đêm, khó ăn, hiếu động, không sợ nguy hiểm, giỏi trí nhớ hình ảnh (biết số và chữ... trước bạn cùng tuổi), rối loạn ngôn ngữ... Đây là những gì chúng tôi thường thấy ở các em có rối loạn tự kỷ/Asperger (rối loạn này luôn kèm thiếu chú ý và rối loạn ngôn ngữ). Cũng có những em chỉ là rối loạn ngôn ngữ và thiếu chú ý. (Tôi không thấy bạn nói đến hành vi. Nếu bé ngoan, không ăn vạ hay làm dữ nếu không vừa ý, bé giỏi hơn các bạn khác có cùng khó khăn đấy!).

3. Bạn đã đưa bé đi NĐ2 và nhận chẩn đoán "chậm nói đơn thuần", nhưng thâm tâm bạn đang thấy bé chậm hơn bạn. Vậy bạn nên đưa bé đi một khoa nhi hay tâm lý khác nữa. Phải có chẩn đoán chính xác mới có liệu pháp hỗ trợ thích đáng. Tôi có cảm giác là "chậm nói" không phải khó khăn duy nhất.

Con Của Mẹ đã có mặt ở Việt Nam vào tháng 12 và đầu tháng 1. Rất tiếc đã không có dịp biết bạn trước. Hiện tại, bạn hỏi

1. Phương pháp điều trị: Xin thay "điều trị" bằng hỗ trợ. Những rối loạn không phải là bệnh, và không có cách chữa dứt. Một phương pháp hỗ trợ thích đáng, như tôi đã nói ở trên, cần có chẩn đoán chính xác. Trong khuôn khổ của một câu hỏi và một phần trả lời này, tôi khó có thể trình bày tất cả những gì bạn cần phải thực hiện. Những gì mà đa số phụ huynh phải hỗ trợ con là nhận thức, ngôn ngữ, giao tế, hành vi, điều hòa cảm giác, tập trung chú ý... Nhiều bạn ạ, không nói hết ở diễn đàn nổi, và thực chất cũng không đủ thông tin để nói.

2. Nơi có thể chữa trị: Nếu bạn muốn tìm nơi hỗ trợ cho con, bạn có thể tìm một số ngôi trường có nhận các em rối loạn các dạng mà tôi đã kể trên. Tuy nhiên, xin bạn lưu ý rằng tôi chỉ đang trả lời dựa trên những gì bạn mô tả. Chắc chắn còn nhiều chi tiết khác bạn chưa nói về con. Bạn tìm trong diễn đàn này những câu hỏi của MecuaSu và những câu trả lời của các phụ huynh khác, bạn sẽ thấy tên một số trường. Con Của Mẹ không giới thiệu riêng ngôi trường nào vì chúng tôi không nắm rõ giáo trình của họ.

3. Điều chính bạn và gia đình có thể làm được là dậy cho con nhận thức. Bé Dat không phải là đứa bé thiếu thông minh, nhưng do rối loạn ngôn ngữ, lại hiếu động, bé mất cơ hội học hỏi mà những cô bé chú bé 2 - 3 tuổi vẫn có. Hy vọng hiện giờ thì gia đình đã có nhiều thời gian hơn với bé. Khi dậy nhận thức, chắc chắn bạn dùng ngôn ngữ. Nên khuyến khích, và kể cả ép buộc, Dat nói, càng chủ động càng tốt. Trong đa số trường hợp, hành vi là khó khăn rất lớn. Nếu chẳng may bé có hành vi hung dữ, hay ăn vạ... bạn cần đối phó lập tức. Đừng quát tháo hay đánh đòn, nhưng nên cương quyết và nghiêm nghị.

Tôi biết khi nói "nên hỗ trợ về nhận thức, ngôn ngữ và hành vi" rồi không đưa gì cụ thể là khó cho bạn. Tuy nhiên, xin bạn thông cảm, nhiêu khê lắm để trình bày bằng giấy bút.

Bạn nên tìm các phụ huynh ở diễn đàn CCM này có con giống như con bạn. Họ có thể kể cho bạn nghe họ đã làm gì, đang làm gì... Tôi không dám nêu tên các vị ấy vì lý do tế nhị. Bạn đọc nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nguyá»…n văn vinh » CN Tháng 1 31, 2010 12:23 am

Chào bạn,
Con trai mình cũng giống con bạn phần nào, nhưng con bạn nói còn nhanh hơn còn mình nhiều lắm đấy. Bạn thử cho bé qua khoa tâm lý BV ND1 khám xem sao, để chính xác nhất thì nên đăng ký khám với BS Thanh ( trưởng khoa TL).
Con mình ngày trước cũng đi ND 2, bảo chậm nói, qua NH 1 kết luận có nét TK, bạn cho con qua đó xem sao nhé, mình nghe nói ND 1 tốt hơn ND 2, cái chính mình thấy là con bạn không biết sợ xe cộ khi đi ra đường. Con mình ngày trước cũng thế, giờ hết rồi.
Mình chuyển trường cho con khi biết con có vấn đề. Ở trường mới con được 1 cô giáo đặc biệt kèm mỗi ngày nửa tiếng. Rồi mình nhờ co giáo về nhà dạy thêm mỗi ngày 1 tiếng nữa. Ngoài ra mình cho con đi tâm vận động cho bớt lăng xăng. Khi con hết lăng xăng thì việc tập trung để học sẽ ổn hơn. Tuy mình chỉ cho con đi TVD có 3 tháng thôi, nhưng con tiến bộ nhanh lắm. Hết chạy nhảy, cái gì cũng có giới hạn, tập t rung học hơn. Vì vậy nhận thức của con tăng hơn nhiều lắm.
Đến bây giờ, so với các bạn cùng tuổi thì con gần như bắt kịp sự phát triển với các bạn rồi. Biết mình là ai, biết bạn là ai, chơi ngoan cùng các bạn.
Bạn muốn biết thêm những thông tin về các nơi cho bé học thì xem thêm bên topic Ngôi trường cho bé Su nhé
Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi khắp đất trời lòng mẹ vẫn theo con...
nguyễn văn vinh

Gửi bàigửi bởi KHADAT » T.Hai Tháng 2 01, 2010 1:44 am

Xin gởi lời cảm ơn chân thành đến bạn Nguyễn Văn Vinh và chuyên viên tư vấn Nguyên Anh. Tôi thật sự rất hoang mang, tôi sẽ cố gắng dành nhiều thời gian cho bé hơn và sẽ xem xét những lời khuyên của các bạn. Mong các bạn có cùng hoàn cảnh như tôi góp thêm nhiều chia sẻ nữa để tôi không còn cảm thấy cô đơn trong quá trình đi tìm lại chính bé.
KHADAT

Gửi bàigửi bởi nguyá»…n văn vinh » T.Hai Tháng 2 01, 2010 5:33 am

KHADAT đã viết:Xin gởi lời cảm ơn chân thành đến bạn Nguyễn Văn Vinh và chuyên viên tư vấn Nguyên Anh. Tôi thật sự rất hoang mang, tôi sẽ cố gắng dành nhiều thời gian cho bé hơn và sẽ xem xét những lời khuyên của các bạn. Mong các bạn có cùng hoàn cảnh như tôi góp thêm nhiều chia sẻ nữa để tôi không còn cảm thấy cô đơn trong quá trình đi tìm lại chính bé.

Bạn yên tâm, trên dd này là những người có cùng cảnh ngộ như nhau, bạn khó khăn gì cứ vào đây chia xẻ, ai có kinh nghiệm thì cũng nhiệt tình góp ý cho bạn thôi. Chúc bé Đạt nhanh tiến bộ.
nguyễn văn vinh

Gửi bàigửi bởi KHADAT » T.Tư Tháng 2 24, 2010 11:44 pm

xin chào các anh chị, tôi đã đưa bé Đạt đi khám tâm lý ở BV Nhi Đồng 1, BS Thanh, sau 45 phút theo dõi bé chơi và hỏi chuyện mẹ thì BS kết luận cháu Đạt bị tự kỷ dạng nhẹ, và hẹn 1 tháng sau tái khám lại. Mong các anh chị và các chuyên gia giúp đỡ và tư vấn cho tôi thêm về các kinh nghiệm dạy dỗ trẻ tự kỷ.
Tôi đã cho cháu tới trường chuyên biệt dành cho trẻ tự kỷ để học nhưng cô Hiệu trưởng của trường chuyên biệt khuyên tôi nên để cháu học ở trường mầm non dành cho những trẻ bình thường, vì cháu có ngôn ngữ lại đang ở dạng nhẹ, nếu cho cháu học chung với các bạn tự kỷ khác thì cơ hội tiếp xúc của cháu sẽ không có, cháu sẽ bị nặng thêm... Tôi không biết phải làm như thế nào cho đúng. Các anh chị có thể cho tôi xin số điện thoại hoặc địa chỉ của cô giáo nào nhận dạy kèm cho trẻ tự kỷ, tôi đang ở Q2, TPHCM. Tôi xin chân thành cảm ơn. Mong nhận được những chia sẻ kinh nghiệm của các anh chị trong việc dạy dỗ và nuôi dưỡng trẻ tự kỷ, để giúp cháu hòa nhập được với các bạn cùng trang lứa.
KHADAT

Gửi bàigửi bởi nguyá»…n văn vinh » T.Năm Tháng 2 25, 2010 12:18 am

Ngày trước khi nghĩ đến chuyện chuyển trường cho con, mình cũng băn khoăn lắm, sợ y như cô hiệu trưởng trường kia nói vậy. Tuy nhiên, may mắn là các cô tư vấn nên mình cho con học lớp bình thường, mỗi ngày chỉ cần học 1h cá nhân thôi. Bạn tham khảo thêm trong topic "Ngôi trường của bé Su" để xem thêm thông tin về các nơi học gần chỗ bạn nhất. Cần gì thì cứ vào đây hỏi thêm nhé.
nguyễn văn vinh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 2 25, 2010 12:36 am

Chào KhaDat,

xin chào các anh chị, tôi đã đưa bé Đạt đi khám tâm lý ở BV Nhi Đồng 1, BS Thanh, sau 45 phút theo dõi bé chơi và hỏi chuyện mẹ thì BS kết luận cháu Đạt bị tự kỷ dạng nhẹ, và hẹn 1 tháng sau tái khám lại. Mong các anh chị và các chuyên gia giúp đỡ và tư vấn cho tôi thêm về các kinh nghiệm dạy dỗ trẻ tự kỷ.
Tôi đã cho cháu tới trường chuyên biệt dành cho trẻ tự kỷ để học nhưng cô Hiệu trưởng của trường chuyên biệt khuyên tôi nên để cháu học ở trường mầm non dành cho những trẻ bình thường, vì cháu có ngôn ngữ lại đang ở dạng nhẹ, nếu cho cháu học chung với các bạn tự kỷ khác thì cơ hội tiếp xúc của cháu sẽ không có, cháu sẽ bị nặng thêm... Tôi không biết phải làm như thế nào cho đúng. Các anh chị có thể cho tôi xin số điện thoại hoặc địa chỉ của cô giáo nào nhận dạy kèm cho trẻ tự kỷ, tôi đang ở Q2, TPHCM. Tôi xin chân thành cảm ơn. Mong nhận được những chia sẻ kinh nghiệm của các anh chị trong việc dạy dỗ và nuôi dưỡng trẻ tự kỷ, để giúp cháu hòa nhập được với các bạn cùng trang lứa.

Trước tiên, tôi không nghĩ rằng mọi trẻ em khi sinh hoạt với các bạn tự kỷ khác thì có thể bị nặng hơn. Mỗi em bé có độ phát triển rất khác nhau. Khi đến lớp có những em bé tự kỷ ở dạng nặng, đâu phải lớp học hoàn toàn yên tĩnh vì các em chưa biết nói. Các thầy cô vẫn nói, vẫn dậy trẻ nói đấy thôi!

Vấn đề cần thiết là bạn xét xem lớp học có những gì thích hợp cho con bạn, và những gì không. Thí dụ, phần lớn phụ huynh ngại rằng con đi học sẽ bắt chước bạn bè mà khóc, ăn vạ, dẫy đạp, cào cấu... Điều đó hoàn toàn không chính xác. Tại sao không nghĩ rằng khi thấy bạn ứng xử không thích hợp và bị phạt, trẻ sẽ học ra rằng mình không nên làm thế?

Khi chúng tôi đề nghị đưa một em bé tự kỷ dạng nhẹ, hay chậm ngôn ngữ, hoặc thiếu chú ý hiếu động... đến học tại một lớp có các em tự kỷ, lý do chính sẽ là vì em bé ấy cần học nền nếp theo thời khóa biểu tại một lớp học có những sinh hoạt được sắp xếp rõ ràng, khoa học, có thầy cô giáo tay nghề giỏi (kiên nhẫn, hiểu về rối loạn, biết cách giao tiếp với trẻ có rối loạn). Nhiều trường hợp, những em bé này chỉ ở lớp một thời gian. Khi đã học được thói quen sinh hoạt nền nếp, các em sẽ đến lớp cùng những em bé có kỹ năng cao hơn.

Cũng có khi chúng tôi xét thấy một em bé tự kỷ nhẹ có thể hòa hợp ngay vào lớp phổ thông với bạn bè. Tuy nhiên, bé sẽ được đưa sang phòng ngôn ngữ hay hành vi, hay vận động tinh/thô để học riêng một số giờ nhất định trong ngày. Bé cũng có thể có một người phụ giáo riêng đi cùng bé mọi lúc. Tôi biết rằng tại VN hình như các mô hình giáo dục đặc biệt chưa hoạt động như thế.

Dù đề nghị thế nào, em bé ấy cũng có một kế hoạch giáo dục cá nhân để phụ huynh và nhà trường cùng đồng thuận trên những gì em sẽ được dậy/huấn luyện.

Tôi nghĩ bạn nên đến quan sát các lớp học (nếu nhà trường cho phép). Tại Hoa Kỳ thì phụ huynh có quyền đi quan sát lớp học trước khi đồng ý đưa con đến đó. Tôi không rõ lề luật của các trường chuyên biệt tại VN ra sao. Ban tìm hiểu thử xem nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nguyá»…n văn vinh » T.Năm Tháng 2 25, 2010 12:52 am

Đúng chị TA là chuyên gia, phân tích mọi việc theo lý tính. :)
nguyễn văn vinh

Gửi bàigửi bởi KHADAT » T.Năm Tháng 2 25, 2010 5:59 pm

Đúng là tại VN chưa có các mô hình giáo dục đặc biệt như chị TA nói, tôi cũng đã quan sát lớp học của trẻ tự kỷ ở trường chuyên biệt, tôi thấy mỗi cháu dc một cô giáo kèm, gọi là lớp 1:1 ( một trò, một cô), thời gian cho cháu sinh hoạt với các bạn khác rất ít, và mỗi bé ngồi một góc, chơi các trò chơi mình nghĩ ra, Các cô tư vấn giong như anh Vinh nói, đó là cho trẻ học lớp bình thường và nhờ cô giáo về dạy kèm thêm cho cháu. theo chi TA và các anh chị thấy như vậy có tốt hơn không. Hơn mười ngày qua nghỉ tết ở nhà, tôi đã cố gắng chơi đùa với cháu nhiều hơn nên thấy cháu biến chuyển rất tốt, biết mình tên gì, mấy tuổi, biết chỉ ba, mẹ, em bé, chỉ xe, bóng, biết sợ các con vật, nhận biết các con vật bằng hình ảnh, biết nói nhiều hơn và dùng từ rất đúng với ngữ cảnh... tôi thấy cũng có niềm hy vọng.
Tôi rất dở về việc viết blog, cũng như tìm vào các topic khác, anh chị có thể chỉ cho tôi cách vào các topic khác như thế nào hay không? vd như vào topic " Ngôi trường của bé Su" như anh Vinh nói, xin cảm ơn. :o
KHADAT

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.51 khách.