Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Hai Tháng 4 01, 2013 3:59 am

Em lại nghĩ khác chị Phg đó ;)
Muốn con biết sợ roi và sợ đánh đau thì con phải được "nếm mùi vị" thật sự của đòn roi.
Có điều mình "kiểm soát" chặt "đam mê" này của mình, tránh lạm dụng :roll:
Con em sau những lần "trải nghiệm", giờ chỉ cần em nói bâng quơ:"k biết cái roi của mẹ ở đâu rồi nhỉ"!!! hoặc để cây roi trên chỗ con nhìn thấy là mọi thứ...răm rắp :twisted:
Hayda!! Các a/c CG đừng "kiện" um xùm nha, chuyện...bất đắc dĩ phải dzậy thôi. :?
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Hai Tháng 4 01, 2013 9:32 pm

Các chị ơi, ben nhà em mấy hôm nay lại có hành động là không ưng ý gì là tự cắn vào tay mình, em lo quá cháu tự cắn nhưng thấy đau thì nhả ra, ai giật đồ của cháu thì cháu cũng làm thế, và nếu cháu tức gì thì cháu tự nói 1 chàng toàn thứ ngôn ngữ vô nghĩa ấy. Ví du cháu đang xếp hình mẹ ma không cho là cháu tự cắn mình rồi nói các từ vô nghĩa thôi.
Mấy hôm nay em cứ suy nghĩ mãi, bà ngoại gơi ý bảo đưa bé thứ 2 nhà em về quê bà chăm cho để em có thể dành toàn bộ thời gian cho ben. Em đang không biết phải làm thế nào nếu bà ngoại mà về 1 mình em loay xoay với 2 đứa nhỏ thì không có thời gian cho ben. Mà xa con be thi em cũng không nỡ con bé còn nhỏ qua mới 14 tháng. Em đang không biết phải tính sao nữa, anh chồng thì chỉ mỗi làm việc xã hội về nhà là chỉ coi phim và đánh cờ không chịu chơi với con gì cả, có chơi với ben thì cũng được 10 phút là 2 bố con lại ì xèo rồi, không biết xa mẹ sớm quá thì bé có bị ảnh hưởng gì không nữa.
caolen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 4 02, 2013 12:28 am

Nguyễn Mỹ đã viết:Em lại nghĩ khác chị Phg đó ;)
Muốn con biết sợ roi và sợ đánh đau thì con phải được "nếm mùi vị" thật sự của đòn roi.
Có điều mình "kiểm soát" chặt "đam mê" này của mình, tránh lạm dụng :roll:
Con em sau những lần "trải nghiệm", giờ chỉ cần em nói bâng quơ:"k biết cái roi của mẹ ở đâu rồi nhỉ"!!! hoặc để cây roi trên chỗ con nhìn thấy là mọi thứ...răm rắp :twisted:
Hayda!! Các a/c CG đừng "kiện" um xùm nha, chuyện...bất đắc dĩ phải dzậy thôi. :?

Cái cô ni ! Mi có đánh cháu thì vừa vừa thôi nhé, ai da ! Cái bà chằng này ra tay phải biết !!! :lol: :lol: :lol:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi mecuabo » T.Năm Tháng 4 04, 2013 12:39 am

Chào cả nhà, em cũng đồng quan điểm với chị Nguyễn Mỹ. Phải cho bé biết cảm giác đau để sợ, Bo nhà em thì nhát đòn lắm chỉ bị mẹ tét cho 1 roi mà đến giờ biết sợ rồi. Mỗi khi mẹ nói không nghe lời chỉ cần mẹ chỉ cái roi là anh ta la "không, không" rồi không dám quậy nữa.
Mẹ Bo thì cũng rất mau nước mắt nhưng không như mẹ caolen đâu, mình biết mình là chỗ dựa duy nhất của con nên không cho phép mình yếu đuối.
Cố lên các mẹ nhé !
mecuabo

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 4 04, 2013 5:18 pm

Sao dạo này lại hay bi quan và yếu đuối thế không biết, phải học hỏi các mẹ nhiều thôi! :lol:
caolen

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 4 04, 2013 5:25 pm

Mình tính không góp lời vụ này nhưng có lẽ nên nói ra vài lời, và xin lỗi trước là mình nói sẽ làm các bạn phật lòng nhé. Cha mẹ đánh con theo mình là cha mẹ yếu đuối. Cha mẹ mạnh mẽ sẽ tìm cách giúp con minh qua lý lẽ, bài học, thuyết phục, tạo ngữ cảnh dạy con, nén giận dạy con. Làm cái này nó mất thì giờ, phải kiên nhẫn, phải bị stress cho nên cần can đảm. Còn cầm cái roi quất một cái thì nhanh, gọn, lẹ, đúng không?

Trong giáo dục đặc biệt, hoặc trong giáo dục phổ thông, người ta đã có các chứng cớ rành rành tác hại của roi vọt ra sao, sao chúng ta cứ đi vào cái vòng luẩn quẩn này mãi nhỉ. :evil:

There’s neuroimaging evidence that physical punishment may alter parts of the brain involved in performance on IQ tests and up the likelihood of substance abuse.

Tạm dịch:
Đã có các chứng cớ hình ảnh thần kinh cho thấy dùng roi vọt làm thay đổi một phần não ảnh hưởng (không tốt) tới khả năng làm các bài test về trí tuệ của trẻ, và làm chúng tăng xác xuất sử dụng các chất kích thích (khi thành niên).
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 4 04, 2013 6:24 pm

P nhớ chị Tường Anh và anh Phi nói vấn đề này rất nhiều lần, khổ nỗi các PH đôi khi dùng đến roi và hơn bao giờ hết P hiểu rõ dùng roi vọt tức là thể hiện sự bế tắc và bất lực của mình trước con. Từ ngày "ngộ" ra vấn đề này P không còn "hùng hổ" đánh con nữa, biết mình đôi lúc khó kềm chế nên dùng những vật không đau mà "gõ mông" con , chí ít bé không đau về mặt thể xác, nhưng - theo chị Tường Anh - bé vẫn bị đau về tinh thần. Khoảng từ 2 năm nay P hạn chế nóng giận với con nhiều lắm, không dùng đòn roi mà chỉ là hù dọa cho bé chú ý làm theo yêu cầu thôi.
Cám ơn anh Phi, góp ý của anh vẫn là lời nhắc nhở hữu ích cho P.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 5 01, 2013 3:58 am

Các anh chị ơi! Đền giờ khi ngồi viết bài tim em còn đang đập thình thịch các anh chị ah!, ben nhà em vừa bị rớt xuống mương nước may mà có người kéo lên không thì con em .....em đang tự trách bản thân sao lại để con như vậy, dì cháu` cho cháu ăn chỉ vào nhà cất bát ăn cơm mà ra đã chẳng thấy ben đâu cả, anh chạy ra mương nước và lội xuống, em buồn quá, từ lúc đến giờ em khóc miết không biết vì tìm thấy con không sao hay ân hận nữa vì không trông con đến nơi đến chốn.
Ben nhà em dạo này có tiến bộ hơn là biết nghe lời không còn ngịch ngợm và phá phách nhiều nữa, nếu đang ngịch mà nhắc nhở là không ngịch nữa, thấy con tiến bộ chút đang vui thế mà chiều nay anh ấy làm mẹ lạnh toát cả người bủn rủn tay chân...
caolen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 02, 2013 12:48 am

Hú hồn ! Mẹ bé nhớ làm cánh cửa giống như nhà trẻ để ngăn không cho con tự ý ra ngoài nhé, thót tim lần này đó nhe !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Ygiabeo » T.Sáu Tháng 5 03, 2013 5:38 am

Nghe bé Ben bị té xuống nước mình cũng hú hồn Huong chi mẹ Carlene . May mà con kô bi Sao . Dù Sao cũng là may mắn lắm rồi . Chúc mừng 2 mẹ con. Con mình mấy hôm nghĩ lễ đi đà lạt chơi mà mình kô dám rời mắt, 2 mẹ con lúc nào cũng nắm chặt tay nhau.
Ygiabeo

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.8 khách.