Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 3 26, 2013 12:41 am

Đang buồn được các chị tâm sự thấy đỡ phần nào, tối qua về nhà 1 mình khóc quá trời, vưa thương con vừa tủi thân, em lúc nào cũng chỉ nghĩ tới con đến mức đi làm chẳng tập trung được dạo này cứ làm sai hoài bị sếp mắng suốt ấy, hôm qua tại vì thế nên càng thấy tủi thân nhiều. Ben nhà em suốt ngày chỉ mê sếp hình, mà cháu mê mẫn nên không tập trung vào cái nào khác cả, không biết em có nên để cháu sếp hình nữa không, sếp hình xong cứ chạy khắp nhà có vẻ thích thú lắm, rồi lại xô đổ lại sếp lại.
Em khâm phục chị Phương, chị bienca thế, nhiều lúc thấy không thể vượt qua để bước tiếp nữa, sáng nay tỉnh dậy bảo ben hôn mẹ cái thì chạy lại hôn mẹ làm mẹ cũng thấy nhẹ lòng tý, giờ thì thấy lại thấy cần phải vững vàng để tiếp tục các chị àh.
caolen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 3 26, 2013 12:57 am

Anh Phi vừa tư vấn cho caolen đó. Khi bé có 1 hành vi nào đó và bé thích làm việc đó thì caolen sử dụng nó như phần thưởng để yêu cầu bé làm theo mình yêu cầu. Giảm hành vi và làm khi được cho phép và phù hợp với quy luật xã hội. Yêu cầu con học hay làm gì đó rồi thưởng cho con bằng việc xếp hình mà bé thích.
Con mình thì không hẳn thích cái gì cả, do đó rất khó dụ bé làm theo yêu cầu.
Ôi, mỗi trẻ mỗi khác, chắc chúng ta phải là các nhà "khoa học viễn tưởng" để sáng tạo ra nhiều cách khác nhau mà dạy con. :roll:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Ba Tháng 3 26, 2013 5:17 pm

Mẹ Cao len: Chị P nói đúng đó, dùng xếp hình làm phần thưởng. Mình vẫn thút thít, có lúc rống lên (nhưng đeo bịt mặt rồi nên chẳng ai nhận ra), nội công mình thua xa các anh chị "tiền bối" (như chị P đây), còn kém mẹ Caolen, vì mẹ đang phải nuôi dạy 2 đứa một lúc. Mẹ Cao len dùng những phút dành cho con như là phần thưởng trong giờ làm việc cho mình xem sao :), cách đó làm mình không mất tập trung công việc nhỉ?
À, mẹ Caolen thử "moi" xem ý tưởng xếp hình của bé là gì nhé, con xếp con gì, xếp hình gì, rồi mình đoán, bình luận, khen ngợi.... Ý tưởng xếp hình của các bé rất hay mẹ ạ.

Chị Phương: Cảm ơn chị. E có bộ răng sâu nham nhở nên cứ ước mong con có hàm răng trắng trắng để khoe :) . Nên e dùng khăn mặt, bé cũng toàn nhai đồ vải sợi không chị à.

A.Phi: Em dùng "quyền của chuyên gia" để thuyết phục cô đấy ạ, không thì các cô không nghe bố mẹ đâu ạ (chắc phải copy những đoạn bàn về hành vi trên diễn đàn cho cô xem thêm). Các cô phản đối nhai vì thấy nó bẩn và kỳ cục. Bé sẽ được nhai vào giờ ngủ trưa ở trường anh ạ. Lúc đó bé nhai cũng không ảnh hưởng đến ai (dù e thấy chưa được hợp lý lắm, vì các bạn vẫn nhìn thấy). Chắc vẫn phải "kiểm tra" cô có thực hiện không (giờ lại dùng quyền "hiệu trưởng" :shock: ).

Xin lỗi nếu có đụng chạm đến các giáo viên, vì em biết nghề giáo viên là một nghề rất stress. Bản thân em có một đứa thôi, nhiều lúc cũng "gừ gừ" với con, có quát tháo. Nhưng vì có một đứa thôi, nên có may mắn là chưa bao giờ buột ra những từ như điên khùng, ngu đần với con. Con em thì bị nói là "đồ điên khùng" rồi. Con phản ứng ngay bằng cách khóc ầm lên (không hiểu điên là gì đâu, nhưng nghe tiếng quát tháo, và vẻ mặt là cháu biết có chuyện). Em không thể nói gì được với cô (khổ cái bằng chứng thì do đứa bạn con cung cấp). E hơi bối rối khi xử lý vấn đề này. Dạy con phản ứng với giáo viên thế nào cho phải phép anh nhỉ (chứ khóc ầm ĩ lên cũng không thể mãi được) ?

Mẹ Caolen cho mình đặt câu hỏi một chút ở nhà của bạn nhé.
bienca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 3 26, 2013 7:05 pm

Bienca : cô mà quát cháu là "đồ điên khùng" hả em ?
Em đâu cần phải khách sáo làm gì khi gv dùng ngôn từ không đúng với phẩm chất nhà giáo. Lời nói miệt thị người khác được xem là "bạo hành tinh thần" rồi. Em cần nói thẳng với giáo viên rằng em nghe nói như thế, không cần phải nói ra ai đã cho em biết và em yêu cầu cô phải tôn trọng cháu bé và các trẻ trong lớp chứ. Cần nói với hiệu trưởng để chấn chỉnh tác phong sư phạm của cô này và nhất là răn đe không cho trường hợp tương tự xảy ra trong trường hay đối với bé khác.
Em nên nghĩ rằng "cả nể" thái quá sẽ là "dung túng và đồng lõa" cho hành vi đó nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 3 27, 2013 7:46 pm

Có nhiều người họ nói ra nhưng họ không suy nghĩ gì mà nhất là giáo viên mà thốt ra như thế không thẻ chấp nhận được, trẻ con dù bé có bị khuyết tật gì đi nữa thì cũng là con người, bực mình quá.
Àh tối qua em cũng nghe theo các chị dùng sếp hình làm phần thưởng thấy cũng hiệu nghiệm chị àh, mà dạo này cho cái gì cũng gập người cúi xuống ạ, bảo nói xin mà hoặc xòe tay ra nhưng vẫn chưa được các chị àh,
Ben nhà em sếp mấy hình gỗ em bé, hoa, cây.....nhanh lắm mà nhớ theo kiểu hình ảnh ấy, không cần phải lần lượt mà cầm cái nào la đặt đúng vị trí cái đó, còn sếp hình khối thì em thấy lúc thì sếp thế này, sếp thế khác cũng thấy có kiểu lắm nhưng mà là kiểu chưa hiểu, cứ chồng cao lên hay lại sếp thành hình vuông, hình chữ nhật, có khi lại sếp dài ra thành đoàn dài đẩy đi đẩy lại miệng cứ nói "đi", em dán 1 tranh hình hoa quả ở tường cu cậu cứ chạy qua thì bốc bỏ vào miệng nói nhemnhem, chạy lại cũng bốc bỏ vào miệng. Mà em thấy mấy từ con nói từ lúc 3t đến giờ cũng thế không thấy phát triển tý nào.
Rồi dạo này ai giật đồ chơi của mình thì nhéo lại bạn đau lắm còn bình thường thì ai chơi gì mặc kệ chỉ khi nào đụng đến ben thì ben phản ưng là cấu các bạn.
Dạo này cứ thứ 7, chủ nhật là em rủ cả mấy anh hàng xóm đi tắm biển cùng ben, dạo này trời lại nắng nên tắm biển về con thích lắm. Em cũng được an ủi tý vì bé thứ 2 nhà em nói leo lẻo ấy, 13 tháng mà nhanh nhẹn hoạt bát lắm, chả bù cho ông anh tẹo nào.
caolen

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Tư Tháng 3 27, 2013 7:49 pm

Anh cún bên này năm nay về ngôn ngữ hiểu và ngôn ngữ chủ động chưa phát triển mấy...
À, thứ 7 này Bên trường Phước An, lê hồng phong có hội thảo và chương trình ngày Trẻ tự kỷ đấy...Mẹ caolen ráng tham gia để có thêm thông tin ...
letrang

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 3 27, 2013 8:06 pm

Cảm ơn mẹ letrang nhé, mẹ ben sẽ thu xếp để đi hội thảo học hỏi kiến thức dạy con, chỉ mong ben được như anh cún ấy :lol: :roll: :mrgreen:
caolen

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Năm Tháng 3 28, 2013 1:18 am

caolen đã viết:Có nhiều người họ nói ra nhưng họ không suy nghĩ gì mà nhất là giáo viên mà thốt ra như thế không thẻ chấp nhận được

Chít chít, cả nhà bớt bức xúc nhé. E sẽ nói chuyện trực tiếp với cô. Các cô cũng đều có "khó khăn" chị ạ (e ngoặc kép không có ý gì cả), sẽ có những lúc buột mồm ra, từ ý thành lời là một khoảng cách rất ngắn (mặc dù tâm người ta không thế). Tất nhiên có người phù hợp với nghề khác chứ không phải nghề sư phạm (nhầm lẫn từ họ khiến một số người phải khốn đốn :( ). Giờ, thương mà không giận nữa các chị à.
bienca

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 3 31, 2013 8:11 pm

Hôm nay mẹ nghĩ lại vẫn thấy ân hận, nhiều lúc không kiềm chế được vẫn phét vào mông con mặc dù đã nhủ với lòng là phải kiềm chế lại, ben nhà em dạo này lại quay trở lại tật ăn vạ kinh khủng, không cho chạy ra ngoài chơi là khóc và lăn ra ăn vạ, thấy con sếp hình thành đoàn tàu mẹ bảo xình xịch thì con cũng nói lại là xình xịch, lấy thanh kiếm nhựa chơi rồi nói chập chập...chả biết là đã bắt đầu có ngôn ngữ không nữa.
caolen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 4 01, 2013 1:00 am

Cái mông mềm mềm chả có công dụng gì ngoài việc dùng ...ngồi cho êm :lol: vậy lâu lâu có phét vào vài cái chắc không đến nỗi nào đâu, em đừng ân hận quá, ân hận mà sau này không kềm chế lại phét tiếp, cũng vậy thôi :lol: - Vấn đề là mình làm sao cho bé biết sợ mà không đau. Chị thường dùng cái cây đũa bếp đánh vào tường, chân bàn, chân ghế ...nghe đen đét, con sợ mà không đau. Có khi dùng cái cây đấm lưng bằng bông nện phành phạch vào mông con ra chiều dữ tợn , con thấy thái độ mẹ giận dữ mà cái mông thì...êm quá trời ! :lol:
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.3 khách.