Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Tư Tháng 12 05, 2012 11:54 pm

Cu Ben đi siêu thị Metro biết xách đồ vậy là giỏi quá còn gì...hôm bữa anh Cún đi metro cứ đẩy ghế khắp siêu thị, lại còn cứ đòi treo lên cái thang lấy hàng của Metro để trèo lên (thang đó cao lắm chắc 2, 3 mét) :)

Như Cún đây ba mẹ và người thân cứ phải kiểm soát mọi lúc (trừ lúc ngủ ra thôi) vì bé chạy, nhảy và trèo suốt .
letrang

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 1 06, 2013 7:07 pm

Cũng đã lâu mẹ con em không lên diễn đàn tâm sự vì thời gian vừa quá bận để tập trung can thiệp cho ben!
Ben nhà em cũng có chút tiến bộ: Biết đi xe đạp có bánh phụ, biết tự đi WC 1 mình, hiểu ngôn ngữ nhiều hơn, mẹ và mọi người nói ben đã hiểu và làm theo được những yêu cầu đơn giản và thường nhật, dạo này cháu vui vẻ va giao tiếp mắt rất tốt, gọi quay đầu lại ngay, còn biết trêu mọi người nữa (mẹ đang nấu cơm chạy lại nhéo mẹ rồi chạy đi cười thích lắm), em khóc biết chạy lại bế em hoặc lại dắt tay mẹ lai chỗ em, nếu ben thích ai là ben chạy lại đắt tay để cùng chơi, tình cảm với mọi người trong nhà bảo thơm ai là thơm ngay, bố mẹ đi làm về là chạy ra đón và rất thích....nhưng ben vẫn chưa nói được vẫn chỉ nói được từ đi và từ xi xi thôi, không biết là ben nhà em có hể nói được không nữa, ben cũng chỉ mới phát triển được đến đấy thôi mặc dù ben đã 40 tháng rồi, vẫn rất nghịch ngợm và làm theo ý thích của cháu, nhưng nếu bố me nghiêm mặt là sợ không làm nữa, hoặc mẹ cầm roi là chạy lại ôm chân mẹ ngày để làm hiền, cháu cũng lam theo điệu bộ của mọi người trên ti vi khi nào cháu thích ví dụ như giơ tay theo , nhún theo, nhăn mặt theo. Nhưng tình hình của con em em nên dạy cháu nói thế nào nữa ạh, cháu vẫn chưa thể nói được từ nào có nghĩa cả, thỉnh thoảng mới nhìn theo hướng mẹ chỉ chứ vẫn chưa thường xuyên nhìn theo, rất thích cho em be ngồi sau xe đạp và chở em đi, mong mọi người giúp đỡ và chia sẻ cho mẹ con em với!
caolen

Gửi bàigửi bởi chauau » T.Ba Tháng 1 22, 2013 5:29 pm

Me cao len Hà
Con nha ban vậy là củng khá rùi. Hôi con Minh Tam tuổi con ban. Con Minh kg dc nhu con ban đâu. Khi bé dc 4 tuổi mói có ngôn ngủ và hiệu Dc chut chút goi là. Lúc đó Minh day con củng cuc lắm. Nói mỏi miệng con chẳng nói theo. Con nghe chán. Đòi kg dc thi bỏ đi. Giò con gần 5 ttuoi. Nói dc chut chút chút.hiểu dc nhiều nhung kg biết biểu lộ tình cảm nhu con ban. Bé cỏ thẻ nói dc nhu cầu cầu của Minh.
Ban cứ tiếp tục rùi con se nói đùng lo nghi nhiều. Cố găng giử gìn sức khỏe. Đe lo cho bé.
1 năm qua Minh lo cho con. Suy nghi nhiều qua. Gio đi bs 2 đến 3 khoa. Cả tháng chăng dạy con dc gi.
Buôn càng chán.
Đai hang chia se cung me Caolen
chauau

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Hai Tháng 1 28, 2013 5:08 am

Nhiều lúc dạy con chán quá và cả mệt mỏi nữa vì ben chạy nhảy và nghịch ngợm suốt ngày. Mẹ Minh Tabaom ơi, hồi sinh ben ra có cái chán rồ và rộng, cái tai to như tai phật nên bố ben bảo đặt tên là Thiên Tâm cho tính con hiền, giờ thì hiền quá mong con phá phách theo đúng nghĩa cũng chẳng được. Nghe mẹ Châuu động viên cũng thấy nhẹ nhõm phần nào, mặc dù cũng hưa với lòng phải cố gắng thật cố gắng nhưng sao đôi khi lòng mình vẫn thấy tan nát, vẵn thấy ứ nghẹn trong cổ. Con mà tiến bộ được gì là cả ngày cứ nghĩ đến và hạnh phúc lắm lắm, thấy con cứ tồ tồ thì lại lặng im cả ngày buồn trong lòng.
Mấy hôm nay ben biết cài cúc áo rất ngon lành, mặc quần thì vẫn phải nhắc, đi vệ sinh thì đã chủ động hoàn toàn, tự đi i và tè, tập thể dục theo mẹ, mở nhạc cũng nhảy theo mẹ, khả năng hiểu còn rất kém, cũng hiểu được một số mệnh lệnh đơn giản, thích ăn thì nói mâm mâm....ôi còn không bằng em của ben 11 tháng hỏi gì cũng biết, ben tiền bộ chậm quá nên cứ sốt ruột.
Chúc MINH TAM luôn luôn tiến bộ nhé
caolen

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Hai Tháng 1 28, 2013 7:46 pm

gửi mẹ caolen,

Bé ben thì cũng giống Cún về khoản vận động...mà thấy Bé ben về chạy nhảy, đi toilet chủ động coi bộ hơi ngon lành à...
Về ngôn ngữ thì phải cố nạp thôi mẹ Caolen ạ, bật ra âm cũng là một thành công nhỏ bước đầu, vì khả năng tiếp thu, phát triển tùy vào khả năng mỗi bé, mình chỉ cố theo sức mình thôi
letrang

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 2 03, 2013 7:43 pm

Mấy hôm nay ben có biểu hiện không biết em nên mừng hay nên lo nữa ạh!
Ben dạo này hễ mà ben đang chơi đồ chơi có bạn nào đến giật là ben nhất quyết không cho nếu bạn cứ đòi là ben đánh bạn (ngày trước ben không biết giữ đồ ai lấy thì mặc kệ đưa luôn hoặc không có biểu hiện gì cả), đồ của mình biết giữ rồi nhưng lại đánh bạn hoặc cắn nếu bạn giật đồ của mình. Thỉnh thoảng cũng thấy gọi me me, hay ba nhưng không thường xuyên khi nào cần làm gì là chạy lại ba gọi baba,hay me me, dì dì...Dạo này ít chạy hơn, nếu đi bộ thì đi từ từ theo sau mẹ, toàn tự lộn mèo trên đệm rồi cười (cái này mẹ không dạy cháu tự làm), cũng biết đi xe trượt tiến rồi lùi.
Mong con có ngôn ngữ quá thôi ạh
caolen

Gửi bàigửi bởi letrang » CN Tháng 2 03, 2013 8:33 pm

chúc mừng bé Ben tiến bộ
Biết tới ba mẹ gọi ba ba me me là hay lắm đấy. Chắc đã nhận thức được ba và mẹ rồi.
Về khoản dành đồ chơi, theo mình nghĩ thì biết dành tốt hơn là không dành nhỉ..mặc dù anh Cu con nhà này với ông anh suốt ngày đánh nhau vì giành đồ. Mặc dù anh ấy không biết chơi đồ chơi đúng cách lắm
letrang

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 2 26, 2013 6:45 pm

Mấy hôm nay ben tiến bộ mặc dù là không nhiều mà mẹ cháu thấy vui quá vào tâm sự ngay. Từ đầu tiên ben chủ động nói là từ "ạ". Nếu ai cho gì thì cháu tự động khoanh tay nói ạ, cháu bắt chước theo giai điệu các bài hát mẹ dạy mặc dù mới phát ra nguyên âm thôi.Mặc dù ben tiến bộ rất chậm nhưng cũng có tiến bộ rồi, dạo này cháu ít chạy hơn cũng chỉ tự chơi ở gần nhà chứ không chạy như bay như trước nữa, đi học ngoan, ăn tốt ngủ tốt, đi vệ sinh cũng tốt rồi. Đang mong con tiến bộ thêm về ngôn ngữ và nhận thức vì đang yếu quá. tập trung vẫn còn kém quá.
Chúc các mẹ sức khỏe và các con mau tiến bộ.
caolen

Gửi bàigửi bởi Ygiabeo » T.Hai Tháng 3 04, 2013 2:01 am

Chúc mừng mẹ Ben nhé. Cho em hỏi ben hiên tại là bao nhiêu tuổi vậy mẹ ? Vì em cũng có 1 bé trai giống Ben lắm ạ. Em lo lắng và bối rối vô cùng. Con em bây giờ được 3 tuổi tròn mà con chưa nói được gì cả :( . Lâu lâu bắt lắm thì con ạh được tiếng nhưng nghe mgong lắm . Cháu cũng lăng xăng chạy tới chạy lui. Ôi các mẹ ơi chia sẻ kinh nghiêm cho em giúp con với .
Ygiabeo

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Hai Tháng 3 04, 2013 5:48 pm

Mẹ Ygiabeo à! Hiện tại ben nhà mình tròn 3.5t, ben cũng chỉ mới biết ạ gần đây thôi, sau 1 năm can thiệp cứ thấy con chẳng tiến bộ nhiều cứ như rùa ấy thì từ khi sau tết thấy con tiến bộ hẳn lên, hôm qua ben còn lên sân khấu đám cưới nhảy cùng các anh chị mẹ nhìn mà chảy nước mắt đấy, hạnh phúc lắm lắm, thấy mọi người vỗ tay cũng vỗ tay, nâng ly cũng nâng ly. Ben nhà mình can thiệp 1 năm cũng mới được có vậy thôi.
Các mẹ có con như mình lúc nào cũng thấy sốt ruột lo lắng vì con không nói được, rồi chạy nhảy suốt ngày nhưng hình như theo thời gian khi con lớn lên con sẽ phát triển chỉ có điều rất chậm thôi không như trẻ bình thường được.
ben nhà mình hồi đi khám về là 29t chưa biết 1 cái gì cả, 3t cũng vẫn vậy mặc dù cả gia đình tập trung can thiệp, đúng 3.5t mới nói được từ ạ đầu tiên. Hãy kiên trì rồi con cũng sẽ tiến bộ, những bé như con mình tập trung kém lắm nhà mình gồm ba ngoại, dì, bố, mẹ thay nhau chơi với ben vì các anh ấy nhanh chán mà, nếu thấy ben chán chơi với mẹ thì đên lượt bố, sau đến bà, rồi dì, rồi cho ra ngoài chơi với trẻ con. Trong nhà thì anh nghịch và phá tất cả đồ đạc trong tầm tay, nếu cao quá con bắc ghế lên lấy xuống nghịch, nếu không với được thì lấy cây khều xuống. Dạo này cả nhà đang tập trung dạy ben nói mấy từ dễ thôi, so với các bạn cùng tuổi và can thiệp với ben thì thấy ben chậm tiến nhất, các bạn đã nói được từ đôi hết rồi.
caolen

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.9 khách.