bé Bùi Kiệt- 25 tháng chậm PTTT

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: bé Bùi Kiệt- 25 tháng chậm PTTT

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Tư Tháng 4 11, 2012 4:41 pm

Kiệt 2 hôm nay bị ốm, bảo ăn gì làm gì cũng bảo KHÔNG. con sốt nên quấy khóc suốt ngay, không chịu chơi gì cả, chỉ thích được bế đi chơi. Chắc vụ ráy tai phải để vài hôm nữa mới đi bác sĩ được rồi.
Mấy hôm nay con có 1 cái rất buồn cười đó là khi mẹ hay bà (bố) ru con ngủ hoặc lúc bế con mà hát cho con nghe là con giơ tay vả luôn vào mồm me (bà - bố) không thương tiếc. Trước kia khi đi ngủ phải hát ru con mới ngủ và rất thích nghe cả nhà hát. Không biết có liên quan gì đến cái tai kia của con không nữa. Sáng nay con xem tivi thì lại ko thích xem kênh có hình ảnh mà lại cứ thích xem cái kênh người ta ko phát sóng, trên màn hình ti vi trắng xóa và con ngồi xem nói ra 1 loạt âm thanh mẹ nghe ko hiểu nhưng đại loại kiểu "oh, sao nhỉ?" (đấy là mẹ dịch thế), mẹ chuyển sang kênh khác có hình thì con lại bắt mở sang kênh ko hình ảnh đó. ko hiểu nổi con nữa. :cry:
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Tư Tháng 4 18, 2012 7:56 pm

1 tuần nay Kiệt bị lở miệng, sưng lợi và loét họng. Mẹ nhìn thấy mấy cái chấm ở đầu lưỡi nữa. Kiệt quấy khóc suốt ngày và không chịu ăn uống gì. đã bị sụt mất 1.3kg. :cry: phải tiêm kháng sinh 5 ngày. Hôm nay Kiệt đã đỡ nhiều. Tối qua còn tự xúc ăn được 1 bát cơm nhạt ( không ăn kèm cái gì vì miệng còn xót mà). Nhưng thế là tốt lắm rồi vì trước đó K còn không chịu uống sữa nữa cơ. Mẹ phải dằn ra đút từng thìa 1. K ốm và quấy khóc nên mẹ cũng chả dạy con học được gì, lại còn phải xem nhiều tivi thì còn mới quên đi cơn đau và chịu ngồi yên 1 chút chứ nên cũng không có nhiều điều tiến bộ của con để khoe với các anh chị trong diễn đàn. Nhưng theo phương pháp của anh Phi khi dạy con phân biệt CÓ/ KHÔNG có vẻ con tiến bộ hơn khi đã nhận biết được khi nói "KHÔNG". chẳng hạn như : không ăn thì nói KHÔNG và lắc đầu, không đồng ý cũng nói Không, Nhưng con chưa biết nói CÓ khi đồng ý.
- Đã biết khi sai vặt 1 số thứ như: sai vứt rác thì vừa đi vừa nói: thùng rác, biết tự đi dép khi mẹ bảo: con đi dép vào, biết cất đồ vào tủ lạnh khi nói: con cất vào tủ lạnh cho mẹ.
- Hạn chế: con vẫn chưa phân biệt được giữa sự vật trong ảnh và ngoài đời thực. như: nhìn ảnh mẹ trong máy ảnh cũng ko biết đó là mẹ. Chưa biết gọi: bà ơi- bố ơi- mẹ ơi, Chưa biết nịnh hay rủ rê, chưa biết trả lời câu hỏi... Hnay con đã 26 tháng rồi.
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 4 19, 2012 9:06 am

Hạn chế: con vẫn chưa phân biệt được giữa sự vật trong ảnh và ngoài đời thực. như: nhìn ảnh mẹ trong máy ảnh cũng ko biết đó là mẹ.

Bạn in cái hình ra, chỉ vào nói "mẹ" rồi đeo lên áo. Hình quả na thì nói "na" rồi gắn nó dính vào quả na.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Hai Tháng 4 23, 2012 12:45 am

Kiệt hnay đã khỏi ốm, con đã có thể tự xúc ăn hết được 1 bát cơm. Con bị sụt mất 1.3kgs (= 10% trọng lượng cơ thể trước khi ốm)- hic. Thương K lắm mà ko biết làm sao. Nhưng khi con ốm, K đã biết được cảm giác đau là thế nào, nên có 1 lần (1 lần duy nhất thôi) khi bác sĩ tiêm K xong K vừa khóc vừa nói " Đau Đau" làm em vừa thương con lắm vừa thấy vui vì con đã biết nói vậy. Bố của cháu bị cái mụn ở chân phải băng bó, vậy là K vừa chỉ vào chân bố vừa nói: "đau lắm, sợ lắm" làm cả nhà ai cũng thấy buồn cười và vui nữa. Giờ khi ăn cơm mà còn nóng, mọi người thổi cho nguội thì K nói: Nóng lắm.
Nhưng hạn chế lớn nhất của con lúc này vẫn là:
- Chưa biết trả lời câu hỏi khi được hỏi 1 cái gì đó. (vi dụ: đồng hồ đâu? => ko biết, nhưng nếu có cái đồng hồ trước mặt thì biết và nói Tích tắc. hoặc hỏi: dép đâu? = không biết trả lời. mặc dù K biết và nhìn thấy DÉP thì nói DÉP.)
- Chưa biết khoe khi có quần áo hay đồ mới.
- Chưa biết cái gì là sở hữu của ai.
- Chưa biết nịnh để đạt được cái gì K muốn.
- CHưa biết rủ rê ai cùng làm gì.
-Vấn đề tự chủ trong vệ sinh: K đã biết Bô là để ị or tè (vì khi muốn tè or ị là muốn ngồi ngay xuống bô nếu được mẹ or bà mang Bô vào và làm động tác tụt quần), Biết vén áo lên hoặc vò vò vào quần nếu muốn ị hoặc tè. Nếu có mẹ hoặc bà ở đó biết thì lấy Bô cho K ngồi và con ngồi luôn, nhưng nếu ko có ai là ị hoặc tè ra quần luôn.
Chị Tường Anh/ chị Phương ơi, vậy em nên dậy con tiếp theo thế nào để con có thể gọi mẹ/bà khi con muốn đi vệ sinh. Em thì thường dậy con là: con muốn ị/ tè phải không? mẹ lấy bô cho con nhé. Khi K đang ngồi bô thì e nói là: Khi muốn ị/ tè con gọi mẹ nhé!=> em dậy con như thế có đúng không chị. Các chị tư vấn cho em nhé.
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 4 23, 2012 1:09 am

Chào em,
Bé Kiệt đã biết nhiều lắm rồi em, từ từ khi ngôn ngữ con khá lên thì bé sẽ tiến bộ nhiều hơn nữa.
Việc đi VS thì chị cũng làm giống em thôi, vì con chị cũng thế, có khi tự ngồi vào bô, và có khi thì làm tùm lum nếu vắng mặt mình. Cứ phải dặn dò con, dạy từ từ và nói "tè" chỉ vào bô, "ị" chỉ vào bô. HN của chị lớn rồi, nên chị đang hướng dẫn con bye bye cái bô và chuyển sang sử dụng bồn cầu người lớn. Chị cũng phải hướng dẫn từ từ, con cũng biết "chọn" cái bồn cầu vừa vặn nào trong nhà mà con thích để dùng. Kiên nhẫn thôi em, nhất là em tránh quát mắng con khi bé làm bậy, có khi thế bé càng lung tung hơn đó.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Hai Tháng 4 23, 2012 5:04 pm

cảm ơn chị Phương nhé. Em đọc topic của chị mới thấy chị kiên trì thật đấy. để ép HN ngồi vào cái Bô thì mẹ P cũng vã hết cả mồ hôi. Nếu là em chắc e ko làm nổi .hii
Cái vụ đi vệ sinh chắc cũng phải còn dậy dài dài chị nhỉ.
Kiệt dạo này cũng biết nhiều hơn trước chị à nên em cũng thấy đỡ lo hơn. Con đã biết yêu cầu BẾ khi muốn mẹ bế. nhưng đi chơi K ko chịu đi bộ mà lúc nào cũng bắt bế.Cũng biết là phải ép cho con đi bộ, mặc dù con có thể khóc nhưng sao khó quá. phải lúc nào thật thích K mới chịu tự đi, còn không là lại đứng lại, cái mồm thì mếu máo và kêu lên "Bế".K thích nghịch điện thoại lắm, lúc nào cũng bắt "Mẹ Mở" để xem hình hoặc là "chụp nhá!" vì em hay lấy điện thoại chụp hình cho con mà. Có lúc bấm bấm mấy cái số rồi đếm 1-2-3 (cứ thấy số là đếm- :) ). Hôm qua e cho K ra máy giặt để dụ con uống nước vì con rất lười uống nước, em hỏi " máy giặt kêu thế nào thì con nói "Ù Ù". em tắt máy giặt đi con đã nói " Nữa" làm mẹ mừng quýnh, đành phải bật lên cho con xem 1 lần nữa. À mấy hnay ko thấy con lắc lắc cái đầu nữa rồi, đâm ra e lười chưa đưa con đi gặp bác sĩ vì cái vụ ráy tai.
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 4 23, 2012 9:17 pm

Em nên tập cho bé tính tự tin và dạn dĩ, khoan hãy dắt con ra chốn đông người, con sẽ co rúm lại vì lạ lẫm và sợ, em cho con đi lòng vòng trước cửa nhà, trong sân hay sao đó cho con quen dần với việc đi bộ trong phạm vì mà con cảm thấy yên tâm, rồi sau đó từ từ tiến xa hơn. chị trãi qua giai đoạn này rồi, HN lúc trước cũng thế, sau này thì chị đã tập cho con vào môi trường đông người được rồi. Nếu khó khăn, em cứ san sẽ với chị, chị có chút kinh nghiệm nào sẽ kể cho em nghe.
Việc VS thì mình phải kiên nhẫn thôi em, chị từng làm sai và sau đó mới lần mò ra cách đúng. Tùy vào mỗi bé mình sáng tạo ra sự thích thú cho con làm đúng việc yêu cầu. Nên bám sát con và để ý thời gian nào con có nhu cầu đi VS để dẫn con vào nhà VS đúng lúc, từ đó thành lập nên thói quen cho bé, hễ có nhu cầu thì biết vào đâu.
Nếu con lười uống nước em ép nước cốt trái cây cho con uống xem sao.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Ba Tháng 4 24, 2012 1:28 am

Nếu con lười uống nước em ép nước cốt trái cây cho con uống xem sao

ui Kiệt lười uống nước lắm chị P ơi, dù là nước trái cây hay nước lọc. Có hôm cho K uống nước cam mà 2 mẹ con đánh vật vì K nhất định ko chịu uống, lấy tay gạt ra và kêu khóc ghê lắm. Uống thuốc cũng vậy. Nên mỗi lần K ốm là 1 lần trận chiến với công tác cho ăn- uống. Khổ nhất bà nội ở nhà vì em còn phải đi làm. 4 hôm nay K còn cự tuyệt với các sản phẩm từ sữa, dù trước đây rất thích uống sữa- có ăn sữa chua và váng sữa. Con không tăng động nên e vẫn cho K uống sữa như bình thường. Không biết có phải tại mấy hôm K bị loét họng ko ăn được gì mà con uống sữa nhiều nên giờ sợ không nữa.
Em nên tập cho bé tính tự tin và dạn dĩ, khoan hãy dắt con ra chốn đông người, con sẽ co rúm lại vì lạ lẫm và sợ, em cho con đi lòng vòng trước cửa nhà, trong sân hay sao đó cho con quen dần với việc đi bộ trong phạm vì mà con cảm thấy yên tâm, rồi sau đó từ từ tiến xa hơn.

E không nghĩ K sợ chốn đông người vì đi đám cưới đông người lắm K đều chơi rất ngoan, ko có biểu hiện sợ sệt gì cả. Trong sân nhà thì cũng vẫn đi bộ chơi (sân nhà em khá rộng và trẻ con cũng hay sang chơi), nhưng cứ thấy các trẻ con khác chạy ra chỗ nào đó chơi, K muốn ra đấy chơi cùng thì lại có biểu hiện lười đi, đòi Bế ra chỗ đó cho nhanh :) . Hoặc sang hàng xóm cũng thế, cũng không hay chơi cùng các bạn lắm nhưng thấy bọn trẻ khác chạy lăng xăng đi đâu đó chơi là theo muốn đi và lại bắt bế. Xem ra anh chàng này hấp tấp muốn đạt được điều mình muốn ngay.
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 4 24, 2012 7:19 pm

ui Kiệt lười uống nước lắm chị P ơi, dù là nước trái cây hay nước lọc. Có hôm cho K uống nước cam mà 2 mẹ con đánh vật vì K nhất định ko chịu uống, lấy tay gạt ra và kêu khóc ghê lắm. Uống thuốc cũng vậy. Nên mỗi lần K ốm là 1 lần trận chiến với công tác cho ăn- uống. Khổ nhất bà nội ở nhà vì em còn phải đi làm. 4 hôm nay K còn cự tuyệt với các sản phẩm từ sữa, dù trước đây rất thích uống sữa- có ăn sữa chua và váng sữa. Con không tăng động nên e vẫn cho K uống sữa như bình thường. Không biết có phải tại mấy hôm K bị loét họng ko ăn được gì mà con uống sữa nhiều nên giờ sợ không nữa.

Có người không thích uống nước lọc vì lý do thích nghi của cơ thể sao đó (nói nhỏ thôi đừng cho bác Tường Anh nghe, bác này chẳng uống nước lọc đó) cho nên không biết K của em có rơi vào dạng này không? Em cho con khám họng xem bé có bị amidal hay viêm họng không mà con không thích uống chất lỏng.

E không nghĩ K sợ chốn đông người vì đi đám cưới đông người lắm K đều chơi rất ngoan, ko có biểu hiện sợ sệt gì cả. Trong sân nhà thì cũng vẫn đi bộ chơi (sân nhà em khá rộng và trẻ con cũng hay sang chơi), nhưng cứ thấy các trẻ con khác chạy ra chỗ nào đó chơi, K muốn ra đấy chơi cùng thì lại có biểu hiện lười đi, đòi Bế ra chỗ đó cho nhanh :) . Hoặc sang hàng xóm cũng thế, cũng không hay chơi cùng các bạn lắm nhưng thấy bọn trẻ khác chạy lăng xăng đi đâu đó chơi là theo muốn đi và lại bắt bế. Xem ra anh chàng này hấp tấp muốn đạt được điều mình muốn ngay.

Vậy là cu cậu lười mà muốn có kết quả ngay :P - Em cứ khuyến khích con, em đi trước chừa khoảng cách cho con với theo và cứ thế lùi dần cho con tự đi thay vì bế.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Ba Tháng 4 24, 2012 11:01 pm

bác Tường Anh chắc cùng bác trai hay ăn sữa chua. :lol: thay cho nước lọc. Kiệt hqua lại chịu uống sữa rồi chị à. Anh chàng này nhiều lúc cứ hay hâm hâm thế. Ăn cái gì cũng chóng chán lắm. Con rất buồn cười. e bật tivi mà vào cái kênh nào ko có tín hiệu, màn hình trắng xóa hoặc đang mở điện thoại mà tối thui là cu cậu hay phát ngôn là " ô, sá nhỉ?" ( mẹ dịch là: ô, sao thế nhỉ?) nghe đáng yêu lắm và cái mặt thì ngây ngô kiểu ngạc nhiên lắm và quay ra nhìn mẹ. Tối , bố K hay uống Bia, con nhìn lon bia và kêu lên "Bia" và nhao tới đòi uống, bố làm động tác nhún vai và kêu " đắng lắm" con cũng bắt chước nhún vai rồi nói "đắng lắm" rồi không đòi uống nữa. :D > em thấy con cũng tiến bộ nhiều. Không biết chị P và chị Tường Anh thấy cháu thế nào. À em muốn post ảnh lên thì làm thế nào chị nhỉ? em vào thử cái phần "img" mà ko thấy hiện lên cái gì để mình Browse ảnh cả.
nhuhoamhb

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.7 khách.