Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 1 16, 2014 7:59 am

em khong biet phai noi the nao, khi doc bai tho cua chi ma em cu khoc suot, khi biet con trai bi tu ky suot ngay em day vo suy nghi khi do em dang mang thai be thu 2 o thang thu 9. Chi biet khong 1 thang truoc khi sinh ko 1 ngay nao em ko khoc, den khi vao benh vien sinh em ma van khoc vi thuong con. Sinh em chua duoc 10 ngay la em da day may mo tim tai lieu de day con. Vay ma da 2 nam roi, em con bay gio da biet du dieu, noi du dieu, nhung con.... Trai tim em co luc bi bop ghet vi khong tho duoc, nhung roi cu nhin vao tuong lai cua con ma co gang, do la con cua minh, la mau thit cua minh, đúng là nỗi đau này để vuot qua duoc ko he dơn giản chút nào, dù mình mạnh mẽ cỡ nào, cố gắng cỡ nào thì đôi lúc không thể thoát ra được cái gọi là bản năng của người mẹ là sự đau lòng, la nỗi niềm thực tại mà ai cũng có. Không thể kế hết được!
Nói sao nhỉ "Sống là phải có niềm tin", hy vong vao 1 tuong lai sáng hơn ở phía trước!
caolen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 1 17, 2014 12:30 am

Sorry em, Caolen, chị cũng buồn rồi viết lung tung cho đỡ buồn, làm em khóc theo :cry:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 1 30, 2014 10:05 am

Nam nay con trai an tet voi ong ba ngoai, nam nay nam moi voi me cung ko tron ven vi ko co con o cung nhung me hanh phuc vi con tien bo nhieu hon. me dang cho trong nam moi nay con trai me se co nhung buoc tien vuot bac de me tim lai nguon song nhe, chuc con co nhieu suc khoe de co the cung me di tiep tren con duong day kho khan nay. Phut giao thua nho con trai qua!
caolen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 1 30, 2014 6:55 pm

Chúc em vàcon trai năm mới tràn đầy niềm vui, con mau tiến bộ cho ba mẹ vui mừng nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 2 12, 2014 8:03 pm

Ngày hôm nay 13/2, 2 năm về trước, ngày con trai đi khám tại Nhi đồng 1, ngày bố mẹ nhận kết quả: theo dõi tự kỷ, ngày mẹ hoàn toàn suy sụp khi đang mang thai em con 9 tháng và em bị đẻ non. Hôm nay đầy tâm trạng muốn viết vài dòng tâm sự. Con trai 4t 5 tháng rồi, sau 2 năm miệt mài con từ như trẻ 7 tháng tuổi khi tuổi thực của con 2,5T giờ theo mẹ con như trẻ 15 tháng về ngôn ngữ và nhận thức. Cũng là con có tiển triển nhưng chậm quá, mãi vẫn chưa có ngôn ngữ. Nhưng mẹ rất mừng vì dạo này con mạnh khỏe không còn hay ốm vặt như trước nữa, con ngoan và rất nghe lời, không chạy lung tung nữa, và đã đi bình thường rồi không còn đi chạy nữa, 2 tay cũng vung vẫy đều hơn trước rồi, dạo này con đánh trả nếu có ai đánh mình, hồi xưa bị đánh chả biết gì chỉ biết khóc thôi.
đến gời này sau bao đau buồn, tủi nhục mẹ đã vượt qua được rồi, mẹ đã vững tin hơn với cuộc sống....
Một chút bồi hồi nhớ lại những gì đã qua!
caolen

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Năm Tháng 2 13, 2014 12:51 am

Chúc mừng mẹ Ben nhé. Mình đọc bài của bạn từ lâu, nhưng hôm nay mới đký TV và comment đc. :)
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 2 23, 2014 9:47 pm

Tu sau tet den gio thay co giao goi dien cho me khen con lam, khong chay lung tung nua, ngoi vao ban lau hon, nghe hieu tot hon va dac biet la tu xuc an khong nho ai xuc nua. Co giao bao co thay khoe ca nguoi (vi trong con vat va ma). Me nghe xong me cung khoe ca nguoi ay chu, Con dao nay cu nhay ech suot ngay, cu nhay 1 buoc thi noi "um".
Sao dao nay co nhieu be giong con the chu, o Vung Tau be ty ma nhieu be bi lam co, co khi nao bi anh huong cua khi thai cua nganh Dau Khi khong nhi!
Tien nhanh cho me mung con nhe!
caolen

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 3 04, 2014 5:33 pm

Giờ mẹ cũng ko biết phải làm sao nữa, cả nhà mình ai cũng bắt mẹ phải cho con ra viện châm cứu trung ương để điều trị. Mẹ biết con mẹ thế nào, mẹ phản đối kịch liệt, ai cũng bảo phải thử mới biết được, mẹ đã đọc và thừa hiểu rằng châm cứu là như thế nào và sẽ ít hoặc ko có tác dụng với con của mẹ, mấy hôm nay đầu óc mẹ lại lu bu, hoang mang và thấy mình như 1 người mẹ tồi tệ vậy. Mẹ biết ai cũng sốt ruột, ai cũng lo lắng cho con nhưng nếu mà chữa được như mọi người nói thật thì mẹ dù có bán cả nhà đi thì mẹ cũng làm. Con mẹ dạo này ko còn chạy lăng xăng nữa, tập trung quan sát hơn rùi, mẹ sợ cho con đi con về tinh thần con hoảng loạn mà mất đi những kỹ năng thì mẹ phải làm sao. mà ko cho con đi thì tất cả mọi người đều bảo mẹ là người mẹ thế nào, vì đâu có ai hiểu về tự kỷ như mẹ được mà có thể hiểu.
caolen

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 3 04, 2014 5:39 pm

Giờ mẹ cũng ko biết phải làm sao nữa, cả nhà mình ai cũng bắt mẹ phải cho con ra viện châm cứu trung ương để điều trị. Mẹ biết con mẹ thế nào, mẹ phản đối kịch liệt, ai cũng bảo phải thử mới biết được, mẹ đã đọc và thừa hiểu rằng châm cứu là như thế nào và sẽ ít hoặc ko có tác dụng với con của mẹ

Cho tôi xúi bậy bạn chút nhe. Cuối cùng thì bé cũng là "con của mẹ" chứ không phải "cháu của bà" hay gì cả. Bạn là người mẹ, không nên vì nể nang bất kỳ ai mà để con mình làm cái không nên làm, nhất là khi con bạn không đủ nhận thức để nói "không" và đang nhờ bạn quyết định dùm.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 3 04, 2014 8:19 pm

Hi anh Phi và Caolen,
P tham gia vào đây vì "bức xúc" - trên net đăng tải rất nhiều về phản ánh từ các PH có kinh nghiệm về việc "châm cứu đối với TK" , ngay cả trong diễn đàn này của chúng ta, có em Khanhca từng mô tả trạng thái hoảng loạn và cả tinh thần hốt hoảng sợ sệt của người chứng kiến bé phải bị đè xuống châm cứu thế nào. Người lớn chúng ta, đi BS chích 1 mũi kim thôi, còn sợ thất thần, nói chi đến con chúng ta. Hãy đặt mình vào hoàn cảnh con, hãy tìm hiểu suy nghĩ trước khi làm hại con do chính sự kém hiểu biết của mình (xin lỗi, đang bức xúc quá, lời nói không được nhẹ nhàng cho lắm!) - Nếu ai đó cho rằng châm cứu tốt và chữa trị được TK thì hãy chứng minh trên khoa học; đã có nhà khoa học nào công bố chưa ? Vậy thì sự truyền miệng nhau đâu có cơ sở gì cho chúng ta tin ? Con chúng ta là 1 con người, đang cần chúng ta sáng suốt dìu dắt, giúp đỡ chứ không phải là chú chuột bạch mang ra thì nghiệm -
Caolen ah, em cần mạnh mẽ hơn, anh Phi không hề xúi bậy, không khéo chính người thân trẻ đang làm cho trẻ tồi tệ hơn khi phải hoảng loạn tột cùng đối với việc tự dưng bị đè ra châm chích và đau đớn.
TÔI PHẢN ĐỐI ĐẾN CÙNG ! :( :( :(
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.5 khách.