Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Sáu Tháng 5 03, 2013 5:56 pm

Đúng là rất may mắn lúc đấy có người, hôm qua mẹ dẫn ben đến nhà bác đã cứu ben để cảm ơn nhưng ben chẳng nhớ cứ nhìn rồi lại cười, mẹ bảo con cảm ơn bác ben cứ gập tay cúi đều ạ liên tục buồn cười lắm....
Dạo này thấy ben hát suốt ngày (nói là hát chứ có ra lời gì đâu) chỉ đúng nhạc như bài bà ơi bà, cháu lên ba, cháu vẽ ông mặt trời, chúc mừng sinh nhật...cứ í a í o thôi nhưng đúng nhạc lắm, hát suốt ngày...
Me ygiabeo cho con đi Đà Lạt choi thế có cho con đi chợ đêm không, ben nghỉ mấy ngày lễ ngày nào cũng cho đi tắm biển thích lắm cũng đang tập bơi cơ đấy. Có hôm thấy 2 anh em cười trong phòng ngủ mẹ chạy vào xem thì thấy anh ben đang ẩn đít em lên giường, em thì thích cười anh cũng vậy...mẹ tái mặt vì sợ em ngã nhưng mà cũng hơi vui vì con đã chú ý đến em hơn. tháng 9 này ben 4t nhưng vẫn chưa có ngôn ngữ....mẹ cháu lo lắng quá!
caolen

Gửi bàigửi bởi Ygiabeo » T.Hai Tháng 5 06, 2013 1:13 am

Đi Đa lạt cho con cưỡi ngựa, ngồi xe ngựa con đều thích mẹ cao len Ah . Mình cũng lo lắm mà cũng chỉ biết Kiên nhẫn dạy con, chơi với con thôi. Ko còn cách nào khác cả! Bé nhà mình bây giờ quan tâm đến xung quanh hơn . Bày tỏ quan điểm thích hay ko thích rõ ràng lắm. Chứ hồi xưa con Thờ ơ lắm. Hy vọng ngày qua ngày con của chúng ta sẽ tiên bộ. Bé nhà mình bay giờ chịu ngồi chơi với mẹ được gần 1 giờ. Hồi xưa mình nghĩ nêu con ko chịu ngồi bàn thì 2 mẹ con ngồi dưới đất chơi cũng được. Nhưng mà may quá con lại chịu ngồi trên bàn chơi xếp hình . Chỉ trỏ con cá, con mèo với mẹ gần 1 tiếng. Mình thấy con ngồi bàn sẽ tập Trung Chu ý và có hiệu quả hơn vì ko chạy tới chạy lui được . Mình chỉ biết mỗi tối dạy con trên bàn theo ý mình và sau đó cho con thích chơi gì thì chơi cung con thôi Chứ cũng hổng biết làm gì hơn nữa . Hy vong mưa dâm thấm đất mẹ cao len Ah :)) .
Ygiabeo

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 5 23, 2013 6:01 pm

Các anh các chị ơi!
Có ai như con em không ạh, sao cháu tự hát đúng nhạc được nhiều bài hát mà cháu thích nhưng cháu vẫn chưa thể nói được từ có nghĩa nào cả, có lúc cháu vui vẻ thì cháu chạy theo các anh đi chơi nhưng những lúc cháu không quan tâm gì đến xung quanh cả, nay cháu thích đi tắm biển rồi, khi tắm mẹ không còn phải vất vả trông nữa mà con tự tắm và đang tập bơi (mẹ cháu chỉ cho cháu tắm ở gần bờ và cạn nước). Dạo này cũng ko thấy cháu chỉ trỏ gì cả, đấy có phải là thoái lui không ạh.
caolen

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Hai Tháng 6 17, 2013 7:10 am

Hom nay, khong hieu sao khi nghe co nguoi noi, tu ky la do bo me. mac du da nghe nhieu lan nhung sao minh van buon qua vay, van biet la minh da lam tat ca co the cho con nhung sao van dau long den vay. Trong xa hoi moi nguoi van chua hieu ve tu ky, va moi so nguoi trong gia dinh minh cung vay con ah, dau do trong cau chuyen cua moi nguoi thi loi tai me, tai me nen con moi nhu vay.
caolen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 6 17, 2013 6:43 pm

Em đã hiểu tự kỷ chưa tìm ra nguyên nhân chính xác, chúng ta ai cũng tự biết mình đã và đang làm hết sức để lo cho con, hãy an tâm và vui với điều đó. Em cũng biết xã hội và cộng đồng còn nhiều người chưa hiểu biết về tự kỷ và thậm chí chưa nghe qua lần nào hai từ này, vậy thì lời nói người chưa hiểu biết nên bỏ qua, không đáng để em quan tâm và tự làm mình buồn. Phải sàng lọc cái gì nên nhớ, nên nghe, chứ em cứ chất chứa đủ thứ hết thì em sẽ quá tải đó.
Em giải thích với họ tự kỷ là rối loạn chứ không phải là tâm lý đâu mà do ba mẹ gây ra !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 6 17, 2013 6:58 pm

Chán nhỉ, hôm nay nói chuyện với 1 PH được người khám nói cho biết là do ba mẹ cãi nhau, bàn chuyện ly dị nên bé bị rối loạn ngôn ngữ. Khoan nói chuyện chuyên môn, cách đặt vấn đê như vậy chỉ làm cho gia đình "nhìn lại", khó đoàn kết để đưa ra can thiệp trong tương lai được.

À, mà mình thật sự không hiểu bác sĩ tâm lý là sao nhi? Là bác sĩ đi học thêm ngành tâm lý, hay Tiến sĩ tâm lý nhưng ở VN dịch "tiến sĩ / Ph.D." là bác sĩ ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 6 17, 2013 10:41 pm

À, mà mình thật sự không hiểu bác sĩ tâm lý là sao nhi? Là bác sĩ đi học thêm ngành tâm lý, hay Tiến sĩ tâm lý nhưng ở VN dịch "tiến sĩ / Ph.D." là bác sĩ ?

Theo P biết thì BS ở Nhi đồng đi học thêm tâm lý để test các trẻ có rối loạn tự kỷ, nên người ta gọi là "BS tâm lý" - tại vì P có cô bạn là BS khoa Nhi, cô này đi học thêm tâm lý cùng BS Thanh ở NĐ 1, nên P biết vậy.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 6 17, 2013 11:51 pm

Theo P biết thì BS ở Nhi đồng đi học thêm tâm lý để test các trẻ có rối loạn tự kỷ

Tâm lý là bên psychology mà coi luôn TK à ? Vậy psychiatrist, tâm thần nhi ở Việt nam thì làm gì ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 6 18, 2013 12:00 am

Bó hand, P không biết anh Phi ơi ! :?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Ba Tháng 6 18, 2013 1:46 am

Bác sỹ thì bảo do ba mẹ cãi nhau nên con tự kỷ, còn mẹ đẻ em trách em tại em cho con soi gương nên con chậm nói :roll:
Rose

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.6 khách.