Nỗi lòng của mẹ.

Nỗi lòng của mẹ.

Gửi bàigửi bởi Bach Lien » T.Hai Tháng 6 28, 2010 1:13 am

Chào 2 Thạc Sĩ Nguyễn Phi và Tường Anh!

Từ lâu rồi khi Cu Bi được vài tuổi thì có biểu hiện không bình thường như nhiều trẻ xung quanh. Mình chỉ có 1 mình thôi, còn thu nhập từ lương không cao lắm nhưng nhờ ờ tinh mọi nhu cầu cũng tạm đủ cho 2 mẹ con. Xung quanh mình luôn có 2 lời khuyên đối ngược nhau. Người thì khuyên nên gởi vào tổ chức từ thiện nào đó cho ngưởi ta có điều kiện nuôi dạy tốt hơn, nhất là được hòa nhập với các trẻ khác vì điều kiện mình nghèo không tạo được điều kiện, mà bé bị bệnh, mình phải đi làm suốt từ 7h sáng đến 16h chiều, để con ở nhà 1 mình chỉ chơi lẩn quẩn quanh nhà làm bạn với tivi. Người thì khuyên hãy cố gắng rồi sẽ được đền bù vì từ trước đến giờ mình luôn sống tốt, vì mọi người thì mình sẽ gặp may để vượt qua khó khăn này.

Còn mình thì Cu Bi là niềm an ủi. Sau khi đi làm mệt nhọc về, tuổi mình năm nay đã 53 mà mình làm việc không mệt mỏi. Nếu Cu Bi không bệnh, mình chỉ buồn khi con mình không bằng ai và bị người xung quanh nhìn bằng ánh mắt kỳ thị không bình thường. Tình cờ nhờ một cháu làm chung tìm giúp mình diễn đàn Con Của Mẹ, mình như người sắp chết đuối vớ được phao.

Nhờ 2 bạn cho mình xin ý kiến việc mình cương quyết giữ con lại là đúng hay sai. Hiện tại mình thấy con gần đây cũng có nhiều tiến bộ, tuy chậm chứ không phải hoàn toàn không. Có những hôm mình buồn quá chẳng biết nói cùng ai, chỉ ôm con ngồi khóc, bé vuốt ve bảo "con không lì nữa, mẹ đừng buồn" là mình như được của chẳng còn biết mệt là gì. Giờ lại được các bạn chia sẻ, mình thấy vơi đi nỗi khổ trong lòng. Mong được tâm sự cùng các bạn và các phụ huynh cũng có con như mình.
Bach Lien

Re: Nỗi lòng của mẹ.

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 6 28, 2010 2:31 am

Nhờ 2 bạn cho mình xin ý kiến việc mình cương quyết giữ con lại là đúng hay sai.

Câu này quá khó chị ạ, nhất là nó liên quan tới nhiều vấn đề mà mình không rành. Ví dụ như về luật pháp địa phương, ai là người có quyền quyết định y khoa, tình cảm mẹ con... Người ta nói "hỏi tức là đã có câu trả lời", mình nghĩ có lẽ trong trường hợp này đúng cho chị. Chị nhớ rằng dù gì đi nữa, quyết định của chị cũng là để mang tới cái gì đó tốt nhất cho con mình. Cộng với linh tính của người mẹ nuôi con, không ai có thể phán đoán hay phê phán là chị quyết định đúng hay sai được.

Và tại sao ta phải chọn 1 trong 2? Có cách nào chị gửi bé vào đó một số ngày trong tuần hay sáng đi chiều về, trình bày cho họ biết mình làm vậy chỉ để muốn con mình được chơi với bạn bè đồng lứa. Và khi chị rảnh, chị có thể tới tình nguyện giúp công việc cho hội, như vậy thì tốt cho cả 2 bên phải không ạ? Như vậy bé vẫn giao tiếp với bạn, và vẫn được sống trong tình thương của mẹ. Và lỡ khi hôm nào mẹ đau yếu, bé cũng có chỗ trú tạm.
Có những hôm mình buồn quá chẳng biết nói cùng ai

Những lúc như vậy, giờ chị đã biết là ở một nơi nào đó, trong hay ngoài nước, lúc nào cũng có người sẵn sàng chia sẻ với chị. Chị sẽ không cô đơn như trước đâu.

Những khó khăn chị gặp phải hiện nay cũng là những băn khoăn của các phụ huynh trẻ hơn. Mình nghĩ chị đang giúp các phụ huynh trẻ nghĩ tới các vấn đề tương tự trong tương lai đấy. Diễn đàn của chúng ta có phép mầu như vậy đó chị: một người vào để được người khác giúp, chia sẻ, và người đó cũng sẽ giúp và là chỗ dựa tinh thần cho những người khác. Cùng Nhau Vượt Khó chị nhé.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Tin/Bài cũ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.51 khách.