Mong con minh duoc gia nhap cong dong!

Mong con minh duoc gia nhap cong dong!

Gửi bàigửi bởi Bach Lien » T.Sáu Tháng 6 25, 2010 9:26 pm

Từ bấy lâu nay mình phải bận rộn tìm kế sinh nhai cho gia đình nên đã thiếu quan tâm về sự phát triển của Cu Bi nhà mình.

Thời gian gần đây nhờ chị bạn mách giúp trên diễn đàn trẻ tự kỷ mình mới hiểu ra là con mình có nhiều biểu hiện của trẻ tự kỷ. Các phụ huynh chắc có cùng nỗi đau về con mình mang chứng bệnh mà không có thuốc chữa. Nhưng nỗi đau ấy còn được bù đắp khi gia đình các bạn ở thủ đô hay thành phố Hồ Chí Minh. Còn con mình thì phải sinh ra ở tỉnh gần cuối cùng Tổ quóc lại không có cha, mọi gánh nặng dồn lên người mẹ gầy yếu, tuổi lại tương đối cao (mình đến 42 tuổi mới có bé Cu Bi). Vì vậy mà con mình phải chịu lắm nỗi thiệt thòi. Thật tình nhìn con đã 11 tuổi mà ngây ngô không đến trường được, nước mắt mình phải chảy dài. Thời gian cứ trôi không dừng lại để đợi ai. Rồi đây con mình ngày càng lớn, mình càng lo, không biết rồi tương lai con mình sẽ ra sao?

Mình rất mừng vì có diễn đàn Con Của Mẹ. Mình hy vọng "vòng tay của mẹ" sẽ lớn nhanh đến các tỉnh lẻ để con mình được đến trường, được gia nhập cộng đồng gia đình trẻ tự kỷ.
Bach Lien

Re: Mong con minh duoc gia nhap cong dong!

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 6 25, 2010 9:53 pm

Mình hy vọng "vòng tay của mẹ" sẽ lớn nhanh đến các tỉnh lẻ để con mình được đến trường, được gia nhập cộng đồng gia đình trẻ tự kỷ.

Thời đại Internet thì khái niệm tỉnh lẻ không còn nữa chị ạ. Chị đang tiếp cận trang này cũng y như các phụ huynh khác ở Sài gòn hay Hà nội thôi. Tuy nhiên việc đi dự hội thảo, gặp các phụ huynh khác quả là khó khăn hơn.

Lúc này có 1 phụ huynh khác ở Bạc Liêu đăng bài, mình trả lời rồi. Mình mời chị lên Sài gòn gặp nhau nhé. Không lên được thì PM cho mình địa chỉ, mình về tới Sài gòn sẽ ra bưu điện gửi CD sao chép bài học, tài liệu, hình ảnh dạy học cho chị
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi lemongbao » CN Tháng 6 27, 2010 6:20 am

Bach Lien đã viết:Từ bấy lâu nay mình phải bận rộn tìm kế sinh nhai cho gia đình nên đã thiếu quan tâm về sự phát triển của Cu Bi nhà mình.

Thời gian gần đây nhờ chị bạn mách giúp trên diễn đàn trẻ tự kỷ mình mới hiểu ra là con mình có nhiều biểu hiện của trẻ tự kỷ. Các phụ huynh chắc có cùng nỗi đau về con mình mang chứng bệnh mà không có thuốc chữa. Nhưng nỗi đau ấy còn được bù đắp khi gia đình các bạn ở thủ đô hay thành phố Hồ Chí Minh. Còn con mình thì phải sinh ra ở tỉnh gần cuối cùng Tổ quóc lại không có cha, mọi gánh nặng dồn lên người mẹ gầy yếu, tuổi lại tương đối cao (mình đến 42 tuổi mới có bé Cu Bi). Vì vậy mà con mình phải chịu lắm nỗi thiệt thòi. Thật tình nhìn con đã 11 tuổi mà ngây ngô không đến trường được, nước mắt mình phải chảy dài. Thời gian cứ trôi không dừng lại để đợi ai. Rồi đây con mình ngày càng lớn, mình càng lo, không biết rồi tương lai con mình sẽ ra sao?

Mình rất mừng vì có diễn đàn Con Của Mẹ. Mình hy vọng "vòng tay của mẹ" sẽ lớn nhanh đến các tỉnh lẻ để con mình được đến trường, được gia nhập cộng đồng gia đình trẻ tự kỷ.

Chào mừng bạn đến với diễm đàm concuame, thế là một người nửa lại khắc khoải vì con, lúc đầu tôi cứ tưởng chỉ có mình tôi là người xa nhất chịu nhiều bất hạnh nhất. Vì mọi thứ đối với tôi gần như khép lại với con tôi và với cả tôi. vì sao ư? Vì các cụm từ chuyên môn, các nhà tâm lý với tôi gần như quá xa lạ, xa lạ từ khoảng cách vật lý đến khoảng cách tin thần. Các phương pháp tiến bộ trên thế giới đối với tôi là một mớ kiến thức vô nghĩa rồi tôi thấy các phụ huynh khác có trình độ hơn hẳn mình, họ có thể trao đổi với các chuyên gia nước ngoài. Thế mà con họ còn chưa tiến triển nhiều, ngay cả các bậc cha mẹ ở trung tâm văn hóa của cả nước mà còn ngậm ngùi vì con. Còn mình ư?.............
Nhưng giờ đây với những gì các chuyên gia hướng dẫn, các phụ huynh đi trước chỉ dạy và động viên, tôi thấy rõ là họ không quay lưng với cha con tôi, với những ước mơ của tôi, và cả của con tôi. Giờ đây con tôi có thể gọi ba, mẹ,....Hiểu được người khác có hài lòng hay không với các hành vi của bé,....
Tôi thật sự cảm thông và chia sẽ cùng bạn. Nhưng hãy vững tin vào con đường phía trước, con đường mà bạn và tôi biết có rất nhiều chông gai cách trở. Hãy làm tất cả vì con với tất cả tấm lòng của một người mẹ(cha), tôi và bạn sẽ có nhiều điều bất ngờ vì sự tiến bộ của con. Hãy mở lòng cùng với chuyên gia với các phụ huynh khác có cùng cảnh ngộ. Chúng ta "Cùng nhau vượt khó" để phần nào bù đắp những bất hạnh của con. Con chúng ta không có bệnh chỉ là có suy nghỉ khác trẻ khác. Chúng ta có nhiệm vụ làm cho con mình hòa nhập ở mức độ mà bé và xã hội chấp nhận.
Tôi rất tâm đắc với cách đặt tên các chuyên mục như: Nhất là địa chỉ web concuame.com "CON CỦA MẸ", "CÙNG NHAU VƯỢT KHÓ" cả biểu tượng của web một bàn tay, một mẫu đất, một chồi non đang hé mở nó gần như chứa đựng tất cả những gì mà chúng ta đang suy tư lo lắng và ước mơ, là động lực để vượt qua. Có thể tôi quá đa cảm , nhưng đó là tất cả tấm lòng của tôi với các chuyên mục này, với các bậc phụ huynh đã từng chia sẽ với tôi.
Có lẽ bạn còn e ngại vì một điều gì đó nên chưa nói rõ tình cảnh hiện nay của bé, bạn hãy mô tả thật chi tiết thì mọi người nhất là chuyên gia(chị Tường Anh và anh Phi) mới có thể giúp bạn.
Nguyện cầu mọi sự an lạc, hạnh phúc, đến với bé và bạn
lemongbao
Sửa lần cuối bởi lemongbao vào ngày T.Hai Tháng 6 28, 2010 8:45 pm với 1 lần sửa.
Ba yêu con
lemongbao

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 6 27, 2010 12:41 pm

chào Bạch Liên, mỗi gia đình có một gánh nặng riêng, và có niềm hạnh phúc riêng. Thử nghĩ xem, có những người phụ nữ ở tuổi của bạn vẫn không có mụn con nào. Cũng có những gia đình có cả cha lẫn mẹ, có tiền, có thế, con cái đi đứng nói năng tốt nhưng chúng hư hỏng, hỗn hào...

Nhiều cảnh đời lắm phải không? Vì thế, bạn đừng buồn nữa. Mà có buồn, sẽ giải quyết được gì? Thôi thì vào đây tìm những thông cảm và hỗ trợ nhé.

Anh Phi nói không sai, đã có internet thì cực bắc hay cực nam của VN cũng không ngăn trở gì. Tụi mình cũng có ở VN đâu, mà vẫn liên lạc với anh Bảo ở An Giang này, rồi những phụ huynh như anh Hơn ở Hải Phòng, còn có phụ huynh ở Đà Nẵng...

Bé đã 11 tuổi nhưng không có nghĩa là mọi chuyện chấm hết. Còn nước còn tát. Hơn nữa, không ai có quyền khóa lại cánh cửa để một cá nhân học hỏi ở trình độ của họ. Bạn vững tâm nhé. Hãy tiếp tục trao đổi, tụi mình giúp được gì sẽ giúp.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi Thạc Sĩ Phi và Anh.

Gửi bàigửi bởi Bach Lien » T.Hai Tháng 6 28, 2010 12:11 am

Thân gửi hai Thạc Sĩ Nguyễn Tường Anh và Thạc Sĩ Nguyễn Phi,

Mình cám ơn những dòng chia sẻ thật chân tình của hai Thạc Sĩ. Mình đã tìm cách liên lạc với một người bạn ở Bạc Liêu có cùng hoàn cảnh như mình là chị Đỗ Mi.

Hiện tại mình đang có việc gia đình nên lần này không thể tham dự hội thảo. Mình rất tiếc. Mình đã nhận được vé của chương trình Con Của Mẹ. Thạc Sĩ có thể gửi tài liệu cho mình không? Địa chỉ của mình là: 164 Bà Triệu, phường 03, thị xã Bạc Liêu, tỉnh Bạc Liêu (Thạc Sĩ cứ gửi cho nhân viên làm thu ngân tên Phương).

Cách đây 2 năm bé không hiểu biết nhiều, chỉ biết quậy lung tung theo ý mình. Thời gian gần đây bé có tiến bộ chút ít, biết nhận thức được lời nói của người xung quanh. Nói chuyện thì lập đi lập lại câu chuyện bé thích, làm theo ý mình 1 cách rất nhút nhát. Mình có điều rất khổ tâm là hằng ngày mình phải đi làm, đồng lương không cao lắm nên con mình không đầy đủ về vật chất và phải ở nhà 1 mình từ 7 giờ sáng đến 16 giờ chiều. Khoảng thời gian này bé chỉ quanh quẩn ở trong nhà xem tivi. Bé rất thích chương trình ca nhạc, quảng cáo.

Mình đã thiếu quan tâm tới bé và để bé ở nhà 1 mình nhiều quá. Như vậy bệnh của bé còn có thể chữa trị lại không?
Bach Lien

Re: Gửi Thạc Sĩ Phi và Anh.

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 6 28, 2010 12:39 am

Bach Lien đã viết:Thân gửi hai Thạc Sĩ Nguyễn Tường Anh và Thạc Sĩ Nguyễn Phi,
Mình cám ơn những dòng chia sẻ thật chân tình của hai Thạc Sĩ.

Chào bạn,

Đầu tiên cho phép mình khó tính 1 tí. Trên ConCủaMẹ chỉ có các phụ huynh, bạn bè, cha mẹ, cô giáo... Không có thạc sĩ hay tiến sĩ nào cả bạn ạ. Đó là những nhân xưng bất đắc dĩ để mình làm việc với đối tác. Dù mình rất tự hào với bằng cấp và các trường mình học ra, mình nghĩ rằng chúng không có chỗ đứng trong diễn đàn này. Hơn nữa, người ta học từ nhiều nguồn, đâu cứ phải tới trường mới là học phải không ạ? Vậy mai mốt bạn đừng gọi mình vậy nhé. Tứ hải giai huynh/tỷ đệ mà. Rất vui được làm quen với bạn.

có thể gửi tài liệu cho mình không?

Khi về tới VN, mình sẽ gửi tài liệu cho bạn, bạn có thể đọc từ dĩa CD ra được không?

Mình đã thiếu quan tâm tới bé và để bé ở nhà 1 mình nhiều quá. Như vậy bệnh của bé còn có thể chữa trị lại không?

Thiếu quan tâm không gây ra TK bạn ạ. Vậy đầu tiên đừng tự trách mình nhé. Hãy tập trung năng lực để lo cho bé trong những ngày tới.
Vì TK không hẳn là một căn bệnh như cảm cúm, nên ý nghĩa chữ "chữa trị" cũng khác. Trước mắt phải tìm cách nào để bé có các trò chơi khác thay vì xem tivi cả ngày, vì xem nhiều như vậy không tốt cho tất cả mọi người chứ không riêng gì con bạn. Cho mình thời gian suy nghĩ nhé.

Các phụ huynh nào có kế hay mách dùm nha, để bé ở nhà có gì đó chơi thay vì cứ coi tivi.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 6 28, 2010 9:43 am

Thân gửi hai Thạc Sĩ Nguyễn Tường Anh và Thạc Sĩ Nguyễn Phi,

Mình cám ơn những dòng chia sẻ thật chân tình của hai Thạc Sĩ. Mình đã tìm cách liên lạc với một người bạn ở Bạc Liêu có cùng hoàn cảnh như mình là chị Đỗ Mi.

Chào BachLien, bạn bỏ hai danh xưng thạc sĩ đi nhé. Để xưng "sĩ" thì thật ra tụi mình còn nhiều "sĩ" lắm kia :D , nhưng danh xưng trong một số trường hợp chẳng cần thiết, cũng chẳng bảo đảm mức độ kinh nghiệm và lòng quan tâm. Mà "sĩ" thì bạn thấy đấy, chạy đầy đường ấy mà! Cứ gọi tụi mình bằng tên thôi. Bố mẹ mìh đã từng rất hãnh diện khi anh chị em mình ra trường với huy hiệu, băng đeo của nhóm Top Ten từ những đại học lớn, nhưng chả thấy ông bà khoe như thế bao giờ. Bố mình bảo: "Cái bằng con vừa nhận, huy hiệu xuất sắc của chương trình thạc sĩ con đang đeo... sẽ không là gì nếu con không có tâm với nghề và không tiếp tục học hỏi".

Cách đây 2 năm bé không hiểu biết nhiều, chỉ biết quậy lung tung theo ý mình. Thời gian gần đây bé có tiến bộ chút ít, biết nhận thức được lời nói của người xung quanh. Nói chuyện thì lập đi lập lại câu chuyện bé thích, làm theo ý mình 1 cách rất nhút nhát. Mình có điều rất khổ tâm là hằng ngày mình phải đi làm, đồng lương không cao lắm nên con mình không đầy đủ về vật chất và phải ở nhà 1 mình từ 7 giờ sáng đến 16 giờ chiều. Khoảng thời gian này bé chỉ quanh quẩn ở trong nhà xem tivi. Bé rất thích chương trình ca nhạc, quảng cáo.

Rất nhiều gia đình đang sinh hoạt như gia đình của bạn vậy, ngay cả ở Mỹ này cũng thế. Đã làm thân cò nuôi con bao năm nay, bạn có quyền vui vì đã lo cho con được đến thế. Tầm phát triển của con thực sự thì có thể hơn như vậy nếu con được có huấn luyện tốt, nhưng đó là chuyện đã qua. Bây giờ bạn biết CCM, sẽ có nhiều phụ huynh cùng tình cảnh hỗ trợ bạn.

Trước tiên, bạn phải nhớ rằng tự kỷ không phải là bệnh mà là rối loạn. Bệnh thì có thuốc là khỏi, còn rối loạn là những khó khăn con sẽ đối diện lâu dài. Chúng ta có thể có phương cách dậy cho con biết xã hội của chúng ta sinh hoạt ra sao, nhưng "chữa khỏi" thì không.

Mình tin rằng con đã bỏ qua nhiều năm không được huấn luyện bài bản, nhưng vẫn có thể tiến bộ nếu có những huấn luyện ấy. Dĩ nhiên, điều kiện tiên quyết vẫn là huấn luyện thế nào. Bạn rất ít giờ, đó là một điểm yếu, nhưng có đến đâu mình làm đến đó. Bây giờ bạn chọn ra một kỹ năng yếu nhất của con mà bạn muốn con tiến bộ. Mình bước từng bước nhỏ nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Re: Gửi Thạc Sĩ Phi và Anh.

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 7 13, 2010 10:52 am

Bach Lien đã viết:Thân gửi hai Thạc Sĩ Nguyễn Tường Anh và Thạc Sĩ Nguyễn Phi,

Hiện tại mình đang có việc gia đình nên lần này không thể tham dự hội thảo. Mình rất tiếc. Mình đã nhận được vé của chương trình Con Của Mẹ. Thạc Sĩ có thể gửi tài liệu cho mình không? Địa chỉ của mình là: 164 Bà Triệu, phường 03, thị xã Bạc Liêu, tỉnh Bạc Liêu (Thạc Sĩ cứ gửi cho nhân viên làm thu ngân tên Phương).

Mình đang chờ tài liệu hội thảo + hình ảnh PAXT mới rồi sẽ gửi cho chị nhé . Chắc khoảng đầu tuần sau .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 8 25, 2010 8:07 pm

Hình PAXT thì đã có ở concuame.com/paxt rồi, chị vào xem nhé
Còn bài hội thảo thì vẫn chưa có ạ, xin lỗi chị vì chậm trễ
Phi
Special Ed.
phi

Quay về Tin/Bài cũ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.37 khách.