xin hỏi các anh chị

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

xin hỏi các anh chị

Gửi bàigửi bởi Phạm Văn Tánh » T.Năm Tháng 12 02, 2010 11:21 am

Xin chào các anh, chị là quản trị trang web cùng quý phụ huynh!
Con trai của chúng tôi là Nhật Minh 28 tháng tuổi. Nhưng thật buồn là cháu có nhiều dấu hiệu của chứng rối loạn tự kỉ. Đó là kết luận của bác sỹ tâm lí bệnh viện nhi. Trước đó chúng tôi không hề biết tự kỉ là gì, cháu phát triển bình thường cho tới khi khoảng 18 tháng tuổi thì những gì cháu đã biết đột nhiên mất hết. Những gì cháu biểu lộ với cha mẹ chỉ là la hét, ăn vạ. Nhiều đêm chau la hét hai tiếng đồng hồ mà không có cách gì dỗ được. Hiện tại cháu vẫn đi học ở trường mẫu giáo bình thường, nhưng thực ra chỉ là đi đến đó chứ cháu không thể học được gì vì cháu chưa biết nói, gọi vẫn chưa quay lại. Chúng tôi vẫn biết là phải can thiệp sớm nhưng không biết phải làm như thế nào vì chúng tôi ở khá xa thành phố Hồ Chí Minh (cách 130 km). Khi vào trang web này tôi thấy như nhẹ đi phần nào vì tôi đọc được ở đây rất nhiều cảnh ngộ tương tự cũng như sự chia sẻ, giúp đỡ tận tình của các anh, chị chuyên gia. Xin hỏi các anh, chị bây giờ chúng tôi phải làm như thế nào? Chúng tôi rất cần sự giúp đỡ của mọi người. Gia đình xin được cám ơn!
Phạm Văn Tánh

Re: xin hỏi các anh chị

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 12 02, 2010 6:43 pm

Chào bạn,

Chào mừng bạn đến với diễn đàn CCM và chung con đường hành trình vượt khó cùng chúng tôi.
Tôi cũng là 1 PH như bạn, nên muốn viết vài dòng chia sẻ với bạn.
Trước tiên, bạn cần nêu các biểu hiện của con càng nhiều càng tốt, để chuyên gia có cơ sở tư vấn cho bạn. Con của bạn bằng tuổi con tôi lúc tôi bắt đầu can thiệp cho bé. Như vậy, bạn tích cực giúp con ngay từ bây giờ thì không trễ quá đâu. Con tôi cũng như con bạn, phát triển bình thường những tháng đầu đời và sau đó là bị chựng lại.
Điều trước tiên là bạn nên bình tĩnh nhé, có vậy mình mới sáng suốt để giúp con được bạn ạ. Dù rằng tôi biết bạn cũng như tôi ngày trước, rối trí, bế tắc và vô cùng lo sợ....nhưng rồi mình thương con sẽ mạnh mẽ lên đó bạn.
Hiện tại bạn đang ở đâu vậy ?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Phạm Văn Tánh » T.Năm Tháng 12 09, 2010 3:22 pm

Xin cám ơn chị Phương! Tôi ở huyện Cẩm Mỹ - Đồng Nai. Theo lời khuyên của chị, tôi xin nói rõ tình trạng của bé như sau:
- Về nhận thức: Dường như cháu không hiểu những gì người lớn nói, gọi cháu không quay lại. Cháu không biết bắt chước. Cháu chưa tự chủ trong vấn đề vệ sinh.
- Về ngôn ngữ: Cháu chưa nói được một từ nào có nghĩa, chỉ nói những từ vô nghĩa (đôi khi nói nhiều).
- Về hành vi: cháu hay ăn vạ, ném đồ nếu như không đồng ý điều gì. Dạo này cháu còn thêm tật hung hăng (cháu đánh người thân mỗi khi nổi cáu). Trước kia cháu hay quay vòng tròn, sau đó không quay nữa nhưng cháu hay đi men theo bức tường hoặc hàng rào và mắt cháu liếc xéo sang một bên , cháu đi như bị mộng du. Bây giờ những hành động ấy ít rồi, thỉnh thoảng cháu nháy hai con mắt
- Về vận động: cháu đi đứng bình thường, nhưng rất hay leo trèo (lên xe, bàn, ghế), cháu chạy rất nhanh, lao ra đường mà không sợ nguy hiểm. Cháu rất thích chơi trò đuổi bắt, trốn tìm. Lợi dụng điều này tôi cho cháu, tôi cùng chị gái (6 tuổi) của cháu xếp thành hàng ngang, tôi đếm "1, 2, 3 chạy" và cả 3 cùng chạy, lúc đầu cháu không cho chị chơi nhưng rồi sau này cháu cũng cho.
- Về tiếp xúc mắt: Lúc đầu cháu cũng ít nhìn xung qoanh, theo lời khuyên của nhiều người, tôi cho cháu chơi trò thổi bong bóng xà phòng, xem các tranh có nhiều màu sắc,...Hiện tại cháu đã biết theo dõi bạn bè (nhưng chưa chơi cùng), đã nhìn vào mắt người thân.
Phải mất một thời gian khá dài chúng tôi dạy cho cháu chỉ ngón trỏ, cháu không chịu chỉ, mãi về sau này cháu mới làm được nhưng cháu chỉ những bức tranh mà cháu thích thôi. Nhưng cháu chỉ như là một hành động lặp lại (không theo yêu cầu, mà đi thành hàng chỉ hết tranh này đến tranh khác). Quả thật rất khó khăn để dạy cho cháu, tôi rất cần những lời khuyên và tư vấn của các anh chị,xin cám ơn!
Cả tuần rồi chúng tôi chứng kiến một cháu bé cũng mắc chứng rối loạn phổ tự kỉ như các bé của chúng ta, nhưng như có một phép màu kì lạ,... Do không còn thời gian ngồi trên máy, ngày mai tôi sẽ post tiếp để nhờ các anh chị giải thích (đặc biệt là anh Phi và chị Tường Anh, tôi chưa được hân hạnh nói chuyện với anh chị).
Xin chào các anh chị!.
Phạm Văn Tánh
Phạm Văn Tánh

~

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 12 09, 2010 11:55 pm

Cháu chưa tự chủ trong vấn đề vệ sinh.

Phương, người trả lời anh trong bài trước (cảm ơn Phương nha) là người có kinh nghiệm trong vụ này . Anh đọc bài của Phương sẽ thấy Phương "chiến đấu" ra sao để bé HN nhà Phương biết sử dụng toilet.
cháu chạy rất nhanh, lao ra đường mà không sợ nguy hiểm.

Đây cũng là 1 việc tương tự như bé HN nhà Phương. Phương vào chia sẻ kinh nghiệm nhe Phương.

Cả tuần rồi chúng tôi chứng kiến một cháu bé cũng mắc chứng rối loạn phổ tự kỉ như các bé của chúng ta, nhưng như có một phép màu kì lạ,...

Tức là sao ạ ? Xin anh cho biết thêm .

Việc bé đi sát tường hoặc nhìn nghiêng đầu là các việc hay thấy ở trẻ TK. Lý do tại sao thì rất nhiều nhưng chưa ai biết chắc là sao. Nói chung chung thì có 1 rối loạn gì đó về xúc giác . Bé nhà bạn khi đi trên nền nhà gạch ca-rô có vấn đề gì không ? Muốn biết thêm thì bạn coi phần này, đã được nói trong phần nguồn liêu ở trang chủ concuame.com, phần chuẩn phát triển
Coi video phản xạ co cứng cổ tại đây http://www.youtube.com/watch?v=SPR5aSQGlrQ
Trong video này, các bạn sẽ thấy em bé, khi bị giữ cổ nghiêng bên trái, sẽ co chân và tay bên phải lên, còn tay chân bên trái thì duỗi thẳng.

Coi video phản xạ Moro tại đây
http://www.youtube.com/watch?v=jsLqoT4fIH8
http://www.youtube.com/watch?v=B2vEmqxq ... re=related
http://www.youtube.com/watch?v=X_bAQDOO ... re=related

Trong video này, các bạn sẽ thấy em bé bung tay ra khi mẹ cho ngã ngửa ra một cách bất ngờ, như là bé tìm nắm một vật gì cho khỏi ngã. Trong video thứ 2 và 3, bé giật mình vung tay khi ngủ.

Nếu trẻ độ tuổi trong năm mà không có các phản xạ trên, nên đưa ngay đi bác sĩ . Các phụ huynh khác có con nhỏ hay sắp sinh nên để ý theo dõi việc này. Đây là một trắc nghiệm rất đơn giản chúng ta có thể làm.

Bé nhà bạn, bạn làm thử test này cho tôi nhé. Nếu khi đứng mà bé nghiêng đầu thì bạn bế bé lên từ đằng sau ở nách, rồi nghiêng bé qua 1 bên. Lúc đó bạn nhìn xem đầu bé có ở vị trí thẳng đứng không. Bạn coi hình dưới nhé. Bé trong hình tuy bị nghiêng đi nhưng đầu vẫn thẳng (vậy là tốt). Những gì toi nói đây để giúp bạn kiểm chứng xem bé có vấn đề về xúc giác thăng bằng hay không. Khi có dịp đi khám bác sĩ sau này, bạn nên nói kết quả cho bác sĩ nghe.

Hình dưới: Tuy chuyên gia nghiêng bé nhưng đầu bé vẫn thẳng, 2 mắt song song với mặt đất (trẻ không có rối loạn sẽ như vậy)
nghieng-dau.jpg (17.24 KiB) Đã xem 6027 lần.

Sau này khi bé khoảng 3, 4 tuổi, anh làm thử trắc nghiệm này http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=150
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Phạm Văn Tánh » T.Sáu Tháng 12 10, 2010 3:20 pm

Xin cám ơn anh Phi!
Trước hết xin hỏi anh cách mà anh trích dẫn để nói chuyện, tôi thấy rất tiện nhưng không biết cách làm.
Tôi đã làm bài test của anh đề nghị, kết quả là đầu của cháu có vuông góc với mặt đất khi tôi nghiêng người của cháu, nhưng những lần sau đó thỉnh thoảng đầu cháu cũng thẳng dọc theo thân người. Cháu đi trên nền gạch bình thường, bé không có hiện tượng đi nhón gót, tuy nhiên bé rất thích đi trên nền gồ ghề bằng chân không.
Về trường hợp của bé tự kỉ mà hôm qua tôi có đề cập đến, tôi xin kể ra đây như một câu chuyện, câu chuyện này đã làm vợ chồng tôi vững tin hơn vào cuộc "chiến đấu" này. Câu chuyện như sau:
Bé tên làThắng nhà ở SG, bố mẹ cháu đã nhận ra những điều bất thường nơi cháu từ rất sớm. Đưa cháu đi khám và can thiệp ở nhiều nơi nhưng chưa có kết quả gì. Nghe theo lời khuyên của bà con họ hàng, hai người đưa cháu về quê (huyện Cẩm Mỹ - Đồng Nai) gứi hai bác của cháu để nuôidạy mặc dù không muốn, và không dám hi vọng gì.
Xin nói thêm về vợ chồng người bác của Thắng.
Anh bị tai nạn nơi cột sống từ hồi còn thanh niên với di chứng liệt cả hai chân, hiện tại muốn đi lại phải dùng xe lăn. Hai vợ chồng chấp nhận lấy nhau, sống bằng nghề trồng rau, nuôi cá, bò, dê, thỏ. Anh em có con nhỏ thường hay gửi bác trông giúp, điều đặc biệt là cháu nào gửi ở đây cũng đều rất ngoan, lớn lên học rất giỏi. Đó cũng là cơ sở duy nhất mà bố mẹ Thắng tin tưởng để gửi Thắng chứ thực lòng họ không muốn vì rằng nhà bác có hồ nuôi cá lại không có rào chắn, mà bé tự kỉ thì chúng ta biết rồi, rất nguy hiểm. Hơn nữa hai bác của cháu lại ở quê, không biết chứng tự kỉ là gì (thậm chí cả người thành phố). Quả thật đúng như vậy, khi hai vợ chồng đưa Thắng xuống (Tháng 2 năm 2010) bác nhận định luôn là tình trạng của Thắng là do quá nuông chiều, không dạy dỗ nghiêm khắc nên mới sinh ra như vậy.
Hai bác bắt đầu với Thắng, khi đó Thắng đã 6 tuổi nhưng chỉ nói được 1 từ có nghĩa đó là “mẹ” nhưng với bất cứ ai cháu cũng gọi là mẹ. Còn khi xem quảng cáo thì “thôi rồi” Thắng lặp lại còn nhanh hơn ti vi làm hai bác cười ngất còn bố mẹ cháu thì rụng rời tay chân. Mọi vấn đề như vệ sinh, ăn uống,… Thắng đều không tự chủ được.
Hai tuần trôi qua mà không có tiến bộ gì, hai bác bắt đầu nóng ruột. Một hôm, bác lôi cháu lên giường, lột hết quần áo, bác sờ tay và hỏi “Cái gì đây?” Thắng không trả lời chỉ la hét. Tức quá bác bóp vú thật mạnh hỏi “Đau không?” Thắng hét lên “ĐAU QUÁ!” Cánh cửa đã hé mở rồi các bạn ạ! Thừa thắng xông lên, hai bác lợi dụng cơ hội đó mà dạy cho Thắng đủ điều từ tập nói đén kĩ năng sống. Chỉ trong vòng vài tháng trời mà Thắng đã gần như tự lập được. Chỉ có điều bác không dám rời Thắng. Xung quanh bác luôn có vài chiếc roi và một cái cán chổi. Bố mẹ Thắng như từ dưới địa ngục bay lên Thiên Đàng. Nhưng khi họ xuống chơi với con một ngày thì mọi việc như tồi tệ đi (Thắng lại đu đưa thân mình, lại nheo nhéo với cái tivi). Họ quyết định để Thắng ở lại đây luôn. Đến tháng 8 năm 2010 gần đến thời điểm đi học, hai bác bắt đầu dạy chữ cho Thắng. lại một điều bất ngờ nữa, Thắng học rất nhanh chỉ trong vòng một tháng mà Thăng đã đọc và viết gần như thành thạo. hôm tôi ghé thăm, cháu đang ngồi viết “Công cha như núi Thái Sơn – Nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra” và đọc không hề sai chính tả cũng không bị ngọng. Tôi đưa cho cháu cuốn sách lớp 9 cháu đọc ngon lành. Các phép toán cộng trừ trong phạm vi 10 cháu làm trong nháy mắt. Tôi hỏi cháu “Thắng có nhớ mẹ không?” cháu trả lời “Dạ thưa chú có ạ!”. Cháu nói chuyện hết sức bình thường còn rất lễ phép nữa. Khi tôi ra về cháu còn dặn với theo “Chú đi cẩn thận kẻo ngã em bé đấy”. Hiện cháu đang học lớp1 ở quê, học rất giỏi cháu còn tham gia thi giải toán trên internet. Chỉ có điều khi theo dõi cháu đi tôi thấy cháu không đánh tay mà lại chụm các đầu ngón tay của hai bàn tay vào nhau. Câu chuyện của Thắng là thế đấy, chỉ trong vòng 6 tháng mà hai bác đã dạy cháu từ một bé không biết gì trở lại bình thường, thậm chí còn hơn mức bình thường. Phải chăng roi vọt đã làm thức tỉnh con người của Thắng? Đọc trên diễn đàn tôi cũng biết rằng các bé tự kỉ đều không giống nhau, mỗi bé phải có một chương trình can thiệp riêng, như trường hợp của Thắng có phải rất đặc biệt không? Khi một người dạy thành công lại không phải là chuyên gia thậm chí còn không biết tự kỉ là gì? Rất mong sự chia xẻ của mọi người.
Phạm Văn Tánh
Sửa lần cuối bởi Phạm Văn Tánh vào ngày T.Bảy Tháng 12 11, 2010 10:54 am với 1 lần sửa.
Phạm Văn Tánh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 12 10, 2010 11:13 pm

Phải chăng roi vọt đã làm thức tỉnh con người của Thắng? Đọc trên diễn đàn tôi cũng biết rằng các bé tự kỉ đều không giống nhau, mỗi bé phải có một chương trình can thiệp riêng, như trường hợp của Thắng có phải rất đặc biệt không? Khi một người dạy thành công lại không phải là chuyên gia thậm chí còn không biết tự kỉ là gì? Rất mong sự chia sẻ của mọi người.

Có những người can thiệp cho con rất tốt mặc dù không qua trường lớp nào cả, ví dụ như bà Soma người sáng tạo pp Rapid Prompting mà tôi có nói và trình chiếu video ở hội thảo. Tôi đã gặp nhiều phụ huynh như thê', nhưng vì chưa được đào tạo căn bản, một số không thể truyền đạt, chỉ lại người khác làm theo mình vì mỗi bé mỗi vẻ. Hoặc họ sẽ đưa lời khuyên tương tự nếu thấy 1 bé nào đó có triệu chứng tương tự con mình. Điều này rất tốt vì nó giúp chúng ta học hỏi, nhưng không hoàn toàn đúng 1 cách tuyệt đối . Một trẻ bị nhiễm trùng đường tiểu nên tự đánh vào đầu rất khác với 1 trẻ tự đánh vào đầu vì bực tức không diễn tả được cái mình muốn nói.

Tôi có 1 ông chú họ xa bị người ta gọi là "chạm dây", giờ nghĩ lại tôi đoán ông là TK (lúc đó tôi còn nhỏ lắm, khoảng 5, 6 tuổi thôi, và tôi nhớ ông hay hét lên và chạy bổ ra đường). Gia đình đã lấy vợ cho ông vì nghe nói có người khác lấy vợ rồi hết. Về mặt khoa học thì điều này hoàn toàn có thể, vì sự kiện "lấy vợ" hay bị đánh quá đau là một sốc về tâm lý, khi đi chung với các thay đổi khác có thể làm điều gì đó kỳ diệu xảy ra. Tiếc là ông ta không hết!

Anh có tin uống 1 cục bột mì mà hết bệnh không? Tiếng Anh họ gọi là placebo. Một thống kê mới đây tại California cho biết các bác sĩ thường cho thuốc "dỏm". Dỏm đây không phải là giả, mà là cố tình cho thuốc đóng gói nhìn như thuốc thật nhưng thật ra là bột mì bên trong. Do tin vào bác sĩ, nhiều người uống sau thâ'y khỏe ra. Tất nhiên là các bệnh nhẹ nhẹ nhức đầu cảm cúm thôi. Thống kê cho biết cứ 4 người uống thuốc dỏm mà tin là thật thì có 1 người hết bệnh. Những câu chuyện về bà mẹ cố sống đợi con về mặc dù bác sĩ nói sẽ không sống nổi ... Tôi nghĩ cùng là 1 lý do: mind over matter. Niềm tin giúp cơ thể vượt qua bệnh tật.

Chỗ tôi ở có 1 cụ ung thư . Cụ về VN mua sừng tê giác uống, và đã không chết như bác sĩ đoán . Nhưng cụ chỉ kéo dài được khoảng thời gian, và vào tuần trước cụ đã mất (cụ này nổi tiếng lắm nên tôi xin không nói tên. Tivi trong nước có đưa tin). Tôi nghĩ là niềm tin placebo vào sừng tê giác giúp cụ khỏe ra trong 1 thời gian căn bệnh cho phép. Vì thằng bạn tôi là bác sĩ, nó cam đoan với tôi là về thành phần hóa học hay thuốc men thì sừng tê giác giống hệt như móng tay con người ta, chẳng khác gì cả. :cry:

Trở lại câu chuyện anh kể, bé đó có là TK hay chỉ là hành vi nhưng nhận thức bé tốt? Nếu bé đươc chuyên gia CCM thẩm định, tôi sẽ nhất định quành lại đưa vấn đề này ra cho giới chuyên gia nghiên cứu. Nhưng vì chúng tôi không biết bé ra sao nên rất khó bàn vào sâu 1 cách khoa học. Nói nôm na thế này anh ạ: đầu tôi thì không tin, nhưng tim tôi thì mong chuyện đó có thật. Không tin không phải là không tin anh, mà là không tin rằng đúng bé là TK, và đúng rằng chỉ đục cho bé vài trận thì bé hết, và càng không tin là phương pháp đó có thể nhân rộng. Có thể bé chưa bao giờ là TK, hoặc 2 bác của bé đã can thiệp đúng đắn cho bé như bà Soma vậy nhưng không ai biết.

Nếu anh dự hội thảo lần đầu chắc có gặp tiến sĩ tâm lý Colin là người cộng tác với CCM và là bạn thân của tôi. Anh kể 1 em có OCD nên suốt ngày em đưa dao vào mồm ngậm và dập đầu xuống đất. Người nhà em lôi em đi trừ ma, người ta quất nhang vào người em rất đau đớn . Rốt cuộc thì em hết thật vì tuy là OCD, em vẫn sợ đau chứ . Sau đó khoảng vài tháng em lại OCD trở lại, và người ta tiếp tục trừ ma cho em . Không biết anh gặp trẻ OCD bao giờ chưa ? Có trẻ nói chuyện với mình bằng 2 giọng cứ y như là 2 người khác nhau, nghe rất sợ anh ạ, không khác người bị ma nhập chút nào cả.

Đã có người muốn bán cho CCM cái anh ta gọi là "lập trình ý tượng". Anh ta giải thích rằng ngôn ngữ liên quan tới nhận thức, cho nên anh ta chỉ cần khám cho 1 trẻ TK nào đó, sau đó anh ta biên cho vài câu để trẻ đọc hàng ngày . Coi như là programming, lập trình, trẻ sẽ tự khỏi. Tôi chỉ trao đổi qua email, chưa gặp mặt bao giờ nên không biết pp hiệu quả hay không. Tôi cũng không biết roi vọt có làm thức tỉnh các bé không? Và anh dùng chữ "thức tỉnh" rất chính xác. Các bé chưa có nhận thức thì làm sao thức tỉnh được phải không ạ?

Chúc anh 1 ngày cuối tuần vui
Sửa lần cuối bởi phi vào ngày T.Sáu Tháng 12 10, 2010 11:43 pm với 1 lần sửa.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 12 10, 2010 11:40 pm

Trước hết xin hỏi anh cách mà anh trích dẫn để nói chuyện, tôi thấy rất tiện nhưng không biết cách làm.

Nếu muốn trích dẫn, anh cắt dán đoạn văn mình muốn vào bài trước . Sau đó anh dùng chuột kéo chọn đoạn văn đó (select and hightlight it), rồi anh bấm vào nút có chữ "Quote" ở trên. Cái chữ "quote" này nó chỉ hiện ra khi anh đang ở trong mode trả lời bài thôi.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Phạm Văn Tánh » T.Bảy Tháng 12 11, 2010 10:49 am

Xin Chào anh Phi! Đúng là chuyên gia, chưa thấy tận mắt chưa tin được. Nhưng đây là sự thật, ý tôi chỉ muốn hỏi trường hợp của cháu có phải là đặc biệt không vì tôi nghe nói (cũng chỉ nghe nói) có những trường hợp bé tự kỉ vừa mới biết nói đã biết đọc ngay. Nhưng dù thế nào tôi cũng tin rằng các anh chị sẽ rất vui và chúc mừng cho bé Thắng (cho dù bé có bị tự kỉ hay không) có phải không ạ?
Trở lại trường hợp bé Minh nhà tôi, xin hỏi anh thêm vài điều. Các chuyên gia ở bệnh viện nhi đồng 1 nói cháu còn nhỏ quá chưa làm test pep được, họ có đưa cho tôi một sốtài liệu để dạy cho bé trong đó có cuốn: "Những hoạt động dạy trẻ tự kỷ" được chuyển ngữ từ tiếng Pháp và cuốn "Nhiều hơn lời nói" (More than word). Tôi về đọc và thấy phần nào từ 0 đến 1 tuổi thì tôi lấy đem dạy cháu, cũng chưa biết thế nào vì tôi mới bắt đầu. Không biết như vậy có ổn không? Còn một điều nữa, tôi cũng đưa cháu đến khoa tâm thần nhi ở bệnh viện tâm thần trung ương 2 (Biên Hòa), ở đó bác sỹ đo điện não đồ và nói có sóng động kinh sâu trong thân não và kê đơn thuốc: NOOCETAM ngày uống 1 viên vào buổi sáng, DÉPAKINE ngày uống 1 viên vào buổi tối. Xin hỏi anh DÉPAKINE có tác dụng phụ gì không? Bác sỹ bảo phải uống trong 2 năm.
Xin chào anh! Kính chúc anh cùng mọi người vui vẻ, hạnh phúc!
Phạm Văn Tánh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 12 11, 2010 1:04 pm

Phạm Văn Tánh đã viết:có những trường hợp bé tự kỉ vừa mới biết nói đã biết đọc ngay.

Thưa anh, hoàn toàn có thể và rất nhiều trong thế giới các em có tài năng đặc biệt. Chắc anh đã nghe chuyện 1 em bé TK gỡ được bảo mật của Bộ Nội vụ Hoa Kỳ. Đây là 1 em bé 6 tuổi chơi và sáng tác nhạc lúc 6 tuổi. Em được mời vào Phủ tổng thống trình diễn cho tông thống Hoa Kỳ nghe. http://www.youtube.com/watch?v=vUx4t4W4eVY

Khi coi video trên, anh để ý các điều sau được gia đình nói ra:

- Bà ngoại em là giảng viên dạy piano, đã phát hiện tài năng của em lúc em 2 tuổi
- Gia đình em tránh không dùng chữ prodigy / thiên tài để gọi em. Đối với họ em chỉ là 1 em bé có điểm mạnh/yếu của riêng mình
- Tuy bà em là giảng viên piano, bà đã biết là bà không đủ sức đưa bé lên cao hơn, nên đã gọi cho nhạc viện New York cầu cứu, xin họ nhận em vào đào tạo riêng. Nguoi ta noi chi có 2 nơi tại Hoa Kỳ mới "đủ sức" nuôi nấng tài năng của em
- Em không phải là "gà chọi" chỉ biết tập và tập. Em được học nhạc lý đầy đủ nên em biết sáng tác nhạc. Khả năng sau này em thành một classical composer một người soan nhạc cổ điển rât cao, chứ không phải chỉ đi biểu diễn
- Và cuối cùng theo tôi là quan trọng nhất. Em nóii chuyện ngây thơ như các em cùng tuổi. Em vẫn có tuổi thơ riêng của mình. Và em nói "em chỉ là 1 em bé biết chơi piano thôi", chẳng là thần đồng gì cả

Ở trong video khoảng 2 phút 39 giây, em chơi nhạc jazz (tự em phăng ra). Nếu em là học vẹt, em sẽ không chơi được nhu thế. Anh để ý thấy 2 chân em nhịp nhịp chứng tỏ em rất thích thú . Các em "trả bài" thì sẽ ngồi đơ ra mà đánh và mặt sẽ căng thẳng vì biết đánh sai sẽ làm "mất mặt" cha mẹ :oops: Và ấn tượng nhất là cuối cùng mẹ em (áo xanh) nói gì về ước muốn của bà ta: Em hạnh phúc với cái em thích, và em trở thành một người tốt.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 12 11, 2010 3:08 pm

Phạm Văn Tánh đã viết:Xin hỏi anh DÉPAKINE có tác dụng phụ gì không? Bác sỹ bảo phải uống trong 2 năm.

Tôi đã chuyển email đi hỏi, sẽ có người trả lời cho anh. Tôi không được đào tạo về thuốc và y khoa nên không dám bàn. Quy định của CCM là tuy có bác sĩ, nhưng do không gặp trực tiếp bệnh nhân, họ sẽ không đưa ra lời khuyên cụ thể. Chúng ta sẽ dùng lời khuyên của bác sĩ địa phương làm nền tảng trao đổi.
Phi
Special Ed.
phi

Trang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.5 khách.