bé Tom 39 tháng sau 1 năm can thiệp

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: bé Tom 39 tháng sau 1 năm can thiệp

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 7 26, 2011 9:20 pm

nhưng 1 năm qua rồi em cảm thấy bé của em chậm mặc dù có tiến bộ so với hồi chưa can thiệp như là nhận thức vẫn còn kém
Em rầu quá chưa biết làm sao ,sợ đổi trường khác làm con ảnh hưởng, mà cứ đà này thì tuổi của con ngày càng lớn nên lại càng lo chị à.

Đúng là vụ trường lớp luôn làm các PH đau đầu. Chị nói 1 năm bé nhận thức còn kém, nhưng đối chiếu với mục tiêu trường đưa ra cho năm đó thì như thế nào ? Đạt được bao nhiêu phần trăm ? Trẻ TK học cũng cần kiên nhẫn vì khó mà có thể tiến bộ rõ ràng nhanh chóng được, nhưng điều đó không có nghĩa là ra sao thì ra . Trường phải có mục tiêu và báo cáo định kỳ theo dõi . Nói tóm lại là sau 1 năm học, tiến bộ hay thụt lùi thì PH không nên bị ngạc nhiên vì mình phải được báo cáo và biết được điều đó trước .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » T.Tư Tháng 7 27, 2011 6:28 pm

Cảm ơn Anh Phi đã trả lời bài của em
Dạ ,trường của con em có đáng giá định kỳ 6 tháng 1 lần và cũng nêu được mục tiêu định hướng sắp tới nhưng chung chung lắm ,nhưng mà để đạt được mục tiêu đó thì còn phải tùy vào khả năng của bé nữa Anh ạ. Vì trường của con em là trường hòa nhập nên thời gian dạy cá nhân chỉ được 1h/ngày thôi nên can thiệp bị ít, còn lại là học hòa nhập.Nhưng chỉ có điều em thắc mắc là bài học dạy về nhận biết màu sắc dạy bị lâu quá , em thấy dạy cho tới giờ gần 1 năm trời bé nhà em vẫn chưa phân biệt được rõ ràng về màu sắc , em có hỏi thì các cô chỉ nói mẹ phải kiên nhẫn chờ đợi thôi, đừng sốt ruột vì 1 năm chỉ là tích tụ thôi. Anh Phi thấy như vậy có đúng không hay là do mẹ nóng lòng về con quá.
Chào Anh
Thịnh
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Tư Tháng 7 27, 2011 9:57 pm

Nếu chị Thịnh có giải pháp gì tốt thì chia sẻ cho em với nhé
Em thấy con nhà chị giống con em quá! con em dạy con chó, con mèo, màu sắc, cả năm vẫn chỉ lung tung.
Lắm lúc em thấy chán quá, bây giờ cũng vẫn đang dạy nhưng kết hợp chú trọng dậy nói vì thấy con còn có nhúc nhích hơn với phần phát âm.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi mephuc » T.Hai Tháng 8 01, 2011 6:15 am

chào chị Thịnh,số đt của em là 01282891327
có gì chị cứ liên lạc với em,em cũng chưa biết tình trạng bé nhà chị trước đây như thế nào,bé tiến bộ ra sao nữa.có gì em sẽ chia sẻ với chị về quá trình can thiệp của bé Tom nhà em.
chào chị
mephuc

Gửi bàigửi bởi bibi2705 » T.Tư Tháng 10 05, 2011 6:58 pm

bé nhà mình tính đến thời điểm này cũng được 39 tháng, bé chậm hơn các bạn khác nhất là ngôn ngữ rất chậm, bé rất ít khi chủ động nói, khi bảo nhắc lại thì mới nói được, còn khả năng hiểu biết thì cũng chậm hơn.
mình đã cho bé đi trẻ được 3 tháng, gia đình mình không có điều kiện cho con học riêng hoặc thuê thầy dạy riêng kể từ khi đi học mình đã thấy con tiến bộ nhiều về nhà đã biết hát ê a cả bài cô giáo dạy.
bé nhà mình không có các triệu chứng như tự hành hạ bản thân, cấu xé hoặc ăn vạ đi nhón chân cũng không, chỉ có 1 triệu chứng là khi bé thích cái gì đó thì hay lên gân mặt biểu lộ cảm xúc và tay chân múa may mà không phát âm hoặc la lên thành tiếng để biểu lộ sự thích thú đó
bé nhận biết khá tốt các con vật đã nhận được hết và nói được tên con vật chính xác, bé thích nhìn quạt trần xoay, quay bánh xe, đi xe đạp đã chơi với các bạn nhưng chỉ chơi được 1 lúc và hay giật đồ chơi tranh đồ của bạn.

các mẹ nào có con ngày nhỏ mà có triệu chứng chậm nói như thế này, vậy lớn lên con đi học sẽ thế nào? có tiếp thu được các bài học giốgn các bạn không?
Mình rất mong những mẹ mà có con chậm nói hiện tại con đã 6, 7 tuổi vào chia sẻ thêm kinh nghiệm để chúng mình tham khảo và áp dụng phương pháp dạy dỗ con cái đúng hướng.

rất mong các chuyên gia hoặc các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo thêm
bibi2705

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 10 06, 2011 3:29 pm

bé nhà mình tính đến thời điểm này cũng được 39 tháng, bé chậm hơn các bạn khác nhất là ngôn ngữ rất chậm, bé rất ít khi chủ động nói, khi bảo nhắc lại thì mới nói được, còn khả năng hiểu biết thì cũng chậm hơn.

Con bạn thế là đang hơn nhiều em bé khác lắm đấy. Điều quan trọng là bạn luôn phải khuyến khích (và ép nếu cần) để hắn nói. Dấu bớt đồ chơi, đồ ăn mà hắn thích để hắn phải xin. Hắn muốn mẹ bế ẵm thì đừng bế ngay. Tuy nhiên, cũng phải có luật trừ: con đói quá thì đừng bắt nói mới cho ăn, mẹ đi xa hai ba hôm về đừng bắt con gọi mẹ mới ôm.

mình đã cho bé đi trẻ được 3 tháng, gia đình mình không có điều kiện cho con học riêng hoặc thuê thầy dạy riêng kể từ khi đi học mình đã thấy con tiến bộ nhiều về nhà đã biết hát ê a cả bài cô giáo dạy.
bé nhà mình không có các triệu chứng như tự hành hạ bản thân, cấu xé hoặc ăn vạ đi nhón chân cũng không, chỉ có 1 triệu chứng là khi bé thích cái gì đó thì hay lên gân mặt biểu lộ cảm xúc và tay chân múa may mà không phát âm hoặc la lên thành tiếng để biểu lộ sự thích thú đó
bé nhận biết khá tốt các con vật đã nhận được hết và nói được tên con vật chính xác, bé thích nhìn quạt trần xoay, quay bánh xe, đi xe đạp đã chơi với các bạn nhưng chỉ chơi được 1 lúc và hay giật đồ chơi tranh đồ của bạn.

Thì tùy điều kiện gia đình mà mình lo cho con. Bạn thấy con tiến bộ là tốt rồi. Hành vi của bé theo bạn thì không có gì nguy hại. Bé hay gồng những khi thích, bạn nên mua cho bé quả bóng nhỏ (không phải bong bóng) hay con gà con vịt cao su để bé bóp thay vì gồng. Bạn có thể lấy hai cái bong bóng chưa thổi lồng vào nhau, rồi đổ bột mì hay bột năng cũng được vào trong, buộc chặt lại.

Bạn tiếp tục dậy cho con những đồ dùng hàng ngày, tên bé, địa chỉ, điện thoại, tên cha mẹ ông bà...
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Trang vừa xem

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.9 khách.