Bé Phi 3 tuổi chưa biết nói

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé Phi 3 tuổi chưa biết nói

Gửi bàigửi bởi mephuc » T.Bảy Tháng 8 13, 2011 9:00 pm

Chào mẹ Phi
hôm ấy đang nói chuyện điện thoại mà k hiểu sao máy lại ngưng,em nghĩ chắc chị bận vả lại trưa rồi em phải về nấu cơm nên khong gọi lại cho chị nữa,bé nhà em mấy hôm nay lại bị sốt ,nhìn gầy hẳn đi thấy mà thương quá,hôm nào có dịp mình trao đổi nhiều hơn.Chào chị
mephuc

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » CN Tháng 8 14, 2011 7:09 pm

Nhất định rồi mẹ Tom ơi , Bữa đó mình tưởng điện thoại của mẹ Tom hết pin, với lại mình nói chuyện lâu như vậy sợ ảnh hưởng công việc của mẹ nên mình không điện lại. Thời tiết trong SG cũng thất thường lắm, mưa nắng liên tục làm mấy đứa nhỏ nhà mình cũng ho suốt. Vậy mẹ Tom cố gắng lo cho Tom sớm hết bịnh nhé chứ kéo dài để bé gầy tội lắm , Bữa nào mình sẽ điện thoại lại , mình còn nhiều điều thọ giáo mẹ Tom lắm.Chúc Tom mau khỏi bịnh nhé
Chào chị
Thịnh
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi huynh ngoc bich » T.Hai Tháng 8 15, 2011 12:15 am

Chào chị!
Em rất cám ơn chị đã quan tâm và chia sẽ cùng. Theo em thấy con chị đã có tiến bộ,chứ con em thì còn kém nhiều lắm,em cũng đang rối lắm. Mà em ở đoạn Lê Đức Thọ,p.16.còn chị Thảo ở khúc nào,chị có thể̀ cho em số́ đthoại và địa chỉ của chị Thảo được không? không biết như vậy có làm phiền không chị? Em cám ơn chị nhiều!
huynh ngoc bich

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » T.Hai Tháng 8 15, 2011 6:38 pm

không có gì phiền đâu, Chúng mình là phụ huynh cùng đồng hành trên 1 con đường mà, có gì giúp nhau thì giúp. số điện thoại của chị Thảo là 0972905429, em cứ điện cho chị Thảo đi, vì chị Thảo hiện tại cũng đi dạy cho các bé khác đó. Nhà em như vậy gần khúc nhà chị Thảo đó.
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » T.Ba Tháng 12 27, 2011 9:13 pm

Chào chị Tường Anh va Anh Phi
Lâu lắm rồi em mới vào lại được trang web concuame. Hôm nay em xin hỏi về vấn đề dạy nói cho bé, bé Phi hiện nay đã gần 4 tuỗi rưỡi rồi chị ơi mà bé vẫn chưa chịu bắt chước nói theo khi mẹ yêu cầu , mà vẫn chỉ nói linh tinh, lâu lâu thì nói được vài từ mà mình nghe như có nghĩa , ví dụ hát bài con ò é é , tay, chân,kêu mạ mạ, ...cho em hỏi như vậy là có phải bé có ngôn ngữ không chị, nhưng sao em dạy bé hoài mà vẫn chưa được, bé hiện vẫn đang học ở trường mầm non hòa nhập hơn 1 năm nay rồi, 1 ngày bé được cá nhân 1h với 1 cô, tối về có cô tới dây thêm 1 h nữa , nhưng sao em tháy bé cứ vậy hoài không tiến thêm được gì, không biết có phải là can thiệp chưa đúng mức hay k mà bé hiện giờ chưa nhận biết được bộ phận cơ thể , màu sắc chị ạ. Có 1 điều e muốn hỏi là mấy bé này thường không thích thể hiện với mẹ hay sao nên mỗi lần mẹ hỏi thường bé không bao giờ chịu thể hiện cho biết , nên e cũng k biết là bé biết được hay k?. nhưng với cô giáo thì bảo là bé biết được 4 màu rồi, còn bộ phận cơ thể thì không chịu chỉ theo khi yêu cầu. Nói chung là giờ e lại bắt đầu rối tung lên rồi, em có nghe 1 cô phụ trách chuyên môn của trường nói là giáo viên dạy bé phải tùy từng người hợp với bé thì bé mới phát huy được , còn không thì k phát huy được, nên e cũng chưa biết tính sao nữa , nhờ chị Tường Anh tư vấn giúp e vài điều với , để e biết đường mà đi tiếp không thì uổng phí time của bé lắm chị ơi.
Hiện bé đã biết vài thứ như sau?
-Biết ạ khi được yêu cầu
- Yêu cầu lấy đồ vật ( còn hạn chế )
- Biết đưa tay chỉ chó và kêu gâu gâu ( chưa biết chỉ ngón)
- muốn lấy đồ vật vẫn còn kéo tay mẹ hất lên vật mốn lấy chưa chịu chỉ ngón
- vận động nhanh nhẹn, rất tốt, ( đi thăng bằng, cầu tuột, ngồi xích đu...) nói chung là tốt
- Biết tự đi tè, còn ị chưa chịu thể hiện kêu mẹ
- Bắt chước rất tốt những thứ thích
- Biết tự xúc cơm ăn ( những thứ thích)
Nói chung em liệt kê 1 vài thứ tình trạng hiện tại của Phi để chị Tường biết và nhận xét giúp em
Cảm ơn chị và mong chị trả lời bài
Chào chị

-
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 12 28, 2011 5:42 pm

bé vẫn chưa chịu bắt chước nói theo khi mẹ yêu cầu

Biết ạ khi được yêu cầu

Bắt chước rất tốt những thứ thích

Qua những gì bạn kể ra thì bé có khả năng hiểu này, biết bày tỏ cái mình muốn này, có thể phát ra âm thanh này ... Vậy thì tại sao bé không chịu nói theo mẹ?

Mình đoán là vì bé thấy không cần phải làm. Bạn nghĩ rộng ra xem tại sao bạn nói chuyện với người khác ? thường là để lấy thông tin hay để người khác làm gì cho mình, đúng không ? Vậy mình hỏi bạn là giả sử bé hỏi bạn : "tại sao con phải bắt chước nói theo mẹ", bạn sẽ trả lời ra sao?

Bạn có đưa bé vào các hoàn cảnh mà nếu không nói sẽ không có được cái mình muốn ? hoặc nói thì sẽ được cái gì đó ? (và trước đó thì bé phải biết khái niệm nếu/thì trước đã).

Chị Tường Anh khuyên bạn tương tự như vậy vào hồi tháng 6 vừa qua như sau

Trước tiên là Thịnh nên tiếp tục khuyến khích con noí tên vật ấy rồi mới đưa cho con. Những lần đầu con có thể lăn ra khóc dẫy, sau đó nhiều lần (có thể rất nhiều lần) con sẽ quen đi và đồng ý nói tên vật ấy (dù chưa rõ) vì biết mẹ cương quyết. Vậy mẹ phải cương quyết nhé. (nhưng khi nào con đói quá thì đừng làm thế).

Bạn làm các việc trên chưa ? có hiệu quả không ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » T.Tư Tháng 12 28, 2011 11:03 pm

Cảm ơn Anh phi đã trả lời bài viết. Có em cũng đã áp dụng những gì chị Tường Anh đã khuyên mỗi khi bé đòi là bắt phải nói rồi mới đưa, nhưng bé nhất khoát không chịu nói theo và thường khóc , khóc chán rồi không được nữa thì bỏ đi không thèm đòi nữa.Như ngày hôm qua bé lên nhà dắt tay mẹ đi xuống bếp lấy 1 vật gì đó nhưng em nói với bé là con nói "đi" mẹ sẽ đi với con nhưng bé không chịu phát âm theo mà cứ nằng nặc lôi tay mẹ dứng day , em cũng bực quá nhật định không chịu đứng và nói với bé khi nào con nói đi , đi thì mẹ sẽ đi với con. nhưng rốt cuộc là bó tay , bé cứ khóc suốt 20 phút rồi thôi. cả khi bé đòi ăn bánh em cũng bắt con nói " bánh " đi mẹ sẽ dua cho con, nhung khong duoc , be cu khoc mãi , me cung khong đưa, nhưng rốt cuộc bé khóc mãi rồi thôi không đòi nữa. Như vậy là e đã khích thích con nói đúng phương pháp hay chưa ? sao em thấy bất lực vụ này quá A Phi ơi.
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 12 28, 2011 11:16 pm

Có khả năng bé chưa hiểu khái niệm nếu/thì chăng? Bạn nghĩ bé có hiểu được là nếu làm thì sẽ được ... chưa?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi PHAN NGOC TRAN » T.Năm Tháng 6 16, 2016 10:18 pm

Chào Anh chị
Tôi rất vui khi biết được trang web này!
Bế nhà E cũng rất giống bé PHI

Bé nhà tên là POT, sinh tháng 12.2013. Bé được 30 tháng rồi mà chưa nói từ nào
Hiện tại tôi đang cho bé đi học tại trường chuyên biệt ở Bình Dương được gần 15 ngày. Theo những gì giáo viên nói thì bé không chú ý nghe, kêu tên bé 5-6 lần mới nhìn lại 1 lần, bé rất hiếu động, cần gì là dắt tay đến chổ đấy.

Thật sự gia đình chỉ có vợ chồng và bé, nên bé từ lúc 13 tháng tuổi đã giao cho người hàng xóm trông có mình bé thôi, nên cũng ít giao tiếp với nhiều người. Buổi chiều thì tôi cũng ít nói chuyệ với bé, chủ yếu lo việc nhà nên cũng cho bé xem tivi và chơi game. Lúc ấy, thấy con không nói gì thì tôi cứ nghỉ bé chậm nói vì còn nhỏ.

Khi bé được 24 tháng, tôi mới chú ý hơn. Tôi cho bé đi khám tại bệnh viện tai mũi họng ở TP.HCM. Qua nhiều xét nghiệm về thính giác thì kết quả là tai nghe bình thường. Sau đó tôi cho bé đi khám tại BV Nhi Đồng 2, Bác sĩ nói bé rơi vào tình trạng tự kỹ, chậm phát triển ngôn ngữ, phải cố gắng tạo môi trường cho trẻ phát triển

Tôi cũng đã tìm hiểu và đọc rất nhiều mà cố gắng đến mấy, dạy gì bé cũng chú ý làm theo, nhưng không nói từ nào

Tôi rất mong được sự chỉ dẫn của anh chị.
Email: tram.pot2013@gmail.com
PHAN NGOC TRAN

Gửi bàigửi bởi Dương quốc trung » T.Bảy Tháng 6 29, 2019 7:09 am

Em đọc bài chia sẻ và hỗ trợ của các chị em khóc không rất nhiều
Bé nhà em tên simba, đến tháng 7/2019 bé được 34 tháng, bé vẫn chưa được đi khám vì e ở cuối miền nam lận, bé lại bị say xe rất nặng. Mỗi lần dắt bé đi đến nhà ai về e đều rất buồn, đi vệ sinh e đều phải thăm chừng bé và dắt bé đi. Tè thì khi nào nhớ bé có đôi lúc tự vào nhà vệ sinh kéo quần tè. Còn ị là lắm la lấm lét chui chỗ kẹt nào trốn để ị. Nói thì chỉ kêu đuoc mẹ, đi chơi, mở đi, tắt đèn, vài tên con vật. Còn lại bé rất phá pách. Kêu tên thích thì nghe, không lại vã lã.
Lỗi là do em, làm mẹ, nhưng nghề của em phải cống hiến cho xã hội, bán mặt cho trời, bán sức cho nhà nước. Đi làm về thì con ở vs cha tuy khoẻ mạnh tròn trịa nhưng giao tiếp toàn nói chăm me... nhiều cô dì ác mồm nói thằng nhỏ kìa kìa y như khùng, e tức lắm, giận lắm, nhưng đâu cũng tại lỗi do em. Nhiều lúc bé rất ngoan, đến giờ trưa uống sữa sẽ tự dọn dẹp đồ đang chơi lấy sữa và nước để cạnh chôz bé ngủ và uống rồi đi ngủ trưa (chỉ được lúc buồn ngủ), muốn đc đi chơi thì dẹp đồ chơi nhưng lúc đc lúc k. Tự ý thức đi khỏi nhà sẽ vào phòng để đồ lấy dép, lấy nón đội lấy nón bhiem cho em đi. Nhưng rất hay cáu gắt. Đi chơi hay đi chạy nhảy bị kêu bị ẵm về là đập phá đồ, đánh người, nhiều lúc e stress quá hay đánh đòn bé thì bé thôi. Nhưng hôn sau lại y chang. Đôi lúc tối thấy con ngủ, nghĩ tới con bị thiệt thòi vs các bạn, sợ con bị tự kỷ, sợ k phát triển bình thường, e muốn thôi việc luôn. Nhưng thôi thì s nuôi con đây.
E rất cám ơn chia sẻ của các chị. Em sẽ sớm đưa bé đi khám xem là tự kỷ hay chỉ là chậm nói. Rất mong được lời khuyên của các chị
Dương quốc trung

Trang vừa xem

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.27 khách.