Bé Phi 3 tuổi chưa biết nói

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé Phi 3 tuổi chưa biết nói

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 10 19, 2010 8:03 pm

Ôi, những giấc mơ thật bình thường mà vẫn khó đạt được. Cho mình một lời thông cảm với các bạn nhé. con mình ngày xưa cứ gọi "bẹ" thay vì "mẹ" mà mình đã tức. Thôi, đường dài có khó đi, khi đạt đích mới thấm thía và vui mừng.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi hanhnhu » T.Tư Tháng 10 20, 2010 10:46 pm

Con em đi điều trị cũng đã được 2 tháng . em thấy bé tiếng bộ rất rõ mừng quá các chị à.Tuần vừa rồi ở Bệnh Viện xắp xếp cho bé hoặc động nhóm suốt tuần.Em nghe mấy cô dạy nói bé nhà em khi ngồi chờ đến lượt của mình chơi khi gọi tên Nhật Khang bé đôi khi biết trả lời dạ và đã biết tên của mình đứng dậy khi cô yêu cầu.Và bây giờ bé có thể tự xòe bàn tay ra đếm từ 1 đến 10 rất rõ ràng.Nói thật bao công sức em bỏ ra bây giờ cũng đã có tia hy vọng nó giống như một động lực rất lớn để em tiếp tục đồng hành cùng con.Không giống như trước đây khi phát hiện ra bệnh của bé ,người làm mẹ như em tâm trạng hoang mang , ko định hướng được gì , kể cả tâm trạng để làm việc cũng ko có , người mình lúc nào cũng giống như có 1 tản đá vô hình đè nặng.Và giờ đây tảng đá đó đã dần dần bị em loại bỏ và chuẩn bị khiêng nó quănng xuống dòng nước ,hy vọng nó sẽ mất tích đừng bao giờ cho em gặp lại.Còn 1 chuyện em khá lo lắng là nhóc nhà em bé ít tập trung và bị tăng động.Khi đi đến chổ đông người hay nhà người lạ em ko dám thả bé xuống vì thả xuống là bé chạy lung tung ko định hướng được mình đi đâu và nhất là bé thường xuyên chạy ra đường kêu bé cũng ko thèm quan tâm cứ cấm đầu cấm cổ mà chạy.Bé ko thích đến chổ đông người.cứ đến chổ đông người là bé bắt mẹ bồng trên tay suốt thả ra là bé khóc.Cho nên nói thật mỗi lần dẫn con đi đâu là em giống như ngày đó đi tập tạ. hic hic bởi vậy giờ người em cao 1m6 mà nặng có 40 kg. bị đẹc rồi lớn hết nổi nữa luôn
hanhnhu

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 10 20, 2010 11:37 pm

hanhnhu thân mến,

Mượn tạm nhà Thịnh và bé Phi nói chuyện với hanhnhu nha.
Con trai của chị cũng thế, ra đường là chạy, đi chơi là phải bồng ẵm. Vì lúc bé cưng quá lúc nào cũng bồng ẵm, cộng thêm con mình bệnh không tự tin và sợ đám đông nên cứ ẵm bồng khi ra ngoài hoài, cực vô cùng. Chị phải khắc phục, giải thích cho con là "con lớn rồi, bồng hoài người ta cười cho, mẹ làm sao bồng con hoài cho nổi" - Khi thấy bé sợ đám đông thì chị ôm con sát vào lòng đợi cho con quen, tìm chỗ ngồi ôm bé 1 lát, khi bé trở nên quen môi trường đó rồi bé tự động rời mẹ chạy chơi và mình có thể dắt con đi từ từ được, còn nếu bé vẫn sợ thì chị vừa vòng tay ôm con sát vào mình và 2 mẹ con cùng chầm chậm bước đi. Người qua lại cứ nhìn mình như trách móc, chê cười rằng con lớn thế rồi mà còn nhỏng nhẽo, lúc đầu chị cũng khó chịu lắm, nhưng sau đó từ từ chị cũng bỏ lơ được những ánh mắt người qua lại, con mình là nhất, bé có quyền tham gia mọi thứ trong cộng đồng, trái đất này không của riêng ai và họ phải có lòng đồng cảm với trẻ con (câu này học của chị Tường Anh). Chỉ có lần chị phải đầu hàng và ẵm bé là lần đi chơi Las Vegas, trong môi trường lạ, ồn ào, ánh đèn chớp nhóa sáng ngời, giữa làn người to lớn mắt xanh, tóc vàng và nhất là họ nói thứ tiếng mà bé không hiểu nên bé vô cùng sợ và cứ bám riết ba, mẹ không rời, cả 2 vợ chồng phải thay phiên nhau vác con đi dài theo con đường chính của Las Vegas mãi đến khi có được chiếc taxi đưa về hotel mới "thoát nạn" hi...hi....
Phương
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 10 21, 2010 10:06 am

hỉ có lần chị phải đầu hàng và ẵm bé là lần đi chơi Las Vegas, trong môi trường lạ, ồn ào, ánh đèn chớp nhóa sáng ngời, giữa làn người to lớn mắt xanh, tóc vàng và nhất là họ nói thứ tiếng mà bé không hiểu nên bé vô cùng sợ và cứ bám riết ba, mẹ không rời, cả 2 vợ chồng phải thay phiên nhau vác con đi dài theo con đường chính của Las Vegas mãi đến khi có được chiếc taxi đưa về hotel mới "thoát nạn"

Đáng đời. Đã bảo thủ theo cái xe đẩy thì không nghe!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » T.Năm Tháng 10 21, 2010 7:29 pm

Các chị cứ tự nhiên tâm sự đi nha. Bởi vì hàng ngày khi vào trang Web CCM thấy mục của bé Phi có người ra vào em rất vui vì được đọc những tin tức của những bậc cha mẹ có con như chị em mình chia sẻ cùng nhau em mừng lắm. Phi nhà em cũng đâu thua gì các con của các Chị ,bữa nào mà cả nhà ra ngoài ăn thì cũng như một cực hình vậy vì Phi không bao giờ chịu ngồi im để ăn, mà cứ chạy lung tung thế là đành để cho cha con ăn xong em mới được ngồi ăn.Bởi vậy nhiều khi đi ăn tiệc rất ngại phải đem Phi . Ah còn việc đi siêu thị nữa chứ mỗi lần mà vào siêu thị lotte là y như rằng Phi cắm đầu chạy miệt mài kêu hoài không quay lại làm em chạy muốn té khói
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 10 21, 2010 8:47 pm

Đáng đời. Đã bảo thủ theo cái xe đẩy thì không nghe!

Thiệt tình ! Lâu lâu chuyên gia "thảy" cho 1 câu "xanh lè" :roll:
Bữa đó từ Texas về lại Nam Cali, ở nhà người bạn 1 ngày là hôm sau lên đường đi Las Vegas liền, đâu có mượn ai được cái xe đẩy. Còn bên Texas bà mợ cho mượn cái xe đẩy cũ của con mợ thì HN ngồi lên bỏ 2 chân xuống ...đụng đất rồi, bé đứng lên ...chạy tưng tưng. Mẹ bày cho bỏ 1 quarter vào máy lấy kẹo thì Nhân không để ý lắm, tới khi ăn kẹo ngon thích muốn lấy kẹo thì đòi bỏ quarter vô hoài cho ra kẹo, báo hại mẹ phải ...ăn kẹo liên tục, còn con thì cứ chăm chú vô cái máy lấy kẹo canh me kẹo ra, bỏ quarter vô, kẹo ra ....hết quarter trong bóp mới chịu ngưng !!! :x
Phương
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » T.Ba Tháng 10 26, 2010 6:10 pm

Chào chị Tường Anh
Tình hình của Phi lúc này học mà ánh mắt hay lơ là thì làm sao cho tập trung hả chị, ban ngày Phi đi học ở trường hòa nhập tối về em có nhờ cô giáo dạy kèm thêm 1h mỗi ngày. Cô giáo Phi dạy hình ảnh của bộ phận cơ thể con người trên máy vi tính ,nhưng tới khi mẹ dạy lại thì Phi nhất định không chịu nhìn thậm chí em mua những bức tranh có bộ phận cơ thể con người để dán lên tường cho Phi nhìn nhưng Phi không thèm để mắt tới vậy thì làm sao dạy Phi học được hả chị.
Chị tường Anh cho em hỏi muốn đăng ký chương trình thẩm định của CCM khi nào thì có hả chị, và muốn đăng ký những bài học hàng tháng thì ở đâu ? Chị chỉ giúp em với ,chứ tình hình này em cảm thấy Phi tiến bộ chậm quá,em sốt ruột quá Chị à.
Chào chị
Em Thịnh
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 10 26, 2010 9:16 pm

chào em, cô dậy thì nhìn, mẹ dậy lại không, đấy không phảI vì yếu giao tiếp mắt. Đấy là vì không nghe lời mẹ bằng cô thôi.

Về thẩm định, rất tiếc tháng 12 này CCM không đi VN em ạ. Có lẽ tháng 6.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 10 26, 2010 10:50 pm

Thông báo ! Tháng 12/2010 chuyên gia đi thi Hoa Hậu Thung Lũng Hoa vàng, nên không có về VN thẩm định được, nghe nói chuyên gia đã có thi 1 lần (P thấy có cái hình mặc áo dài màu vàng, đội khăn đóng màu vàng để trong nhà chuyên gia) - và lần đó chuyên gia đậu số 1 do ban giám khảo có tên T. chấm. Không biết lần này ra sao ???!!! :lol: :lol:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 10 28, 2010 9:03 pm

À, đúng rồi. Hồi ấy thi điểm mình là cao nhất, dù chiều cao mình thấp nhất, nhưng mà thiên hạ ganh tị với sắc diện của mình nên dèm pha với những lý do sau:
1. Chồng mình là đại gia bảo trợ cuộc thi
2. Mẹ mình đãi ăn ban giám khảo
3. thành phần ban giám khảo có 2 khuôn mặt là thành viên CCM.

Mình tức lắm, định phản bác, nhưng mình nghĩ hữu xạ tự nhiên hương. Mình đẹp sẵn thì không cần có bằng vẫn đẹp. ha ha ha ha
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.30 khách.