bé 26 tháng chỉ biết nhại

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

bé 26 tháng chỉ biết nhại

Gửi bàigửi bởi Hồng Nhung » T.Năm Tháng 9 24, 2020 6:38 pm

Em chào các anh chị!
Em thật sự rất lo lắng. Con trai em 26 tháng tuổi, gọi không trả lời, đang làm gì gọi không để ý, Chỉ nói đến chủ đề con vật hay hát thì cháu quay lại luôn. Gọi không dạ mà chỉ nhại lại lời mình gọi. chỉ thỉnh thoảng bảo đưa điều khiển để mẹ mở ti vi ... những cái cháu thích thì cháu làm. còn lại cháu không quan tâm. Cháu thích hát, thuộc rất nhiều bài và đưa hình các con vật, chữ cái có thể đọc gần như chính xác tất cả những con vật, chữ cái và số đưa ra. (bảng chữ cái và số từ 1-9), 1 số màu sắc hỏi cháu cũng biết (dù chưa sõi lắm) nhưng chỉ có điều cháu không quan tâm đến xung quanh, ai nói gì chỉ nhại lại, thậm chí nhại cả ngữ điệu, mình có quát cháu, cháu cũng quát lại, mình đánh vào tay hay chân cháu cháu cũngtuwe đánh lại mình, mình đánh mạnh hơn, cháu cũng tự đánh lại mình mạnh hơn mà không khóc. chỉ khóc lúc đang thích cầm đồ chơi, hoặc sách vở mà mình lấy đi thì khóc hoặc không vừa ý gì là khóc. có 1 vài lần tự đến nói "xi tè, xi tè" hoặc "khai quá, khai quá" lúc muốn đi tiều.
Cháu chưa đi nhà trẻ vì chỉ thích ăn bột ăn dặm, ko chịu ăn cháo, có ăn thì phải ép, ghì đè mọi kiểu mới ăn
Em xin sự hỗ trợ của các anh chị, biểu hiện của con e như thế có vấn đề gì không. có phương pháp nào để tuyện tập cùng cháu và dạy cháu không ạ. em xin cảm ơn!
Hồng Nhung

Re: bé 26 tháng chỉ biết nhại

Gửi bàigửi bởi Hồng Nhung » T.Hai Tháng 10 12, 2020 11:10 pm

không có mẹ nào trong nhóm có con biểu hiện giống e ạ
Hồng Nhung

Gửi bàigửi bởi admin » T.Ba Tháng 4 06, 2021 11:49 pm

Nhại / echo cũng là một kỹ năng để dựa vào đó mà dạy cho con mình phát triển ngôn ngữ diễn đạt. Bạn đã mang con mình tới khám ở đâu chưa?
admin
Site Admin

Gửi bàigửi bởi Hồng Nhung » CN Tháng 5 23, 2021 6:50 am

admin đã viết:Nhại / echo cũng là một kỹ năng để dựa vào đó mà dạy cho con mình phát triển ngôn ngữ diễn đạt. Bạn đã mang con mình tới khám ở đâu chưa?

em cho cháu đi khám tại viện nhi, bác sĩ nói cháu có biểu hiện tự kỉ nhẹ và có hướng dẫn cho học lớp chuyên biệt kết hợp gia đình dạy cháu. Đến nay cháu 34 tháng tuổi đã biết trả lời một số câu hỏi ai, con gì, cái gì, màu gì, thậm chí biết tiếng anh (chữ cái, con số, con vật, màu sắc, quả cháu đều tự nhận thức đc song ngữ Anh-Việt). cháu biết tên cháu, địa chỉ (di mình dạy, và học như học thuộc) Nhưng hỏi câi hỏi nay con đi đâu?, con đi với ai? con đến nhà ai? cái này của ai? thì cháu chưa nhận thức đc, chỉ nhắc lại câu hỏi. chưa phân biệt đc yêu ghét, có-không (con yêu mẹ ko?, con ăn cái này nhé, con thích không?.... ) hầu như cháu trả lời như học vẹt (con yêu mẹ lắm, con thích lắm, con vui lắm). không thích hoặc đòi gì thì đứng mè nheo. Cháu chưa ăn cơm, cháo cũng ko ăn. ép ăn là nôn ói.những ăn đc bánh quy, hoa quả (dù ăn 1 ít, cắn tí một), thức ăn chính là bột ăn dặm. cháu đi học đã biết chơi với bạn chứ ko chơi 1 mình như trước. So với mấy bạn bé hơn 1 tuổi em thấy kĩ năng sống của cháu rất thua. Nhưng trí nhớ thì thật sự tôi rất ngạc nhiên. vì cháu thuộc hết bảng chữ cái, con số, màu sắc, con vật, hình khối, .... cả tiếng Anh lẫn Việt. Xin hỏi addmin ở giai đoạn của cháu như thế cần điều chỉnh hay lưu ý gì không ạ. e cảm ơn
Hồng Nhung

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.29 khách.