Bé 24 Tháng Chậm Nói

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé 24 Tháng Chậm Nói

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Bảy Tháng 3 31, 2018 1:47 pm

Mình có 2 bé trai.
Bé đầu đã học lớp 1. Bé chậm phát triển ngôn ngữ. Nhưng nhìn chung hiện tại bé phát triển cũng ok.
Buồn là có vẻ như em trai 24 tháng cũng chậm nói. Tất nhiên so với cùng mốc thời gian thì em trai nói tốt hơn, nhưng so với trẻ cùng độ tuổi thì bé chậm quá. Bé Không bao giờ nói lung tung vô nghĩa, nhưng hiện tại chỉ nói được từ đơn khi nhìn thấy/ gọi thứ bé có nhu cầu: mẹ, sữa, chó, mèo, buýt (xe bus), điện (xe điện), về (đi về nhà)
Bé hiểu và làm theo mọi yêu càu của người lớn: con leo lên giường đi, con đưa bóng cho mẹ.
Bé nói ít, và bé chứ biết trả lời những câu đơn giản: con ăn chưa, con uống sữa chưa, anh hai đâu rồi? Và tất nhiên bé cũng chưa biết hỏi những câu đơn giản.
Tôi nên bắt đầu giúp đỡ bé và can thiệp cho bé từ đâu
Bé thích được ra ngoài đi chơi, thích đọc sách, ngồi quậy đàn piano với mẹ, thích được chơi và bắt chước anh hai.
Lâu quá mới post bài mới gặp lại mọi người (huhu mà thật sự nghĩ bé đầu chậm rồi sao bé thứ 2 cũng chậm, không tin được)
pinkrose

Re: Bé 24 Tháng Chậm Nói

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Tư Tháng 11 07, 2018 8:04 am

Hiện tại bé được 31 tháng rồi.
Bé có tiến bộ hơn về mặt tương tác, và khi nói chuyện thì biết “khoe khoang”
Đọc sách là hoạt động yêu thích của bé, bé thường thích nói theo ý của bé. Ví dụ chỉ sách mẹ nói: cá voi chơi với cá heo. Thì bé lại chỉ sách và nói: nước biển, xanh, màu xanh đậm. Bé hay thích nói màu sắc và con số.
Bé nói được câu 3 chữ nên mẹ cũng giải thích/ nói chuyện bằng câu 3,4 chữ thôi.
Bé nói nhiều danh từ nên mẹ cho bé học thêm động từ, tính từ thông qua việc đọc sách và nói chuyện hàng ngày.

Trước đây lúc 26 tháng, bé ít tương tác khi nói. Thì mình sẽ đợi khi nào bé nói VÀ nhìn vào mặt mẹ thì mẹ mới lên tiếng xác nhận lại lời bé nói. Rồi mở rộng thêm: đẹp quá, thơm quá + biểu cảm khuôn mặt.

Mục tiêu hiện tại là: giúp bé tương tác, khoe khoang, biểu cảm nhìu hơn khi trò chuyện + biết thêm tính từ, động từ + chơi đóng vai. Ví dụ bé mặc áo khủng long đóng vai khủng long và gào gào. Mẹ giả vờ: ôi khủng long, ồ sợ quá

Và bày thêm bé chơi luân phiên, cái này mình chưa thực hiện.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Hai Tháng 11 19, 2018 7:01 am

Cả 2 bé trai nhà mình đều rối loạn ngôn ngữ. Cũng thật là buồn và mệt mỏi luôn.
Trẻ chậm nói, luôn ở mức phát triển chậm hơn các cháu khác.
Như con mình gần 32 tháng nhưng có lẽ chỉ như trẻ 22 tháng, cháu nói những câu ngắn tầm 3-4 chữ. Nhưng mà mỗi lần đi bệnh viện khám cháu rất quậy và chống đối: khóc liên tục, đòi chạy ra cửa đi về. Cháu khóc ồn ào rất to, và giữ cháu ngồi im 1 chỗ là cực khó. Mỗi lần đi siêu thị/ công viên/ bệnh viện về như muốn tổn thọ. Đến nỗi ngại dẫn cháu đi chơi vì giữ mệt quá.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Năm Tháng 12 20, 2018 9:56 pm

Con gần 33 tháng rồi, con là em bé yêu ca hát, tối nào con cũng ca nhạc 4-5 bài mới đi ngủ. Nếu ngồi chơi đồ chơi 1 mình thì con sẽ vừa chơi vừa hát.
Mẹ dẫn con đi khám rối loạn ngôn ngữ cứ 2 tháng 1 lần tại bệnh viện nhi. Và con mới bắt đầu đi học can thiệp được 4 buổi ở bệnh viện nhi luôn.
Hiện tại mục tiêu vẫn là bày con/ giúp con tương tác, khoe khoang, nhìn mắt khi giao tiếp.
Con biết trả lời câu hỏi cái gì? Làm gì? Ở đâu? Nhưng chưa biết trả lời câu hỏi có không.

Mẹ không bày được cho con câu có 2 thành tố: lấy cho mẹ con gà VÀ con cá. Nên chắc chuyển sang bày con giả vờ làm mặt buồn đi, làm mặt vui đi.
Và chơi trò rủ anh 2 gõ cừa: cốc cốc cốc? Ai gọi đó?
Và bày con trả lời: Gôn đây
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » CN Tháng 1 06, 2019 1:26 am

2 tháng gần đây chắc do đi khám bệnh ở bệnh viện nhiều nên con đã quen và hợp tác cho bác sĩ nghe ống nghe khi khám.
Chắc là do con đi học chậm nói được 8 buổi nơi bệnh viện nhi nên con quen hơn với việc đi bệnh viện, không còn chống đối, quậy, và đòi về nhà.
Hôm nay con sốt đã 4 ngày, con ho + sổ mũi nhiều. Đi khám thì con bị viêm mũi họng. Hi Vọng ngày mai con hết sốt như lời bác sĩ nói, còn nếu sốt trên 6 ngày thì quay lại tái khám.
Em bé dễ thương, con khỏe lại nha, và ăn uống được xí nha, gần đây con đau nhiều nên khó ăn vô cùng.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi lady_in_blue » T.Ba Tháng 1 08, 2019 6:21 pm

Bạn ơi,

Bé nhà bạn sao rồi? Bé nhà mình cũng chậm nói. Đến giờ con đi học lớp 1 khả năng học tập thì ok nhưng ngôn ngữ - giao tiếp chỉ bằng 80% của các bạn bình thường thôi.

Bé đầu nhà bạn có hòa nhập tốt ko? Bé thứ 2 tiến triển nhiều?

Hi vọng nghe tin tốt lành từ bạn.
lady_in_blue

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Tư Tháng 1 09, 2019 8:21 am

Chào bạn, bé đầu của mình đã lớp 2. Tất nhiên con sẽ yếu môn đọc hiểu đoạn văn & trả lời câu hỏi, và yếu môn tập làm văn. Mình bày cho con học. Ngoài ra đọc sách cho con nghe, hoặc con biết đọc thì khuyến khích con đọc sách. Văn học là môn nghệ thuật làm tâm hồn ta bay bổng, yêu đời, cải thiện khả năng làm bài tập làm văn nữa.
Mình khuyến khích con đọc sách, xem film.

Chia sẻ cùng bạn, con bạn vậy là quá tốt và tiến bộ rồi. Chúc mừng bạn đã cùng con đồng hành, bạn dạy con được vậy là giỏi lắm á.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi lady_in_blue » T.Tư Tháng 1 09, 2019 6:16 pm

Con còn ngây thơ lắm bạn ạ. Điều mình lo nhất khi con vào lớp 1 là khả năng ghi nhớ và ghi chép của con hơi kém. Nhiều khi thầy cô dặn dò nọ kia nhưng con quên, con ko ghi làm mẹ cũng ko cùng con chuẩn bị được. Thấy các bạn đi học tự tin nhìn con lơ ngơ mình thương và lo cho con lắm.

Điều an ủi với mình là con thích chơi với bạn và nỗ lực giao tiếp nhưng thật sự khả năng của con con kém các bạn nhiều mặc dù con nói chuỵen cũng tương đối, biết khi nào bỉ trêu, biết tư duy phán đoán. Con vẫn chưa điều chỉnh giọng nói cho phù hợp với hội thoại và giao tiếp mắt chưa tự nhiên.

2 bé nhà bạn lớp 1 có vất vả nhiều ko? Mình nghĩ các con về mặt học thuật ko có vđ gì, chỉ là giao tiếp và ngôn ngữ vẫn chưa lanh lẹ được.
lady_in_blue

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Bảy Tháng 1 12, 2019 1:49 am

Con mình đi học thì vẫn học các môn bình thường. Gần đây cháu rất siêng giơ tay phát biểu. Khi đến trung tâm tiếng Anh học với ng nước ngoài, cháu rất thích vì học thông qua các trò chơi và họ cũng thường xuyên khen ngợi.
Lúc ra ngoài khi giao tiếp cháu cũng tùy lúc, có lúc cũng ngại ngùng xấu hổ.
Ở trên trường tiểu học cháu cũng chịu khó xung phong lên bảng làm bài. Tạm thời cháu học vẫn kịp theo bài, chứ không đến nỗi nào.
Còn ngây thơ thì đúng với độ tuổi của cháu mình quan sát thì đa phần các cháu khác cũng ngây thơ, hoặc cô dặn về nhà làm bài thì cũng quên.
Mình nên gặp cô giáo chủ nhiệm ít nhất 1 lần vào đầu năm học để trao đổi về tình trạng con mình cho cô hiểu. Và có thể kết bạn facebook, có viber của cô giáo. Giữ liên lạc và kết nối với cô giáo. Khi cần thông báo thì cô giáo sẽ nhắn tin cho mình chứ con mình học lớp 2 rồi mà nó còn chưa biết ngày nào thi học kì, may cô giáo có nhắn tin dặn đó.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Bảy Tháng 1 12, 2019 1:50 am

Hihi topic này là của bé em, hiện bé được 34 tháng. Nãy giờ mãi bàn chuyện bé anh học lớp 2.
pinkrose

Trang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.29 khách.