BỐN BƯỚC DẠY TRẺ TỰ TỰ KỶ TẬP NÓI

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Gửi bàigửi bởi treroiloanphattrien » CN Tháng 3 15, 2015 12:53 am

BƯỚC 1: Tạo ra môi trường yên tĩnh cho trẻ bị tự kỷ
Trẻ tự kỷ rất dễ bị phân tán tư tưởng, cho nên trước hết bạn cần phải lựa chọn được một vị trí yên tĩnh trong căn nhà của mình trước khi bắt tay vào thực hiện.
BƯỚC 2: Xác định và lên kế hoạch khai thác sở thích của trẻ bị tự kỷ
Hãy xác định đâu là những yếu tố làm trẻ thích nhất, để có thể lấy làm cảm hứng cho trẻ học nói. Việc học dựa trên nguồn cảm hứng từ lâu đã được chứng minh là cách học hiệu quả nhất đối với trẻ em nói chung chứ không riêng gì trẻ tự kỷ. Đặc biệt đối với cách dạy cho trẻ bị tự kỷ tập nói đây không chỉ là cách hiệu quả nhất, mà còn là cách nhân đạo nhất. Chính vì vậy, hãy dành ra một ít phút để nghĩ xem điều gì làm con thích nhất, và cách thức bạn sử dụng chúng như thế nào.
BƯỚC 3: Tạo ra tình huống thú vị để cho các bé bị tự kỷ vui vẻ khi giao tiếp
Đây cũng là một lợi ích của một căn phòng chơi dành bé bị tự kỷ đã được bố trí theo ý đồ của bạn. Nếu bạn đã có thể ở cùng con trong một căn phòng và mọi đồ đạc con yêu thích đều có sẵn thì cơ hội để con nói là cao hơn rất nhiều.
Hãy để những món đồ con thích ở trong tầm nhìn, nhưng ngoài tầm với của con. Và cứ như thế, mỗi khi con cần món đồ chơi/thức ăn ấy, là một cơ hội tuyệt vời để bạn dạy con tập nói.
Hãy chỉ đáp lại những cử chỉ mang ý nghĩa giao tiếp rõ ràng của con. Đừng vội đáp ứng cho con chỉ bởi vì con khóc, hay la hét lên. Nếu không, bạn đang tập cho con một thói quen xấu, rằng cứ làm dữ lên là muốn gì cũng được. Chúng ta đang muốn dạy con cách thức giao tiếp và ứng xử cho phù hợp nhất, và đừng để cảm xúc chi phối bạn vào những lúc quyết định như thế này.
BƯỚC 4: Hoàn thiện và mở rộng vốn từ cho trẻ bị tự kỷ:
Một khi con đã biết cách phát âm (Ví dụ như chữ “Aaaa” như trên), chúng tôi cố gắng động viên bé hết mình vì đó quả là một nỗ lực phi thường từ con. Kiên nhẫn thực hiện lại điều này lặp đi lặp lại nhiều lần, với khẩu hình miệng cụ thể, hiện tại con đã có thể nói rõ ràng chữ “Ăn” rồi. Công việc kế tiếp là thường xuyên ôn lại bài cũ, và lại tiếp tục tìm cách để mở rộng thêm những vốn từ mới cho con.
DẠY TRẺ TỰ KỶ LÀ CẢ MỘT QUÁ TRÌNH LÂU DÀI. VÌ VẬY HÃY THẬT KIÊN NHẪN VÀ KIÊN TRÌ!
treroiloanphattrien

Re: BỐN BƯỚC DẠY TRẺ TỰ TỰ KỶ TẬP NÓI

Gửi bàigửi bởi thongnguyen » T.Tư Tháng 4 08, 2015 4:08 am

con em gần 30 tháng vẫn chưa biết nói . bé có dấu hiệu tự kỷ như muôn lấy gì hay cần gì thì cầm tay người lớn . bé cứ vận động hoài không đứng hoặc ngồi lâu . em đả cho bé đi khám và học ở bv nhi đồng 2 một thời gian nhưng cũng không khả quan nhiều lắm . từ nhỏ bé biếng ăn nên ở nhà cô và bà ngoại hay cho bé xem quảng cáo trên diẹn thoại và ti vi . lúc trước bé ở với ba mẹ nhưng vì bé hay khóc đêm , với ở nhà trọ và ba mẹ bận đi làm nên khônng có thời gian và điều kiện chăm bé . gần đây bé về quê với ông bá nội . bé ăn và ngủ tốt hơn nhưng vẫn chưa nói được . vì kinh tế khó khăn cộng với muốn con về quê có nhiều trẻ em hơn môi trường tốt hơn trong nay vì bé chỉ o trong nhà cả ngày . các anh chị cho em lời khuyên với chứ em lo lắm . cám ơn rất nhiều ạ
thongnguyen

Gửi bàigửi bởi thongnguyen » T.Sáu Tháng 4 17, 2015 5:20 am

;) sao không ai giúp em với ạ
thongnguyen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 4 19, 2015 8:42 pm

Chào em,
Vợ chồng em hiện đang ở đâu và bé ở đâu với ông bà nội ?
Em nên nói với người nhà hạn chế cho con ở 1 mình xem TV, quảng cáo... nên có người lớn hay chị em, bạn bè trang lứa trẻ chơi với con, nói chuyện, gần gũi, dạy cho con ... sẽ giúp bé phát triển tình cảm và nhận thức em ah.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 19, 2015 9:25 pm

con em gần 30 tháng vẫn chưa biết nói . bé có dấu hiệu tự kỷ như muôn lấy gì hay cần gì thì cầm tay người lớn . bé cứ vận động hoài không đứng hoặc ngồi lâu . em đả cho bé đi khám và học ở bv nhi đồng 2 một thời gian nhưng cũng không khả quan nhiều lắm .

Có lẽ thời lượng can thiệp chưa đủ . Sao bạn không đưa bé tới một trung tâm hay trường giáo duc đặc biệt đi?

Khi không có ngôn ngữ diễn đạt, các bé sẽ chỉ tay như bạn nói. Chỉ tay là một dạng hành vi chứ không phải ngôn ngữ . Tôi e rằng càng lớn sẽ càng không tốt bạn ạ, bạn tìm nơi can thiệp thử nhe.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi ToTung » T.Hai Tháng 4 20, 2015 6:59 pm

Con nha em duoc 24 thang roi cung vay. Da di kham tai BV nhi Trung uong, ket luan cham phat trien tam than dang trung binh, co 1 so net tu ky. Tự đi được nhưng chưa nói được, ít giao tiếp mắt. Em đã mua tài liệu ở viện về nhưng cháu không chịu ngồi yên hoc mà chỉ thích làm theo ý mình. Em đã cho cháu đi học lớp mẫu giáo thường được 2 tuần nhưng quan sát thấy con ở lớp chỉ chơi một mình. Nhung dieu em ban khoan nhat la co luc chau muon goi me nhung phat am khong ra tieng ro rang chi e, e oi thoi. Hoac khi nhin thay dieu tha tren troi thi chau nhin len va noi nhung cung khong ro la dieu va nhieu khi chau phat am vo nghia, em khong hieu chau noi gi nua. Em khong biet lieu day thanh quan cua chau co van de gi khong. Em dang du dinh cho chau di kham lai tong quat luon. Cu tinh trang nay em sot ruot lam. Ma be nha em lai con bi chay nhieu dai nua chu, em so than kinh chau co van de nua. That su la hoang mang, khong biet day con bat dau tu dau.
ToTung

Gửi bàigửi bởi thongnguyen » CN Tháng 5 24, 2015 1:26 am

phtran1302 đã viết:Chào em,
Vợ chồng em hiện đang ở đâu và bé ở đâu với ông bà nội ?
Em nên nói với người nhà hạn chế cho con ở 1 mình xem TV, quảng cáo... nên có người lớn hay chị em, bạn bè trang lứa trẻ chơi với con, nói chuyện, gần gũi, dạy cho con ... sẽ giúp bé phát triển tình cảm và nhận thức em ah.

dạ vợ chồng em thì đang ở tp hcm còn con em ở thanh hóa với ông bà nội . ở quê em cũng cho con đi học ở trường đặc biệt của bv nhi thanh hóa rồi nhưng cũng chưa thấy tiến chuyển nhiều .
thongnguyen

Gửi bàigửi bởi thongnguyen » CN Tháng 5 24, 2015 1:31 am

phi đã viết:
con em gần 30 tháng vẫn chưa biết nói . bé có dấu hiệu tự kỷ như muôn lấy gì hay cần gì thì cầm tay người lớn . bé cứ vận động hoài không đứng hoặc ngồi lâu . em đả cho bé đi khám và học ở bv nhi đồng 2 một thời gian nhưng cũng không khả quan nhiều lắm .

Có lẽ thời lượng can thiệp chưa đủ . Sao bạn không đưa bé tới một trung tâm hay trường giáo duc đặc biệt đi?

Khi không có ngôn ngữ diễn đạt, các bé sẽ chỉ tay như bạn nói. Chỉ tay là một dạng hành vi chứ không phải ngôn ngữ . Tôi e rằng càng lớn sẽ càng không tốt bạn ạ, bạn tìm nơi can thiệp thử nhe.

dạ ở quê em cũng cho cháu đi học trường của bv nhi thanh hóa , tuần học từ thứ 2 đến thứ 6 . theo anh ở xa bố mẹ thì có ảnh hưởng nhiều tới bệnh của bé không ?
thongnguyen

Gửi bàigửi bởi nhuhoa » CN Tháng 5 24, 2015 8:29 am

Chào mẹ. Trước hết e xin mẹ hãy cho con ở gần mẹ vì con k thiếu nhiều kỹ năng mà kỹ năng lớn nhất là mối quan hệ mẹ con. Quan trọng lắm. Em sẽ chỉ cho c từng bước nhỏ. Đừng ngại. E sẽ chia sẽ cho c. Vì con e cũng vậy
nhuhoa

Gửi bàigửi bởi nhuhoa » CN Tháng 5 24, 2015 8:33 am

Số điện thoại của e 01657254282. CHị hãy gọi e. Đối với con gian nan lắm nhưng sớm chừng nào chúng ta sẽ hạnh phúc sớm chừng đó
nhuhoa

Trang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.32 khách.