Mẹ học - con học

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Mẹ học - con học

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Sáu Tháng 2 27, 2015 12:39 am

Mẹ toc ngan ơi, Mình cũng có con được 22 tháng cũng nói chưa được nhiều và không chủ động, mình cũng đang rất lo lắng và đã đọc hết tất cả bài chia sẻ của mẹ về con.
Chúc mừng con mẹ đã có những tiến bộ. Mình cũng đang cùng tâm trang với mẹ nên rất mong được mẹ chia sẻ phương pháp của mẹ, cô giáo dạy can thiệp và nếu nhà bạn ở HN có thể cho mình được làm quen với mẹ con bạn được không ạ?
Cám ơn bạn nhiều.
Có gì cho mình xin tí thông tin vào thuycad@yahoo.com nhé.
Chúc mẹ con bạn sớm thành công.

Nhà bạn ở đâu , nhà mình ở Đống Đa - Để mình add yahoo của bạn. Con nhà bạn đã nói được rồi , chỉ là ít thôi phải k ? NGoài chậm nói bé có gặp khó khăn gì khác k ? Bạn chia sẻ thêm vê bé nhé.
tocngan

Gửi bàigửi bởi Metido2013 » CN Tháng 3 01, 2015 10:43 pm

Ôi hay quá, nhà mình cũng ở Đống Đa đây. Con nhà mình vừa được 22 tháng cũng đã nói được các loại từ bao gồm:
- Gọi: Mẹ, bà, và tên mọi người trong nhà.
-Biết hỏi: đâu? khi đá bóng đi mất thì tìm và hỏi vậy.
- Biết nói: Chào, ạ nhưng thường dùng tay vẫy khi chào và không kèm lời, khi ạ thì cúi gập người và cười chứ ít nói ạ, nhắc thì nói.
- Biết chỉ: tất cả các bộ phận trên gương mặt, áo, tay, chân: cái này học ở clip Bé yêu biết đọc.
- Gọi được tên 1 số con vật như: voi, hổ, mèo, chó, gà, vịt nhưng hơi ngọng. Và biết một số con vật kêu như gâu gâu, meo meo.
- Biết gọi em bé nhưng gọi là em be.
Rất hòa đồng thích chơi với các bạn và đặc biệt là bạn gái.
Chơi cầu trượt, đi bộ, leo cầu thang rất tốt, rất nhớ các thói quen ví dụ ăn cần phải làm gì,
biết chia đũa cho cả nhà, biết chia đồ ăn cho từng người đồng thời vừa chia vừa gọi tên để phát.
Bắt đầu biết bắt trước nhưng còn ngọng: ví dụ mẹ hát mẹ yêu con Vô cùng thì cháu nói là Vô Cù. hay bố yêu Trung nhiệt tình thì con nói" Nhiệt t"

Tóm lại là nói năng còn ít chỉ hay cười rất điệu và hay chỉ tay đòi.
À con cũng hiểu và làm được 1 số mệnh lệnh đơn giản như bỏ rác vào giỏ, cất đồ chơi,...và rất nhớ các nhà hàng xóm, hỏi đâu là chỉ đúng.
- Đọc được vài số đếm là 3, 5, 7,8,9. và nhớ được mặt số 3, 5,9. Đặc biệt là 9 con nhìn thấy số 6 lập tức quay ngược lại để ra số 9.
- Biết làm giả vờ 1 số động tác ví dụ: nhìn hình kẹo mút thì sẽ ăn giả vờ; hay nhìn bạn cười thì sẽ cười, nhìn hình khóc cũng giả vờ khóc rất yêu.
Nói chung là con chậm nói nên mình cũng đang lo lắng rất mong bạn đi trước hướng dẫn mình để mình tập cho con.

À nhà mình ở gần Hồ Đắc Di mình hay cho con chơi cầu trượt ở đấy hay cuối tuần cho con ra đấy chơi đi cho mình học hỏi chút KN nhé. Yahoo chat của mình là thuycad .

Hơi lan man do bắt được người tâm sự nên bạn thông cảm nhé.
Cám ơn bạn nhiều.
Thủy
Metido2013

REVIEW

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Hai Tháng 3 02, 2015 1:40 am

Hôm nay đọc được bài này về ngôn ngữ của trẻ 2-3 tuổi - note vào để đánh giá cho con :

Từ vựng và cách giao tiếp

Tứ 2 đến 3 tuổi, trẻ em phát triển như vũ bão về kỹ năng ngôn ngữ. ---> Nhà mình thì phát triển rất là "từ từ" . Anyway, thi thoảng e cũng mang lại cho mẹ niềm vui bất ngờ do những kỹ năng ngôn ngữ con tự học được ( trên lớp/ từ cuộc sống) mà mẹ k trực tiếp dạy

Trong giai đoạn này, hầu hết trẻ em có thể làm theo hướng dẫn đơn giản và nói được trên 50 từ. ---> PASS Mẹ ngồi kì cạch liệt kê thì em cũng nói được phải đến 150 từ trở lên ( nhiều từ mẹ nhớ chưa hết) - mệnh lệnh đơn giản như sai vặt ... thì em hiểu , nhưng khả năng ghi nhớ thì cũng còn hạn chế , những sự vật trong cuộc sống hàng ngày thì ok , nhưng học từ tranh ảnh thì còn nhớ nhớ quên quên. Phân biệt chưa rõ ràng. Vd: Một số con hơi giống con chó là em gộp hết vào gọi là Chó :(( ...

Nhiều trẻ em có thể nói được cả cụm từ hoặc câu ngắn. Trẻ ở tuổi này thường có thể làm theo chỉ dẫn gồm 2 bước, ví dụ „Nhặt quả bóng và đưa nó cho bố“. Vốn từ vựng của trẻ lên 3 khoảng trên 200 từ. Và nhiều trẻ có thể bắt đầu với câu ngắn 3-4 từ. - Câu của em thì được 3 từ rồi - nhưng số lần dùng thì rất hạn chế, ghép câu không linh hoạt :( Còn 7 tháng nữa để em vượt mốc chuẩn 200 từ và tập nói câu dài

Ơ giai đoạn này, sự phát triển ngôn ngữ của trẻ cso thể hiểu và nói chuyện rõ ràng hơn. Đến 3 tuổi, bạn có thể hiểu rõ khoảng 75% những gì chúng nói. ---> em nói ngọng líu ngọng lô - chỉ mẹ mới may ra hiểu được hết 75% những gì em nói, còn người khác chắc được 25% mất

Trẻ em nên được sử dụng ngôn ngữ một cách tự do và bắt đầu sử dụng ngôn ngữ để giải quyết vấn đề và học các khái niệm. Chúng thường có khả năng tham gia vào các dạng câu hỏi và câu trả lời đơn giản. Chúng cũng có thể đếm được ba đối tượng một cách chính xác, bắt đầu kể những câu chuyện, và biết tên và họ của mình.
--> Hỏi và trả lời với em có vẻ không đến 1 cách "naturally" cho lắm và mẹ phải chủ động dạy em . Cũng đang bắt đầu từ Trả lời tên họ ( đã biết) , biết trả lời câu hỏi Cái gì, Ai đây?... trong các tình huống đơn giản . Kể chuyện thì chưa nhưng đã biết mách. Suốt ngày mách bà, mách mẹ. Hôm trước mẹ đến đón con , bạn Pô tranh ô tô không cho con chơi, con cứ nhìn mẹ , chỉ PÔ và mách " PÔ, ô tô,...
Hỏi thì bắt chước cô giáo và mẹ nên thi thoảng hỏi " Hoa gì đây, cái gì đây, thuốc gì đây" - nhưng nhiều khi hỏi cho vui chứ chẳng quan tâm đến câu trả lời của mẹ lắm :))

Nếu bạn nghi ngờ con có vấn đề - Đúng là có vấn đề - có 1 chữ "CHẬM" !

Nếu bạn nghi ngờ con bạn đang gặp khó khăn với nghe, tiếp nhận ngôn ngữ, hoặc nói không rõ từ, hãy nói chuyện với bác sĩ của bạn. Khám tai sẽ là việc làm đầu tiên để xem con bạn có vấn đề về thính giác hay không. 2 tuổi không còn là quá nhỏ để thực hiện một đánh giá về ngôn ngữ/ lời nói, đặc biệt nếu đứa trẻ không tuân theo chỉ dẫn, không trả lời các câu hỏi đơn giản, hay không nói rõ từ.

Các vấn đề về giao tiếp thường gặp:

Các vấn đề giao tiếp ở 2 đến 3 tuổi bao gồm: Mỗi thứ đều có tí trong mấy khó khăn này !

• Nghe khó khăn
• Vấn đề làm theo các chỉ dẫn
• Vốn từ vựng nghèo nàn
• Nói không rõ từ
• Nói lắp (cà lăm)
Sửa lần cuối bởi tocngan vào ngày T.Ba Tháng 3 03, 2015 12:40 am với 1 lần sửa.
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Hai Tháng 3 02, 2015 1:46 am

[b]Bé nhà bạn như thế là khá hơn nhà mình rất nhiều đấy. 22 tháng con nhà mình còn chưa được từ nào một cách có chủ đích và chưa biết chỉ tay . Nhìn lại mới thấy từ khi 22 tháng đến bây giờ cũng đã là 1 sự thay đổi lớn trogn đó có 4 thnags có cô can thiệp và 3 tháng chỉ có mẹ.

Bạn để ý con nhà bạn về khả năng nghe hiểu thế nào nhé. Ngôn ngữ diễn đạt thì chắc là cần practise nhiều thông qua các tình huống trong cs. Mẹ là ng tạo tình huống và làm mẫu.

Thân[/b]

Metido2013 đã viết:Ôi hay quá, nhà mình cũng ở Đống Đa đây. Con nhà mình vừa được 22 tháng cũng đã nói được các loại từ bao gồm:
- Gọi: Mẹ, bà, và tên mọi người trong nhà.
-Biết hỏi: đâu? khi đá bóng đi mất thì tìm và hỏi vậy.
- Biết nói: Chào, ạ nhưng thường dùng tay vẫy khi chào và không kèm lời, khi ạ thì cúi gập người và cười chứ ít nói ạ, nhắc thì nói.
- Biết chỉ: tất cả các bộ phận trên gương mặt, áo, tay, chân: cái này học ở clip Bé yêu biết đọc.
- Gọi được tên 1 số con vật như: voi, hổ, mèo, chó, gà, vịt nhưng hơi ngọng. Và biết một số con vật kêu như gâu gâu, meo meo.
- Biết gọi em bé nhưng gọi là em be.
Rất hòa đồng thích chơi với các bạn và đặc biệt là bạn gái.
Chơi cầu trượt, đi bộ, leo cầu thang rất tốt, rất nhớ các thói quen ví dụ ăn cần phải làm gì,
biết chia đũa cho cả nhà, biết chia đồ ăn cho từng người đồng thời vừa chia vừa gọi tên để phát.
Bắt đầu biết bắt trước nhưng còn ngọng: ví dụ mẹ hát mẹ yêu con Vô cùng thì cháu nói là Vô Cù. hay bố yêu Trung nhiệt tình thì con nói" Nhiệt t"

Tóm lại là nói năng còn ít chỉ hay cười rất điệu và hay chỉ tay đòi.
À con cũng hiểu và làm được 1 số mệnh lệnh đơn giản như bỏ rác vào giỏ, cất đồ chơi,...và rất nhớ các nhà hàng xóm, hỏi đâu là chỉ đúng.
- Đọc được vài số đếm là 3, 5, 7,8,9. và nhớ được mặt số 3, 5,9. Đặc biệt là 9 con nhìn thấy số 6 lập tức quay ngược lại để ra số 9.
- Biết làm giả vờ 1 số động tác ví dụ: nhìn hình kẹo mút thì sẽ ăn giả vờ; hay nhìn bạn cười thì sẽ cười, nhìn hình khóc cũng giả vờ khóc rất yêu.
Nói chung là con chậm nói nên mình cũng đang lo lắng rất mong bạn đi trước hướng dẫn mình để mình tập cho con.

À nhà mình ở gần Hồ Đắc Di mình hay cho con chơi cầu trượt ở đấy hay cuối tuần cho con ra đấy chơi đi cho mình học hỏi chút KN nhé. Yahoo chat của mình là thuycad .

Hơi lan man do bắt được người tâm sự nên bạn thông cảm nhé.
Cám ơn bạn nhiều.
Thủy
tocngan

DỖI MẸ !!!

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Ba Tháng 3 03, 2015 12:19 am

Hôm qua chàng có bài mới làm cả nhà buồn cười quá.

Bình thường khi không vừa ý là chàng ta sẽ gào khóc ầm ĩ ,hét toáng lên tức giân. Nhưng hôm qua thì khác. Lúc bữa ăn hắn đòi gì đó ( mẹ cũng k nhớ lắm) , nhưng thay vì khóc ăn vạ, la hét như mọi hôm thì chàng lại "Dỗi" mới kinh chứ. Khóc nỉ non, 2 tay che mặt hức hức... Cả nhà buồn cười quá - thế là thằng chó con lại có thêm 1 cung bậc cảm xúc nữa.

bố thì bảo : thôi cũng được; hức hức dù sao cũng dễ chịu hơn là hét :))

Mẹ trêu em , cũng lấy tay che mặt khóc hức hức ... làm cu cậu cũng bật cười 1 tí - sau nhớ ra mình đang diễn - lại khóc :))
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Ba Tháng 3 10, 2015 1:20 am

Chả là nhà mình sắp có thành viên mới, mẹ bắt đầu tập cho em tự lập hơn 1 chút. Bố dạy con không được nghịch bụng mẹ ( nhảy /ngã nhào vào người mẹ như trước) - chỉ vào bụng và nói "Trong bụng mẹ có em bé đấy . Tưởng là chắc sẽ phải mưa dần thấm lâu con mới hiểu được - thế mà hôm sau con đã biết chỉ vào bụng béo của mẹ và nói "em bé đấy" - làm mẹ bất ngờ quá cơ.

Nhưng e cũng chạy sang bụng béo của bố và chỉ "em bé" :)) Cả nhà phì cười . Cô giáo kể ở lớp có cô mang con - là 1 em bé đến lớp. Con rất thích và thích được bế em bé.

Lại còn chuyện giảm cân cho em. Chả là sau tết cân nặng của e tăng chóng mặt. Tận 17,7kg ( trừ thức ăn vs quần áo chắc vẫn còn 17,5kg ) - tăg gần 1kg. Buổi tối mẹ quyết định xới ít cơm hơn . Rưới ít nước thịt kho - món khoái khẩu của em vào, e tự xúc hết bát cơm, sau đưa bát cho mẹ nói " Lấy cơm " - Lại đành xúc thêm cho thằng chó con 1 thìa cơm nữa vậy

Mẹ nhờ cô giáo ở lớp hỗ trợ , quan tâm đến con nhiều hơn, cho con nói chuyện với các bạn , sau mấy hôm cũng thấy có tiến bộ. Con nhớ tên cô, tên 1 số bạn trong lớp, gọi tên nhiều đồ vật hơn, mau mồm mau miệng hơn ... nhưng nói câu thì vẫn chưa khá lên mấy.

Ở nhà mẹ dạy mãi , e đã nhớ thêm tên bố - nhưng vẫn chưa nhớ tên của mẹ, Trả lời được câu hỏi con mấy tuổi - lúc thì 2 tuổi, lúc thì 3 tuổi - mà ngọng ơi là ngọng í
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Năm Tháng 3 19, 2015 7:36 pm

Đã hơn chục ngày rồi k viết gì cho con ..

Em mấy hôm nay hơi bị sensitive, hay dỗi, mà toàn những chuyện vớ vẩn ,... cũng 1 phần hơi tủi thân vì không được mẹ bế, ôm ấp nhiều như trước :( tội nghiệp con !

Mấy hôm hay nhõng nhẽo cả nhà đều bảo con "hư " quá rồi, cần đưa vào khuôn khổ " bộ đội" - tối qua bố cầm roi ra nạt và cũng đã tét 1 cái vào tay - cắt cơn ăn vạ gào khóc của con . Bây giờ chỉ đưa roi ra dọa là đã quắn đít lên tìm chỗ nấp rồi.

Một tin hơi bị buồn là cô giáo mà con rất quý ở lớp và cũng rất nhiệt tình vs con thì đã xin nghỉ dạy , buổi cuối cô dạy ở lớp con cứ quấn lấy cô ... buồn ghê! Mẹ lại tiếp tục hành trình mới nhờ cô giáo mới hỗ trợ con trên lớp.
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Tư Tháng 3 25, 2015 6:44 pm

Mấy hôm nay con khá chủ động nói thành câu, chủ chỉ là những câu đơn giản và chủ ngữ thường là " con - bà - bố -mẹ" thôi. Dù sao cũng đánh dấu 1 bước tiến bộ. Con nhìn ảnh đám cưới bố mẹ lúc đang thắp hương nói "Mẹ thắp hương cụ" ; nhìn ảnh bố uống bia tiếp khách nói " Bố uống bia", buổi tối 2 mẹ con đi ngủ con chỉ bố ở phòng khách nói " Bố xem bóng đá đấy", vv....

Chỉ có tình trạng dỗi và mít ướt là gia tăng kinh khủng. Các cô ở lớp cũng phải than phiền vì tình trạng mè nheo của con. Chơi với các bạn hơi đau tí ti thôi cũng sướt mướt ra mách cô, giành đồ chơi với bạn không được cũng lại mách cô khóc lóc,..

Về nhà cũng thế. Xong lại còn có bài , bị mẹ mắng cho cái là lại lao vào ôm ấp rồi luôn mồm "Mẹ iu,mẹ iu" ..Tùy đối tượng mà có các phiên bản " bà iu, bố iu " :))) thằng chó con ghét quá đi mất.

Con còn hát được bài hát tiếng Anh "Litter finger nữa" Không biết học ở đâu vì ở nhà hình như mẹ chưa cho nghe bài này mấy ...

Cô T gọi điện giục con có đi học tiếp k , mẹ vẫn rất muốn cho con đi học thêm 1 thời gian để bật vốn từ và kỹ năng lên nhưng sắp xếp như thế nào quả là 1 bài toán khó, trường thì xa mà mẹ lại bầu bí , hichic. Mấy bạn học cùng con đợt trước cô kể giờ cũng đã nói đc rồi, nhưng trộm vía trong nhóm đó con là nhanh nhất, tiến bộ hơn cả. Nỗ lực thêm con nhé.
tocngan

Gửi bàigửi bởi Mẹ Bảo Nam Bảo Trung » T.Hai Tháng 3 30, 2015 7:52 pm

C ah, e đọc cm của c trong topic của e nên tìm vào đây.
C cho e làm quen và chia sẻ cũng như học hỏi thêm từ c về cách dạy con nhé.
E mừng quá vì cuối cùng tìm đc bé có biểu hiện và mọi thứ y hệt bé nhà e luôn c ạ.
Tức là con mình k bị tự kỷ đúng k c??? :cry: :cry: :cry:
Con bị chậm phát triển thôi hả c??
Liệu r sau khi can thiệp tích cực con có vượt qa giai đoạn này và đc như các bé khác k c?
C hướng dẫn thêm cho e cách dạy con vs ạ. E dạy vẫn k đc nhiều và hiệu quả k cao vì con hay mè nheo, ít tập trung, k hợp tác vs mẹ bằng cô :(
Mẹ Bảo Nam Bảo Trung

Gửi mẹ Bảo nam bảo trung

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Ba Tháng 3 31, 2015 6:33 pm

Khẳng định chắc chắn là có Tk hay k thì mình cũng k dám đâu vì mình cũng chỉ là phụ huynh, hem phải bác sĩ hay nhà tâm lý học. Nhưng đánh giá dựa trên bé nhà mình và bé nhà bạn ( theo lời mẹ kể) thì con bị "chậm" nhiều hơn.

Nhưng có 1 điều là trong quá trình can thiệp và dạy con , mình phải dùng khá nhiều pp dành cho trẻ Tk - nhất là về phần ngôn ngữ bạn ạ. ( thôi thì trộm vía là về những phần vận động tinh , thô,.... k phải can thiệp)

Khi con biết nói rồi, bạn sẽ nhận thấy những vấn đề trong quá trình học nói và giao tiếp của con có 1 chút vấn đề ( ít nhất là bé nhà mình) - Vd như bé chưa biết nói phủ định, k biết trả lời câu hỏi - vì thế hay nhắc lại câu hỏi thay vì trả lời, rồi k biết đặt câu hỏi, khó khăn kể lại sự việc xảy ra, .... Nói chung mình cảm thấy dạy con học Tiếng Việt không khác gì dạy ngoại ngữ cho con - tức là học từng từ - dạy từng cấu trúc ....

Con sẽ vượt qua được giai đoạn này nhưng với tốc độ " rùa" - tức là có khi đến 4-5 tuổi ngôn ngữ của con mới tạm hoàn chỉnh để có thể nói ra câu dài, giao tiếp tương tác vs mọi ng - hopefully :(

Nói chung mình đưa ra ý kiến cá nhân, có thể k đc vui lắm nhưng đó thực sự là nh vấn đề mà các mẹ như mình phải trải qua và giúp con vượt qua. Mình viết Nhật Ký cho con để góp nhặt niềm vui thôi, chứ thực lòng chưa bao giờ hết lo lắng cho con bạn ạ. Nhưng cũng lạc quan vì dù sao cơ hội để con mình có thể phát triển, đi học như các bạn là hoàn toàn rộng mở ( hơn rất nhiều bé khác) - tất cả chỉ phụ thuộc vào sự quyết tâm, nỗ lực của mẹ và con thôi. Cùng cố gắng bạn nhé!
tocngan

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.33 khách.