Mẹ học - con học

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Mẹ học - con học

Gửi bàigửi bởi tocngan » CN Tháng 1 04, 2015 6:44 pm

4 ngày nghỉ tết dương lịch đã trôi qua thật nhanh ! Mẹ thấy thật ý nghĩa vì 4 ngày là trọn khoảng thời gian mẹ con mình bên nhau, đi chơi, trò chuyện, ăn uống ... Hôm nay lại phải đi làm trở lại rồi ....

Ngoài lang thang la cà ngoài đường phố, chơi cầu trượt xích đu xe đạp vs các bạn, mẹ con mình có 1 buổi đi thăm vườn bách thú, 1 buổi đi chơi vs nhà bác L và 1 buổi sang "học hỏi kinh nghiệm" ở nhà bác Hải Ninh ...

Đi chơi bách thú con chỉ thích thú vs con cừu , con nai vs con khỉ - vì mấy e này có tương tác với ng tham quan, còn lại mấy con chim , hổ lừ đừ thì con chả có cảm xúc gì luôn , hic. Con thích được cho con cừu, con nai ăn rau , mồm nói " Cừu, ăn đi , ăn đi" :) rồi thích thú nhìn con khỉ con vượn nhảy nhót leo trèo. Con khỉ còn biết chìa tay ra xin ăn nên con định cho khỉ hộp sữa đang mút dở, hihi
Mấy trò chơi thì máy bay tàu điện thì hấp dẫn con vô cùng. Cho lên đi 1 vòng thì cười tít mắt còn lúc cho xuống thì ôi thôi rồi, ỉ ôi khóc lóc ầm ỉ .... Giá mà con biết nói rồi để bảo vs mẹ " cho con chơi nữa mẹ ơi " thì đã chẳng có màn ăn vạ như thế " :( Anw, mẹ bảo bố rồi, cách rèn luyện tốt nhất là phải cho con chơi nhiều, từ đó con sẽ hiểu thế nào là lượt chơi, muốn chơi thì phải nộp tiền,... - hiểu những quy luật xã hội như thế.
Mẹ phục nhất là e đi bộ vòng quanh bách thú i như mẹ vs bố - chẳng biết mỏi chân là gì.

Ý nghĩa nhất là buổi sang nhà bác N, mẹ học hỏi được từ bác rất nhiều, chia sẻ hướng dẫn tận tình và có những phân tích khiến mẹ khá bất ngờ ... Mẹ sẽ nghiên cứu thêm để áp dụng trong hoạt động dạy con hàng ngày. Ấn tượng nhất là nhắn nhủ của bác " E không thể chờ đợi con tiến bộ " dần dần" được, bây giờ con em chậm 6 tháng so với các bạn nhưng nếu e cứ để dần dần , con sẽ chậm hơn các bạn 1 năm rồi 2 năm thì sao. Em phải tăng tốc tăng tốc hơn nữa. Dạy nhiều, nói nhiều để nạp thông tin cho con " _ Đúng! Mẹ cháu sẽ thực hiện , phải tăng tốc phải quyết liệt hơn. Đang có 1 ý tưởng le lói trong đầu là có khi mẹ sẽ xin nghỉ việc 1 tháng ( khi hợp lý) để ở nhà chơi hoàn toàn vs con như những ngày vừa rồi. Chắc chắn sẽ hiệu quả hơn! Để tính xem ntn ...

Mấy ngày ở nhà con cũng đã nói nhiều hơn, nhưng vẫn rất thiếu chủ động, toàn mẹ phải đá đít thôi.

Năm mới khởi đầu như thế là tạm tạm đã, cố lên chi a ki !!!!!!!!1
tocngan

Bùng nổ

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Ba Tháng 1 13, 2015 11:27 pm

Mấy hôm nay con có vẻ hơi "bùng nổ" - hay ăn vạ khóc lóc - nhiều khi chỉ vì những chuyện bé như con kiến , mà bình thường con sẽ không phản ứng như thế. Hic. Mẹ đau ong hết cả đầu với con , và cũng lo lắng nữa ... Dù ban ngày con đi học rất ngoan, cô cũng khen mà mẹ nhìn camera cũng thấy thế

Với con , tâm lý phải thật thoải mái vui vẻ thì con mới chịu tiếp thu những gì mẹ dạy . còn nếu không, chỉ thời gian khóc lóc om sòm k đã hết bay buổi tối . Những lúc giận quá mẹ đã đánh con :( hic hic

Đi kèm với ăn vạ khóc nhè, là tình trạng nói xì xồ vô nghĩa. Con không chịu bình tĩnh để suy nghĩ, diễn đạt mà khi có vấn đề gì thì cử xổ ra cả tràng dài như tiếng Tây. Mẹ dạy con ít chịu nhắc lại , chỉ những khi bị "ép" thì mới chịu mở miệng , hic hic

Được cái 1 số vấn đề khác như : chỉ tay , khoe đồ chơi với bà , với bố; rồi chơi giả vờ với búp bê thì con rất thích thú , chơi hăng say

Còn lại về ngôn ngữ thì vẫn cứ dậm chân tại chỗ quá, tương tác với câu hỏi cũng chưa tiến bộ mấy. ĐƯợc mỗi câu hỏi " Cái gì " là con đã biết trả lời và cũng có khi hỏi mẹ...
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Ba Tháng 1 13, 2015 11:30 pm

Các Bác, các thầy cô có kinh nghiệm giúp mẹ cháu làm thế nào để "cắt" tình trạng nói linh tinh vô nghĩa được không ạ? Ban căng quá :(
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Sáu Tháng 1 16, 2015 8:15 pm

Hôm nay con đã tròn 28 tháng. Cũng đánh dấu 6 tháng kể từ ngày có sự "can thiệp" tích cực ....

Tiến bộ cũng có rồi nhưng nếu tính là 6 tháng thì có vẻ cũng hơi chậm. Vì chỉ mấy lần 6 tháng là con sẽ vào lớp 1 rùi, lo quá !

Ah, mẹ khoe tí, con đã biết "Dạ" khi có ai gọi "B ơi, L ơi" :D Bà nội vui quá, cứ gọi đi gọi lại làm mẹ lại phải nhắc bà chỉ gọi đúng hoàn cảnh thôi chứ.

Mẹ sẽ dậy con nói thêm, Dạ, Con đây ạ. Hihi

Mẹ cũng đang dạy con trả lời mấy câu hỏi cơ bản: Con tên gì, Con bố gì? Con mẹ gì? hihi

Mấy hôm nay con cũng hát khá nhiều bài , hóa ra là mấy bài trong cái đĩa " Năm ngón tay ngoan " thi thoảng mẹ bật cho nghe. Hôm qua thưởng cho nghe đĩa , cu cậu ngồi "đớp lời", vuốt đuôi" cũng được kha khá .

Học thẻ hình con cũng bắt đầu nhớ được nhiều hơn 1 chút ...
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Hai Tháng 2 09, 2015 2:10 am

Vừa mới tết dương lịch, lại sắp đến tết âm rồi. Thế là con của mẹ cũng đã được trải qua 3 cái tết rồi đấy.
Con biết hát mấy câu về tết rồi : Tết tết tết tết đến rồi, tết đến trong tim mọi người ...." rồi thì " Tết đến rồi đến trường rất vui,..." nhưng mẹ cũng k sure con hiểu được "Tết là gì?" Cũng đang dạy con thêm để biết Tết là có hoa đào, hoa mai, tết là có bao lì xì, có bánh trưng, tết được đi chơi, cả nhà quây quần ...

Đợt vừa rồi con có những tiến bộ đáng kể :

- Hát được trọn bài , rõ lời tuy vẫn còn ngọng ( tức là đã không còn xì xồ theo nhạc nữ ) :D Nào thì " Cả nhà thương nhau" ; Con cò bé bé; Cháu lên 3 cháu đi mẫu giáo, Ai hỏi cháu cháu học trường nào đấy,... Còn lại các bài hát bập bõm với thuộc nhạc thì cũng kha khá nhiều, mẹ cũng k liệt kê hết được

- Con đã biết trả lời " Không " để từ chối kèm theo lắc đầu ( đôi khi hứng chí lại lắc đến cả 5 , 6 lần :)) và Có khi đồng ý . Tuy nhiên mẹ nhận thấy con nói " Không" chủ động và đúng ngữ cảnh hơn là nói " Có" - Dù sao cũng là 1 bước tiến bộ lớn.

- Con cũng biết diễn tả cảm xúc trạng thái tốt hơn " Con đau" ; Cay , nóng, ngon, ...

- Con biết nói "Dạ con đây" khi mẹ/ bà gọi , tuy cũng còn phải nhắc " Con đã dạ chưa?"
Mấy hôm nay mẹ gọi con lại còn " Ơi" mới chơi chứ , hihi

- Hiểu về sở hữu : Dép bố, dép mẹ, mũ mẹ ,.. là con phân biệt và nói được.

- Đọc số từ 1 - 10 và đếm khi đi cầu thang . CŨng hơi bị "ám ảnh " về số . Vd: con nhìn thấy đâu có số là phát hiện ra liền, dù số thì bé tí :(

- Vận động: Con đã biết bật nhảy bằng cả 2 chân - về nhà rất thích thú nhảy bật lên. Cái này mẹ để ý các bạn biết từ sớm, và cũng băn khoăn sao mãi con chưa biết nhảy . Rồi cũng đến cái ngày " con làm được" - Đúng là k thể vội vã được.

- Mẹ để ý thấy con cũng đã biết dùng đũa gắp thức ăn, đợt trươc con chỉ biết chọc thôi,..

Tạm như thế đã, chưa phải là nhiều nhưng cũng đủ làm cho cái tết năm nay của mẹ cháu vui hơn :) Chúc cả nhà năm mới mạnh khỏe, các con ngày càng tiến bộ
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Ba Tháng 2 10, 2015 12:44 am

Mấy hôm trước mẹ chỉ hình dạy em về mùa xuân, hạ , thu, đông...

Hôm qua e lấy tranh ra chỉ vào hình mùa xuân và nói "TẾT, TẾT" -vì có bạn mặc áo dài đỏ, có hoa đào , hoa mai... Thế là em của mẹ cũng đã hiểu thế nào là
" TẾT" rồi. Mấy hôm nữa nhà có đào, có hoa, có bánh chưng mẹ sẽ chỉ cho con thêm ...

Khoản lắc đầu nói "không" thì e quá "nhuần nhuyễn" rồi, bảo ăn trứng, ăn cơm, làm gì cũng lắc đầu quầy quậy , KHông, không,... Chỉ có sữa chua vs kẹo là " CÓ" :D
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Bảy Tháng 2 14, 2015 1:34 am

Mẹ vừa nhìn thấy em của mẹ trên camera của lớp , mặc áo đội mũ và tạm biệt các bạn đi về. Hôm nay là buổi học cuối cùng của năm con Ngựa, cũng đồng nghĩa với việc e đã bắt đầu chính thức "kỳ nghỉ tết đầu tiên" - vì những tết trước thì em cứ đương nhiên mà nghỉ rồi :))

Mẹ nhìn cam mà tự nhiên thấy cũng có chút bồi hồi. Nghỉ tết ở nhà mẹ con mình sẽ " chiến đấu" với nhau thế nào đây, rùi nghỉ xong đi học lại không biết con có quen ngay không? Đây là khoảng thời gian dài trong năm 2 mẹ con được bên nhau gần như 24/24 để mà chơi, nói chuyện cùng nhau. ..
tocngan

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Tư Tháng 2 25, 2015 2:18 am

Vèo một cái đã hết tuần nghỉ tết.

Mấy ngày trước tết, em khá ngoan - ở nhà ngoan, đi chơi chúc tết với bố mẹ cũng ngoan. Chắc 1 phần em vui vì không phải đến trường, không bị cô cho uống thuốc ( Hihi) - chỉ vì vụ uống thuốc này mà tự nhiên em lại thành ra sợ đi học chứ.

Lần đầu tiên em được ra ngoài đường ngắm pháo hoa đêm giao thừa với bố mẹ. Thực ra với mẹ cũng là lần đầu tiên kể từ ngày " chống lầy" hihi Năm nay có động lực đưa e đi nên mẹ mới quyết tâm ra khỏi nhà, nếu k ra khỏi nhà thì sẽ buồn ngủ rũ rượi mất :D Ban đầu pháo nổ đùng đoàng , em bảo " Sợ, con sợ" - sau đó thì cũng đã quen dần, mẹ hỏi " Có thích không? - E nói " Thích" ...

Mấy ngày tết đi nhà ai có cây đào, hay thấy hình ảnh cây đào, áo dài đỏ trên tivi là e lại chỉ và nói Tết , tết,...

Nhưng bắt đầu từ ngày mùng 1 thì thôi rồi. Bắt đầu phá bĩnh nhé. Ở nhà đi chơi rất bướng, cái gì không vừa ý là cứ ăn vạ hét toáng lên, hét đến chói cả tai... làm bố mẹ cũng đau hết cả đầu.

Một điểm tích cực là em đã biết tập trung và chú ý khi chụp ảnh, vì thế mà năm nay em đã có những bức ảnh rất đệp và đứng độc lập, nhìn máy cười tươi chứ không cần mẹ bế để chụp nữa...

Vụ ăn uống thì toàn là các đồ tinh bột thôi, ăn cơm thì ăn cơm không, đánh vèo hết 1 bát; ăn bánh trưng cũng nhanh, ...em thích ăn đỗ tương và kẹo sô cô la nhất trong số các đồ tết...

Về ngôn ngữ , cũng có thêm 1 chút tiến bộ: EM đã biết hỏi một số câu hỏi : Cái gì đây? Hoa gì đây? Ai đây?... Gọi Mẹ ơi, bố ơi, bà ơi suốt ngày... Đi qua hàng xóm con gọi Anh Đức ơi, Ông H ơi,.. và dắt mẹ vào chơi cùng

Nói câu thì vẫn còn kém, câu ngắn và nói ít... vẫn chủ yếu là từ thôi :( Sắp tới trời ấm áp chắc sẽ cho con học cô T thêm một thời gian để củng cố thêm
tocngan

Gửi bàigửi bởi Metido2013 » T.Năm Tháng 2 26, 2015 11:23 pm

Mẹ toc ngan ơi, Mình cũng có con được 22 tháng cũng nói chưa được nhiều và không chủ động, mình cũng đang rất lo lắng và đã đọc hết tất cả bài chia sẻ của mẹ về con.
Chúc mừng con mẹ đã có những tiến bộ. Mình cũng đang cùng tâm trang với mẹ nên rất mong được mẹ chia sẻ phương pháp của mẹ, cô giáo dạy can thiệp và nếu nhà bạn ở HN có thể cho mình được làm quen với mẹ con bạn được không ạ?
Cám ơn bạn nhiều.
Có gì cho mình xin tí thông tin vào thuycad@yahoo.com nhé.
Chúc mẹ con bạn sớm thành công.
Metido2013

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Sáu Tháng 2 27, 2015 12:36 am

Cứ đến giờ đi ngủ là em của mẹ lại " rất náo nhiệt" - có vẻ như giờ vàng của cu cậu là đây. Hát hò ầm ĩ, nói cũng nhiều và mẹ dạy con vào giờ này cũng thấy hiệu quả hơn. Trong khung giờ ý, mẹ phát hiện ra nhiều câu mới của em mà trong ngày ít khi nói.

Hôm qua e cho mẹ 2 niềm vui nho nhỏ :
- Em nói câu 3 từ " Mẹ bóc đi" - Vui vì ngoài việc yêu cầu , nhờ mẹ giúp , em đã biết dùng từ "phụ" - ĐI , TÍ.... Ăn đi, bóc đi, bế tí, chơi tí, hết rồi,...và áp dụng với những động từ khác nhau ...

- Mẹ hỏi em " Vòng naỳ của ai ? Rồi mẹ trả lời mẫu : Của B - thì em lại dõng dạc đầy đủ tên cúng cơm của mình " Cả họ và tên đệm, tên " luôn - Mẹ mừng rơi nước mắt, ríu rít khoa với bố :))

- Và em có 1 giấc ngủ thật ngon và say... Thế là cũng đủ làm mẹ vui rồi !
tocngan

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.31 khách.