Bé 28 tháng rất nhút nhát, không hòa nhập

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé 28 tháng rất nhút nhát, không hòa nhập

Gửi bàigửi bởi 123456 » T.Tư Tháng 7 16, 2014 1:34 am

Chào các anh chị,

Em đang rất lo lắng về bé nhà em, không biết bé có bị tự kỷ không. Em xin kể sơ sơ các biểu hiện của con ạ.

I. Dưới 1 tuổi: bé hiếu động quá mức đến mức em lo là bé bị tăng động (mặc dù sau đó chứng minh là không phải). Bé rất nhát và rất sợ tiếng động to.

II. Từ 1 tuổi đến gần 2 tuổi: bé phát triển bình thường, khả năng ngôn ngữ trên mức trung bình. Từ 18 tháng tuổi bé đã có thể biểu đạt rất tốt ý của mình rồi. Bé có thể nói được 1 câu đầy đủ, nhiều khi là bé tự nghĩ ra hoặc copy từ người lớn, nhưng vận dụng rất phù hợp hoàn cảnh. Bé rất giỏi nịnh người lớn và thích chỉ huy.
Bé thường được cho đến nhà trẻ gần nhà chơi, và rất thích; bé chơi với bạn tương đối bình thường, có lẽ khác thường duy nhất là bé rất nhát và rất thảo - bé thường xuyên nhường đồ chơi của mình cho bạn.
Bé cũng thích đi kiễng chân và la hét, tuy nhiên lúc đó em cảm thấy bình thường vì bé chỉ đi kiễng chân/la hét khi vui vẻ hoặc đùa nghịch.
Bé cũng có vẻ duy trì tè dầm và ị đùn lâu hơn các bạn khác, thường là xong mới bảo, tuy nhiên khoảng 20 tháng thì về cơ bản đã biết bảo bô và không còn tè dầm nữa.

III. Từ 2 tuổi trở đi (đến giờ bé được 28 tháng)

Có vẻ ngôn ngữ bé không phát triển nhanh như trước. Nhưng bé nhớ rất lâu. Ví dụ: Mỗi khi nói được câu gì mà có hiệu quả, bé lại nhớ kỹ, lần sau thường hay nói lại để được hiệu quả mong muốn (được mọi người cười khen hoặc nịnh mọi người để được uống sữa/ăn kẹo...). Bé nhận biết số từ 1-> 10 (nếu là chơi trò chơi chọn số đúng trong 4 số từ 1-> 100 thì bé làm đúng được khoảng 8/10), biết hát nhiều bài hát cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh chỉ qua xem video (nhưng KHÔNG BAO GIỜ chịu hát nếu bị bảo, kể cả khi chỉ có mẹ với bà).

Bé rất thích xem video thiếu nhi trong điện thoại (đây là sai lầm của em, mặc dù bây giờ đã rất hạn chế) và thích xem điện thoại hơn đi chơi.

Bé rất dễ cáu giận, làm không được là cáu. Bé cũng rất hay khóc, do ăn vạ (có thể do bà chiều), nhưng cũng nhiều khi là do tâm lý (bé rất dễ tủi thân).

Bé thích xếp đồ chơi cùng chủng loại thành hàng (mặc dù bé vẫn có thể chơi các trò khác - chơi bóng, đồ hàng, tắm cho búp bê rất giỏi), phân biệt sở hữu rất rõ ví dụ gối này của bé, gối này của mẹ, dép này của bà… và chỉ đúng người đó mới được dùng, người khác dùng là bé khóc thét.

Bé rất nhát, hơi tí là “con sợ”. Bé chỉ có thể trả lời con sợ cái gì (ví dụ con chó) chứ không trả lời được là tại sao sợ. Nếu có khách đến nhà hoặc gặp người lạ trên đường bé cũng có biểu hiện sợ, nhưng bảo chào vẫn chào, tuy nhiên người ta hỏi gì bé cũng không chịu trả lời, trừ khi là người quen.

Bé không chịu vào nhà trẻ/chỗ chơi đông người hoặc có vào mà thấy có đứa nào chơi gần đó thì lại ngồi im trong lòng mẹ. Đi vào chỗ đông người cũng ngồi im, rơm rớm nước mắt đòi về, còn vào chỗ tiêm phòng thì khóc thét giãy nảy đòi về ngay từ … chỗ gửi xe (kể cả chỗ tiêm phòng lần đầu đi thì vừa vào cửa là khóc thét đòi ra). Trước đây bé có nhiều bạn, anh chị rất quý bé nhưng giờ bé chỉ chơi được với 2 đứa mà cũng không nhiệt tình lắm.

Thần giữ của. Trong nhóm khách vào nhà mà có 1 đứa trẻ tầm tuổi bé thôi là bé nhảy tót lên xe đồ chơi, ôm chặt mọi đồ vật có thể ôm để bé đó không sờ tới được. Đi trên đường thấy đứa bé nào từ 4,5 tuổi trở xuống thì cứng cả người lại, lôi mẹ đi cách xa đứa đó cho bằng được, ban đầu tưởng do nhát quá, nhưng 1 lần mẹ dắt đi tới gần 1 bé cỡ 4 tuổi, bé đó cầm luôn đồ chơi trong tay mẹ, bé nhà em liền xông lên cướp lại luôn (thần giữ của vượt cả nhát) và từ đó về sau cứ đến gần bọn trẻ con là bé lại tranh cầm đồ và ôm khư khư.

Nói chung em thấy bé nhà em giống trường hợp trong topic này,
http://www.concuame.com/forum/viewtopic.php?p=11908
nên em rất lo, mặc dù có 1 vài biểu hiện mà chị chủ top nói thì em lại nghĩ là bình thường.
Ví dụ : việc lập lại ý của người lớn. Bé nhà em cũng hay như vậy. Nếu em hay hỏi bé một câu trong 1 trường hợp cụ thể thì đến lần sau, em không hỏi bé cũng lặp đi lặp lại câu hỏi đó vài lần cho đến khi em hỏi câu đó, để bé « được » trả lời ! Việc này, nếu liên quan tới tự kỷ ở chỗ nào, thì theo em không phải nói lặp đi lặp lại mà là việc muốn giữ trật tự !!

Liệu bé nhà em có bị tự kỷ không, nhờ các anh chị cho em lời khuyên với ạ. Không biết con chị chủ topic trên như thế nào rồi, chị có thể chia sẻ với em được không ạ. Hiện bé nhà em chưa đi nhà trẻ, em có nên cho bé đi nhà trẻ luôn không và cần chú ý gì để bé khỏi sốc ?

Em cảm ơn các anh chị.
123456

Re: Bé 28 tháng rất nhút nhát, không hòa nhập

Gửi bàigửi bởi vohung » T.Tư Tháng 8 13, 2014 1:03 am

vậy là phải tập cho bé bạn ạ. phải tiếp xúc thường xuyên với mọi người. Có thể dẫn bé đi khám bs bạn nhé.
vohung

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.37 khách.