Bé nhà em có hiện tượng rối loạn hành vi , cảm xúc

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé nhà em có hiện tượng rối loạn hành vi , cảm xúc

Gửi bàigửi bởi Hong Nhung » T.Hai Tháng 7 14, 2014 7:40 am

E chào Ban quản trị và các chuyên viên tư vấn!
E xin trình bày vấn đề của e như sau ạ:
Bé nhà em là bé trai, hiện vừa tròn 16 tháng tuổi,
Bé có thể lý giải các nội dung thường ngày mà người lớn nói với bé, biết tên nhiều đồ vật, biết trêu đùa mọi người, có sự liên tưởng tương đối tốt, (vd bảo bé đi ngủ trưa thì bé sẽ lại nơi để đệm chỉ trỏ ý bảo bố mẹ lại lấy đệm trải ra cho bé nằm ngủ, nói ra ngoài sân chơi thì bé đi lấy giày dép cho mẹ giúp bé mang vào chân,...)
Bé mới chỉ biết nói vài từ như bà, bố, mẹ và 1 số từ khác nhưng chưa rõ ràng, rành mạch.

Bé từ 7-8 tháng tuổi bắt đầu có hành vi tát mẹ, nhưng lúc đó chỉ thi thoảng mới có,đến qua 12 tháng thì hành vi có rõ ràng hơn, và mấy tháng gần đây hành vi này diễn ra với tần suất cao, ngoài ra còn cắn mẹ (bố), và ném đồ vật. Tâm trạng bé khi có những hành vi này là ngượng ngùng, bối rối (khi bị người lớn phê bình ) hoặc bực tức, giận hờn (vì không được người lớn đáp ứng yêu cầu ví dụ như muốn đi ra ngoài sân chơi, muốn lấy vật gì đó...., hoặc là khi buồn ngủ, khó chịu trong người), hoặc đôi khi cảm giác như chỉ là hứng lên thì quay lại tát mẹ. Thông thường thì khi bị bố / mẹ từ chối yêu cầu , bé sẽ đánh hoặc tát, nếu ko thực hiện được hành vi đó thì bé sẽ ném đồ vật, ném hết các đồ ở gần xung quanh bé. Hoặc đôi khi đang chơi đồ chơi, tự dưng ném rất mạnh đồ chơi đó ra xa, rồi có vẻ ngạc nhiên, chỉ trỏ cho bố mẹ thấy đồ vật đó ở hiện trạng như thế, cũng có lúc cố tình ném đồ xuống dưới ghế, rồi bé nhìn xuống, chỉ trỏ ê a ý bảo bố mẹ lấy giúp đồ vừa ném lên cho bé, lấy lên rồi bé lại cố ý ném xuống tiếp, cứ thế....

E vì ko muốn sử dụng bạo lực hay đe dọa nên trước tình trạng này e cố gắng nhẹ nhàng giải thích cho con là ko nên đánh mẹ vì mẹ sẽ đau, rồi cầm lấy tay bé vuốt lên mặt mẹ, bảo bé hãy nhẹ nhàng vuốt ve mẹ như thế này nhé. Cũng có lúc e lái bé sang vấn đề khác như là hỏi bé: "ơ, con đánh muỗi à, trên mặt (người) mẹ có muỗi đâu ". Lúc đó bé thường là sẽ quên đi cảm xúc ko vui và chú ý đến vấn đề con muỗi :D . Hoặc khi bé tức giận và ném đồ thì e bảo là con ném đồ thì đồ bị hỏng, lần sau con không có đồ để chơi, hoặc là con ném như thế đồ sẽ bị đau đấy...

Về thành phần gia đình, vợ chồng e ở với ông bà nội, ông bà chiều cháu, nên thường khi em ko đáp ứng đòi hỏi của bé như đưa bé ra ngoài sân chơi mà bé giận dỗi hoặc khóc lóc thì ông bà sẽ dỗ dành và đưa bé đi chơi. Nếu thấy bé đánh mẹ, ông bà thường làm mặt nghiêm nghị và nói không được, nhưng bé vẫn đánh. Bác trai và bác gái của bé thi thoảng về chơi thấy bé đánh mẹ thì các bác đánh vào tay bé, dọa bé không được đánh mẹ, lúc đó bé mếu hoặc im lặng, nhưng đợi khi các bác đi ra ngoài là bé liền quay lại đánh mẹ. Hàng xóm và mọi người cứ bảo em phải dạy bé (ý nói dùng đe dọa và bạo lực) nếu không bé sẽ hư hỏng và khó dạy bảo.

Có người bạn bảo e là bé có thể bị rối loạn cảm xúc, kiểu như là IQ phát triển mạnh hơn EQ nên bé có những hành vi như thế rồi khuyên e đưa bé đi khám bác sỹ, nhưng chồng em bảo tình trạng của bé chưa đến mức nghiêm trọng như vậy, với lại dưới 2 tuổi rất khó chẩn đoán bé có bị tự kỷ hay không, nên cứ cố gắng kiên nhẫn dạy dỗ bé.
E bối rối và lo lắng quá, không biết bé như vậy có phải có dấu hiệu của tự kỷ hay không?
E xin các chuyên viên tư vấn và các thành viên có kinh nghiệm chia sẻ ý kiến cho e với ạ!
E xin cảm ơn!
Hong Nhung

Re: Bé nhà em có hiện tượng rối loạn hành vi , cảm xúc

Gửi bàigửi bởi chamken » T.Ba Tháng 7 15, 2014 5:37 pm

Chào bạn, mình cũng đang hóng câu trả lời từ các anh chị cho câu hỏi của bạn vì con nhà mình cũng rất khó để dạy bảo.
Bé Ken nhà mình đã 19,5 tháng rồi mà chỉ nói được rất ít từ như bà, măm, ngon, ti,a, ạ, bai. Mà không phải lúc nào bảo cũng nói. Bé nhà mình đã biết gọi bà ơi từ lúc 1 tuổi nhưng có lẽ do mình, thời gian vừa rồi bận quá đã để bé ở nhà chỉ với bà giúp việc, bà cho bé xem tivi cả ngày vì ngồi xem là bé rất ngoan, lên bé không giao tiếp lên bị chậm nói rồi. Hiện tại, mình đã hạn chế tối đa việc cho bé xem tivi và cho bé đi chơi nhiều, dạy còn chào nhưng không thèm chào, suốt ngày chỉ chìa tay ra đòi bắt tay, dạy nói bai bai thì chỉ vẫy tay thỉnh thoải mới nói, cũng như chơi trò chơi với bé thì bé tỏ ra thích thú khi có người chơi cùng nhưng hướng dẫn bé nói khi chơi thì bé không thèm nói mà chỉ cười, dạy bé hát múa nhưng rất khó khăn bé chỉ biết ngoáy ngoáy tay và lắc lư người mặc dù bé rất thích nghe mọi người hát và múa, dạy tập thể dục thì chỉ biết dơ tay lên cao, bé hay nổi cáu, ném đồ vật, lúc nào cũng chạy nhảy, người lớn phải luôn miệng nhắc bé đi chậm thì mới đi chậm lại. Mình cũng rất lo lắng con mình nhận thức kém, chậm phát triển, tăng động và khó dạy bảo
chamken

Gửi bàigửi bởi RobertsCharles » T.Ba Tháng 9 25, 2018 8:24 pm

ỉ là hứng lên thì quay lại tát mẹ. Thông thường thì khi bị bố / m
RobertsCharles

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 10 24, 2018 4:32 pm

Có người bạn bảo e là bé có thể bị rối loạn cảm xúc, kiểu như là IQ phát triển mạnh hơn EQ nên bé có những hành vi như thế rồi khuyên e đưa bé đi khám bác sỹ, nhưng chồng em bảo tình trạng của bé chưa đến mức nghiêm trọng như vậy, với lại dưới 2 tuổi rất khó chẩn đoán bé có bị tự kỷ hay không, nên cứ cố gắng kiên nhẫn dạy dỗ bé.

Ý bạn nói là Emotional and behavioral disorders? RL này sẽ có những triệu chứng như khó khăn trong học tập mà không liên quan tới trí thông mình hay giác quan, không giữ được quan hệ cá nhân với người thân, hay sợ... Để định rối loạn cho đúng, từ đó mới có lộ trình can thiệp được thì bạn nên đưa con mình đi gặp bác sĩ địa phương. Định rối loạn không thể làm qua trao đổi trên mạng được. Bác sĩ gặp trực tiếp con bạn, phỏng vấn bạn, làm những test khác nếu cần thiết...

Vậy thì tôi chưa thể khuyên bạn nên làm gì cho đúng, nhưng tôi có thể chứng minh được đánh con là không nên. Bạn đừng đánh con, dùng bạo lực để dạy con không đánh mình nhé. Ngoài mặt tâm lý, làm vậy sẽ làm cho mọi việc tồi tệ đi sau này. Bạn đang ở đâu? Bạn sắp xếp đưa con đi khám nhé, sau đó vào đây chúng ta bàn tiếp.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.28 khách.