Trẻ nhại lời, phải làm sao?

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Trẻ nhại lời, phải làm sao?

Gửi bàigửi bởi Thu Uyen » T.Tư Tháng 5 14, 2014 8:01 am

Mong các anh chị tư vấn giúp!
e có bạn học sinh hơn 2 tuổi. Nói được nhưng chưa thật rõ. Gọi không quay đầu lại và cũng trả lời. Bé có thể hỏi cái gì đây? với những vật bé chưa biết. Nhưng lại không hiểu câu hỏi của người khác đặt ra với bé. Đặc biệt rất hay nhại lời. Trường hợp này e chưa gặp nên chưa có kinh nghiệm nhiều. Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giùm e với ạ. e xin cảm ơn mọi người .
Thu Uyen

Re: Trẻ nhại lời, phải làm sao?

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 5 14, 2014 4:16 pm

Bạn tìm các bài viết trước chưa ? Câu hỏi này đã được trả lời nhiều ở các bài khác nhau. Đây là một ví dụ: viewtopic.php?f=5&t=4026

đây là một ví dụ khác viewtopic.php?f=12&t=4180&start=0

Bạn vào muc Hỏi đá hay Chia sẻ kinh nghiệm tìm nhé . Nếu tìm không ra thì cho biết.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Thu Uyen » T.Năm Tháng 5 22, 2014 1:45 am

phi đã viết:Bạn tìm các bài viết trước chưa ? Câu hỏi này đã được trả lời nhiều ở các bài khác nhau. Đây là một ví dụ: http://concuame.com/forum/viewtopic.php?f=5&t=4026

đây là một ví dụ khác http://concuame.com/forum/viewtopic.php ... 80&start=0

Bạn vào muc Hỏi đá hay Chia sẻ kinh nghiệm tìm nhé . Nếu tìm không ra thì cho biết.

e tìm thấy rồi a Phi ạ, cảm ơn a nhiều nhé
Thu Uyen

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 5 22, 2014 11:19 am

Khi đi vào can thiệp, cái khó không phải là học kỹ thuật này kia mà là đổi góc nhìn của mình . Thay vì nhìn vào các điểm yếu của trẻ TK, bạn cần nhìn ra điểm mạnh .

Ví dụ:
1/ Trẻ nhại lời, làm sao để hết nhại ?
2/ Trẻ có khả năng lập lại lời người lớn, làm gì để dạy NN diễn đạt ?

Cả (1) và (2) đều nói đúng về hiện tượng "nhại lời, echolia", nhưng (2) sẽ đưa tới sáng tạo trong khi (1) sẽ đưa tới kiềm chế.

Bạn cố gắng thay đổi góc nhìn như vậy, không chỉ cho việc dạy trẻ TK mà cho các quan hệ khác trong xã hội . Góc nhìn tích cực sẽ giúp bạn tiếp cận vấn đề tốt hơn. Chúc bạn may mắn .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Sáu Tháng 5 23, 2014 8:24 am

Có được thái độ và góc nhìn tích cực khi đối mặt với thách thức thì hẳn là bạn phải toàn tâm toàn ý dốc sức làm việc đó, khao khát con bạn tiến bộ, và đó là điều quan trọng nhất đối với bạn. Công việc, sự nghiệp, tiền bạc, thời gian để chăm sóc bản thân đều là thứ không còn quan trọng với bạn nữa.
Lúc đó bạn sẽ dốc lòng giúp con bạn, và chắc chẳn bạn sẽ nhận được niềm vui, thành quả từ nỗ lực của mình.
Chuyện này đối với mình và con nói ra thì cũng dài lắm.
Hãy xem thách thức như là 1 thông điệp thượng đế gửi đến bạn, thượng đế có lí do mới gửi thách thức này đến cho bạn, và nếu bạn đủ sức vượt qua thì lúc đó bạn cũng có 1 niềm vui bất tận.

Sau này trẻ lớn hơn, nói nhiều hơn, hiểu nhiều hơn, trẻ vẫn nhại lời. Buồn 1 nỗi là mình giờ đây lại áp lực 2 chữ kiếm tiền nuôi con nên mình không còn dốc toàn tâm toàn sức và đủ thời gian để giúp con nhiều như trước kia. Chính áp lực và sự bận rộn đã cướp mất thời gian mình dành cho con, và cả tinh thần vui vẻ mỗi khi trò chuyện cùng con.

Có lẽ mình nên sống chậm lại để có thời gian suy nghĩ cho chính mình, để mình bình tâm hơn.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Bảy Tháng 5 24, 2014 12:01 am

Anh Phi ơi,

Bé Ốc gần 30 tháng rồi mà vẫn còn nhại lời ah ạ, mặc dù càng ngày càng nhại ít hơn nhưng vẫn còn. Hiện bé có thể hội thoại với mẹ cũng khá, nói câu dài, nói nhiều và nhiều câu khá người lớn như là "tưởng bà đi chơi hóa ra ở đây", "mẹ ngồi dịch ra đằng này", "thế thì làm sao, vớ vẩn lắm",... tuy nhiên như em biết ở tầm 30 tháng trở đi các bé không còn nhại lời nữa, mà bé Ốc vẫn còn, có lúc nhại lại cả câu hỏi, mặc dù những lúc khác trả lời tốt, có lúc nhại 1 cái rồi mới trả lời. Mong anh chỉ giúp bé có vấn đề gì và phải làm sao?
Rose

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.18 khách.