Xin lời khuyên về con

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Xin lời khuyên về con

Gửi bàigửi bởi Mecuacon » T.Năm Tháng 5 10, 2012 3:01 pm

Con em đang học gần hết lớp 1 rồi chị ạ. Bé được chị Tường Anh thẩm định hồi hơn 4 tuổi và theo chị thì bé không có TK. Bé bị chậm ngôn ngữ và giao tiếp kém ạ. Sau đó em có cho bé theo chương trình can thiệp từ xa của CCM và có mời một cô giáo đến dạy riêng cho bé. Cô giáo đã nghỉ dạy được 1 năm rồi vì lúc đó bé cũng sắp vào lớp 1 và mẹ bắt đầu dạy bé viết và số.
Về mặt ngôn ngữ thì bé đã có nhiều tiến bộ nhưng vẫn chưa bằng các bạn trong lớp. Trong lớp bé hay mất tập trung nên không hiểu bài. Ở nhà em toàn phải kèm thêm con, ngày nào hai mẹ con cũng học thêm 1-2 tiếng. Em thấy nếu bé tập trung thì làm bài tương đối tốt. Hiện giờ bé chỉ đứng ở nhóm cuối lớp thôi ạ nhưng em không buồn vì chuyện đó mà em buồn vì bé hình như không có bạn ở lớp. Theo lời kể của 1 bé học cùng thì bé chỉ chơi với 1 bạn gái ở gần nhà học cùng lớp thôi. Em hỏi bé kia con có biết tại sao không thì bé kia trả lời vì bé nhà em hay nói linh tinh. Việc nói linh tinh thì đúng là bé nhà em hay làm, bé có thể tự nghĩ ra những câu vô nghĩa và nói. Bé còn cho đấy là trò vui. Ví dụ bé đang nói "hiển đuôi con chó phốc" (bé rất thích chó phốc) thì bố nhăn mặt, bé liền nói với bố "bố nói con đang ăn cơm không nói hiển đuôi con chó phốc đi", nếu bố nhắc lại như vậy thì bé cười rất thích thú và tiếp tục ăn cơm.
Bé nhà em có thể làm quen với bạn mới rất nhanh, em để ý khi cho cháu đi chơi ở đâu thì một lúc đã thấy chơi với 1 bạn nào đó mặc dù em để ý có thể bé không nói chuyện nhiều với bạn ấy nhưng vẫn chơi với nhau. Bạn hàng xóm đến thì rủ bạn vào nhà chơi cùng nhưng một lúc thì bạn nào lại chơi trò của bạn đó, mẹ phải nhắc thì mới ra chơi cùng bạn.
Em không vào diễn đàn vì một số lý do cá nhân thôi ạ, hoàn cảnh của em hơi đặc biệt 1 chút. Cả năm vừa rồi thì mẹ con xoay vần với học văn hóa và em mừng là bé học tốt hơn rồi ạ. Đi học bé cũng học thêm được nhiều điều ạ, ngôn ngữ cũng khá lên. Bé sắp nghỉ hè nên em lên chương trình can thiệp tiếp về ngôn ngữ cho con và định cho con đi học lớp ngôn ngữ.
Chị Tường Anh ơi, có phải chị đang giận em không ạ? Em có nhiều chuyện buồn lắm ạ, lúc nào trong lòng cũng nặng trĩu. V. mới có thêm em gái rồi. Chị nói bao giờ V có em nhớ báo cho chị biết.
V rất yêu em, lần đầu tiên vào viện thăm em chưa ai nói gì thì đã nói "bà ơi, bà đừng đưa em về nhé, để mẹ đưa em về nhà nuôi em", khi em bé khóc thì biết chạy lại dỗ "anh thương, anh thương, anh đây rồi". V luôn ước ao có "một em bé gái tóc dài, mặc váy màu da cam" thì bây giờ có rồi ạ.
Mecuacon

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 5 10, 2012 4:41 pm

Chị Tường Anh ơi, có phải chị đang giận em không ạ? Em có nhiều chuyện buồn lắm ạ, lúc nào trong lòng cũng nặng trĩu. V. mới có thêm em gái rồi. Chị nói bao giờ V có em nhớ báo cho chị biết.

Không có ai giận bạn đâu. Tôi hiểu rồi, các mục trao đổi mà bạn vào thì Admin đã khóa lại, và chị Tường Anh không vào được nữa nên không biết là bạn đang hỏi gì trong đó). Chương trình gửi bài thì đã ngừng từ lâu rồi vì kinh phí cao quá, mà nó cũng chỉ là 1 chương trình làm tạm chữa cháy . Khi làm việc với Ban Mai rồi thì CCM ngưng chương trình đó .

V có em gái rồi thì mẹ sẽ rất bận nhưng phải vui chứ, sao lại buồn vậy . Nếu không tiện chia xẻ trên này thì bạn email cho giaoduc nhé .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Mecuacon » T.Năm Tháng 5 10, 2012 7:20 pm

Vậy là em cứ email cho giaoduc@concuame.com cũng được ạ?
Mecuacon

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 5 11, 2012 7:29 am

Chào em. Đâu có giận gì đâu nào. Sao lại nghĩ thế nhỉ???

Chúc mừng em bé và chúc mừng những tiến bộ của anh Cả.

Về giao tiếp, em sẽ phải mời bạn đến chơi với bé. Hiện thì bận rộn vì em bé, nhưng em sẽ phải bỏ thời gian làm thế để con có cơ hội học giao tiếp.

Riêng em, em phải vui lên cơ. Đừng buồn em ạ. Hoàn cảnh chugn quanh dù có thế nào, mình vẫn mang trách nhiệm sống, hít thở, sinh hoạt. Lại còn 2 con trông cậy vào em, em buồn rồi các con cũng ủ rũ thì sao? Mỗi sáng, em cứ soi gương rồi cười một nụ, và dặn mình rằng còn có nhiều người bạn dù không biết mặt em vẫn mong em vui và vững lòng.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Trang vừa xem

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.3 khách.