Bé hay nằm chơi ô tô

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé hay nằm chơi ô tô

Gửi bàigửi bởi loannp » T.Hai Tháng 1 13, 2014 11:42 pm

Bé nhà mình được hai tuổi rồi, nhưng bé rất thích nằm chơi ô tô. Khi nằm bé hay nằm nghiêng, không hẳn là nhìn bánh xe vì mình để ý thấy bé vẫn đẩy xe. Nhưng khi mẹ bảo là mẹ đi chơi đây là bé bật dậy để đi cùng mẹ. Mình rất lo lắng khi bé chơi mà cứ nằm như thế. Bé cũng nói dc hai từ nhiều rồi. Nhận thức của bé cũng ở mức chấp nhận được (ví dụ quần áo trong nhà bé biết của từng người và điện thoại phân biệt dc điện thoại của ai). Ai có nào giúp m k cho bé nằm khi chơi ô tô k với. Mình cám ơn nhiều
Sửa lần cuối bởi loannp vào ngày T.Ba Tháng 1 14, 2014 6:57 pm với 1 lần sửa.
loannp

Re: Bé hay nằm chơi ô tô

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 1 14, 2014 1:17 am

Loannp ơi !
Chắc bạn quá lo xa rồi đó. Nhiều trẻ thích cách này hay cách khác đối với các trò chơi của mình. Tôi không nghĩ cháu có vấn đề gì đâu.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Ba Tháng 1 14, 2014 4:50 pm

Chào Loan,
Bạn sợ kiểu chơi của bé có gì "không bình thường" phải không? Mình nghĩ nó không nói lên được nhiều lắm.
Những rối loạn phát triển (mình nghĩ) bao hàm nhiều dấu hiệu bất thường, và những cái đó ảnh hưởng nghiêm trọng tới việc học hỏi, sinh hoạt và sự phát triển của bé. Mình không có chuyên môn, nên chỉ nói từ những trải nghiệm của mình. Tiếp xúc hàng ngày với con, sự khác lạ của con mình sẽ cảm nhận ngay (từ vận động thô/tinh, cảm giác, cảm xúc, ngôn ngữ, hành vi ...) , và cần phải hỏi ý kiến chuyên môn nếu rơi vào trường hợp đó. Cũng đừng so sánh con mình với con nhà khác (mỗi bé là một sự khác biệt, mình nghĩ so sánh con sẽ làm ảnh hưởng sự tự tin của con), chỉ so với chuẩn phát triển ở độ tuổi của bé mà thôi.
bienca

Gửi bàigửi bởi loannp » T.Ba Tháng 1 14, 2014 6:53 pm

Cám ơn các mẹ nhé.
Mình cho con đi khám rồi nhưng nó khóc kinh quá, chủ yếu là hỏi mẹ. Hay cho con đi can thiệp ngày một tiếng ở trung tâm các mẹ nhỉ, mình sợ lớn lên con nó k tập trung vì m ở nhà đọc truyện cho con nghe nó cũng k thích. Nó chỉ thích xem XUân Mai thôi
loannp

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 1 14, 2014 8:28 pm

Khi bạn cho con đến BS thì nên chuẩn bị tâm lý cho con, giải thích cho con hiểu không có gì phải sợ. Không khi của bệnh viện người lớn còn thấy không thích thì các trẻ cũng giống như vậy. Đừng gượng ép con điều gì thái quá khiến con hoảng sợ, khi nào tâm lý con ổn, chấp nhận thì từ từ mình làm. Đi khám tâm lý thì chủ yếu là hỏi cha, mẹ trẻ là nhiều, trẻ đâu biết gì để trả lời BS. Như bienca nói thì bạn nên tham khảo chuẩn phát triển của trẻ để so sánh xem con mình còn yếu chỗ nào rồi dạy cho con.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi vohung » T.Tư Tháng 8 13, 2014 1:06 am

bạn quá lo rồi, bé tò mò đó mà.
vohung

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.37 khách.