Bé gần gái 5 tuổi (56 tháng)

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé gần gái 5 tuổi (56 tháng)

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Sáu Tháng 1 10, 2014 12:51 am

À còn một điều ở con mà em thường thấy đó là con hay ngồi và nhìn đâu xa xăm lắm. Em kêu con hoài con cũng không nghe. Rồi thì em lấy cái tay khua khua trước mắt con thì con tỉnh ra và nhìn mẹ cười. Khi sáng khi con đang múa có 1 lúc con cũng đứng im và nhìn xa xăm như vậy. Con đang chìm vào tưởng tượng hay sao ấy nhỉ?
KTU

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Bảy Tháng 1 11, 2014 6:08 am

Chắc bé có lúc suy nghĩ và nhớ về điều gì, việc gì đó, con của chị cũng có lúc như vậy. Khi đó, chị cầm tay con nói chuyện, đụng chạm vào ngừoi con để con cảm nhận hiện tại. Mình cũng vậy thôi, cũng có lúc mình quên hiện tại để suy nghĩ hay nhớ điều gì đó.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Hai Tháng 1 13, 2014 2:06 am

Vâng chắc vậy chị à. Nhưng mà với hai bé anh và chị của con thì em dường như không thấy các cháu suy tư thế bao giờ cả.
KTU

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Hai Tháng 1 13, 2014 2:24 am

Thứ 7, cn vừa qua con đở bệnh nên em cho con đi học cùng chị ở nhà thiếu nhi. Khi chị vào lớp học thanh nhạc em bảo con vào cùng chị thì con không vào mà chỉ thích chạy ra sân bóng rổ xem các anh chị khác chơi thôi. Nhưng khi qua học lớp thể dục nhịp điệu thì con chịu chạy vào. Có lẻ vì phòng đó có không gian rộng hơn. Con chạy lung tung nằm ra giửa sàn. Nhưng sau đó vào giờ học thì em bỏ con lại đó và con đã khóc. Định chạy ra nhưng cô giáo gọi lại thì con vẫn quay lại nhưng mà cứ khóc và mắt hướng ra ngoài tìm mẹ. Con có làm theo được một số động tác. Sau đó mổi lần đổi bài con thấy các bạn đi lấy búp bê thì chạy ra chổ cửa sổ nơi mẹ đứng. Em nói với con là vô lấy con vịt rồi vào múa với các bạn đi vậy là con hiểu và chạy vô lấy con vịt. Đến khi múa bài với xúc xắc con thấy các bạn đi lấy thì cũng chạy đi lấy. Con không biết của mình để ở đâu nên khi cô giáo chỉ thì con cũng chạy tới đúng chổ và lấy. Vậy là con có hiểu rồi đấy. Em thấy vậy rất mừng.
Hôm chủ nhật thì con có vẽ thông rồi. Khi em dắt con và chị tới đó, con tự động vào lớp cất dép và chạy vào chổ khởi động cùng các bạn. Con không khóc, không hướng mắt ra ngoài tìm mẹ như hôm trước nửa. Con chưa làm theo được nhiều vì cô không làm mẫu mà chỉ mở nhạc cho các con tự múa thôi. Các bạn thì học lâu rồi nên làm được còn con thì mới nên khó theo. Nhưng mà con cũng biết đứng lên ngồi xuống, biết giơ tay lên xuống trong một vài động tác thế là em thấy mừng lắm rồi. Hi vọng con sẽ thích lớp học này và cô chấp nhận con để cho con có thêm một nơi xả bớt căng thẳng.
Em mong khi con tham gia vào các lớp sinh hoạt này cùng với chị. Từ từ con sẽ thích nghi dần mà tiến bộ.
Em không biết mình làm vậy có đúng không nửa. Nhưng giờ cũng không biết làm gì hơn cho con cả.
Sửa lần cuối bởi KTU vào ngày T.Tư Tháng 1 15, 2014 1:43 am với 1 lần sửa.
KTU

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 1 14, 2014 11:26 pm

Thế là khá lắm rồi mẹ KTU àh, dần dần con sẽ quen thôi. Theo mình nghĩ cái gì mình làm đều tốt cho con hết, cứ làm hết khả năng của mình , ông trời không phụ người có công mẹ nó nhỉ. Mình cũng cứ tìm hiểu được gì, thấy cái gì cũng mày mò để dạy con, nhưng mà con thì cứ ì à ì ạch. Lại cứ nghĩ đến bé nhà mẹ KTU để hy vọng đây!
caolen

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Tư Tháng 1 15, 2014 1:35 am

caolen đã viết:Thế là khá lắm rồi mẹ KTU àh, dần dần con sẽ quen thôi. Theo mình nghĩ cái gì mình làm đều tốt cho con hết, cứ làm hết khả năng của mình , ông trời không phụ người có công mẹ nó nhỉ. Mình cũng cứ tìm hiểu được gì, thấy cái gì cũng mày mò để dạy con, nhưng mà con thì cứ ì à ì ạch. Lại cứ nghĩ đến bé nhà mẹ KTU để hy vọng đây!

Con gần 5 tuổi rồi mà mẹ Caolen (mà biết đâu mẹ Caolen lớn tuổi hơn thì chết, thôi kêu bằng chị cho chắc hihi).Chị cứ hi vọng đi mà. Con chị giờ bao nhiêu tuổi rồi để em giở nhật ký con ra xem hồi đó con làm được gì nào. Em cũng có viết nhật ký cho các con đấy. Viết trên word rồi in ra đóng thành từng tập. Viết từ khi mới sinh các con kia. Hồi anh của các con em cũng có viết trên Yahoo 360.Rồi thì lúc sinh hai cháu này mạng sập em không biết mà tải về nên mất sạch em tiếc lắm. Nên bây giờ em viết trên word rồi lâu lâu lại in ra đóng thành quyển sợ rằng máy tính nó hỏng lại mất cả thì uổng lắm. Chị cũng viết nhật ký cho con đi để xem con có tiến bộ hay không. Em là em viết chứ không trí nhớ em bây giờ nó cứ lung tung lắm có lúc em quên sạch sanh mọi thứ.
Hồi trước lúc con mới bắt đầu mở em hi vọng lắm lắm. Hi vọng con sẽ tiến nhanh như chị của con và có thể đi học lớp một cùng chị cho vui con và mẹ cũng đở buồn, đở khổ. Nhưng bây giờ thì hết hi vọng rồi vì con chậm quá.
Hôm qua đón con cô bảo chào cô rồi về mà con không chịu chào chỉ đứng vòng tay thôi. Sau đó thấy miệng con mấp máy đúng như đang nói 4 từ "chào cô con về" nhưng mà chẳng nghe tiếng đâu cả. Nhưng mà giờ ở lớp cô nói là con bắt đầu vui vẽ rồi tuy nhiên học thì làm như cho có kẻo sợ cô thôi chứ không tập trung chú ý học. Hôm rồi quyết định cho con học thêm 1 tiếng buổi chiều ở trường sau giờ học. Chọn đúng một trong hai cô giáo ở lớp cũ (hai cô mà con sợ và có vẻ không thích ấy). Em chọn cô là vì thấy cô rất vui vẽ hoạt bát dể thương. Thấy buổi sáng lúc cô đón các bé cô phụ trách thì vui vẽ , dể thương lắm. Nên em nghĩ chắc chắn cô mà dạy con thì một thời gian con sẽ thích thôi. Hóa ra là mẹ cũng hiểu con ra phết. Một tháng trôi qua. Bây giờ con đã rất thích cô rồi. Con nháy mắt cười với cô rất vui vẽ. Và cô nói là trong giờ học thêm con hợp tác tốt lắm và những buổi gần đây con cũng đã chịu nói vài từ rồi. Ở nhà thì con vui hơn chút, bớt khóc nhè hơn, số lần giảm hẳn và thời gian khóc cũng giảm luôn. Con chịu nói theo chị, con có biết bảng chữ cái và số nên ra đường thấy là chỉ tay đọc. Về nhà cũng lôi sách ra đọc.
Thấy con thích múa nên sáng nào em cũng cố chạy cho kịp giờ thể dục của trường mà khi nào cũng bị trể, nhưng mà may là mấy hôm nay sau giờ thể dục thì các bạn đứng lại múa mừng xuân. Vậy là em quay phim về mở lên tivi cho con xem. Con vui lắm. Múa theo đấy nhưng mà múa không kịp, mẹ cũng múa theo mà mẹ kém khoản này lắm nên cũng múa không kịp các cô luôn huống chi là con. Thấy con vui vẽ, chịu bắt chước vậy là em mừng lắm lắm.
Đi học nhịp điệu được hai buổi mà con nhớ động tác ôm vòng lái xe, hôm rồi em đón con ra sân trường vớ được cái vòng vậy là đứng lại múa. Chắc em lại phải đi quay phim cái vụ thể dục nhịp điệu này về cho con múa theo nửa luôn hỉ. Thấy con mà thích gì là em cứ chạy theo con vậy đó. Em hi vọng mình dạy con dựa theo những gì con thích thì sẽ hiệu quả hơn. Con sẽ nhanh nạp hơn.
Em vẫn chưa đi mượn quyển sách mà anh Phi nói để đọc. Nhưng mà em tìm trên mạng và đọc sơ sơ thì thấy hình như con không phải vậy. Em cũng không chắc lắm nửa.
KTU

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Năm Tháng 2 20, 2014 8:51 pm

Bé em của em sắp bỏ nghề khóc nhè rồi đó các anh chị à. Từ tết đến giờ. Thĩnh thoãng có khóc nhưng mà thời gian khóc ngắn hơn và có ngày không khóc. Tết cháu nghĩ học và có dì về trông cháu. Hai ngày đầu tiên cháu không khóc, sau đó quen thì có khóc và dì phát hiện ra là cháu chỉ ăn vạ thôi và dì nghiêm khắc với cháu vậy là không khóc nửa. Sau đó em cũng áp dụng cách này và đã thu được kết quả. May quá là may luôn. Vậy hóa ra là em vẫn chưa hiểu con như mình tưởng.
Con bây giờ thích tập thể dục này kia. Sáng lật đật chạy lên trường rồi lao vào sân tập thể dục cùng các bạn. Các động tác tay thì con làm theo được nhưng mà các động tác chân thì chưa. Thấy con biết bắt chước em mừng lắm. Nhưng vấn đề nói thì còn kém lắm. Cô giáo nói học trong lớp các bạn đọc thơ, đến lượt mình thì cũng đứng ậy đọc nhưng mà đọc nhỏ lắm. Về nhà thì em nghe con đọc mấy bài thơ cô đã dạy trên lớp và đọc khá to và rõ. Thế là sao em cũng không hiểu nổi con luôn. Trí nhớ con khá tốt , những gì con đã học con đều nhớ không quên, những bài thơ hồi con học ở trường cũ bây giờ thĩnh thoãng em vẫn nghe con đọc lại.
Bây giờ em cứ ngó nghiêng xem chổ nào người ta cho con tham gia học là em cho con tham gia liền. Em cứ nghĩ con nhút nhát và khiếm khuyết khâu giao tiếp quá. Nên đang cố cho con tham gia nhiều hoạt động để cho con mạnh dạn lên. Em không biết mình làm có đúng không nửa các anh chị à.
KTU

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Sáu Tháng 2 21, 2014 5:10 am

Em U vậy là khá lắm rồi.
Tgian hơn năm nữa sẽ thay đổi nhiều thứ mẹ KTU ạ.

Như Đ nhà mình chậm thế mà mình vẫn đặt nhiều hy vọng vào con lắm.

Chta cùng cố lên nào. :D
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 2 23, 2014 9:51 pm

Lau roi moi thay chi Nguyen My be Đ dao nay the nao roi chi, nhin be nha KTU ma em them lam, 2 be nha KTU the la nhanh ay chu! Anh chang rua Ben kia van chua thay tien trien ngon ngu them gi ca, cu hat ho suot ngay ai nghe cu tuong la chau biet noi roi co chu, vi thuoc nhieu nhac bai hat ma,.
Chuc nha KTU manh khoe va tien bo nhe!
caolen

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Hai Tháng 2 24, 2014 9:18 pm

Các anh chị thì thấy con tiến bộ còn em thì ngày nào cũng bên con nên thấy con chậm quá. Bé chị thì em hình như là không lo lắng cho con nửa. Em thấy con bình thường lắm rồi. Bửa nay cũng biết cải mẹ rồi.
Còn bé em thì em thấy phiêu quá. Chẳng biết thế nào cả. Nếu con mà chịu nói thì đở biết bao nhiêu. Con cứ im im hoài. Thích thì nói không thích thì thôi . Chán thế.
KTU

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.