bé 17 tháng tuổi chỉ phát âm 1 từ cho các con vật hay đồ vật

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

bé 17 tháng tuổi chỉ phát âm 1 từ cho các con vật hay đồ vật

Gửi bàigửi bởi khôi nguyên » T.Năm Tháng 4 18, 2013 12:37 am

Gửi chị Tường Anh và mọi người.Con trai em được hơn 17 tháng tuổi rồi mà cháu vẫn chưa biết nói.Khi cháu khoảng 13 tháng thì biết gọi bà, mệ mệ, nói bye bye.Nhưng giờ hạn hữu lắm cháu mới nói bà, không gọi mẹ nữa.Từ lúc cháu biết ạ thì cháu cũng không nói bye bye nữa.Bảo cháu chào thì cháu chị ạ thôi.Khoảng 16 tháng thì hỏi con gì, hay cái gì đây cháu đều nói:gà.Có 1 lần thấy con cá trê em dậy cháu gọi.Từ đấy đến giờ mọi con vật, đồ dùng gì hỏi cháu cháu đều nói là: trê hoặc trà.Thi thoảng cháu có gọi mèo: meo meo.Hỏi cháu con chó kêu thế nào cháu nói:gư.Em có dậy cháu tiếng một số con vật nhiều lần nhưng cháu hầu như không nhớ.Hỏi đến con gì kêu thế nào cháu chỉ nói:gư. À cháu biết thêm tiếng ngựa: hí hí.Em có học kinh nghiệm của mọi người là bắt cháu gọi tên những cái cháu muốn như:kẹo, bánh, hay mở tivi.Cháu có gọi nhưng không phát âm được từ đó chỉ nói:trê.Em có nói lại cho cháu đọc theo nhưng cháu nói lại 2, 3 lần vẫn thế.Có vẻ cảm thấy không làm mẹ hài lòng được nên cháu nản nên chỉ nói 2 đến 3 lần là gắt ầm lên không chịu nói tiếp nữa.Cháu cũng biết nói:đây này hoặc kia đúng ngữ cảnh.
Cháu nhà em đi mẫu giáo được 2 tháng rồi.Nhưng tính những ngày cháu đến lớp khoảng 3 tuần.Vì cháu hay ốm nên lại cho nghỉ.Chắc do đi lớp bập bõm nên cháu vẫn chưa quen cô, quen bạn, vẫn khóc mỗi khi ớ lớp.Hơn 1 tuần nay cháu đi học đều nhưng vẫn chưa quen.Lần nào đến đón đều thấy con ngồi khóc hay ngồi một mình, k chơi với ai.Buổi trưa em có đón cháu về nhà rồi chiều cho cháu đi lại.Do sợ cháu ốm lại vì cháu vẫn khóc nhiều k chịu ngủ, hay ngủ trưa ở lớp rất ít nên em phải đón cháu về.Mỗi buổi chiều đón cháu về em đều cho cháu chơi các trò chơi ở trường như cầu trượt, cưỡi ngựa, xích đu.Cháu có vẻ không thích chỗ đông người.Cứ hay chạy chỗ không có người hái hoa, hái lá hay chạy ra cổng trường.Cứ mỗi lần như vậy em lại bế cháu vào chỗ đông trẻ con rồi cho cháu trượt thi với các bạn khác.
Khi bị dựt đồ chơi cháu có phản ứng lại như: đánh, cắn nhưng không gay gắt lắm, có lúc quay ra khóc tí rồi thôi, cũng có lúc cháu không phản ứng lại.
Cháu nhà em như thế có phải có vấn đề về phát âm không?Xin chị và mọi người chỉ cho em cách day cháu nói.Em xin cảm ơn mọi người nhiều lắm.
khôi nguyên

Re: bé 17 tháng tuổi chỉ phát âm 1 từ cho các con vật hay đồ vật

Gửi bàigửi bởi khôi nguyên » T.Hai Tháng 5 06, 2013 6:28 pm

Chẳng có ai chia sẻ kinh nghiệm giúp mình hết vậy.Chắc không có bé nào giống bé nhà mình.Ngày 09/05 này là bé tròn 18 tháng rồi vậy mà cũng chẳng tiến bộ hơn là mấy.Hỏi con gì hay cái gì đây vẫn nói là "trê" hay "gà".Nhưng bé cũng có tiến bộ đôi chút là biết bắt trước tiếng chó, tiếng mèo, tiếng bò, tiếng ngựa khi hỏi (thi thoảng bé cũng trả lời sai).Nhưng mình chẳng hiểu sao khi mình hỏi:con bò kêu thế nào bé biết nói "bò o o" nhưng chỉ vào con bò hỏi đây là con gì bé không nói được, dạy bé thì bé vẫn nói "trê".Buồn ghê.Có bé cùng xóm sinh sau bé nhà mình 3 ngày mà nói đựơc nhiều từ, người lớn nói gì bé bắt trước theo còn bé nhà mình chẳng nói được gì sốt ruột quá.Không biết bé nhà mình có vấn đề gì chẳng biết nữa?
khôi nguyên

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 5 06, 2013 10:08 pm

Có 1 lần thấy con cá trê em dậy cháu gọi.Từ đấy đến giờ mọi con vật, đồ dùng gì hỏi cháu cháu đều nói là: trê hoặc trà.

Đây là vấn đề về "tổng quát hoá". Các bé TK thường có khó khăn này, nhất là khi ngôn ngữ cảm nhận còn yếu . Ví dụ như bạn cầm 2 quả táo (một quả to màu đỏ đậm, một nhỏ màu đỏ nhạt) và dạy cho bé khái niệm to/nhỏ. Có bé sẽ nghĩ rằng "to" tức là đỏ đậm, còn "nhỏ" là đỏ nhạt. Có bé thì nghĩ "to" là "một quả táo to", cho nên khi bạn đưa 2 quả cam 1 to 1 nhỏ thì bé lại không hiểu.

Tôi không rõ bé bạn ra sao, bạn có thể đề phòng bằng cách khi dạy một khái niệm gì đó, luôn dùng nhiều học cụ khác nhau. Khi dạy "trê", có thể bạn nên dạy "cá" thì tốt hơn. Với 1 bé ngôn ngữ còn yếu, bạn nên chú trọng vào các từ tổng quát hơn là quá cụ thể. Học "cá" xong rồi học "gà", "mèo" thì hay hơn là "trê", "đốm" và "tam thể".

Nhưng mình chẳng hiểu sao khi mình hỏi:con bò kêu thế nào bé biết nói "bò o o" nhưng chỉ vào con bò hỏi đây là con gì bé không nói được

2 khái niệm khác nhau. Biết kêu "bò o o" có thể chỉ là echo + nhớ, còn "con gì đây" là tact bạn ạ, nó nằm ở tầng phát triển khác. Khi bạn dạy, tách rời 2 khái niệm này ra, giờ ngôn ngữ thì chú trọng vào ngôn ngữ, giờ nhận thức thì chú trọng vào nhận thức (cho các bé còn yếu). Giống như trong giờ dạy 1 bé học hát thì chỉ chú trọng vào giọng chứ không sửa dáng đứng, cách cầm micro.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi khôi nguyên » T.Sáu Tháng 5 10, 2013 11:53 pm

Em cảm ơn anh đã chia sẻ.Đúng là em dạy cháu chưa có bài bản khoa học gì hết.Cứ tranh thủ khi nào chơi với con thì dạy bé thế thôi.Em ở nông thôn nên hầu như hàng ngày bé nhà em đều tiếp xúc với các con vật nên em cứ chỉ vào đấy rồi hỏi.Và gần như ngày nào bé cũng tiếp xúc với hồ cá nhỏ có một vài con cá.Em dạy cháu nói cá, bé cứ noí "trê", em cũng có nói:đấy là con cá vàng, cá trắm, cá trê nó lặn rồi con ạ.Bé nhà em từ 7 tháng đến 15 tháng ở nhà với bà, bà mở đĩa ca nhạc thiếu nhi cho bé xem cả ngày, ít được ra ngoài chơi, nhiều khi muốn con ăn em cũng mở đĩa cho bé xem.đến lớp cô cũng mở ti vi nhiều.Giờ ở nhà em hầu như không cho cháu xem nữa.Mấy tháng trước bé cầm điều khiển hướng về phía ti vi nói: vi vi nhưng giờ hỏi cháu đây là cái gì cháu cũng nói "trê", có lúc bé thích xem đòi mở em bắt bé nói ti vi mới mở nhưng bé vẫn không nói được.Các hình ở trong tranh em dạy cháu 4,5 lần bé chỉ đúng.Mấy hôm nay bố cháu có chỉ quả bưởi, rồi quả bóng bảo bé nói, bé nói:bà.dạy nói:mẹ bế, bé nói:bê, em bé thì bé nói:bi.Thi thoảng bé nói nhiều từ nữa nhưng em không hiểu.Có phải nhà bé nhà em đang có chiều hướng tốt lên không?Em không có điều kiện cho cháu đi thăm khám hay học trường tư đặc biệt hoặc mời cô giáo về nhà.Em chỉ biết trông cậy vào các anh chị trên diễn đàn.Mong a Phi chỉ giúp e phải dạy cháu thế nào tiếp theo.
Bé nhà em đi lớp nhà trẻ của xã đến nay hơn 2,5 tháng rồi nhưng vì bé hay ốm nên đi bọp bõm.Đến lớp vẫn khóc và chưa chịu chơi với các bạn khác.
khôi nguyên

Gửi bàigửi bởi khôi nguyên » T.Hai Tháng 5 13, 2013 6:03 pm

Anh Phi ơi cho em hỏi trường hợp bé nhà em thế này.Em để ý thấy bé nhà em có lúc tự nhiên nói "mở" khi muốn mở tủ lạnh hay đang mở sách nhưng khi em nhắc lại từ này rồi đề nghị bé nói theo thì bé lại nói "trê".Có lúc bé chỉ tay và nói "bò' khi thấy con bò hoặc ảnh của nó (tuy không rõ hẳn từ bò) nhưng khi em chỉ con bò và hỏi con gì đây thì bé vẫn nói "trê", dạy bé nói nhiều lần bé vẫn không nhắc lại được.Em nhại bé nói "trê trê" thì bé cười.Anh Phi ơi bé nhà em như thế là thế nào?
Em muốn bổ xung thêm thông tin về bé nhà em một chút.
- Khi xem ca nhạc thiếu nhi hoặc nghe mẹ hát bé không có biểu hiện hát theo.
- Em dạy chơi nu na nu nống, kéo cưa lừa xẻ, dạy bé múa một vài lần là bé biết làm theo.Miệng bé vẫn không ư a gì hết.
Thời gian gần đây bé hay cáu nhất là khi gặp 1 bé khác cùng xóm, cùng tháng tuổi mà bé vẫn hay cùng từ nhỏ.trước đây bé này hay bắt nạt bé nhà em, khi đó bé nhà em phản ứng lại bằng cách: cấu, cắn hay khóc nhưng không mạnh lắm nhưng vẫn thích chơi với nhau và gọi nhau từ xa mỗi khi thấy.Bây giờ bé nhà em lại không thích chơi cùng bé này nữa, mỗi khi gặp bé nhà em xua tay kêu ngậu lên, vơ tay bé kia cấu, túm tóc.Bà của bé kia quát hay nói gì bé nhà em cào cấu cả bà.Bé này sinh sau bé nhà em 3 ngày nhưng biết nói nhiều từ rồi.
- Sợ người lạ, thấy người lạ là kéo mẹ ra chỗ khác hoặc không chơi.
- Xin bé đồ ăn bé không cho, bố mẹ giả vờ khóc thì bé bẹo cho 1 chút đồ ăn bỏ vào miệng cho bố hoặc mẹ.Hay khi bé giật tóc mẹ, hoặc cắn mẹ, mẹ giả vờ khóc thì bé lấy tay bịt mồm mẹ có lúc thì khóc theo, em bảo bé thơm mẹ đi mẹ hết đau, hết khóc thì bé chạy đến thơm mẹ.
Sửa lần cuối bởi khôi nguyên vào ngày T.Hai Tháng 5 13, 2013 6:36 pm với 1 lần sửa.
khôi nguyên

Gửi bàigửi bởi admin » T.Hai Tháng 5 13, 2013 6:30 pm

Tôi không rõ lắm đâu vì chỉ nghe bạn tả . Có em nếu hỏi "chỉ cho cô con gà" thì chỉ được, nhưng hỏi "con gà đâu" thì không biết. thường là do không hiểu câu hỏi. Đã có bao giờ con của bạn trả lời được câu hỏi tương tự chưa? Hoặc bé đã học là ai hỏi gì đó thì cứ nói "trê".
admin
Site Admin

Gửi bàigửi bởi khôi nguyên » T.Ba Tháng 5 14, 2013 5:40 pm

Bé nhà em hiểu câu hỏi của mẹ.Hỏi con gà đâu hoặc chỉ cho mẹ con gà bé đều biết.Như hỏi bé "ông trăng đâu", bé chỉ lên trời nhưng khi ngước lên trời không thấy ông trăng bé lại cụp ngón tay lại.Bé nhà em không biết gọi tên các con vật hay đồ vật thôi.Còn bé nói "trê" là từ khi nhà em có con cá trê thả ở thùng nước, em đã cho bé xem và dạy bé gọi tên cá trê.Trước đó em có dạy bé nói từ con gà thì sau đó hỏi gì bé cũng nói "gà".Nhiều lúc dạy con nói mãi mà bé chẳng phát âm được từ nào em nản quá, có lúc phát cáu lên, nhất là lúc bé muốn gì đó nhưng không biết nói cứ ư ư kéo tay mẹ, mẹ không hiểu làm con cáu, mẹ cáu.
khôi nguyên

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Năm Tháng 5 16, 2013 10:48 pm

Bé nhà bạn hơi giống con nhà mình, bạn có ID chat không bọn mình cùng chia sẻ.
Rose

Gửi bàigửi bởi khôi nguyên » CN Tháng 5 19, 2013 7:23 am

Con của bạn được bao nhiêu tháng tuổi rồi.Chúng ta cùng chia sẻ kinh nghiệm dạy bé nhé.d/c: forget_me_not126@yahoo.com.D/C của bạn là gì?
khôi nguyên

Gửi bàigửi bởi Rose » CN Tháng 5 19, 2013 5:16 pm

Mình add nick bạn rồi đó. Bạn có hay lên yahoo không, mình chat trên yahoo cho dễ.
Rose

Trang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.29 khách.