Bé 21 tháng bị chậm phát triển

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé 21 tháng bị chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Sáu Tháng 3 22, 2013 8:14 pm

Ôi bùn quá...không có anh chị nào chia sẻ với em hết, chắc là mọi người ai cũng bận hết rồi, hichic. Thôi thì em cứ vào đây post lên như viết nhật ký thôi.
Chiều hôm qua mẹ đi làm về, con đang ngồi chơi nhìn thấy mẹ về thì chỉ nhìn mẹ cười, rồi lại quay lai chơi tiếp chứ không chạy ra mừng mẹ như mọi hôm => mẹ bùn vô cùng...Đến tối, con như mún bù đắp cho nỗi buồn của mẹ lúc chiều hay sao, mà con đã có 1 hành động mang ngay niềm vui trở về với mẹ. Khi thấy mẹ uống nước, con muốn uống, con đứng nhìn mẹ và rồi con chỉ tay ngay vào chai nước, mẹ vui hết sức, "con muốn uống nước ha? nói mẹ nghe đi, nước", nhưng bé chưa biết nói "nước", tuy vậy thấy con biết chỉ tay để thể hiện yêu cầu của mình, mẹ rất vui. Khi con đi ngang qua chậu hoa, mẹ lại hỏi câu hỏi "Hoa đâu?" con nhìn mẹ như suy nghĩ câu mẹ vừa hỏi và rồi quay sang chỉ vào bông hoa to nhất, đẹp nhất. Mẹ khen con và ôm con vào lòng và cảm nhận niềm vui lan tỏa. Khi cơm tối dọn lên, con ngoan ngoãn ngồi ăn cùng cả nhà hết 1 tô cơm. Khi thấy ông ngoại ăn món bánh tráng cuốn, con lại chỉ tay vào cuốn bánh tráng của ông ngoại. Vậy là mẹ hỏi "con muốn mum bánh tráng ha?" rồi đút thử cho con 1 miếng, con ăn ngon lành. Một lát con lại nắm tay mẹ, mẹ hỏi "Con muốn gì?", con lại chỉ tay vào bánh tráng, và mẹ lại đút con ăn. Vậy có nghĩa là con đã biết chỉ tay để thể hiện nhu cầu của mình rồi, mẹ vui quá là vui...
Ôi mẹ vui quá nên viết dài dòng, văn mẹ cũng dở nữa, hihi nếu có anh chị nào đọc đoạn này xin bỏ qua cho em....
Ba thương bé AN vì bé An đẹp giống mẹ
Mẹ thương bé AN vì bé AN xấu giống ba ^^
Be An

Gửi bàigửi bởi bienca » CN Tháng 3 24, 2013 6:15 pm

Bé An tiếp tục đà tiến lên cho mẹ vui nhé.

Hôm rồi đi biển vui không?
À, mình nghĩ với bé An, những kỷ niệm đầu tiên khi tiếp xúc với cái gì mới lạ cũng nên làm cho bé vui vẻ. Bé vui thì dễ chấp nhận hơn. Nếu bé không thích, thì đừng ép bé quá. Nó sợ ám ảnh tới lần sau luôn mẹ ạ. Bé nhà mình sợ bơi dưới nước vì mẹ ép bé ra nước khi bé không thích, rồi lúc nó xuôi xuôi ra được, thì mình lại kể dưới nước có con cá đang bơi này (chắc nó nghĩ có cá mập, nên bắt mình đưa lên bờ khẩn trương).
bienca

Gửi bàigửi bởi Be An » CN Tháng 3 24, 2013 9:47 pm

bienca đã viết:Bé An tiếp tục đà tiến lên cho mẹ vui nhé.

Hôm rồi đi biển vui không?
À, mình nghĩ với bé An, những kỷ niệm đầu tiên khi tiếp xúc với cái gì mới lạ cũng nên làm cho bé vui vẻ. Bé vui thì dễ chấp nhận hơn. Nếu bé không thích, thì đừng ép bé quá. Nó sợ ám ảnh tới lần sau luôn mẹ ạ. Bé nhà mình sợ bơi dưới nước vì mẹ ép bé ra nước khi bé không thích, rồi lúc nó xuôi xuôi ra được, thì mình lại kể dưới nước có con cá đang bơi này (chắc nó nghĩ có cá mập, nên bắt mình đưa lên bờ khẩn trương).

Hihi, hôm qua cả nhà đi biển vui lắm, bé ngoan bất ngờ lun (trộm vía con). Bé đi xe không bị say xe (khoản này lúc chưa đi em rất lo, vì bé chưa đi ô tô bao giờ), trên đường đi không có nhõng nhẽo như các anh chị lớn hơn bé, cả nhà ai cũng khen ngoan. Ra đến biển chịu ngồi trên ghế cùng mọi người ăn cơm (ở nhà không chịu ngồi ghế bao giờ), ngủ cũng ngoan hơn, nằm cười giỡn với mẹ, hát í a í ới cho mẹ nghe rồi thiêu thiêu ngủ. Lúc xuống biển cu cậu ban đầu nhìn còn bỡ ngỡ và nhát chân chưa dám chạy ra biển, nhưng khoảng 10 phút sau là đã cùng ba ra xa tít mù khơi rồi :lol: ...Mẹ thấy vậy sợ quá bèn kiếm cho bé cái phao, lôi bé vào gần bờ 1 chút, anh chàng ôm phao rất chuyên nghiệp, và cứ nhìn ra biển chờ sóng đánh vào. Mỗi khi thấy sóng vào gần đến mình là há miệng to ơi là to, hét lên, sóng đánh xong thì cười hắc hắc, thấy con vui mẹ cũng vui. Nhưng mà mỗi tội sóng đang đánh vào mà con cứ há miệng ra, kết quả là uống một bụng nước biển :lol:
Bé chị bienca bây giờ được bao nhiêu tuổi rồi, có đi biển thêm lần nào nữa chưa? Bé đã hết sợ biển và cá mập chưa? Bé An thì chưa biết cá mập là gì nên hok có sợ, hihi...Tắm xong ngủ dậy còn chỉ tay xuống biển và nói với mẹ "đi,đi" nữa chứ...mà em sợ bé tắm nhiều bệnh nên không cho đi, bé có mếu máo 1 chút vì không được đáp ứng, nhưng mà không khóc nhiều lắm...
Be An

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 4 01, 2013 8:20 pm

bienca đã viết:Hihi, vui ghê, bé nhà bạn xếp chồng lên nhau là đang tiến lên đó. Hình như theo độ tuổi, các bé sẽ xếp chồng được từ 3, 4 khối tới 7,8 khối bạn ạ, như kiểu xây tháp (mình không nhớ mấy tuổi thì xếp được bao nhiêu khối nữa). Bé tự kỷ thì xếp vật thành hàng bạn ạ, cứ một hàng thẳng tắp.

Bé nhà mình gần 16 tháng cũng xếp chồng 2-4 khối lên nhau, nhưng khối dẹt thôi, cũng có xếp khối to nhưng chưa đúng chiều lắm. Mình có trò chơi con lăn theo đường zích zắc, bé bắt chước đặt con lăn lên đường chạy nhưng chưa đúng chiều, nên khi nào hú họa đúng chiều thì con lăn mới chạy hi hi, mình đang dạy bé cách đặt đúng chiều.
Rose

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Hai Tháng 4 01, 2013 11:51 pm

Rose đã viết:Bé nhà mình gần 16 tháng cũng xếp chồng 2-4 khối lên nhau, nhưng khối dẹt thôi, cũng có xếp khối to nhưng chưa đúng chiều lắm. Mình có trò chơi con lăn theo đường zích zắc, bé bắt chước đặt con lăn lên đường chạy nhưng chưa đúng chiều, nên khi nào hú họa đúng chiều thì con lăn mới chạy hi hi, mình đang dạy bé cách đặt đúng chiều.

Ôi bé giỏi thế cơ ah, xếp được 4 khối. Còn bé An chỉ xếp được 2 hộp thôi, đến hộp thứ 3 là ngã liền ah, mình nghĩ chắn tại cái hộp hình trụ nên cũng khó xếp...Để hôm nào tìm mua loại khác cho bé chơi mới được.
Hôm qua bé hư lắm, kêu chơi xếp hộp lại đem cái hộp đi xoay tròn, mẹ không cho chơi xoay tròn lại ăn vạ và khóc, vừa khóc vừa nhào đến ôm mẹ nịnh nọt, mẹ làm mặt nghiêm không thèm dỗ thì khóc đến ói ra lun...Hic
Be An

Gửi bàigửi bởi Be An » CN Tháng 7 07, 2013 8:06 pm

Lâu rùi không ghé thăm nhà, vì công việc lu bu quá, làm xù đầu lun mà vẫn không hết việc, hichic...
Dạo này bé An đã có chút tiến bộ...Bé biết biểu lộ tình cảm nhìu hơn, biết nịnh nọt hơn, làm sai gì là tìm cách làm hòa liền, thích chơi đùa với cả nhà nhìu hơn. Gần đây anh ý còn học cả điệu nhảy GangNam Style đấy, cứ nghe mẹ hát "eh..sexy lady..." là anh ý nhảy liền, nhảy rất sung, mà còn bắt ba mẹ và bà (đã 70 tuổi) nhảy cùng :lol: . Anh ý cũng bắt đầu biết nghe lời người lớn hơn. Mỗi khi chuẩn bị đi đâu là mẹ bảo "An đi lấy nón đi", là chạy ngay đến lấy. Bình thường anh ý ghét đội nón lắm, chắc là thấy vướng víu, nên ngay khi về đến nhà là cởi nón quăng ngay xuống đất. Vậy mà hôm qua đi chợ cùng mẹ về, mẹ bảo "An đem nón để trên giường đi, rùi mẹ đem cất cho, không được quăng xuống đất", nhưng mà không ngờ con còn hơn cả mong đợi của mẹ, con đem cất nón đúng chỗ đàng hoàng lun, làm mẹ nghe sướng cả cuộc đời hihi. Ở nhà mỗi khi thèm ăn bánh là chạy lại lấy giày đưa ông ngoại mang vô,xong dắt tay ông ngoại đi đúng đường đến tiệm bánh lun. Tối uống sữa xong, mà mẹ quên đi dẹp bình sữa, là cầm bình sữa đưa cho mẹ, mẹ giả vờ nói "mẹ mệt quá, con đưa ba đi", là chạy lại đưa bình sữa cho ba, mẹ khen "An giỏi quá", là anh ý tự vỗ tay khen mình :P . Ông ngoại mà tắt tivi nhưng quên tắt amply là nắm tay ông ngoại lại chỉ cái amply bảo tắt, hihi. Bà ngoại bảo bé là bắt đầu biết gọn gàng ngăn nắp rùi, không hư như mẹ ngày xưa :lol: Thấy nhận thức của con có nhìu tiến bộ, cả nhà ai cũng vui.
Nhưng riêng về phần nói thì con vẫn chưa nói được, hichic. Dạo này lại gọi ông ngoại là "má" nữa chứ, mẹ nói "ông ngoại" còn cãi lại mẹ là "má" (cũng biết bảo vệ ý kiến dữ ah), phát âm nhìu âm hơn, nhưng vẫn chưa ra từ có nghĩa, và chưa nói đúng ngữ cảnh. Mong là con sớm nói được để mẹ nghe được tiếng con gọi mẹ, để được trả lời vô vàng câu hỏi trên trời dưới đất của con.
Be An

Gửi bàigửi bởi thiendu » T.Tư Tháng 10 30, 2013 4:31 am

đây là các mốc gắn với việc xếp chồng các khối nè Bé An:
12-15 tháng: xây một tháp gồm 2 khối
18 tháng- 2 năm: xây một tháp gồm 6 khối.
2-3 năm: xây một tháp gồm 8 khối vuông.
thiendu

Gửi bàigửi bởi MeViet2012 » T.Tư Tháng 1 22, 2014 7:17 pm

chào mẹ BéAn,
Đọc được bài viết của bạn mình thực sự rất mừng vì con trai mình gần 18 tháng cũng có những dấu hiệu rất giống với bé An. Mình cũng cho đi khám thì được biết con mình theo dõi chậm phát triển trí tuệ. Ban đầu mình cũng lo con bị Tự Kỷ nhưng vì con giao tiếp mắt tốt, hay vui vẻ, hay bắt chước nên giáo sư khám cho con mình khẳng định cháu không bị tự kỷ nhưng có 2 khả năng chậm nói và chậm phát triển trí tuệ.
Trước đấy cháu vẫn luôn là đứa trẻ nhanh nhẹn, vui tươi, hay cười đùa chạy nhảy nhưng chẳng được nói chuyện nhiều và dạy dỗ nhiều. Vợ chồng mình do bận rộn công việc nên để cháu ở nhà với cô giúp việc, đáng tiếc là cô giúp việc này hay buồn rầu và cả ngày ko nói 1 câu.chỉ suốt ngày cho bé xem quảng cáo. Đến khi bé 17 tháng , mình thấy con chậm hẳn so với các bạn khác: không nói được 1 từ đơn, hay dãi dớt, hay ăn vạ, không biết chào và hoan hô (mặc dù trước đó có biết làm, thời gian trước khi xem tivi), không biết cho xin,bố mẹ không mua đồ chơi thông minh xếp hình nên con cũng ko có cơ hội chơi và học, không biết chỉ tay mặc dù biết nhìn theo hướng người chỉ.Nói chung là cháu rất yếu kém.
Nhưng sau chưa đầy 1 tháng can thiệp, cho bé đi lớp và day dỗ nhiều. Bé nhà mình giờ đã tiến bộ
Bé biết cho khi được xin
Bé biết khoe đồ chơi
Bé biết chơi chi chi, chành chành
Bé biết hoan hô
Bé biết chào
Biết chỉ tay khi đòi hỏi cái gì đó hay thấy cái gì mà bé thích thú
Biết xòe tay ra xin
Biết chơi các trò chơi xếp hình, chồng các khối, sâu hạt, bỏ đồ vào giỏ
Biết giả vờ đưa điện thoại lên nghe, biết xúc thìa cho mọi người và mình ăn
Biết dựng các đồ vật đang bị nằm
Giao tiếp mắt rất tốt và hay quan sát
Bắt đầu bập bẹ biết nói Măm măm, bà bà, chơi chơi nhưng không đúng hoàn cảnh
và một số các biểu hiện tốt khác
Mặc dù vây, so với trẻ 18 tháng thì bé còn kém xa, nhưng cũng mừng là chỉ sau 3 tuần can thiệp và cai tivi hoàn toàn bé đã tiến bộ như vây
Hoàn cảnh của mình rất gióng mẹ be An, luôn lo lắng không yên và chỉ mong muốn có 1 điều là CON PHÁT TRIỂN BÌNH THƯỜNG.
Đấy là một vài chia sẻ với mẹ bé An, mong rằng chúng mình cung chung tay giúp các con tiến bộ hàng ngày, đó là niềm hạnh phúc vô bờ
MeViet2012

Gửi bàigửi bởi Cocomelon » T.Ba Tháng 1 14, 2020 12:36 am

bé gái nhà mình đã hơn 21 tháng rồi nhưng chưa biết làm cử chỉ ji cả, chưa
biết nói dù chỉ 1 từ,
thích chơi theo ý mình
dạy bé làm ji bé cũng ko nhìn vào mắt mình
gọi tên bé cũng ko nhìn
ko chịu chơi chung với bạn
bé chỉ thích nghe và xem ca nhạc, gọi tên bé ko nhìn nhưng hát lên là bé mới chịu nhìn vào mặt mình.bé muốn gì là nắm tay ba mẹ kéo lại chỗ đó, muốn đi đâu thì dắt tay ra hướng đó, chưa dùng dduocj ngón trỏ chỉ vào vật ji cả.mình đã đi khám cho bé ở trung tâm và bs bảo nghi ngờ bé bị phổ tự kỷ nhưng chưa xác định.và bs cũng hướng dẫn mình về nhà dạy cho bé cách giao tiếp bằng mắt và dùng ngón trỏ, và mình cũng đã đăng ký 1 lần kieenmr tra pep tại tt để xác định bé nhà mình đang ở mức độ nào để tt hướng dẫn mình dạy cho bé những gì và dạy như thế nào? gđ đang quá lo lắng, ba mẹ nào ở trường hợp như bé nhà mình cho minh một ít chia sẻ và kinh nghiệm để dạy bé hiệu quả
bài viết của chị lâu rồi nhưng vì vô tình đọc được bài của chị nên cũng rất mừng. mong chị chia sẻ kn trong việc chăm dạy bé chậm phát triển.
Cocomelon

Trang vừa xem

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.30 khách.