Bé 21 tháng bị chậm phát triển

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé 21 tháng bị chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Ba Tháng 3 12, 2013 2:13 am

Chào chị Tường Anh và các thành viên Con của mẹ,
Hiện tại bé nhà em được 21 tháng tuổi,và hiện bé chưa biết nói. Bé của em phát triển thể chất tốt, cân nặng và chiều cao đều vượt tiêu chuẩn. Nhưng càng ngày em càng lo lắng khi thấy con mình phát triển quá chậm so với các bé cùng tuổi. Em đã đem bé đến Bệnh viện Nhi Đồng 1 để khám cho bé, bác sĩ cũng chưa vội kết luận, chỉ nói là "đang nghi ngờ theo dõi chậm phát triển", hướng dẫn em chơi luân phiên với bé,( nhưng bé không hợp tác, chỉ chơi 1 mình, e cũng không biết làm sao, có thể em chưa biết cách ) và hẹn 2 tháng sau tái khám. Em xin kể qua sự phát triển của bé để các anh chị đánh giá và tư vấn cho em, vì thực sự lúc này em đang rất đau khổ khi nghĩ đến tương lai của bé:
- Bé 04 tháng biết lật, 8 tháng mới ngồi vững, 14 tháng mới biết bò, 16 tháng biết đi (hiện tại bé thích chạy hơn là đi, và hay bị té ngã)
- Bé ăn ngủ tốt, cử động nhai tốt, nhưng vẫn còn chảy khá nhiều nước dãi, ướt hết cả ngực áo
- Bé biết sử dụng ngón tay trỏ nhưng không được nhiều, bé chưa biết nhìn theo hướng tay người khác chỉ, bé chỉ chỉ tay khi được mẹ yêu cầu và nói từ "chỉ" (vd mẹ hỏi: "Hoa đâu?" bé không chỉ, nhưng khi mẹ nói "con chỉ hoa cho mẹ xem" thì bé chỉ bông hoa) Khi bé khát, bé dắt tay đến tủ lạnh và chỉ vào tủ, mở tủ lạnh ra thì chỉ chai nước mà bé thường uống...bé chưa biết chỉ người thân, chưa biết lấy đồ vật cho mẹ khi mẹ yêu cầu.
- Bé biết hôn gió, hôn má kêu "chụt", bye bye, biết đánh lên đầu khi được yêu cầu
- Bé rất nghiện xem ti vi, nhất là xem quảng cáo
- Bé giao tiếp mắt tốt, khi mẹ về thì mừng rỡ ra đón mẹ, hôn mẹ. Bé làm được việc gì mà được khen giỏi là bé rất vui và nhìn mẹ như chia sẻ với mẹ. Khi có người quát bé thì bé "a" như là quát lại, còn nếu bé sợ thì mếu và nhìn mẹ như để mách mẹ vậy
- Bé rất thích chơi đá bóng, và thường thích ôm càng nhiều bóng càng tốt. Về vận động tinh thì chưa tốt, bé thường đập 2 vật vào nhau, hoặc ném đi, nhặt được vật bằng 2 ngón tay, nhưng mà vật bé quá thì không nhặt được. Khi bé cầm điện thoại mà mẹ nói "Alo đi con" là bé đưa dt lên tai, nhưng không nói gì cả
- Bé không chia sẻ đồ chơi với bạn, khi bé khác lấy đồ chơi của bé thì bé la hét hoặc không cho đụng vào. Khi bé nhìn thấy bạn thì chỉ nhìn và cười, thích sờ bạn nhưng khi bạn nắm tay thì rụt tay lại
- bé hay nói chuyện nhưng nói những từ bi bô vô nghĩa,có khi như là đang hát, nhất là trước khi đi ngủ
Không biết bé nhà em như vậy theo các anh chị đánh giá là có chậm phát triển lắm không? Em cũng biết là bé chậm so với các bé khác nhưng không biết mức độ như thế nào. Và em phải làm gì để giúp bé đây? Xin hãy tư vấn giúp em. Cám ơn các anh chị nhiều lắm.
Be An
Ba thương bé AN vì bé An đẹp giống mẹ
Mẹ thương bé AN vì bé AN xấu giống ba ^^
Be An

Re: Bé 21 tháng bị chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Ba Tháng 3 12, 2013 3:01 am

Chị ơi,
Tôi cũng là một phụ huynh được chẩn đoán một hội chứng không chữa khỏi trong gần 1 tiếng bác sỹ quan sát (tôi nghĩ là 40 phút thôi). Rồi hẹn 3 tháng sau tái khám. Nhưng tôi quyết định không tái khám nữa, mà can thiệp chị ạ. Tôi từng tự hỏi sao một tiếng thôi mà người ta đã dán nhãn lên một đứa trẻ đang khởi đầu những giấc mơ đẹp đẽ, kéo theo là sự suy sụp của cha mẹ nó. Nhưng đó là nhiệm vụ của ngành y tế chị ạ. Về sau, tôi cũng được biết là cái test Denver người ta kiểm tra cho con tôi ấy là test sàng lọc thôi, không giúp ích trong việc lên phát hiện ra các khó khăn của bé ở chỗ nào, rồi lên kế hoạch can thiệp cho bé.
Chị căn cứ vào chuẩn phát triển (ở trang chủ concuame) cho bé 21 tháng để xem con mình còn chậm ở đâu, thì mình can thiệp chỗ đó nhé. Cho dù chị có tái khám không, thì đừng chờ tới lúc đó nhé, mà bắt tay vào luôn.
Tôi nghĩ chị đang lo lắng cháu chưa nói được nhiều. Nhưng chị kể cháu nói a a, bi bô rồi. Thì mình cứ a, á, ạ rồi ô, ồ, ư, ừ khi chơi với bé. Làm giống bé, nói bằng ngôn ngữ của bé, bằng cử chỉ của bé – tôi nghĩ đó là sự đồng cảm mà bé sẽ cảm nhận ra, và chú ý tới chị. Để từ đó, chị tìm cách dụ bé làm theo mình.
Khi chị hỏi “Hoa đâu”, cháu không chỉ, có thể cháu chưa hiểu câu hỏi chị à. Vậy mình đừng bắt đầu bằng hỏi bé, mà giới thiệu các sự vật cho bé đã chị. Mình bắt đầu từ những gì con làm được, cháu sẽ hứng thú hơn. Chơi với bé là cách tốt nhất để tiếp cận bé chị à (như chơi với bóng: đá,chuyền, ôm, nằm lên bóng, …). Chị sẽ nghĩ ra nhiều cách độc đáo để chơi bóng với con đấy.
Chị yêu cầu gì chứ yêu cầu bé đánh lên đầu thì ghê quá, dừng lại thôi. Tivi chắc có lẽ chưa phù hợp với bé nhỏ (vì ít chương trình phù hợp với nhận thức của bé, tôi biết mỗi chương trình Teletubies), và xem tivi nhiều thì không có thời gian dành cho ngôn ngữ và giao tiếp.
Các phụ huynh trên diễn đàn đã làm được rất tốt với con của mình (vd: chị Khoaiyeu v.v. …,tôi rất phục chị ấy). Chị ấy rất sáng tạo trong khi dạy và chơi với con. Chị ấy làm được, thì mình cũng sẽ học và làm được nhỉ, hihi.
bienca

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Ba Tháng 3 12, 2013 5:48 pm

Chào chị Bienca,
Thực sự em rất vui khi nhận được bài trả lời của chị. Em rất cám ơn những chia sẻ của chị, em sẽ làm theo những gì chị chỉ dẫn, vì thực sự em như đang lần mò trong bóng tối, không biết bắt đầu từ đâu và thế nào.Từ khi đem bé đi khám về đến nay, em cũng đã cố gắng dành thời gian chơi với bé nhiều, dạy bé nhiều thứ hơn, chở bé đi chơi nhiều hơn để bé tiếp xúc với môi trường xung quanh, với nhiều người lạ hơn, và tìm cách cho bé chơi với các bạn cùng tuổi nhiều hơn. Mọi người xung quanh đều nhận xét là bé lanh lợi hơn và dạn dĩ hơn ngày trước, điều đó làm em có thêm niềm tin. Nhưng điều mà em lo lắng là bé chưa hiểu được lời người lớn nói nhiều, và chưa thể nói ra 1 từ nào có nghĩa cả. Em đã dạy bé chỉ về phía người thân khi được hỏi rất nhiều, nhưng bé vẫn chưa làm được. Bác sĩ có bảo em về luyện chơi luân phiên với bé, bé 1 lượt, mẹ 1 lượt, nhưng mỗi khi bày trò chơi thì bé chỉ chơi 1 mình, em nói đến lượt mẹ xong sẽ đến lượt con nhé thì bé giật đồ chơi lại hoặc khóc, có lẽ là do em không biết cách. Các mẹ ở đây đã từng chơi luân phiên hãy chia sẽ kinh nghiệm làm sao có thể để bé cùng chơi với mình được không? Vì em đi làm cả ngày, chỉ có buổi tối ở nhà với bé thôi. Vợ chồng em hiện giờ kinh tế rất khó khăn, em không thể nghỉ làm để ở nhà dạy bé được, nên thời gian em dành cho bé chưa nhiều, có lẽ vì vậy mà bé chưa tiến bộ nhiều được. Điều này làm em rất ray rứt, vì mình không thể dành nhiều thời gian cho con
Chị ơi em không phải yêu cầu bé đánh đầu đâu, chỉ là 1 trò chơi thôi, em hát là "vỗ tay bà cho ăn bánh" thì bé đưa tay vô miệng như cầm bánh ăn, "không vỗ tay bà đánh lên đầu" thì bé đưa 2 tay để lên đầu. Bé rất thích trò chơi này, mỗi lần làm xong là cười hắc hắc.
Tối hôm qua em và bé cùng chơi, cùng hát với nhau, em vừa vỗ tay, vừa hát. Bé cũng vừa vỗ tay, vừa hát, nhưng í a í ới chứ không có lời. Mặc dù vậy em cũng rất vui vì em nghĩ bé đã bắt đầu biết bắt chước theo mình.
Em là thành viên mới của diến đàn nên chưa biết cách liên lạc với các mẹ khác, nghe chị giới thiệu mẹ Khoaiyeu em cũng muốn được làm quen và học hỏi những kinh nghiệm từ chị ấy. Làm sao để em liên lạc được với chị ấy hả chị?
Be An

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 3 12, 2013 5:53 pm

Chào Be An,

Em chuẩn bị 2 bộ đồ chơi giống nhau, con 1 bộ, mẹ 1 bộ, con chưa biết luân phiên và chờ đợi thì em cho con làm, rồi em làm, trong khi đó con vẫn có 1 bộ đồ chơi riêng và không nghĩ rằng "mẹ đang dành đồ chơi với mình" - Em chỉ cần nói "tới phiên con" và chờ con làm, xong "tới phiên mẹ" và em làm, trong khi đó con có thể tiếp tục với bộ đồ chơi của mình.

Khi em muốn liên lạc riêng với thành viên nào trong diễn đàn em gửi PM cho người đó bằng cách nhấn vào "tin nhắn" ở trên và chọn thành viên muốn liên lạc rồi gửi. Em làm thử xem.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 3 12, 2013 6:51 pm

- Bé rất thích chơi đá bóng, và thường thích ôm càng nhiều bóng càng tốt.

Vậy là bạn có cái để chơi tương tác, luân phiên rồi. Bạn để 5 quả bóng, rồi bạn lăn bóng qua cho bé đá lại. Cứ đá hết 5 cái thì bạn thưởng cho 1 cái hình mặt cười. Cứ được 2 cái mặt cười thì bạn hát bài "Bà cho ăn bánh ..." mà bé thích đó.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Ba Tháng 3 12, 2013 8:35 pm

Đọc ở nhà của bạn ngẫm sang mình, tôi thấy đúng là thưởng cho bé (đúng phần thưởng bé thích) khi bé làm được điều mình muốn là cách kích thích bé tiếp tục. Tại tôi ít thưởng quá, toàn mồm suông khen con giỏi, giỏi :) .
Đây là email của chị Khoaiyeu ấy (tôi tìm ở diễn đàn tretuky) nên gửi cho bạn: maitran1102@yahoo.com.vn (tôi chưa email cho chị bao giờ, toàn đứng nhòm chị ấy viết gì thôi :D ).
bienca

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Tư Tháng 3 13, 2013 2:30 am

Em cám ơn các anh chị nhiều lắm. Em sẽ thử các trò chơi mà anh chị hướng dẫn. Em cũng giống như chị Bienca, không nghĩ đến việc là phải thưởng cho bé. Từ nay trở đi e sẽ tạo thêm nguồn động lực cho con cố gắng.
Các anh chị có biết ở Bình Dương có câu lạc bộ nào dành cho phụ huynh của bé chậm phát triển không? Em muốn được tham gia các lớp tập huấn để có thêm nhiều hiểu biết để giúp con mình. Chứ khi đi khám ở bệnh viện, các cô chỉ dành cho em thời gian không đầy 5 phút, mà mình hỏi nhiều các cô cũng khá bực bội.
Anh chị nào ở Bình Dương hoặc biết về các câu lạc bộ, khóa tập huấn diễn ra ở Bình Dương và khu vực lân cận thì chỉ cho em với nhé. Cám ơn các anh chị nhiều nhé :)
Be An

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Hai Tháng 3 18, 2013 7:55 pm

Chào các anh chị,
Hic có vẻ như không có ai biết câu lạc bộ nào ở Bình Dương để giới thiệu cho em rồi buồn quá :cry:
Có 1 việc em muốn hỏi và 1 việc muốn khoe cùng các anh chị, nên nói việc nào trước nhỉ. Hay là khoe trước cho nó có tinh thần nhé. Trước giờ bé của em mỗi khi ba mẹ kêu "ạ" người khác thì toàn ba mẹ phải vòng tay sau lưng bé tập cho bé vòng tay, rồi bé cúi xuống, còn ba mẹ nói "ạ". Nhưng mà hôm qua giờ, tự nhiên mỗi khi kêu bé "ạ" thì bé tự vòng tay lại (chỉ là nắm 2 bàn tay lại theo đúng kiểu mà ngày xưa ba bé chào phụ huynh khi đến nhà cưa cẩm mẹ đấy :lol: ) và cúi xuống. Em thực sự rất là ngạc nhiên và vui, vì bé hiểu và chủ động khi ba mẹ kêu "ạ", chứ không đợi ba mẹ "nhắc tuồng" như trước kia nữa. Và dạo này bé còn biết lặp lại các âm mà mẹ phát ra, được nhiều âm hơn như là d, đ, kh, ch, i. Hôm trước té ngã, khi mẹ nói "xức dầu nhé", bé còn biết chỉ chỗ đau cho mẹ xức nữa. Còn tối hôm qua bé nhặt 1 lon cocacola cầm chơi, khi thấy mẹ thì chạy lại nghiêng lon đút cho mẹ uống nữa. Tuy là những việc này không lớn, nhưng mà thấy con có chút tiến bộ và hiểu biết mới là em mừng vui khôn xiết, mọi người đừng cười em là "có thế cũng khoe" nhé.
Còn có 1 việc em muốn hỏi là dạo này em thấy bé khá mê mải chơi với những lá bài (hic, ở nhà nội bé có 1 bộ bài cũ, không biết bé lục đâu ra mà chơi mê đến nỗi lúc về cũng cầm về nhà và chơi hoài), cứ 1 kiểu lật úp rồi lật ngửa, rồi gấp lại theo chiều dọc. Em nghe nói bé tự kỷ thích các con số, vậy có phải là bé thích các con số trên lá bài không? (khi đi khám bác sĩ nói con em là chậm phát triển nhưng cũng không loại trừ khả năng là tự kỷ)
Và bé có đồ chơi là các hộp hình trụ, trước đây chơi là xoay tròn chúng không ah, nhưng mà hôm trước em thấy bé chồng các hộp nằm lên nhau, vì là các hộp hình trụ nên lăn ra không chồng lên được, vậy là bé dựng đứng nó lên và chồng được 2 hộp lên nhau, sau đó bé lại để chúng nằm dài xuống , bắt 2 hộp dọc rồi chồng 1 hộp ngang theo kiểu hình chu H, thì các hộp không lăn nữa, bé tỏ ra thích thú và nhìn mẹ theo kiểu khoe khoang "con làm được đó mẹ", em vỗ tay hoan hô con nhưng trong lòng cũng hơi lo, vì nghe nói các bé tự kỷ hay thích chồng các đồ vật lên nhau. Vậy các anh chị cho em hỏi đó là việc đáng mừng hay đáng lo khi con chơi như vậy?Xin lỗi vì em còn thiếu kiến thức nhiều lắm, nên nếu có hỏi câu hỏi nào "ngố" quá, các anh chị cũng đừng cười em nhé.
Chúc cả nhà luôn vui vẻ và chúc tất cả những thiên thần nhỏ đều ngoan, và luôn tiến bộ không ngừng nhé.
Be An

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Hai Tháng 3 18, 2013 11:09 pm

Hihi, vui ghê, bé nhà bạn xếp chồng lên nhau là đang tiến lên đó. Hình như theo độ tuổi, các bé sẽ xếp chồng được từ 3, 4 khối tới 7,8 khối bạn ạ, như kiểu xây tháp (mình không nhớ mấy tuổi thì xếp được bao nhiêu khối nữa). Bé tự kỷ thì xếp vật thành hàng bạn ạ, cứ một hàng thẳng tắp.
bienca

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Ba Tháng 3 19, 2013 9:13 pm

bienca đã viết:Hihi, vui ghê, bé nhà bạn xếp chồng lên nhau là đang tiến lên đó. Hình như theo độ tuổi, các bé sẽ xếp chồng được từ 3, 4 khối tới 7,8 khối bạn ạ, như kiểu xây tháp (mình không nhớ mấy tuổi thì xếp được bao nhiêu khối nữa). Bé tự kỷ thì xếp vật thành hàng bạn ạ, cứ một hàng thẳng tắp.

Bé xếp chồng được như vậy là tốt hả chị? Vậy mà làm em cứ lăn tăn, không biết là nên mừng hay nên lo nữa. Giờ thì bé chỉ mới xếp được 2 hộp lên nhau thôi, mà cũng có hôm bữa ấy thôi, bữa giờ lại chỉ chơi theo kiểu cầm tay rồi đập 2 hộp vào nhau hoặc lăn cái hộp đi thôi...
Cuối tuần này em đưa bé lần đầu tiên đi chơi biển nek, không biết có cần làm "công tác tư tưởng" cho bé trước khi đi không? Vì ở nhà thì bé rất thích chơi nước, ngay cả khi ông ngoại dùng cả cái ống nước lúc tưới cây xịt vào bé bé cũng không sợ. Nhưng không biết ra đến biển cả bao la, sóng đánh thì sẽ thế nào, có bị hoảng sợ không ....Em nghe nói con nít ra biển rất tốt vì khí hậu trong lành, lại phát triển được nhiều giác quan, nên rất hăng hái cho đợt đi chơi này. Mà không biết khi ra biển thì mình cần đem theo những gì, vì lần đầu em đi chơi biển với bé, nên không biết cần chuẩn bị gì....Chị nào có kinh nghiệm thì truyền đạt lại cho e với nhé. Thương mọi người nhiều hihi
Be An

Trang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.31 khách.