Bé nghỉ hè

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé nghỉ hè

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 7 23, 2012 12:59 pm

Cám ơn Anh Phi nhiều, Anh có biết chơi cờ tướng không?

Dạ biết nhưng không giỏi lắm. Chắc ý chị hỏi vì thấy hay viết bài ví von về thế trận?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Hai Tháng 7 23, 2012 6:18 pm

Cũng 1 phần về bài viết, mà cũng vì Anh N thích chơi cờ tướng lắm nên khi nào Anh Phi về VN thì Châu sẽ "tổ chức" cho hai người đấu với nhau ấy mà :D.
Sau khi họp PH xong, 2 vc đã bắt đầu vào thế trận rồi, mà anh N đánh cờ thì nhớ dai lắm, vậy chớ vô trận chiến đấu này thì lại cứ quen đường cũ, làm mình cứ phải canh để nhắc, tằng hắng làm hiệu mà con gái cũng biết đó , những lúc như vậy phải đợi lúc sau mới làm lại :lol: .
Hây da, nhìn con gái thương quá, ba mẹ cứ hun con hoài mà bé thích ba mẹ hun lắm , đợi ngủ mới hun đâu có được anh Phi. bây giờ con làm được là phải hun thôi , chắc được mà hén ...?
bichchau

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Năm Tháng 7 26, 2012 10:42 pm

Chào chị Tường Anh,
vậy là chị đã trở về rồi, thật là mừng quá.
Nguyen,Anh đã viết:Có, hội thảo nhiều lần rồi mà. Tại Châu không thèm biết tới CCM đấy thôi.

Thà chị la mắng gì gì đó còn dễ chịu hơn là bị nói mát mẻ kiểu này :) .
Hai vợ chồng em lên đây là làm lại từ đầu, người ta ngày làm có 8 tiếng , còn em ngày làm chưa đủ, tối tranh thủ làm thêm và giao con cho ông xã đưa rước (thực ra là em mới dám chở bé 1 năm nay, trước đó không dám đâu chị, bé ngồi phía trước thì em không nhìn thấy đường chạy, bé ngồi phía sau thì muốn đứng khi nào thì đứng...) Ông xã bôn ba đưa con đi hết BVNĐ1, qua can thiệp tại BVNĐ2. trung tâm chỉnh hình, vật lý trị liệu, ĐH YD.... bàn tay con gái trước nắm co lại tối nào em cũng mátxa bóp cho mềm. Thực ra đi những nơi đó tốn tiền, tốn công và thời gian đưa rước lắm nên ông xã phải nghỉ làm để lãnh nhiệm vụ này, còn em thì có trách nhiệm làm việc thật nhiều để kiếm tiền , vì nghề em có thuận lợi hơn.
Cứ quay như vậy , ở đây em không bạn bè , net thì để phục vụ công việc . Mấy lần em đi hội thảo ở NĐ cũng không nghe giới thiệu CCM, sau này cả anh đi mấy lần, ai cho biết cũng đi mà sao cũng không biết CCM và trường BM. Em mà biết thì con gái em đã tiến bộ nhiều lắm rồi, thật là em tiếc đứt ruột chớ chị nói em "không thèm " . Bây giờ , em phải vào diễn đàn tranh thủ đọc những bài viết giải đáp hướng dẫn của chị và anh Phi để học nè. cứ sáng vô mở máy là kéo CCM để sẵn, khi nào rãnh chút ngó vô....
Chiều nào cũng tranh thủ về sớm để ăn và chơi với con , em đang tập bài mátxa của chị cho Bé , bé thích mẹ làm lắm miệng đếm theo rỏ to. Em chưa có bàn chải, hỏi cô Nh bàn chải đó như thế nào, cô chỉ hỏi Thiện, nhưng mấy hôm nay không gặp, sáng Em có gọi nhưng đi ra ngoài. Hôm qua em sử dụng bàn chải phủi tóc bằng lông ngựa chải bé nhột cười quá trời, nên em lấy đầu ngón tay của em chải thế bàn chải :lol: . Chắc bị chị la quá.
Nguyen,Anh đã viết:Việc có lớp online là điều có thể thực hiện với CCM và Ban Mai, Châu ạ.

Biến điều có thể thành có thể đi chị nhé . Thực hiện đi chị , em đăng ký ghi danh từ bây giờ đó, bái chị và Anh Phi làm Thầy cô giáo chủ nhiệm luôn, lễ bái sư thì phải về VN nhé.
bichchau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 8 06, 2012 12:31 pm

Châu ơi, bây giờ chị mới thấy post này. Về bàn chải, em đã tìm ra rồi chứ? Chải bằng bàn chải hay ngón tay đều được, nhưng sau đó buộc phải có ấn khớp nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Ba Tháng 8 07, 2012 10:45 pm

Dạ có ấn, cô Nh có gửi video của chị để hai vợ chồng làm theo, Bé thích lắm chị, coi như là 1 trò chơi mới :) .
Bài matxa này là mục đích là tạo, tìm cảm giác cho bé hả chị, chị có bài nào matxa đầu không? Biết đâu khi matxa đầu,Ông Trời độ trúng ngay dây thần kinh nào đó để con gái được bình thường thì vc em mừng hết già luôn quá .
Hôm qua , E có la thằng con trai lớn một trận ra trò do anh ta nói "chọc tức" mẹ. Nghĩ lại mình cũng vì muốn con tốt hơn nên cũng có lấy hình ảnh những người học tốt , làm tốt trên báo hoặc con của bạn bè ra kể cho ba và con nghe nhằm làm gương để con noi theo , cố gắng học và làm việc để có cuộc sống tốt sau này, thế là anh ta phản pháo nói "mẹ cứ so sánh, con người ta giỏi vậy mẹ xin đem về nuôi đi " vừa nói vừa bỏ đi lên lầu, mẹ tức mới la cho 1 trận.
Lúc đó em vừa buồn, vừa giận, tức vì con đã lớn rồi mà không biết quan tâm ....nên tụng 1 bài cũng dài với giọng chắc cũng kinh lắm nên cả nhà im thin thít.
Khi tắt được đài phát , đi tắm cho con gái thì mẹ chỉ hỏi 1 lần là con gái trả lời ngay rõ và to (chắc dư âm khi nghe mẹ la anh còn ), mẹ nói thêm " khi mẹ hỏi thì con nói to lên , không mẹ giận mẹ la như anh Bi đó nghe không?", con gái trả lời liền "dạ nghe", thấy thương lắm.
Đúng như Anh Phi nói mà , có con gái thì thích hơn, còn con trai thì......chắc bị la quá! mà ông bà mình nói đúng mà "Ruộng sâu trâu nái không bằng con gái đầu lòng".
Nghĩ lại, con hư (không biết làm việc, quan tâm... ) cũng 1 phần tại ba mẹ chìu con quá, mà đối với nhà em thì là do ông xã em. Anh cưng con cực kỳ, anh đã từng nói với con trai là : ba là ba của con, ba cũng sẽ là người bạn không bao giờ phản bội con, sẽ bên con suốt cuộc đời .....lúc cu ta học cấp 2, đang dậy thì. Nói vậy chứ ba lúc nào cũng dọn đường, đưa lưng cho con dựa chớ có chịu ở bên đâu. Con cứ "ba ơi" là ba có mặt ngay...làm hết khi cu ta "dụ".
Con còn nhỏ thì nỗi lo cũng nhỏ, con lớn thì nỗi lo cũng lớn theo. E bây giờ cũng bớt nóng tính, nhớ lúc trước có 1 lần cu ta cũng trả lời hỗn, mẹ nóng quá tát cho 1 bạt tay , lúc đó con mới nín thin . Sau nghĩ lại hối hận quá, nhìn con hỏi sao mẹ đánh mà không lấy tay đỡ để bị đánh vô mặt, cu con trả lời "con mà đở thì mẹ gãy tay luôn à, mà mẹ đánh đâu có đau" (vì cu có học karate) chuyện này sao được biến thành chuyện cười do cu học võ mà không đở nổi cú đánh của phụ nữ " mẹ".
E thấy con gái nói thì thào, không trả lời chắc do đang thay đổi môi trường học . E mừng vì không phải con thụt lùi, hoặc quên.
Hôm nay nói lung tung chắc phiền lắm đây, thứ lỗi cho e nhé!
bichchau

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 8 07, 2012 11:44 pm

Bài matxa này là mục đích là tạo, tìm cảm giác cho bé hả chị, chị có bài nào matxa đầu không?

Mục đích là cung cấp cảm giác chứ không phải tìm cảm giác, chính xác là áp lực sâu. Nhớ là mát xa đi chung với nhấn khớp nhé chị Châu.

thế là anh ta phản pháo nói "mẹ cứ so sánh, con người ta giỏi vậy mẹ xin đem về nuôi đi " vừa nói vừa bỏ đi lên lầu, mẹ tức mới la cho 1 trận.
Lúc đó em vừa buồn, vừa giận, tức vì con đã lớn rồi mà không biết quan tâm ....nên tụng 1 bài cũng dài với giọng chắc cũng kinh lắm nên cả nhà im thin thít.

Mình nói cái này chắc làm chị tức thêm, vì theo mình thì anh ta không hiểu mục đích mẹ so sánh làm gì . Ý mẹ là con chưa giỏi, và nếu giỏi hơn thì mẹ thích hơn, thương hơn hay sao? So sánh luôn tạo cảm giác tiêu cực cho người trong cuộc, làm họ nghĩ rằng:

- Con chưa được như vậy, nên mẹ chưa hài lòng
- Làm con bị áp lực lúc nào cũng cần hoàn hảo

Anh chàng phản ứng vậy là còn hiền đó . Bạn mình nói với con trai, "bằng tuổi con, ba đã biết ..." Thằng bé đốp lại, "bằng tuổi ba, ông Bill Gates đã là tỷ phú, ba thì vẫn còn phải đi làm cho người khác ". Nghe rất dã man, nhưng rất chính xác . :oops:

Anh cưng con cực kỳ, anh đã từng nói với con trai là : ba là ba của con, ba cũng sẽ là người bạn không bao giờ phản bội con, sẽ bên con suốt cuộc đời ....

Hôm nay là ngày gì không biết mà mình liên tục ... đồng ý với những người mà chị Châu đang giận :-)
Cái chị đang nói tới là "tình yêu vô điều kiện", unconditional love. Tình yêu cho con cái là vô điều kiện . Con hư hỏng thì sẽ làm cho ba mẹ đau buồn, nhưng tình yêu cho con sẽ vẫn không thay đổi . Có người thì suy nghĩ khác, họ nói với con họ rằng "con hư thì ba/mẹ sẽ không thương con nữa".

Quan niệm của chồng chị, mà theo mình thì đúng, là dạy dỗ con bằng unconditional love, và một khi con hiểu rằng việc làm của con làm người chung quanh cũng đau buồn lây, thì con sẽ nghĩ kỹ / think twice trước khi làm bậy . Dạy kiểu "con hư thì ba/mẹ sẽ không thương", hoặc "con giỏi như người kia thì ba mẹ thương hơn" theo mình là không nên. Nó không công bằng cho đứa trẻ, và nó làm ta tự dối lòng . Cái cảm giác là "I am not good enough" / "mình chưa giỏi số 1 cho cha/mẹ hài lòng" nó kinh khủng lắm, đừng gieo vào đầu con mình nhé .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Tư Tháng 8 08, 2012 9:47 pm

Chắc chắn không phải là ngày Quốc tế Phụ nữ rồi ... :lol:
Hây da, đâu có so sánh người ta với con của ông xã đâu, chỉ kể cho nghe thôi, để cu ta thấy vậy mà noi theo chớ có chê cu ta miếng nào đâu , vậy mà cục tự ái "cá linh "của cu ta nổi lên mới ghê chứ.
Nói vậy chớ nhiều lúc bực ông xã lắm. Bực vì cái cách thương con quá chừng. Con thì nặng gần 80kg tướng bành ki, mà chuyện lớn, chuyện nhỏ gì cũng ba làm hết, chỉ có duy nhất mẹ " lệnh " thì mới lau nhà (kèm theo điều kiện lau chớ không quét), còn ba thì cứ nói " thôi để cho con nó học, hoặc nó học về mệt rồi để anh làm..." cứ vậy nên nó dở bẹt. :x.
Châu thấy thời nay mấy ông chồng sao mà thương con quá đổi, thương mà chìu quá làm cho trẻ không biết quan tâm đến mọi người. Thế hệ 9x "tự thân vận động" coi bộ khó lắm . Vì gia đình nào cũng chỉ có 1 hoặc 2 con nên "cưng như trứng, hứng như hoa", không đụng móng tay, móng chân gì hết , thêm ông bà nội , ngoại mà bênh nữa thì mẹ có mà "nín khe "thôi, mình đã "bị rơi" vô trường hợp này rồi. Có câu "dạy con từ thuở còn thơ......" mà nào có được đâu, bi giờ con lớn nó mà trả lời nhiều lúc tức lắm, nói ghét nó mà có ghét được đâu. làm mẹ khó lắm nhé!
bichchau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 8 08, 2012 10:55 pm

Châu ơi, trẻ con thời này không giống tụi mình ngày xưa đâu. Trẻ con ở Mỹ mình thấy tệ quá, chả làm gì hết, chả biết cả tiêu xài ra sao, quét cái nhà không xong... Nhiều lần về VN mới biết, trẻ con bên ấy cũng rứa thôi (thực sự thì có khá hơn tí tí). Thôi cứ bấm bụng hiểu rằng thế hệ của chúng nó khác tụi mình lắm: sung sướng hơn, đầy đủ hơn, tiện nghi hơn...

Châu đừng so sánh với con người ta làm gì nhé. Chỉ làm cho chúng thấy mình mong ước một đứa trẻ khác. Nếu chiều nay Châu đang sắp cơm cho ông xã ăn, nghe ông ấy bảo: "Vợ ông B sao mà khéo, mà đẹp, mà hiền lành..." thì Châu sẽ làm gì??? Tụi nhỏ nghe mình khen con thiên hạ chắc cũng tức ngang ngang vậy đấy.

Châu cũng đừng nói "nếu con không... thì mẹ không yêu" nhé. Mình yêu chúng nó mãi mãi, vô điều kiện mà.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Năm Tháng 8 09, 2012 1:48 am

Dạ , Em không bao giờ so sánh đâu chị. Khi giận thì la, miệng nói ghét ghét chớ làm sao mà ghét được chị hén. Nhìn anh em nó là mê tít rồi, nó mà về nội, ngoại chơi là nhớ thấy mồ lo tìm cớ alô cho nó để hỏi thăm ...... :D .
Em cảm ơn chị nhé.
bichchau

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Năm Tháng 8 09, 2012 11:00 am

Ba Dn cung thung con vo dieu kien nhu OX nha chi vay day chi oi.hic.... O nha con chi nghe loi me, khong so ba, cu phai kem sat ben ba de nhac nho, vua nhac nho nho, vua gan giong vi vua buc minh va vua khong muon con thay minh dang am muu .huhuhu.... Giong ma mi lam lam luon do.hic....
Ma sao em van quen cau cua mieng : con khong ngoan me se gian, se khong thuong dau.hic.... Cu bao phai sua do cach noi chuyen, nhung khi vao dung tinh huong lai quen bai. Oi tro oi. Chet mat thoi!!!
Hasu

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.21 khách.