Bé 20 tháng chậm nói

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé 20 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi bongbop0310 » T.Ba Tháng 6 12, 2012 1:58 am

Em quên mất 1 điều nữa, bé nhà em cần cái gì, chỉ cái gì cũng đều nói “Aaaaa..” ở nhà cũng như ngoài đường nên bé nói Aaaa… suốt. Em không hiểu như thế có sao không và có phải chỉnh sửa gì cho bé không ạ??
Em thầy anh Phi và bạn Buicamchi dang trực tuyến. Anh Phi ơi giúp em với nhé. Bạn Buicamchi có cần liên lạc với Bongbop0310 nữa không?
bongbop0310

Gửi bàigửi bởi BuiCamChi » T.Ba Tháng 6 12, 2012 7:52 pm

Cảm ơn mẹ Bongbop0310 đã trả lời. Mình ở Khâm Thiên, Đống Đa, Hà Nội. Số máy là 0988.555. (bay bon ba).

Mong som duoc gap ban.
BuiCamChi

Gửi bàigửi bởi BuiCamChi » T.Ba Tháng 6 12, 2012 8:08 pm

hoac Bongbop0310 cho minh thong tin minh se chu dong lien lac voi ban. Rat mong duoc gap ban va nhan duoc su giup do chia se cua ban.
BuiCamChi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 6 12, 2012 9:37 pm

bongbop0310 đã viết:Em quên mất 1 điều nữa, bé nhà em cần cái gì, chỉ cái gì cũng đều nói “Aaaaa..” ở nhà cũng như ngoài đường nên bé nói Aaaa… suốt. Em không hiểu như thế có sao không và có phải chỉnh sửa gì cho bé không ạ??
Em thầy anh Phi và bạn Buicamchi dang trực tuyến. Anh Phi ơi giúp em với nhé. Bạn Buicamchi có cần liên lạc với Bongbop0310 nữa không?

"A" là nguyên âm cho nên bé nói được nó trước là bình thường . Chúng ta nên tách 2 việc riêng ra nhé: ngôn ngữ trị liệu và nhận thức . Bé của bạn sẽ (hoặc nên) phát âm được các nguyên âm, rồi sau đó mới đi chung với phụ âm để thành các chữ "ba", "ma" ...

Về mặt nhận thức, có thể bé chưa đủ từ để chỉ ra các vật chung quanh. Không sao cả, bạn cứ để bé nói tự nhiên, đừng vì vụ này mà làm cho bé "mất hứng". Cứ để bé nói "a..." nhiều vào, rồi bạn nói chữ "mờ ... ma" cho bé nhìn miệng mà bắt chước theo. Phụ âm "m" và "b" là 2 cái dễ tập, bạn có thể dạy chúng trước .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi bongbop0310 » T.Tư Tháng 6 13, 2012 2:30 am

Về mặt nhận thức, có thể bé chưa đủ từ để chỉ ra các vật chung quanh. Không sao cả, bạn cứ để bé nói tự nhiên, đừng vì vụ này mà làm cho bé "mất hứng". Cứ để bé nói "a..." nhiều vào, rồi bạn nói chữ "mờ ... ma" cho bé nhìn miệng mà bắt chước theo. Phụ âm "m" và "b" là 2 cái dễ tập, bạn có thể dạy chúng trước .

Em cảm ơn anh Phi nhiều.
Bé nhà em lại không nói được phụ âm "m" và "b' như các bé khác. Bé hay nói các từ có nguyên âm "i". Từ "ba" thì nói thành "A Pa". Những từ phải tròn miêng thì Bé nhìn miệng bắt trước chu môi lai nhưng chưa phát được ra tiếng. :(
Còn cái vụ kém tập trung em nhờ các anh chị CG và các phụ huynh ai có kinh nghiệm gì chỉ bảo em với nhé. Em Xin cảm ơn rất nhiều
bongbop0310

Gửi bàigửi bởi NGUYEN QUANG » T.Năm Tháng 6 14, 2012 10:22 pm

Chào chị
con chị có ngôn ngữ như vậy thì cũng vui đó, bé của em dạy chưa thể nói được nhiều như con của chị. :(
Nếu chị nói mình nói cái gì thì bé mới nói theo thì cũng tốt. chính vì vậy khi chị chơi hay hỏi con thì thường cho con những câu trả lời nhanh, hay trước tiên mình cũng cần trợ giúp toàn phần, sau đó mình trợ giúp một nữa và cuối cùng là cho bé tự nói
mình cũng cần có những giờ phát âm cũng bé để bé bắt chước hình miệng, khi chơi hay yêu cầu bé làm gì mình cũng cần có từ " Nhìn mẹ" trước, lúc đầu bé chưa hiểu nhưng đần dần thì bé cũng hiểu chị ah
còn bé choi một tí là bé chán thì bình cũng chơi một tí cùng bé, chơi tí mình cất sau đó mình chơi cái khác và lại lấy cái đó ra chơi, chị cứ xoay vòng những trò đó và dần dần chị sẽ tăng time chơi của các trò chơi lên một tí.
Hihi, em góp ý như vậy có vứa ý chị không ta :?: Vì theo góp ý của em là như vây...
Còn con mình bi gì hay như thế nào mình không quan tâm mà vấn đề mình thấy con mình so với các bạn hay so với chuẩn phát triển còn hạn chế, hay thiếu cái gì thì mình giúp con mình thôi, chúc chi vui vẽ và thành công
NQ.D4_HT
Hình đại diện của thành viên
NGUYEN QUANG

Gửi bàigửi bởi vohung » T.Tư Tháng 8 13, 2014 1:08 am

nên khám bác sĩ bạn nhé
vohung

Trang vừa xem

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.27 khách.