TYTO 46 THANG NOI NGONG

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

TYTO 46 THANG NOI NGONG

Gửi bàigửi bởi TYTO55 » T.Năm Tháng 4 05, 2012 9:16 pm

Chào chị Tường Anh, chào anh Phi,

Em là 1 thành viên mới được biết đên CCM qua 1 chị bạn cùng cho con đi khám và điều trị tại BV Nhi TƯ. Em đang rất bối rối và không biết phải làm thế nào để giúp con trai mình cả.
Cháu nhà em 47 tháng - bị tự kỷ nhẹ(test 34-35 đ, em đã cho cháu đi khám và điều trị tại khoa PHCN BV Nhi TƯ). Cháu cũng đã có 1 chút tiến bộ: về nhà đã chịu khó nói hơn, đã chịu nhại lời, bảo đã biết nghe lời hơn. Tuy nhiên, do bệnh viện quá đông bệnh nhân, thời gian can thiệp lại ngắn, không liên tục nên em đang rất lo lắng vì cháu giao tiếp không chủ động và hầu như rất ít nói.Vấn đề khó khăn nhất hiện nay là cháu nói rất ngọng, tất cả đều không có phụ âm đầu: ẹ óc = mẹ bóc, on ỉ = con khỉ, chỉ có các từ bắt đầu bằng phụ âm "C", "h", "g" là rõ ràng như "cá" , "hoa", "ghế". Em để ý thấy hầu như cháu nói không cong lưỡi mà chỉ tạo ra âm thanh bằng cách tạo khẩu hình miệng. Trước đấy đi khám BS bảo bị ngắn phanh lưỡi, em đã cho cháu đi cắt được gần 6 tháng rồi nhưng chưa thấy khả quan hơn về mặt phát âm mà chỉ thấy cháu ăn uống kém đi và hay bị nôn trớ hơn.

Em được biết chị TA là 1 chuyên gia trong lĩnh vực ngôn ngữ. Chị bạn giới thiệu nếu được chị TA khám, tư vấn cho cháu về vấn đề ngôn ngữ, chữa ngọng thì tuyệt quá. Vậy nên em mong các anh, chị chia se kinh nghiệm, tư vấn giúp em vấn đề nan giải này với.

Cảm ơn các anh, chị.
TYTO55

Re: TYTO 46 THANG NOI NGONG

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 4 07, 2012 1:46 pm

tất cả đều không có phụ âm đầu: ẹ óc = mẹ bóc, on ỉ = con khỉ, chỉ có các từ bắt đầu bằng phụ âm "C", "h", "g" là rõ ràng như "cá" , "hoa", "ghế". Em để ý thấy hầu như cháu nói không cong lưỡi mà chỉ tạo ra âm thanh bằng cách tạo khẩu hình miệng.

Bạn nói tôi không hiểu, bạn cho ví dụ "con khỉ" thì bé nói thành "on ỉ", vậy sao bạn sau đó nói bắt đầu bằng phụ âm "C" thì rõ ràng như "cá"? Con bạn có vẻ chỉ nói nguyên âm (khi nói nguyên âm thì lưỡi không di động). Bạn nên chọn vài phụ âm dễ để xử lý trước, ví dụ như "b" chẳng hạn . Bạn lấy tay giữ 2 môi cho bé bật ra âm "b" nhé .

Chị Tường Anh biết rõ mảng này hơn, tôi sẽ để chị trả lời bạn. Hiện giờ thì chị đang trong giai đoạn phục hồi công lực sau 1 chuyến bay dài và 1 buổi hội thảo . Mai nếu gặp tôi sẽ nhắc chị .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi TYTO55 » CN Tháng 4 08, 2012 6:34 pm

Chào anh Phi

Đúng là vấn đề của con em chỉ nói được nguyên âm, ngọng phần phụ âm. Em cảm ơn anh và mong nhận được câu trả lời hướng dẫn thêm của chị TA. Cảm ơn các anh, chị
TYTO55

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 4 09, 2012 2:14 pm

Ủa, sao hôm hội thảo không thấy hỏi nhỉ?

Nhiều bé ngọng giống như con bạn lắm. Hồi xưa, có câu thơ

Một đàn thằng ngọng đứng xem chuông,
chúng bảo nhau rằng "ấy ái uông" :P :P

Bạn nên bắt đầu bằng phụ âm, m.b, c, g trước, và ghép với nguyên âm dễ (a). Thực ra thì ghép nguyên âm nào cũng được vì con bạn nói được mọi nguyên âm mà. Bạn tập cho bé ngậm môi (m, b), rồi bật hơi ra (bờ), sau đó đến ba, bà, bá... (Dấu ngã và hỏi là dấu khó, bạn có thể để tập sau cũng đươc nếu thấy bé chưa phát âm được hai dấu này).

Âm c, g thì bạn phải giúp con nhận ra vị trí đóng của cuối lưỡi và vòm họng trên. Tuy nhiên bạn may mắn vì bé đã nói được cá. Vậy nên tiếp tục cà, ca, cô, cồ, cố...
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.4 khách.