Bé 27 tháng, không tập trung.

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé 27 tháng, không tập trung.

Gửi bàigửi bởi mekhang » T.Ba Tháng 5 31, 2011 12:48 am

Xin chào các anh chị,
Bé trai nhà em được 27 tháng so với những đứa trẻ cùng tháng ở cạnh nhà thì em thấy con trai em có vấn đề mà em chưa biết bắt đầu từ đâu. Em có đi bác sĩ nhi đồng 2 hồi bé được 22 tháng, nhưng rất thất vọng. Rất mong các anh chị tư vấn cho em. Biểu hiện của bé nhà như sau:
Vận động:
Bé đi chạy, đá banh, leo trèo tủ ghế, leo cầu thang, xuống chưa được toàn nhảy 2 bậc, có thể khiêng cái ghế nhựa có dựa từ phòng này sang phòng khác rồi leo lên cao để lấy đồ ở những nơi bé với không tới. biết nhón chân khi bỏ banh vào rổ (chơi bong rổ), quay vòng rồi ngồi bệt xuống nệm.
Ngón tay: cầm viết viết ngoệc ngoạc lên tường, lục các túi sách, lục tủ đồ lôi hết ra, lấy ngón tay chỉ mắt mũi miệng, chơi xếp hình nhà cao tầng, bấm phím đàn, nhưng ít khi tự chỉ 1 ngón, khi nào thấy mẹ chỉ thì bé mới chỉ.
Ngôn ngữ:
Bé chỉ nói được 1 từ rõ, hoặc lặp lại theo bame ví dụ như: bố ơi, ông mại, bà mại, cậu, chú, cô, về nhé, bái bai ... Bé thích thì nói chứ không ép được. Gần 1 tháng nay bé hay lặp lại từ theo em nhưng là chữ cuối (VD: bố đi đâu đó, bé lặp lại từ đó). Khi em hát nhưng bài hát thì bé ê a theo điệu nhạc, từ nào bé nhớ thì bé noí ra (VD ba thương con thì con giống … - bé nói từ mẹ, từ ba, cười). Nhiều lúc bé nói cả 1 tràn dài lắm lên xuống giọng nhưng không rõ là nói cái gì, nhiều khi bé nói em cố gắng hiểu nhưng không được.
Bé muốn gì bé không nói mà chỉ đưa cho mẹ, khi mẹ không làm theo là bé khóc, hoặc không chịu cái gì là bé ngồi bệt hoặc nằm xuồng sàn nhà.
Nhận thức:
Bé không chịu nghe em nói, em sai lấy cái này cái kia bé không nghe, bé vận động liên tục không chịu ngồi yên. Chỉ ngồi yên khi xem quảng cáo chính vì vậy mà em mới cho ăn được. Em có cảm giác bé không hiểu em nói. Kêu tên bé không bao giờ bé quay lại cũng như không trả lời, chỉ khi nào đến chỗ lạ thì bé mới chạy lại. Khi đi ngủ, tắt đèn hết mà bé vẫn lăn tới lăn lui, nói nhiều không rõ tới khi mệt rồi mới ngủ. Khi nào em la thì bé ngừng và nhìn em rồi mếu khóc.

Em rất mong anh chị tư vấn cho em, em rất lo lắng và băn khoăn.
Cám ơn và trân trọng.
MẹKhang
mekhang

Re: Bé 27 tháng, không tập trung.

Gửi bàigửi bởi mekhang » T.Hai Tháng 6 06, 2011 5:01 pm

Không anh chị nào chia sẻ hay tư vấn gì cho em hết vậy. Hic.
mekhang

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 6 07, 2011 12:35 am

Bé muốn gì bé không nói mà chỉ đưa cho mẹ, khi mẹ không làm theo là bé khóc, hoặc không chịu cái gì là bé ngồi bệt hoặc nằm xuồng sàn nhà.

Khi bé đòi gì đó không được rồi bùng nổ, điều xấu nhất có thể xảy ra là gì Phương biết không? Là mẹ chiều theo bé?

Đó không phải là điều xấu nhất đâu. Điều xấu nhất là mẹ cương quyết không cho, nhưng có lúc mẹ chịu thua và chiều bé, có lúc mẹ thắng và không chiều.

Tại sao nó lại là điều xấu nhất? Vì mẹ hoạt động như một cái máy chơi bài, đó là mấy cái máy bỏ tiền vào kéo 1 cái, nếu mau mắn thì nó chạy ra tiền .

Máy này có tác động gây nghiện rất lớn chính vì tính cách "lúc được lúc không" của nó . Nó làm người chơi cay cú, bỏ thêm tiền vào để chơi cho đến khi nào trúng thì thôi . Cái hay ở đây là thỉnh thoảng nó trúng, chứ nó không bao giờ trúng cả thì không chơi hết, đúng không?

Trong giáo dục cũng vậy, nếu chúng ta cứng rắn toàn thời gian thì bé không bao giờ lôi thôi linh tinh, giống như máy chơi không bao giờ trúng thì không ai chơi. Nếu chúng ta lúc nào cũng chiều thì bé sẽ không bùng nổ vì hễ đòi là được, giống như máy chơi bài bỏ tiền vào là trúng . Nhưng nếu chúng ta lúc thì làm căng nhưng lúc thì chịu thua, vô tình chúng ta hoạt động theo nguyên tắc máy chơi bài, chúng ta khuyến khích bé bùng nổ để đòi cho được .

Bạn kê ra nhiều vđ nên bây giờ chúng ta bàn về hành vi trước. Những lúc bé đòi như vậy bạn làm gì?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi mekhang » T.Ba Tháng 6 07, 2011 10:48 pm

Trước tiên em xin cám ơn sự quan tâm của nhóm tư vấn.

Khi bé đòi như vậy, em không đồng ý thì bé lăn ra nằm vạ bất cứ chỗ nào, lúc đó em làm ngơ chỗ khác và cũng dặn người xung quanh cũng vậy đừng để ý tới bé. Bé khóc được khoảng 1 phút thì em mới đỡ lên và ôm bé dỗ, nhưng vẫn không cho những vật bé đòi. Vậy là bé nín và chơi tiếp. Hạnh động em như vậy có đúng không ah.

Hiện giờ em đang phân vân quá nên kê ra nhiều để các anh chị xem xét dùm, vì em không biết bắt đầu từ đâu để giúp bé phát triển tốt, rất mong nhận được sự tư vấn của anh chị.
mekhang

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 6 07, 2011 11:45 pm

Chị theo dõi tần số ăn vạ thì sẽ biết cách chị làm có hiệu quả không. Nếu bé ăn vạ ít đi, hoặc ít ăn vạ hơn tức là có hiệu quả. Còn như bé ăn vạ nhiều hơn vì biết rằng mỗi lần làm vậy sẽ được mẹ ôm thì chúng ta đã tấn công sai mục tiêu.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi mekhang » T.Năm Tháng 6 09, 2011 1:27 am

phi đã viết:Chị theo dõi tần số ăn vạ thì sẽ biết cách chị làm có hiệu quả không. Nếu bé ăn vạ ít đi, hoặc ít ăn vạ hơn tức là có hiệu quả. Còn như bé ăn vạ nhiều hơn vì biết rằng mỗi lần làm vậy sẽ được mẹ ôm thì chúng ta đã tấn công sai mục tiêu.

Cám ơn anh đã tư vấn về hành vi của bé.
Còn về vấn đề nhận thức của bé thì như thế nào?. Em có đọc trong mục nguồn giáo dục đặc biệt thì thấy phần tiếng nói và ngôn ngữ, trường hợp bé giống rối loạn khả năng tiếp thu ngôn ngữ, giờ em không biết cách nào dạy bé hết, nhất là bé nói nhiều nhưng không rõ từ nào hết (bà nội hay chọc là nói tiếng lào hay campuchia).

Chân thành cám ơn và chúc vui.
Mekhang
mekhang

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 6 09, 2011 11:35 pm

Bạn nói bé làm được những việc sau:

- nói được 1 từ
- muốn cái gì thì chỉ cho mẹ, không chịu nói

Vậy mình hỏi bạn, những từ bé nói ra, bé biết nó là cái gì không? Ví dụ như có biết "banh" là quả banh hay "kẹo" là cái ngọt ngọt không? Nếu có thì bạn nên cho bé vào khuôn, tập cho bé nói các từ đơn mà bé muốn đòi.

Bạn có đi hội thảo hồi tháng 4 không? CCM có nói về cái này khoảng 20 phút ở đó mà .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 6 10, 2011 2:49 pm

Cho mình góp ý thêm: ngoài việc gọi được từ ấy, bé còn phải hiểu ý nghĩa của từ ấy. (Nhiều bé có thể nói nhiều từ nhưng không hiểu nghĩa).
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mekhang » T.Ba Tháng 6 14, 2011 6:09 pm

[quote=Bạn nói bé làm được những việc sau:

- nói được 1 từ
- muốn cái gì thì chỉ cho mẹ, không chịu nói

Vậy mình hỏi bạn, những từ bé nói ra, bé biết nó là cái gì không? Ví dụ như có biết "banh" là quả banh hay "kẹo" là cái ngọt ngọt không? Nếu có thì bạn nên cho bé vào khuôn, tập cho bé nói các từ đơn mà bé muốn đòi.

Bạn có đi hội thảo hồi tháng 4 không? CCM có nói về cái này khoảng 20 phút ở đó mà .
"Nguyen,Anh"]Cho mình góp ý thêm: ngoài việc gọi được từ ấy, bé còn phải hiểu ý nghĩa của từ ấy. (Nhiều bé có thể nói nhiều từ nhưng không hiểu nghĩa).[/quote]

Hội thảo hồi tháng 4 em không bìết vì em mới biết trang web này.

Bé em gọi được những từ đơn nhưng có từ bé hiểu và có từ bé không hiểu. Ví dụ, bé ăn gì mà nóng là bé kêu nóng, sờ thấy lạnh bé cũng kêu nóng, mặc tã bé đòi cởi ra và cũng nói nóng. Bé đòi mở cửa thì nói mở cửa, mở nắp chai bé cũng kêu mở cửa. Còn nhiều từ bé nói theo nhưng không hiểu nghĩa, vì em nói lấy cái vật này, vật kia thì bé cứ ngồi lì dù bé nói rõ từ đó.

Em có tập cho bé nói những từ đơn mà bé muốn đòi, ví dụ, cái chén, cái muỗng, bé nói được từ chén, từ muỗng nhưng khi bé cần bé lại chỉ tay, dù em nói con phải nói từ chén thì mẹ lấy cho nhưng bé vẫn không nói và bắt đầu nằm vạ. Nên khi dạy bé thích thì bé nói, còn không thích thì bé em không thèm nói. Khi ông bà ra về, em nói con nói bái bai thì bé nói bái bai và vẫy tay, nhưng tùy bữa, có bữa nói hoài mà bé không thèm chào.

Nhiều khi trong ngày bé nói cả tràn lên giọng xuống giọng như đang nói chuyện vậy nhưng không rõ từ nào cả, em cũng giả bộ hiểu bé nói và hỏi lại sao con, vậy hả, thì bé nói tiếp và cười tươi lắm.

Trong giao tiếp thì em thấy bé không tách biệt lắm vì các bé trong xóm chơi chung thì bé cũng chạy lại đứng hóng chuyện, có đứa cháu 7 tuổi ở quê mới vào bé chơi chung đồ chơi và giỡn lắm.

Rất mong anh chị cho em thêm nhiều lời tư vấn để dạy bé phát triển tốt.
Em trân trọng và cám ơn nhiều.
Mẹ Khang
mekhang

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 6 14, 2011 8:02 pm

Bạn nói bé đòi gì, bạn bắt nói thì mới đưa . Lúc đó bé không chịu, làm dữ và bạn chịu thua. Vậy bạn đổi chiến thuật như sau. Biết bé thích cái gì, chủ động đưa ra trước khi bé đòi, rồi bắt bé nói.

Bắt nói cũng không có nghĩa là phải nói cho ra chữ vì chúng ta không loại trừ lúc đó bé "đóng cửa sổ truyền thông", không biết được mẹ muốn thương lượng với mình. Bạn có thể đưa ABC ra, tự nói "ABC", rồi đưa cho bé. Từ từ từng bước một bạn ạ. Khi bé hiểu việc nói ra liên quan tới việc được nhận, mình mới ra các giai đoạn khó hơn.

Nếu muốn mở cửa thì bé nói "mở cửa", và muốn mở tivi cũng nói "mở cửa" thì có khả năng bé chưa biết "mở" và "cửa" là 2 từ riêng biệt . Bé tưởng "mở cửa" là 1 động từ, để mở cái gì đó ra. Bạn kiểm tra rồi có thể phải lùi lại dạy chữ "mở" thôi ở nhiều ngữ cảnh khác nhau. Sau đó dạy chữ "cửa" ở nhiều ngữ cảnh khác (cửa màu đỏ, cửa màu xanh). Rồi cuối cùng mới ráp "mở" lại với "cửa".
Phi
Special Ed.
phi

Trang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.4 khách.