Bé 19 tháng, tự kỷ điển hình

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé 19 tháng, tự kỷ điển hình

Gửi bàigửi bởi meTun » T.Bảy Tháng 4 23, 2011 10:38 am

Em đã đọc một số bài viết trên diễn đàn CCM để mong tìm được một trường hợp tương tự con của mình. Nhưng đọc xong thấy thất vọng quá các anh chị ạ. Không phải em buồn vì không tìm được thông tin hữu ích, mà buồn vì con em bị quá nặng, em sợ con sẽ không trở về bình thường được như những đứa trẻ khác. Em thấy một số mẹ có con tầm tuổi như con em, nhưng các bé dù sao những biểu hiện cũng nhẹ hơn con em nên có lẽ em sẽ phải cố gắng và vất vả hơn nhiều các anh chị nhỉ.
Cách đây 10 ngày, em đưa con đi khám ở Viện Nhi TW, và được chẩn đoán là tự kỷ, với mức điểm 47, quá nặng phải không ạ. Em không quá sốc trước tin con mình bị tự kỷ, vì em đã nhận thấy những biểu hiện của cháu từ khi cháu 12 tháng. Nhưng do không có nơi nào nhận can thiệp cho trẻ dưới 18 tháng nên em không cho cháu đi khám. Con em có những biểu hiện như sau trước khi đi khám:
- Gọi không quay đầu lại, trừ phi mẹ gọi khoảng 4, 5 câu mới quay ra
- Không có giao tiếp mắt
- Chơi đồ chơi không đúng tính chất, ô tô thì lật lên xoay tít bánh xe, các thứ khác thì lật đi lật lại rồi cho vào mồm
- Rất thích quảng cáo ở TV, chỉ cần nghe 1 âm thanh rất nhỏ là chạy ra đứng sát TV, dậm dậm chân, nếu không chạy ra được thì ngồi thừ mặt ra nghe
- Hay nhìn xa xăm, đăm chiêu không biết đang nghĩ gì
- Thỉnh thoảng đi kiễng chân, hay bặm môi dưới
- Không chơi với trẻ con khác, nếu bị trẻ khác giành đồ chơi cũng giành lại bằng được, không giành được thì bỏ đi, nhưng nếu bố mẹ giả vờ tranh đồ chơi thì giành lại, không giành được thì khóc ăn vạ
- Không đáp ứng được bất cứ mệnh lệnh nào
- Không chỉ được bố, mẹ, bà, hay chân, tay, mắt, mũi... Trong nhà quý nhất mẹ, nhưng mẹ dạy gì cũng không tiếp thu được
- Không giơ tay bye bye, không biết vỗ tay, làm xấu,...
(những cái "không" trên em dạy bé rất thường xuyên nhưng bé không chú ý nên không học được gì cả)
- Nếu thích cái gì thì hay giẫy giẫy chân, nếu cáu hay không vừa ý thì trước tiên là gồng mình lên, sau đó là khóc
- Lúc đi hay múa 2 bàn tay
Khi được chẩn đoán TK, em đã cho con được can thiệp tại bệnh viện Nhi luôn. Tuy nhiên, sau khi cháu tham gia được 1 tuần, em thấy biểu hiện của cháu nặng hơn rất nhiều.
- Cháu dễ cáu hơn trước. Khi cáu thì khóc hờn rất lâu, không ai dỗ được.
- Cháu trầm tính hơn, không nghịch ngợm những thứ trước kia như kéo đổ sách trên giá xuống, với các đồ vật trên giá xuống..., không biết như thế là tích cực hay tiêu cực
- Trước đây cháu rất bám mẹ, hay cười với mẹ, hay ôm mẹ, đòi mẹ bế... nhưng bây giờ thì cường độ giảm hẳn
- Dạo này bặm môi nhiều hơn và hay thè lưỡi liếm cằm
Em cũng không hoàn toàn phục cách can thiệp của BV đối với con em, vì từ hôm cháu đi học, không hôm nào là cháu không khóc, cứ vào là khóc và không học được gì. Có cô thì cũng dỗ nhưng cháu không nghe, không nín, chỉ khóc hờn, không có nước mắt. Có cô thì áp dụng chế độ "quân phiệt", không nựng nịu hay dỗ dành gì, chỉ quát tháo và đánh vào tay nếu không tập đúng theo yêu cầu, nên cháu càng khóc tợn. Bé nhà em trước đây rất ưa nịnh, nếu không vừa ý gì thì khóc, khi khóc thì đều được bế lên ôm ấp, nựng nịu vài câu là nín. Nhưng bây giờ khi đi học, do các cô bảo không được chiều như thế nữa, nó sẽ quen và lần sau không thể dạy theo ý mình được, nên em cũng không dám dỗ dành nữa. Chính vì vậy nên bây giờ cháu càng hờn dai, càng khó bảo hơn trước. Em không biết là mình làm thế là đúng hay sai. Vì mỗi đứa trẻ TK có những đặc điểm khác nhau, nếu ai cũng áp dụng như các cô nói thì không biết có hoàn toàn hiệu quả?
Em đã đọc bài "Mẹ tập sự làm cô giáo dạy con TK" của mẹ Ngoc_xinh và thấy rất phục mẹ Ngoc_xinh vì chỉ có 3 tuần mà mẹ dạy con biết được thêm bao nhiêu thứ. Em ước giá như em dạy con em được như mẹ Ngoc_xinh thì tốt biết mấy. Nếu mẹ Ngoc_xinh đọc được bài viết này thì chia sẻ cho meTun ít bí quyết với nhé. Em cũng đang thử dạy con theo sách các cô ở viện Nhi cung cấp, nhưng bé vẫn không chịu tiếp thu.
Em đang rất bối rối, không biết phải bắt đầu từ đâu, bắt đầu như thế nào và làm sao để thực sự hiệu quả. Rất mong các anh chị chuyên gia CCM tư vấn giúp em.
PS: giá như ở HN có một trường như trường Ban Mai thì tốt biết mấy.
meTun

Re: Bé 19 tháng, tự kỷ điển hình

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 24, 2011 12:51 am

Em cũng không hoàn toàn phục cách can thiệp của BV đối với con em, vì từ hôm cháu đi học, không hôm nào là cháu không khóc, cứ vào là khóc và không học được gì. Có cô thì cũng dỗ nhưng cháu không nghe, không nín, chỉ khóc hờn, không có nước mắt.

Các bé mới đi học chắc chắn sẽ phải khóc, chị ráng bình tĩnh cho các cô cơ hội để bé quen với môi trường mới

Có cô thì áp dụng chế độ "quân phiệt", không nựng nịu hay dỗ dành gì, chỉ quát tháo và đánh vào tay nếu không tập đúng theo yêu cầu, nên cháu càng khóc tợn.

Vụ này thì mình phản đối dựa trên cả chuyên môn và tình cảm. Có 2 cách thuyết phục trẻ học: một là phạt cho sợ (đánh, quát mắng ...), hai là dạy cho bé biết nếu chấp hành tốt sẽ được thưởng. Cách quân phiệt dễ làm nên thường được áp dụng. Tai hại thì tất nhiên là có vì mình đang dạy trẻ dùng bạo lực để giải quyết vấn đề. Đó là về chuyên môn. Về tình cảm thì trẻ TK đã thiệt thòi so với bạn cùng tuổi, không nên để các em chịu đựng những hình phạt thể xác như vậy nữa.

Bé nhà em trước đây rất ưa nịnh, nếu không vừa ý gì thì khóc, khi khóc thì đều được bế lên ôm ấp, nựng nịu vài câu là nín. Nhưng bây giờ khi đi học, do các cô bảo không được chiều như thế nữa, nó sẽ quen và lần sau không thể dạy theo ý mình được, nên em cũng không dám dỗ dành nữa.

Vâng, chị nên cộng tác với các cô nhất quán áp dụng phương pháp nghiêm với nhà trường.

Chính vì vậy nên bây giờ cháu càng hờn dai, càng khó bảo hơn trước. Em không biết là mình làm thế là đúng hay sai.

Nếu đã phải phạt thì mình phải có gan phạt tới cùng. Có khóc to lên cho mẹ nghe thì mình bỏ ra phòng khác. Nhưng phạt cũng có nhiều cách chị ạ. Một là phạt như kiểu quay mặt vào tường, bắt đứng im ... Hai là phạt bằng cách lấy đi cái bé thích, ví dụ như không cho coi tivi hôm nay vì chưa ngoan. Một hệ thống thưởng phạt tốt phải phối hợp nhiều cách và phải công bằng, nghĩa là "phạt" tương đương với "tội", chứ không thể không chịu học thì bắt nhịn tivi 5 phút, còn không chịu bye bye cô thì phạt tới 2 tiếng.

Sau khi phạt xong thì phải có thống kê theo dõi xem sau khi phạt hành vi giảm hay tăng ... Rồi tìm xem cái gì gây ra các hành vi đó. Cái khó của chị là chị không được huấn luyện dể làm các chuyện này, trong khi các trường chuyên nghiệp thì họ có đội ngũ giáo viên và chuyên gia cùng nhau làm. Trong khi chờ đợi một ngày nào đó Ban Mai ra tới Hà nội thì chị tự học tự làm. Trường Ban Mai có phụ huynh từ rất xa tới học chị ạ, ngay cả Hà nội cũng có.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi meTun » T.Tư Tháng 4 27, 2011 1:41 am

Cám ơn anh Phi đã cho em những nhận xét và lời khuyên rất bổ ích. Em đã tạm thời cho con nghỉ học ở lớp cô hay quát mắng rồi, tuy nhiên khi học lớp cô hay dỗ cháu thì cháu vẫn khóc nhiều lắm.
Em đang rất bối rối. Cháu bị TK rất nặng, mới có 19 tháng mà tại sao mức độ lại nặng như vậy. Em không biết làm cách nào để cháu có thể nghe lời, vì cháu chỉ biết có chống đối lại những gì người khác làm với cháu, cháu không tuân thủ theo một quy định hay bất cứ hình phạt nào được đặt ra. Vì mỗi lúc cháu không vừa ý là cháu chỉ có khóc, gào, thậm chí cháu có thể làm như vậy trong 2 tiếng đồng hồ mà không dứt.
Em cũng đã đưa cháu đi học thêm ở một nơi khác (ngoài Bệnh viện), thì cả bác sĩ trong bệnh viện lẫn cô giáo dạy thêm cho cháu, đều nói rằng cháu TK rất nặng, sẽ rất khó uốn nắn. Vì theo kinh nghiệm của các cô các bác thì những đứa trẻ tầm tuổi này chúng chỉ có biểu hiện ở mức độ vừa phải, và uốn rất nhanh vì chịu nghe lời. Còn cháu nhà em thì cứng đầu, không chịu nghe một ai. Cô cứ nói 1 câu nào đó là cháu có thể gào lên ngay tức khắc.

Nếu đã phải phạt thì mình phải có gan phạt tới cùng. Có khóc to lên cho mẹ nghe thì mình bỏ ra phòng khác. Nhưng phạt cũng có nhiều cách chị ạ. Một là phạt như kiểu quay mặt vào tường, bắt đứng im ... Hai là phạt bằng cách lấy đi cái bé thích, ví dụ như không cho coi tivi hôm nay vì chưa ngoan. Một hệ thống thưởng phạt tốt phải phối hợp nhiều cách và phải công bằng, nghĩa là "phạt" tương đương với "tội", chứ không thể không chịu học thì bắt nhịn tivi 5 phút, còn không chịu bye bye cô thì phạt tới 2 tiếng.

Anh Phi ạ, giá như cháu nhà em biết là cháu đang bị mẹ phạt thì em cũng sẽ áp dụng các hình thức như anh mách. Nhưng tiếc quá, cháu không biết như vậy. Nên em càng rơi vào bế tắc. Em không biết phải làm sao với con mình nữa...
meTun

Gửi bàigửi bởi huonggiang » T.Tư Tháng 4 27, 2011 7:48 am

Em đã đọc bài viết của chị nhưng em thấy chị cũng cần bình tĩnh,vì chặng đường đó chỉ mới bắt đầu thôi, chị nên bình tĩnh vì với trẻ 1bình thường 19 tháng tuổi cũng không phải là đã hiểu hết những gì người khác nói, huống chi con chị đang có vấn đề
Em xin chia sẻ với chị một chút kinh nghiệm để có thể chơi được với con
- Với trẻ con chơi là một yếu tố đầu tiên, nhưng chơi cái gì? chơi như thế nào? chơi có vui không? có thu hút được con hay không?
vậy làm thế nào để mà tiếp cận được con.
trước tiên hãy chơi trò chơi theo cách của con, con chơi thế nào mẹ hay chơi như thế. con chơi trò gì mẹ chơi trò đó. sau đó khi con đã chấp nhận chơi cùng rồi thì hãy dạy con cách chơi của mẹ, nhưng mẹ phải làm thế nào để con cảm thấy vui, không nhàm chán. và đặc biệt với con nhà chị thì hãy thay đổi trò chơi khác ngay khi mà con có dấu hiệu chán trò chơi đó rồi. chị hãy sử dụng các trò chơi mà xác định con mình chơi được. hãy cất đồ chơi một nơi mà chị mẹ mới lấy được mỗi hôm một vài trò chơi ,thay đổi 1 tuần lấy ra trò chơi cũ thì với con lại là trò chơi mới/
-Khi đã quen chơi với mẹ rồi mẹ cần tạo 1 quy tắc trong lúc chơi, nếu con không chơi những gì mẹ chơi thì mẹ không chơi nữa, nếu con ăn vạ mẹ cũng không chơi nữa mẹ sẽ đi chỗ khác nhưng nếu con khóc dai thì mẹ phải tùy cơ ứng biến nghĩa là chỉ khi thấy con khóc bé giọng đi đã phải quay lại và dỗ dành à con nín rồi con ngoan quá bây giờ mẹ con mình chơi trò khác nhé hoặc đánh lạc hướng để con không khóc nữa. quy tắc đó mẹ phải làm cương quyết đã nói gì thì phải làm đúng như vậy đó là dạy con cách ứng xử" nếu con làm tốt điều gì con sẽ có phần thưởng xứng đáng, nếu con hư con sẽ không được điều gì cả"
- Khi chơi với con hãy khen con những việc dù nhỏ nhất
-Hướng dẫn tỉ mỉ khi con không làm được nhưng phải giảm dần sự giúp đỡ mặc dù có thể lần đầu con chỉ làm được 1 phần nhưng lần sau con sẽ làm tốt hơn
-Nhắc đi nhắc lại những yêu cầu làm sao phải ngắn ngọn, dễ hiểu
-Chơi với con phải linh hoạt, ứng xử theo các hành vi phát sinh của con mà xử lý
- Đừng ép con nói hoặc làm bất cứ điều gì ví dụ : có thể lần đầu con làm tốt nhưng lại muốn con làm lại
Đó là một số cách mẹ thử áp dụng với con xem thế nào chúc mẹ con mọi điều tốt lành :D
huonggiang

Gửi bàigửi bởi meTun » T.Sáu Tháng 5 06, 2011 9:04 pm

Cám ơn huonggiang
Mình thấy cách chơi với con bạn đưa ra rất hợp lý. Sau khi đọc xong bài viết của bạn, mình cũng đã thử làm theo. Nhưng bé nhà mình chưa đáp ứng được theo hoàn toàn. Khi chơi với mẹ, cháu chỉ chơi theo cách của mình, mẹ đã mấy lần hướng dẫn chơi theo cách của mẹ nhưng cháu không nghe theo, và được một lát thì cáu và lấy tay khua loạn xạ đồ chơi lên. Những lúc như thế mình cũng không ép cháu chơi theo mẹ nữa, mà để cháu chơi trò khác hoặc đi ra ngoài đi dạo.
Mình sẽ phải kiên trì hơn với bé rồi
meTun

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 5 07, 2011 9:33 pm

Anh Phi ạ, giá như cháu nhà em biết là cháu đang bị mẹ phạt

Chị đừng nghĩ rằng trẻ con không biết là đang bị phạt. Khi em bé đang bú, mẹ ngưng thì em khóc thét lên, về mặt tiềm thức thì em đã biết là mình bị lấy đi cái mình muốn.
Điều này không có nghĩa là mình phạt ngay từ bé, nhưng đã phạt thì đừng nhân nhượng. Làm nửa chừng nguy hiểm lắm.

Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Phạm Văn Tánh » T.Hai Tháng 5 09, 2011 1:37 am

Xin chào meTun!
Xin chào meTun
Tôi là người bố cũng có con bị tự kỷ như bạn. Khi đọc những tâm sự của bạn tôi thấy bé cũng giống như con tôi lúc 24 tháng. Tôi cũng đã từng vào diễn đàn nhờ sự giúp đỡ của mọi người đặc biệt là anh Phi và chị Phương. Tất cả những lời khuyên cho bạn đều hữu ích, nhưng tôi tâm đắc nhất là câu nói của chị Tường Anh: “Đừng quan tâm tới kết luận tự kỷ nặng hay nhẹ mà hãy tìm điểm mạnh, điểm yếu của con bạn”. Anh Phi cũng có những lời khuyên rất hữu ích cho chúng ta, có điều bạn phải hỏi thật cụ thể. Về phần tôi, tôi xin chia sẻ với bạn về kinh nghiệm dạy cháu như thế này:
Cháu nhà tôi cũng giống con bạn, gọi không quay lại, dường như không hiểu một từ nào của người lớn. Cháu chỉ có món ăn vạ là giỏi nhất. Cháu rất hay đi vòng quanh sân, tôi đi cùng cháu, mới đầu chỉ đi cùng (lúc đó cháu không quan tâm tới sự có mặt của tôi). Sau nhiều lần như vậy tôi đếm 1, 2, 3 chạy. Chị biết không, cháu vẫn đi bình còn tôi chạy một mình. Không nản chí tôi tiếp tục lặp lại như vậy cuối cùng cháu cũng đã chơi cùng, cháu dừng lại và chờ tôi đếm 1, 2, 3 rồi mới chạy.
Về chào hỏi, mỗi lần đi đâu chơi khi ra về chúng tôi làm mẫu cho cháu và khuyến khích cháu làm theo, khi chơi trò trốn tìm cũng vậy, tôi vẫy tay và nói “bai” sau đó mới trốn. Điều này tưởng như đơn giản và khi nhận được lời khuyên chắc chắn bạn sẽ nghĩ cái này mình cũng biết và làm thường xuyên nhưng chẳng có kết quả gì. Đừng nản bạn ạ, với trẻ tự kỷ chúng ta không đếm rằng mình đã dạy 10 lần, 100 lần,… mà dạy bằng được, dạy tới khi nào bé làm được mới thôi.
Đến bây giờ cháu được 33 tháng, khi đi chơi bố mẹ nói “mình về thôi” là cháu đứng dậy đưa tay vẫy và nói “bai”. Tối qua khi tôi cho cháu xem hình ảnh của các con vật, tới con gà trống tôi nói “gà” cháu nói “ò ó o o”. Vốn từ của cháu mới chỉ có vậy nhưng tôi tin bé sẽ còn nói được nhiều, còn làm được nhiều. Con bạn cũng vậy. Chào bạn chúc bạn mạnh mẽ để đồng hành cùng con bạn.
Phạm Văn Tánh

Gửi bàigửi bởi Ngoc_xinh » T.Sáu Tháng 5 13, 2011 6:39 pm

Chào bạn
Mình cũng rất đồng tình với ý kiến của mọi người, dạy con nhận thức là cả một quá trình dài bạn ạ. Để đạt được kết quả mình cần chuẩn bị cho nó một hệ thống các công việc theo từng bước. Mình dạy con mình sau 3 tuần có nhiều kết quả thì đó có công sức của nhiều tháng trước đó nữa bạn ạ.
Ví dụ để dạy con biết vứt rác: mỗi lần ăn xong thứ gì mình đều bảo con hết rồi, vứt rác thôi. Rồi đặt rác vào tay con, mẹ cầm tay con, dẫn con đi (những lần đầu là lôi con đi, ngay cả khi con khóc lóc, rên rỉ). Cứ như thế sau vài lần thì giảm sự trợ giúp đi, đến lúc con sẽ làm được.
Nếu bạn muốn con biết k được chơi hay nghịch thứ gì thì lần đầu nói không rồi lôi tay con ra, nếu con khóc thì cứ kệ, mẹ im lặng. Cần kiên trì bạn ạ, có thể lúc đầu con sẽ phản ứng tiêu cực hơn nhưng sau đó lại giảm dần bạn ạ.
Đấy là một số kinh nghiệm mà mình luôn áp dụng cho con mình.( ngay cả trong chơi trò chơi cũng thế)
Ngoc_xinh

Gửi bàigửi bởi meChun » T.Tư Tháng 4 05, 2017 6:01 am

meTun ơi giờ bé nhà bạn sao rồi? tìm được bài của bạn mà mình mừng quá. đọc bài bạn viết mà cứ như đang nói bề bé nhà mình. :(( bạn liên lạc lại với mình sớm được không bạn? cảm ơn bạn nhiều lắm
meChun

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 12, 2017 5:03 pm

meChun đã viết:meTun ơi giờ bé nhà bạn sao rồi? tìm được bài của bạn mà mình mừng quá. đọc bài bạn viết mà cứ như đang nói bề bé nhà mình. :(( bạn liên lạc lại với mình sớm được không bạn? cảm ơn bạn nhiều lắm
;

Bạn Mẹ Tun chắc không vào forum rồi . Bạn lập ra chủ đề mới cho con bạn đi, giúp được gì tôi sẽ giúp.
Phi
Special Ed.
phi

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.26 khách.