Khánh Lam - sinh tháng 11/06 - Chậm nói

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Khánh Lam - sinh tháng 11/06 - Chậm nói

Gửi bàigửi bởi Cá Cha » T.Ba Tháng 8 31, 2010 11:34 pm

Nguyen,Anh đã viết:Gớm, bố nó thấy con "dại trai" thì thích tít cả mắt thế kia. .

Ngày xưa bố cháu ở tuổi này là đã có nhiều em gái "kết nghĩa" lắm :lol: (cái này ngày xửa hình như chỉ có ở các trường mẫu giáo Hn thôi) Giờ các bạn cùng tuổi Cá đã biết thích các bạn khác giới rồi, mà con minh vẫn chưa biết thích là vẫn chậm :lol:

Cá bây giờ ra đường lại nhát. Đầu năm tự đi thang cuốn được, giờ toàn bắt bế. Trước, tự giác chào, giờ phải nhắc. Nhưng ở nhà thì bướng lắm bác ạ. Mẹ quy định đến giờ phải tự xúc cơm xong, sát đến giờ thì đòi tắt điện đồng hồ, không được thì nói mẹ đánh vào tay con đi để không phải ăn. Em cũng bó tay, hôm qua, mới vụt vào tay mấy cái.

Nguyen,Anh đã viết:Bác nghe Cá bớt bón thì mừng lắm, vì tiết mục này rất khó đối phó. Con lại là con gái.

À, có bài thuốc chữa bón khẩn cấp giá rẻ, do cô giáo cháu hướng dẫn: Nếu ở HN, lên phố Lãn Ông, mua khoảng 10 nghìn đồng lá Cam Thảo Nam (lá khô).Mỗi lần lấy 7-10 lá (tùy trẻ), pha như pha chè (trà bắc), rồi cho uống ngày /lần/chén to như chén uống nước chè. Nếu con thấy có mùi thì có thể đổ lẫn vào nước cam (chẳng hạn). Nếu thấy hiệu nghiệm quá thì giảm bớt số lá đi. Cạnh nhà có cụ 90 rồi, bị cụ bà cho uống 15 lá, vậy là tha hồ Táo tháo đuổi :mrgreen:
Cá Cha

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 9 01, 2010 11:19 am

Ngày xưa bố cháu ở tuổi này là đã có nhiều em gái "kết nghĩa" lắm :lol: (cái này ngày xửa hình như chỉ có ở các trường mẫu giáo Hn thôi) Giờ các bạn cùng tuổi Cá đã biết thích các bạn khác giới rồi, mà con minh vẫn chưa biết thích là vẫn chậm :lol:

Nhìn bố nó là biết em gái kết nghĩa cả đàn rồi!!! Bây giờ thì em gái Hà và em Cá dành hết thời gian, còn giờ đâu kết nghĩa với ai nữa. Lúa đời trai nhỉ! :lol:

Cá bây giờ ra đường lại nhát. Đầu năm tự đi thang cuốn được, giờ toàn bắt bế. Trước, tự giác chào, giờ phải nhắc. Nhưng ở nhà thì bướng lắm bác ạ. Mẹ quy định đến giờ phải tự xúc cơm xong, sát đến giờ thì đòi tắt điện đồng hồ, không được thì nói mẹ đánh vào tay con đi để không phải ăn. Em cũng bó tay, hôm qua, mới vụt vào tay mấy cái.

Khi trẻ con có vẻ "con nít" hơn, đấy có thể là lúc trẻ muốn níu kéo thời xưa được bế ẵm yêu chiều. Không sao đâu. Rồi sẽ hết, và dĩ nhiên bố mẹ vẫn phải dậy bài học "con đã lớn".

Tại nhà, Cá bắt đầu vào tuổi bướng. Cá sẽ thử xem bố mẹ lùi đến đâu, mình tiến được đến đâu. Đây là lúc Cá Cha và Cá Mẹ phải phòng thủ biên cuơng vững chắc. Không được để địch quân chiếm đất dành dân. Nếu đã là qui định (mà phải hợp lý nhé) thì không thay đổi chỉ vì con khóc hay ăn vạ hay lì.

Tuy nhiên, đừng đánh con làm gì dù chỉ là vụt vào tay. Em làm lơ như con không hiện diện, con sợ hơn nhiều.

À, có bài thuốc chữa bón khẩn cấp giá rẻ, do cô giáo cháu hướng dẫn: Nếu ở HN, lên phố Lãn Ông, mua khoảng 10 nghìn đồng lá Cam Thảo Nam (lá khô).Mỗi lần lấy 7-10 lá (tùy trẻ), pha như pha chè (trà bắc), rồi cho uống ngày /lần/chén to như chén uống nước chè. Nếu con thấy có mùi thì có thể đổ lẫn vào nước cam (chẳng hạn). Nếu thấy hiệu nghiệm quá thì giảm bớt số lá đi. Cạnh nhà có cụ 90 rồi, bị cụ bà cho uống 15 lá, vậy là tha hồ Táo tháo đuổi :mrgreen:

Nếu thử cho Cá thì 5 lá thôi, Tào Tháo đuổi nguy hiểm đấy!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Cá Cha » T.Ba Tháng 6 21, 2011 9:44 pm

Nguyen,Anh đã viết:
Chị vẫn bảo Cá chỉ ngọng thôi, có cần thêm thì phần suy luận, phần bày tỏ cho mạch lạc. Bác nghe Cá bớt bón thì mừng lắm, vì tiết mục này rất khó đối phó. Con lại là con gái.

Kính chào bác Tường Anh, các bác, các anh các chị
Tối qua, ngồi dọn dẹp lại điện thoại, xem lại mấy cái clip hồi cháu Cá chưa biết nói mà thương con, nhìn mắt thế này mà nghĩ con tự kỷ :cry: . Hôm trước, em dẫn cháu đi khám Đông Y, Thày lang bắt mạch phán gan cháu chưa giải hết chất độc trong cơ thể, dẫn tới cơ địa nóng, da ngứa, sáng đi tiểu nước màu vàng đục, đồng thời gây táo bón. Nhớ lại hồi xưa mà thấy tội con, cuối tháng 4, đêm con không ngủ, bố mẹ thay nhau hết bế dỗ, rồi đốt vía, tối bắt đi chơi để mệt cho dễ ngủ, uống nước nhân trần; làm đủ trò mà con vẫn quấy thì bật TV lên để bố mẹ ngủ :cry:, đến khi bố mẹ nóng quá, bật điều hòa lên thì chẳng phải dụ, Cá cũng tự ngủ :cry:
2 năm qua, bây giờ các bệnh của cháu nó như thế này bác ạ:
1. Nói ngọng: Vẫn nói ngọng các vần có chữ cái đầu là t, g, ng, c, ch, t, tr, th, kh, các vần có 5 chữ cái. Lạ là cháu nói các từ có chữ đầu g, t thì thường đọc lệch sang h. Giờ cháu đọc được gần hết các truyện của cháu nên em cũng dễ hơn để hiểu và nắn cách phát âm của con. Cháu chắc biết mình nói ngọng nên cũng hợp tác, nhưng nếu nói từng từ thì được, chứ đọc cả câu là lại mắc bệnh nói nhanh, nghe toàn âm gió, người lạ khó hiểu lắm :cry: Hơn 1 tháng nay, tụi em đang nhờ 1 bác sỹ chơi, luyện âm cho cháu 2h / tuần, nhưng chưa chuyển biến nhiều.
2. Táo bón: Trộm vía là dạo này đã ít phải thông thụt, nhưng nếu không treo giải thưởng hay dọa đánh là phải 4 - 5 hôm mới khuyến mãi cho bố mẹ 1 lần :cry:
3. Nháy mắt: Hình như có lần em có kể là bác sỹ nói thị lực không vấn đề gì, có lẽ do thần kinh ngoại biên chưa hoàn thiện. Giải pháp là ngày bố đè ra mấy lần để massage mắt, dạo này có vẻ đỡ hơn.

Hôm cháu tròn 4.5 tuổi, em cân thử cũng được 21.5 kg, cao 111 cm. Trộm vía, nếu chữa được bệnh nói ngọng, thì chả mấy mà đuổi sang ao nhà khác :lol: Khoe thêm với bác là dạo này Cá cũng biết nịnh rồi. Bố hỏi sao con là con gái mà cứ bám riệt lấy bố ? trả lời là tại con yêu bố :lol: :lol: :lol:
Cá Cha

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 6 23, 2011 6:11 pm

Chào nhà Cá,

Khi Cá ngọng những vần g/c sang h, điều đó có nghĩa Cá chưa biết đóng phần cuối lưỡi lên vòm họng trên. Em cứ thử sẽ thấy chỗ nào của cuối họng đóng lại cho ra vần g và c. Em bôi đường vào cuối lưỡi con, và dậy con vị trí ấy. Em cũng có thể vẽ hình cho con xem. Chị nói nghe thì dễ, nhưng chị biết không dễ thực hiện. Cái ngọng của Cá lẽ ra không khó hỗ trợ, chỉ là chuyên viên ngôn ngữ tìm không ra.

Còn những vần khác Cá ngọng thế nào? Thí dụ tranh thì nói ra gì? Chạy thì nói ra gì? đấy là phụ âm đầu, còn phụ âm cuối như m của cam thì con nói ra sao?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Cá Cha » T.Tư Tháng 8 15, 2012 12:09 am

Nguyen,Anh đã viết:Chào nhà Cá,

Khi Cá ngọng những vần g/c sang h, điều đó có nghĩa Cá chưa biết đóng phần cuối lưỡi lên vòm họng trên. Em cứ thử sẽ thấy chỗ nào của cuối họng đóng lại cho ra vần g và c. Em bôi đường vào cuối lưỡi con, và dậy con vị trí ấy. Em cũng có thể vẽ hình cho con xem. Chị nói nghe thì dễ, nhưng chị biết không dễ thực hiện. Cái ngọng của Cá lẽ ra không khó hỗ trợ, chỉ là chuyên viên ngôn ngữ tìm không ra.

Còn những vần khác Cá ngọng thế nào? Thí dụ tranh thì nói ra gì? Chạy thì nói ra gì? đấy là phụ âm đầu, còn phụ âm cuối như m của cam thì con nói ra sao?

Em chào chị.
Hiện nay, Cá nhà em vẫn còn ngọng 1 số vần như tr, ch, th ... hoặc dấu ngã. Những từ cháu mới gặp, hoặc ít dùng, hoặc nói nhanh thì phát âm vẫn chưa chuẩn lắm.

Nhưng so với cách đây 1 năm thì khả quan hơn nhiều. Nhiều người lạ gặp cháu đã giao tiếp bình thường, bố mẹ giờ không phải dịch nữa. Các bài thơ, tập đọc mà cháu thuộc đọc trôi chảy, rõ ràng. Bõ cái công 1 năm trời sáng nào cũng phải vào bệnh viện chữa ngọng :D

Cá thành sinh viên lớp 1 rồi bác ạ. Vẫn rất tồ và bường. Cao 123cm, nặng 25kg, tự đi học, không dốt nhưng rèn mãi mà vẫn chưa chịu tự giác. Bố cháu vẫn dùng chiêu "cây gậy và củ cà rồt" . Bực cái cà rốt thì sắp hết rồi mà bố cháu thì ngứa tay, muốn dùng gậy quá.
Cá Cha

Gửi bàigửi bởi Cá Cha » T.Tư Tháng 8 15, 2012 12:31 am

à, hôm nọ em đi đường, thấy 1 cửa hàng đề ConCuaMe. Bác đăng ký bản quyền chưa ?
Cá Cha

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 8 15, 2012 8:46 pm

Hiện nay, Cá nhà em vẫn còn ngọng 1 số vần như tr, ch, th ... hoặc dấu ngã. Những từ cháu mới gặp, hoặc ít dùng, hoặc nói nhanh thì phát âm vẫn chưa chuẩn lắm.

Nhưng so với cách đây 1 năm thì khả quan hơn nhiều. Nhiều người lạ gặp cháu đã giao tiếp bình thường, bố mẹ giờ không phải dịch nữa. Các bài thơ, tập đọc mà cháu thuộc đọc trôi chảy, rõ ràng. Bõ cái công 1 năm trời sáng nào cũng phải vào bệnh viện chữa ngọng :D

Cá thành sinh viên lớp 1 rồi bác ạ. Vẫn rất tồ và bường. Cao 123cm, nặng 25kg, tự đi học, không dốt nhưng rèn mãi mà vẫn chưa chịu tự giác. Bố cháu vẫn dùng chiêu "cây gậy và củ cà rồt" . Bực cái cà rốt thì sắp hết rồi mà bố cháu thì ngứa tay, muốn dùng gậy quá.

Với /tr/ và /ch/ thì Cá sẽ phải học cách uốn cong lưỡi để thành /tr/, mà không uốn thì thành /ch/, trong khi đầu lưỡi không đổi vị trí lắm. Còn /th/ thì nhả hơi khi nói, và vị trí đầu lưỡi gióng /t/.

Chúc mừng Cá đã cho thông dịch viên thôi việc. :lol:

Nghe tả về cô sinh viên lớp 1, mình buồn cu7òi quá. Tưởng là "tồ" phải giống bố hay mẹ, chứ còn giống ai. Nhưng nhớ lại Bố và Mẹ đều là người chi tiết, kỹ tính. Cái bướng thì mình tin rằng "lấy" cả bố lẫn mẹ. :lol:

Về học hành, có trẻ như thế, học tốt, thông minh nhưng đại lười luôn! thôi thì cứ phải trồng cà rốt mà treo trước mõm ngựa chứ biết làm sao. Hay là mình làm cho con thời khóa biểu với giờ giấc cho con dễ bám theo? Thực ra thì ai cũng ghét phải tuân theo giờ giấc, tụi mình cũng thế thôi, nhưng khi đã quen thì đấy trở thành thói quen cực tốt cho đời sống trong gia đình và ngoài xã hội.

Đừng có dùng gậy đấy nhé. Con gái bướng không sợ roi đòn đâu. Đánh chỉ làm cho cô nàng lì đòn thôi. Để dành cái gậy ấy mà dọa lúc cô ấy vào tuổi có bồ có bịch, và cũng dùng gậy mà phạng mấy cậu lộn xộn với cô ấy. :lol: :lol: :lol:

à, hôm nọ em đi đường, thấy 1 cửa hàng đề ConCuaMe. Bác đăng ký bản quyền chưa ?

Thế à? Họ bán gì vậy nhỉ??? Hm, chắc mình phải trưng bản quyền và đòi treo hình của mình ở cửa thôi!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nammen06 » T.Hai Tháng 9 10, 2012 10:53 pm

Bạn cá cha ơi mình có được 1 phụ huynh chia sẻ chuyện táo bón thế này, bé này trước kia táo bón nhiều lắm cả tuần chả sản xuất lần nào mỗi khi sản xuất là cả nhà vào cuộc khổ hơn đánh trận, từ khi cho con ăn cơm gạo lứt thì bé hết tao bón cụ thể là 2 tuần đầu mới ăn thì vẫn táo bón nhưng sau 2 tuần thì không còn nữa và đến giờ thì đã chia tay anh táo bón được mấy năm rồi. Hiện tại cả nhà bé đều chuyển sang ăn cơm gạo lứt không ăn cơm gạo trắng nữa.Bạn thử xem bé nhà bạn có hạp không nhé ( gạo lứt là gạo chỉ bỏ vỏ trấu đi thôi vẫn còn vỏ cám bên ngoài ).
Bé nhà mình cũng bằng tuổi con bạn lúc trước bé cũng phát âm chữ th thành kh chữ x,s thành h nhưng sau khoảng 1 năm "luyện giọng " thì giờ phát âm không ngọng nữa rồi thậm chí còn hơn em 4 tuổi ( không rối loạn ) giờ em vẫn phát âm th thành kh và h mà mẹ chưa chỉnh được. Có điều bé nhà mình còn lăng xăng lắm chưa ngồi yên.
nammen06

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 9 10, 2012 11:30 pm

Hiện tại cả nhà bé đều chuyển sang ăn cơm gạo lứt không ăn cơm gạo trắng nữa.

Gạo này do không xay vỏ trấu nên giữ lại được rất nhiều sinh tố và nguyên tố. Bên tụi mình nhiều gia đình chú trọng ăn uống họ cũng dùng gạo lức và bánh mì đen, thay vì gạo trắng (xay mất vỏ/chất dinh dưỡng rồi) và bánh mì trắng. Do enzyme và chất xơ nên rất tốt cho tiêu hóa. Một số người Mỹ dùng nó trị táo bón, hoặc ăn quả prune. Có người nói là gạo nằm ngâm khoảng 20 tiếng cho nảy mầm rồi mới nấu thì ăn rất tốt (nhưng mình không biết có đúng không, và cũng chưa tìm được bài nghiên cứu nào về mục này). Cảm ơn bạn chia xẻ một bài thuốc hay và an toàn.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Ba Tháng 9 11, 2012 9:46 pm

Gia đình ba mẹ mình có nhà máy xay lúa nên mình biết rõ và có chút ý kiến như thế này :
- Gạo lứt : gạo chỉ mới xay bỏ vỏ trấu còn lớp vỏ lụa và tất cả lớp cám nhìn hạt gạo thô bóng ...nếu nấu thành cơm rất khô ăn thì cứng, khó ăn lắm, loại này chủ yếu để người ta mua nấu rượu (quê mình).
- Gạo lứt : Đã xay bỏ vỏ trấu và lớp vỏ lụa nhìn hạt gạo thô mà xù xì thì nấu ăn được , cũng còn khô phải nấu lâu và nhiều nước mới mềm ăn được. Nếu bạn mua thì nên hỏi mua loại gạo lúa mùa có họ là "nàng => gạo Nàng Chi, Nàng Thơm, Huyết Rồng....." vì loại này ngon, ngọt mềm và quan trọng là trồng ngay mùa nước nên không xử dụng thuốc sâu , phân bón.
Lớp cám rất dầy, phải qua cối máy xay xát mấy lần mới loại ra cám to, cám nhuyển , rồi cám nhuyển mịn => đem máy lau bóng pass 1, pass 2 lại ra cám , tấm thì mới trắng bóng để ăn và......
Chỉ cần mua được gạo đã qua xay xát bỏ vỏ trấu, vỏ lụa và lớp mỏng cám to là ăn tốt lắm vì còn lại vitamin B... có trong cám nhuyễn. Ba mình lúc còn sống nói vậy, và còn nói là ngoài phần trị táo bón, những người bị phù thủng thì còn chẳng những ăn gạo này mà còn phải ăn thêm cám nhuyễn này để trị bịnh nữa.
Nếu bạn mua gạo lứt ngoài chợ về thì nên dùng cối giã thêm cho tróc lớp vỏ lụa vì mình thấy đa phần gạo lứt ở chợ là mới bỏ lớp vỏ trấu mà thôi .
bichchau

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.30 khách.