Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 8 23, 2012 7:36 pm

Hôm đó chị có bàn chải này là do trong hội thảo CCM các anh chị tặng cho PH đi dự hội thảo, chị có nghe nói ở BV ND 1 ở Saigon có bán loại bàn chải này. Tuy nhiên, em ở xa, theo chị, em tìm bàn chải loại mềm, không gây kích ứng da trẻ, lông bàn chải không quá nhuyễn, nhỏ khiến bé nhột. Em cứ thử mặt trong cánh tay của mình xem nó ra sao, có nhột, có châm chích khó chịu không rồi hãy mua sử dụng chải cho bé. Với HN, thì bé không thích dùng bàn chải trên da, nên chị dùng cách massage trên bề mặt da cung cấp cho bé cảm giác trước khi ấn khớp.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 8 23, 2012 10:14 pm

Đây là loại bàn chải các bác sĩ giải phẫu dùng để rửa tay trước khi thực hiện phẫu thuật. Tại Mỹ thì họ có bàn chải mềm. Tại VN thì mình không rõ. Nếu không tìm ra bàn chải này thì sử dụng cây chổi đánh phấn xem sao. Một số em cũng thích loại chổi đánh phấn.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Sáu Tháng 8 24, 2012 12:31 am

Vâng, ở nhà em có 1 cái máy massge cầm tay có đầu bằng nhựa cũng giống bàn chải và có nhiều miếng khác nhau, thỉnh thoảng em cũng làm trên người bé nhưng thấy nó co vẻ ko mềm mại như cái bàn chải của chi TA. Mỗi lần em để trên người bé là bé nhột cười quá trời, bé chỉ đưa bàn tay ra cho mẹ làm trên bàn tay thôi còn các chỗ khac bé nhột ko cho làm. Để em sẽ nghiên cứu thử xem ó phù hợp không chị nhé.
Chào chị.
khanhca

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Sáu Tháng 8 24, 2012 12:31 am

Em thì vô siêu thị Co-opmart mua bàn chải mềm, loại dùng để chà móng tay khi tắm.

HÀng NK từ Nhật nên chất lượng tốt, mặt bàn chải với nhiều sợi mềm, hợp và con rất thích. Giá cũng chỉ chừng 70-80k gì đó
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 8 26, 2012 7:08 pm

"Cái bàn chải của chị tườnganh" nghe khanhca tả cứ như đũa thần! :D

Cái bàn chải ấy đắt tiền một tí. Bên gian hàng học liệu bán thì là loại cứng hơn, rẻ hơn. Loại ở VN có lần mình thấy hơi cứng quá.

Bạn thử tìm loại mà Mỹ chỉ xem sao.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Ba Tháng 8 28, 2012 5:48 pm

Chị Tường Anh ạ,
Cách đây 2 hôm con em muốn ăn thịt heo (bé rất thích thịt luộc hay kho cũng được) nên bé thấy mẹ dọn mâm lên là bé đòi ăn. Bé chỉ nhai bằng răng cửa những miếng nhỏ thôi còn to thì mâm mâm nuốt nước rồi nhả ra lại. Hôm đấy bé đòi cứ lấy tay mẹ đang cầm đũa bỏ vào đĩa thịt để đòi mẹ gắp cho vào miệng bé nhưng em ko gắp bé giật tay em và nói "má má má" rất rõ, sau đấy em nhắc lại và bảo bé nói lại thì bé ko chịu nói nữa. Em cho bé một miếng ăn xong bé lại đòi tiếp và em cũng ko cho một hồi bé giật tay hoài rồi tưc lên thì cũng nói được 3 tiếng "má má má" nữa, rồi em lại cho bé một miếng sau đấy bé cũng đòi và nói một lần nữa, xong ko thèm đòi nữa chạy tới lấy muỗng tự xúc ăn chứ ko cần mẹ gắp cho nưa chị ạ.
Con em nói như vậy có phải là tín hiệu tốt ko vậy chị, hay là khi nào mình nói mà bé biết nói theo thì lúc đấy mới thực sự là bé biết nói hả chị?
Em chào chị.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 8 28, 2012 7:23 pm

Sao bé con em giống HN con chị thế, nói là do bộc phát thôi chứ không nói theo mình ;)
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 29, 2012 12:05 am

Em thấy be HN con chị và con em có nhiều điểm giống nhau lắm đó chị P à. Nào là nghiến răng, đánh đầu, thích bàn thờ ông Địa ..., giờ thì ngôn ngữ cũng vậy. Em thấy bé tự nói thì phát âm đúng và rõ còn nếu em nói xen vào là bé ko nói nữa, nếu có nói thì nói khác đi chư ko bắt chước giống âm của mẹ dạy chị ạ. ;)
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 8 29, 2012 12:33 am

Khanh ơi,
HN bây giờ không còn nghiến rằng, bớt đánh đầu rồi đó Khanh, mà bây giờ cũng bớt "chú ý" tới Ông Địa vì chị bày trí trong nhà có cái cho bé quan tâm hơn. Trước đây, do phía trước nhà trống trãi, chỉ có mỗi bàn thờ Ông Địa là "hấp dẫn" do có "màu mè" lại có đèn sáng, nên HN cứ "phá" Ông Địa hoài, bây giờ có bộ bàn ghế phía trước, nên HN thích ngồi vào bàn ghế hơn là "nhìn" Ông Địa.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 29, 2012 4:36 pm

Vâng, chị Phương ạ.
Con em giờ cũng đỡ nghiến răng rồi nhưng đánh đầu thì vài tháng trở lại đây lại xuất hiện trở lại khi yêu cầu người lớn làm điều gì, bé vừa đánh mà mắt vừa liếc xem mình có đáp ứng cho bé không mỗi lần như vậy em ko đáp ứng yêu cầu của bé mà đến bên bé cầm tay bé bảo bé là "con đưa mẹ đánh cho" thế là em lấy tay bé giơ lên để đánh vào đầu hay mình bé gì đấy thì bé dùng lực cơ thể để giữ tay ngoài xa ko cho chạm vào người bé được, thế là thôi ko tự đánh mình nữa. Cũng đỡ hơn trước kia nhiều rồi chị ạ, còn chơi với Ông Địa thì ko thường xuyên như trước nữa lâu lâu lén mẹ sửa soạn lại lư hương, đĩa tỏi tranh thủ lúc mẹ ko thấy thì phá tí nếu thấy mẹ thì chạy đi chỗ khác chơi. :P
khanhca

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.5 khách.