Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 8 16, 2012 6:43 pm

Khanh ơi !
Một khi làm mẹ, chúng ta yêu con vô cùng, không có gì có thể thay thế hay so sánh với đứa con được. Tiếc thay trên đời này cái gì cũng có ngoại lệ, mà cũng có những bà mẹ ngoại lệ, nghĩ đến mình trước hơn là lo nghĩ cho con, đáng thương là trường hợp này lại đúng ngay đứa trẻ có khiếm khuyết mới là tội nghiệp.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Bảy Tháng 8 18, 2012 3:02 am

Theo địa chỉ của Khanh, BC đã vào đọc , thấy có bài viết về nghiên cứu của các nhà khoa học Mỹ áp dụng điện châm điều trị tự kỷ. Trong nội dung bài này thì TK được hiểu là "bệnh" :o , là "mắc chứng TK , là rối loạn phổ tự kỷ (ASD)... Riêng mình không tin tưởng , và không hiểu ba dòng cuối.

Mã: Chọn tất cả
NGHIÊN CỨU ÁP DỤNG ĐIỆN CHÂM ĐIỀU TRỊ TỰ KỶ
24.02.2012 03:01
Nghiên cứu mới:

[b]Châm cứu giúp trẻ em với Tự kỷ
[/b]
Tại Trung Quốc, châm cứu được coi là một phương pháp điều trị Tự kỷ. Trân trọng giới thiệu một nghiên cứu của các nhà khoa học  Mỹ  áp dụng điện châm điều trị tự kỷ.

Nghiên cứu mới cho thấy một đợt điều trị  12 lần châm cứu bằng cách sử dụng điện châm đã  cải thiện chức năng ở trẻ em mắc chứng tự kỷ. Điện châm có tác dụng giúp trẻ hiểu ngôn ngữ và khả năng tự chăm sóc. Đây là một nghiên cứu thử nghiệm lâm sàng, ngẫu nhiên, mù đôi, có kiểm soát nhằm đánh giá kết quả điện châm  điều trị rối loạn phổ tự kỷ (ASD).

Một số huyệt châm cứu cổ điển để điều trị của bệnh tự kỷ đã được chọn để nghiên cứu. Sishencong (EX-HN1- tứ thần thông), YinTang (EX-NH3- ấn đường), tai naodian (AT3-), và tai shenmen (TF4- thần môn) đã được chọn là những điểm châm cứu chính. Shenmen Neiguan (P6- Nội quan), (H7), TaiChong (Lv3-Thái xung), và Sanyinjiao (SP6-Tam âm giao) đã được lựa chọn như các huyệt châm cứu bổ sung. Trẻ em nằm ngửa hoặc tư thế ngồi để điều trị châm cứu trong thời gian 30 phút.  Kim châm cứu đã được sử dụng và các điểm đã được kết nối với một máy điện châm.   Nguyên tắc điều trị là để "khai thông tâm khí, thanh can, kiện tỳ bổ thận, khử ứ, thông kinh, hoạt lạc..."

Theo các nhà khoa học, điện châm cũng đạt được những thay đổi đáng kể về mặt xã hội, tiếp nhận ngôn ngữ, kỹ năng vận động, phối hợp, và khả năng tập trung ở trẻ mắc bệnh tự kỷ. Những cải thiện trong khả năng phối hợp bao gồm khả năng viết tốt hơn.  Có khả năng tốt hơn để viết các từ theo dòng và hình vuông.  Trong nghiên cứu này, các nhà khoa học đã lưu ý, một trẻ tham gia đã cải tiến đáng kể khả năng bơi lội và tiến bộ khi cắt giấy. Điều thú vị là đã cải tiến được tư thế tốt hơn khi đi bộ, tốc độ đi bộ, và khả năng đi lên và đi xuống cầu thang ở trẻ mắc bệnh.

Hơn 70% trẻ em mắc bệnh  ASD đã tuân thủ và dễ dàng thích ứng với điều trị bằng châm cứu (chỉ  8% là không phù hợp). Đây là nghiên cứu đầu tiên thực hiện bằng cách sử dụng điện châm điều trị ASD. Đối tượng ngiên cứu ở lứa tuổi 3-18 tham gia trong nghiên cứu. Những trẻ em đã được dùng thuốc chống động kinh hoặc những người gần đây đã có châm cứu đã được loại trừ khỏi nghiên cứu.

(http://www.healthcmi.com/index.php/acupuncturist-news-online)
bichchau

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Bảy Tháng 8 18, 2012 3:23 am

Nội dung trên là BC coppy trong web caychi.com.vn. Không tin tưởng , nhưng cũng tò mò và muốn biết rõ cho đở "ghét" nên điện thoại về hỏi VC Em rể của chồng là BS Đông y tại Cần Thơ để biết thông tin về phương pháp này, thì được biết phương pháp cấy chỉ có trong điều trị Đông y:
- Hỏi vậy khi làm có đau không, có chảy máu không mà bé khóc nhiều lắm ?
Trả lời : Em thao tác thì không chảy máu; phương pháp này cũng tương tự như phương pháp châm cứu cổ truyền, người được điều trị không thấy đau;
- Hỏi Em có áp dụng hoặc nghe nói áp dụng cho trẻ TK không?
Trả lời : Em chưa nghe nói áp dụng cho trẻ TK, không biết :?: :o
và đưa địa chỉ trang web cho VC Em "ngâm cứu".

HÃY SÁNG SUỐT KHI THAM KHẢO CÁC PHƯƠNG PHÁP CAN THIỆP
Sửa lần cuối bởi bichchau vào ngày T.Bảy Tháng 8 18, 2012 3:37 am với 1 lần sửa.
bichchau

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Bảy Tháng 8 18, 2012 3:37 am

Ủa mà TK đâu phải bịnh mà điều trị. Sao mình đọc trang web này mình đổ bực không biết.
Tức mình nên vào http://www.healthcmi.com/index.php/acupuncturist-news-online) chọn dịch tự động để đọc thì thấy phần nội dung đọc tại caychi.com.vn mất phần đầu, và bài viết này có từ 29/09/2011 dưới dạng tin tức , có đoạn được dịch " ...Giữ trong tâm trí rằng trích dẫn nội dung bài viết này là một bản dịch chữ từ ngôn ngữ Trung Quốc, điều này nghiên cứu cho rằng châm cứu phương pháp chữa trị bệnh tự kỷ nhưng lại thấy rằng châm cứu da đầu giúp cải thiện các triệu chứng của bệnh nhân khi một phần của một chương trình điều trị toàn diện...."

Đọc thấy ù ù , cạc cạc quá.....
Dạo này ở Sài gòn báo chí cảnh báo các phòng khám điều trị của TQ hại người quá chừng, thậm chí gây chết người nữa.
Đó là do dân mình còn tin vào quảng cáo nhan nhản mà không tìm hiểu , thiếu hiểu biết ....tự nhiên bực thêm :twisted:
Đọc lại phần giới thiệu trang healthcmi.com thì ra đây là Chương trình học trực tuyến...
Tin tức cũng là một cách quảng cáo , không chừa lãnh vực nào.
Buổi chiều đọc báo không thấy thư giãn mà thấy bực mình, ghét...
bichchau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 8 19, 2012 4:34 pm

Tin tức cũng là một cách quảng cáo , không chừa lãnh vực nào.
Buổi chiều đọc báo không thấy thư giãn mà thấy bực mình, ghét...

thông tin đơn thuần là thông tin, và người nhận thông tin sẽ phải sàng lọc. Thôi thì mình giúp nhau, thấy gì hay chỉ báo cho nhau biết. Thấy gì là lạ thì cảnh báo.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 8 20, 2012 12:01 am

Chị Châu ơi,
Tiếc là hôm thư 7 e ko đi làm, hôm nay mới đọc được bài viết của chị. Đúng là trên trang web đấy ghi "tự kỷ" là bệnh. Còn cấy chỉ thì đối với người lớn thì bình thường ko có vấn đề dì nhưng đối với mấy bé tự kỷ thì khi đâm kim nó vẫy vùng nên chảy máu lung tung chị ạ. Hôm e vào xem bên phòng của nam giơi thì có bé mà em quen còn bên phòng nữ thì cũng có 1 bé khác được mẹ đưa đến. Em có hỏi mẹ bé nói đã cấy được 2 lần rồi và đây là lần thứ 3 nhưng chưa thấy tiến triển gì. Ben phòng đấy e cũng nghe bé đấy la hét rất to, em thấy tội quá. còn giường nam cùng phòng với bé B thì có một cụ già đang năm cho một cô điều dưỡng cấy chỉ nhưng cô ấy vừa cấy mà vừa chạy đi chạy lại bưc tranh treo trên tường xem vị trí của các huyệt ở đâu rồi chạy lại cấy cho cụ già ấy nên em thây nguy hiểm vô cùng, nhỡ mà trật huyệt thì sao.
Luc dầu, gia đình e nghe ai cũng bảo đi cấy chỉ cho con vì phải khơi thông các huyệt thì mới "mở khẩu" cho con nói được còn em thì phân vân mãi nửa muôn nửa không nên tức tốc lên ga mua vé tàu đi Hà Nội để đên thư 2 là ngày cấy chỉ lần 3 của bé ấy để được vào xem thực hư thế nào. Em vào nhìn thấy cách phục vụ, khâu vệ sinh .... đều không thuyết phục được em nên em mới về và quyết định ko thử cho con nưa.
Chị Châu và chị Tường Anh ạ,
Hai hôm thư 7 và CN vừa rồi em cũng thư cả 2 cách của 2 chị nhưng thấy cách của chi TA thì hiệu quả hơn. Nhưng e ko hiểu có phải vì bé ko được chơi chai nước nên ko ngủ hay do bé bị đau gì trong họng ko biết mà bé cứ luôn miệng "khạc khạc" hoài ko chịu ngủ. Hai hôm liền bé thức đên 4h sáng mới chịu ngủ, mọi hôm ko ngủ thì bé nằm súc chai nước còn hai hôm nay ko có chai nước bé cứ lây tay đánh vào hông, tai, đầu bé suốt miệng thì la nữa. Ko cho bố ngủ bố vào đánh thì bé im bố quay đi thi bé lại tiếp tục. Em hỏi con khó chịu ở đâu, rôi em lấy tay vỗ nhẹ vào chấn thủy của con thì bé lấy tay em để vào đấy bảo vỗ nữa. Mãi đến 5h sáng thì bé ngủ đến 9h30 mới dậy. Eo ơi cả ngày nay em đi làm mà người cư giật dà giật dừ mệt quá đi mất. Ko biết có phải bé bị bệnh gì về hô hấp ko nữa, đi khám hoài mệt quá vì thấy con ko sốt cũng ko ho mà cứ thở bằng miệng, mũi thì cũng ko bị ngạt hay sỗ mũi gi cả nên ko biêt đi khám gì nữa. Các chị có gặp trường hợp như vậy không?
khanhca

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 8 20, 2012 5:37 pm

Hai hôm thư 7 và CN vừa rồi em cũng thư cả 2 cách của 2 chị nhưng thấy cách của chi TA thì hiệu quả hơn. Nhưng e ko hiểu có phải vì bé ko được chơi chai nước nên ko ngủ hay do bé bị đau gì trong họng ko biết mà bé cứ luôn miệng "khạc khạc" hoài ko chịu ngủ

Mỗi em bé nhóm này hình như phải có cái "tật" gì đấy. Diệt cái này, nảy cái khác. Tụi mình vẫn cười với nhau rằng thường ra thì "cái khác" tệ hơn "cái này". Vậy bạn cẩn thận. Đừng đòi diệt hẳn thói quen chơi cái chai làm gì. Mình chỉ cần giới hạn để bé khỏi mất thời gian học hành, chơi đùa một cách có ích vì cái chai ấy thôi. Nhiều khi cái chai sẽ trở thành vật khuyến khích bé cố gắng.

Biết đâu cái khạc khạc kia chíh là "cái khác"??? Cũng có khi bé ngứa cổ.

. Hai hôm liền bé thức đên 4h sáng mới chịu ngủ, mọi hôm ko ngủ thì bé nằm súc chai nước còn hai hôm nay ko có chai nước bé cứ lây tay đánh vào hông, tai, đầu bé suốt miệng thì la nữa. Ko cho bố ngủ bố vào đánh thì bé im bố quay đi thi bé lại tiếp tục.

Ủa, sao bảo đồng ý không đánh đòn nữa mà.

Em hỏi con khó chịu ở đâu, rôi em lấy tay vỗ nhẹ vào chấn thủy của con thì bé lấy tay em để vào đấy bảo vỗ nữa. Mãi đến 5h sáng thì bé ngủ đến 9h30 mới dậy. Eo ơi cả ngày nay em đi làm mà người cư giật dà giật dừ mệt quá đi mất.

Chưa gì đã than. Mai này nó lớn, nó đi chơi đêm chơi hôm, sẽ còn thức dài dài cô ơi. :x Còn việc bé thích vỗ đầu, có thể bé đau đầu, váng đầu. Cũng có khi bé thích masage đầu. Bạn hỏi anh Phi xem đoạn video thực tập massage anh ấy còn giữ kh6ong, và có thể post không.

Ko biết có phải bé bị bệnh gì về hô hấp ko nữa, đi khám hoài mệt quá vì thấy con ko sốt cũng ko ho mà cứ thở bằng miệng, mũi thì cũng ko bị ngạt hay sỗ mũi gi cả nên ko biêt đi khám gì nữa. Các chị có gặp trường hợp như vậy không?

Bệnh hô hấp thì mình không hiểu, vì môi trường VN mình bụi quá. Mũi và phổi tụi mình chắc đầy bụi.

Ngoài ra, không hẳn phải sốt thì mới là ủng ẳng đằng hô hấp. Nhiều khi trẻ cảm cúm mà không sốt, chỉ ngứa ngứa cổ họng do hai viên thịt dư sưng sưng thôi. Vì cảm cúm, bạch cầu của mình tụ về các hạch, làm sưng lên, và người ta nghĩ là "viêm họng." Bác sĩ thì cho kháng sinh. Thực sự kháng sinh chả làm gì được cái đám cám cúm. Lúc này chỉ cần uống Tylenol hay Advil hay cái gì đó giảm đau, giảm sốt mà thôi. Không hề có thuốc chữa cảm cúm. Thời đoạn của cảm (nặng hơn là cúm) thì 3 đến 5 ngày sẽ hết.

Nếu phải uống kháng sinh, đấy là con Strep làm cho họng đích thực là viêm. Mu6o1n biết phải strep không thì phải quẹt nước dãi trong họng đem sang lab thử. tôi nghĩ nếu bác sĩ cho kháng sinh mà chưa làm lab như thế thì khoan hãy cho uống. Kháng sinh không uống bữa bãi được.

Tệ hơn, khi đã uống, phải uống cho hết liều. Thường tôi thấy bên Mỹ cho 10 ngày, VN thì có thấy 7 ngày. Đừng ngưng sớm, dù đã thấy hết triệu chứng ho, đau... Con vi vỉ vì vi kia vẫn còn thoi thóp, khi không có thuốc vào nó sẽ khỏe lại và xây vỏ bọc. Sau này loại kháng sinh ấy sẽ không đục được vỏ bọc của nó. Lúc ấy, mình gọi là "lờn thuốc".

Cẩn thận với kháng sinh nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Hai Tháng 8 20, 2012 9:14 pm

Chị TA nói "chí phải". Trước đây khi chưa ăn theo dịch vụ BHYT của ox thì em vẫn hay cho con đi khám nhi đồng, có khi anh rể chồng (b.sĩ nhi) kê toa từ xa (định bệnh qua đt) vì em ngại đưa con đi bv do đông quá. Thường khi ấy kiểu gì cũng có ksinh. K.quả là con thường xuyên "tái bệnh", trung bình tháng 1 lần.

Sau, qua PK q.tế (chuẩn Mỹ) thì các b.sĩ thường tư vấn cho ph cách xử lí tại nhà, k lạm dụng thuốc, đb là kháng sinh. Trộm vía, chừng hơn 8th nay con khỏe mạnh, mà có "ỉ o" tí thì tự mẹ làm theo hd tại nhà, cũng ổn.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 8 20, 2012 10:26 pm

Ai bảo châm cứu không đau nhỉ ? Nhìn thấy cái kim sáng loáng là đủ "đau tâm hồn" rồi, nói gì việc nó đâm vào người .
Dạo mình bị đau vai, phải điều trị cả bằng therapy (để chữa các bắp thịt nhỏ bị rách) và châm cứu . Mình đã biết cái cảm giác ngồi xem người ta rút kim ra sao, đâm vào ra sao ... Ai bảo không đau không sợ nhỉ (sợ đau là 1 chuyện, sợ các bác tiết kiệm dùng lại kim đã đâm người khác thì nhiều hơn).

Trẻ em nằm ngửa hoặc tư thế ngồi để điều trị châm cứu trong thời gian 30 phút.

Một bé TK dụ ngồi học 5 phút còn khó, làm sao cho bé nằm im 30 phút đây ? Chẳng lẽ đè bé ra hay trói lại ? :roll:
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Ba Tháng 8 21, 2012 5:54 am

Nguyen,Anh đã viết: Kháng sinh không uống bữa bãi được.
Nguyen,Anh đã viết:Tệ hơn, khi đã uống, phải uống cho hết liều. Thường tôi thấy bên Mỹ cho 10 ngày, VN thì có thấy 7 ngày

Đúng rồi, BS khoa nhi mà BC chọn khám cho bé BA cũng nói là uống 7 ngày , và đó là PH cho uống đúng theo chỉ dẫn, chưa kể có những PH uống chừng 3, 4 ngày thấy con bớt bịnh là thôi không uống nữa ..

phi đã viết:Ai bảo châm cứu không đau nhỉ ? Nhìn thấy cái kim sáng loáng là đủ "đau tâm hồn" rồi, nói gì việc nó đâm vào người .

phi đã viết:sợ đau là 1 chuyện, sợ các bác tiết kiệm dùng lại kim đã đâm người khác thì nhiều hơn

có nghe loáng thoáng là BS châm cứu chỉ có 1 bộ kim thì phải, nhiều kim lắm , từ ngắn tới dài .., để hỏi lại xem đúng không, sao mình ghê cái vụ này quá! Ủa mà bị rách bắp thịt nhỏ mà châm cứu cũng "vá" lại được à :o , mới nghe đấy.

phi đã viết:Một bé TK dụ ngồi học 5 phút còn khó, làm sao cho bé nằm im 30 phút đây ? Chẳng lẽ đè bé ra hay trói lại ?

Thì Khanh đã kể là nhìn thấy tới mấy người lớn đè bé ra mà. Mình cứ nghĩ , sao mẹ bé nhìn thấy vậy mà chịu được ?
bichchau

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.7 khách.