Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 8 13, 2012 8:03 pm

Chị Phương ơi,
Em có nói nhưng mẹ bé này ko chịu nghe theo chị ạ. Mẹ bé còn nhân rông việc này ra cho các mẹ khác thực hiện cho con nữa. Hôm thứ 5 vừa rồi cũng có một bé ở huyện miền núi quê em được bạn của mẹ bé ấy gioi thiệu và liên lạc được voi mẹ bé này. Thế là bố bé đấy đã đưa con ra Hà Nội và cấy chỉ cho bé đó lần 1 rồi và nghe nói thứ 2 vừa rồi đưa bé ra luôn ở học có cô giáo can thiệp ngôn ngữ rồi chờ 20 ngày nữa để tiep tục cấy chỉ lần 2 chị ạ.
Lúc đầu nghe mẹ bé ấy kể nghe cung muon làm cho con và mẹ bé còn nói "tây y ko có thuốc chữa thì mình theo Đông y chứ", nhưng e thì nua tin nửa ngờ vì vưa rồi có một ó phong khám đông y giả mạo nên sợ mới đi thử xem cho biết. Em nghe nói công nghệ cấy chỉ này được ông bsi đó học ở Trung Quốc về và cải tiến lại chứ truoc kia cây kim này mua tôn kém lăm nên môi lần cấy chi phí trên 10 triệu đông. Giờ ông này cải tiên công nghệ và thiết bị nên chỉ con trên dưới 3 triệu thôi.
Các chị muốn xem ông này quản cáo cho trung tâm thì vào đchỉ "caychi.com.vn" sẽ rõ hơn đó.
Em nghỉ nếu "cấy chỉ" mà chữa được tăng động, tự kỷ thì các nước phát triển như Mỹ sẽ mua công nghệ của ông này và nhân rộng ra rồi, đằng này e chả nghe thông tin gi cả.
Em thấy khâu vệ sinh khủ trùng chỗ này ko được tốt, lỡ mà nhiễm trùng thì có nước chết thôi chị ạ.Trưa hôm đấy e về có phân tích cho mẹ bé đó nghe nhung mẹ bé cứ phản bác lại lời em và nói thấy bé Bảo có bị nhiễm trùng gi đâu, thấy kết quả tốt ấy chứ nên e ko nói được nữa.
Em thấy có một ông già bị bệnh gi ko biết cũng đến nằm cho một cô cấy chỉ, nhưng cô ấy ko thuộc các huyệt mà khi cấy phải chạy đến xem bản vẽ sơ đồ các huyệt trên cơ thể treo trên tường, eo ơi lỡ mà đâm nhầm thi ko biết kết quả thế nào nhỉ.
Mấy người đó thấy em nhìn gần là la và bảo e ngồi xuống ghế.
Lúc đầu gặp ông bsi mẹ bé đấy bảo ổng tư vấn cho e, nhung ổng nhìn em chăc thấy có vẻ khó lấy được tiền nên ông ấy lơ lơ ko quan tâm nữa.:roll: :lol:
Hai tuần nua e se đưa con ra Bvien Nhi Hà nội kiểm tra tổng quát xem thử chị Phương ạ. Thấy e dạy bé cung muôn phat âm nhung thấy khó quá. Nếu ko có vấn đè gi vè lươi, họng thì em cho bé học ngôn ngư 1 tháng xem sao.
Chào các chị.
Em Khanh.
khanhca

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 8 14, 2012 5:20 pm

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Khó mà thuyết phục người khác điều gì đó khi họ đã nhất định tin theo. Nhưng không nói thì thấy thương cho bọn nhóc tì. Thôi thì cứ nói, và chuẩn bị tinh thần để nếu người ta không thèm nghe thì... không buồn.

Bên này mình cũng đang có 1 phụ huynh kiến thức rộng, hiểu biết nhiều, có 2 con tk (nặng)... Bà đang nhất định tin rằng "uống nước" là phương thuốc thần diệu cho tk. Con bà thì cậu đầu tiên hễ không uống nước thì bón khủng khiếp, và khó chịu khủng khiếp, và cãi cọ khủng khiếp... Thầy cô cả ngày phải nhắc, năn nỉ hắn uống nước. Mà đúng là uống nước thì hắn dễ thương hơn nhiều. Tuy vậy, dễ thương hơn không có nghĩa hắn không còn những biểu hiện tk.

Có điều, mình nghĩ thà là nước lọc, vẫn là món có ích cho sức khỏe hơn là những món ăn, uông, châm, chích...
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 15, 2012 12:39 am

Chào các chị .
Nói chung mẹ bé này ko đi làm chỉ ở nhà trông bé thôi, mọi chi phí điều trị cho bé có ông bà ngoại lo. Bố và mẹ bé đã chia tay nhau rôi nên giờ mẹ bé tự do nên suy nghĩ của mẹ bé ấy em thấy làm sao ấy. :roll:
Trước khi cấy chỉ, mẹ bé cũng cho bé đi châm cứu chỗ ông Nguyễn Tài Thu được 3-4 lần gì đó nhưng ngày nào cũng phải châm và phải cột tay chân bé 30 phút thấy khó và cực quá. Rồi vô tình mẹ này gặp một mẹ khác cũng có con tự kỷ học lớp 2 rồi, mẹ này mách cho phương pháp cấy chỉ và bảo "nhờ cấy chỉ nên con chị mới nói được" nên mẹ bé này làm ngay cho con mình vậy đó.
Nhưng e có tìm hiểu cô giáo dạy ngôn ngữ cho 2 bé này hiện vẫn còn đang dạy thì chị ấy bảo hồi giờ đã dạy cho nhiều bé, hầu như bé nào cũng nói được đâu có cấy chỉ đâu, chỉ riêng có 2 bé này mới đi cấy chỉ đó và phương pháp cấy chỉ này chị ta cũng ko biết gi nhiều. Bản thân em nghe nói công nghệ này ông bsi đó học từ Trung Quốc về là em dị ứng rồi. Không hiểu sao nghe nói đến TQ là em ko tin tưởng lắm các chị ạ. Nhưng giờ thì bé Bảo vừa cấy chỉ vừa can thiệp ngôn ngữ bé cũng nói được vài từ trong mỗi buổi cô dạy. Mẹ bé vẫn tin vào cả 2 phương pháp nên em cũng không nói được nữa. Em sợ nói cho nhiều đến khi con minh ko được như bé đấy thì mẹ bé lại cười cho nữa.
Các chị ạ, con em chỉ biết nhai răng cửa thôi ko biết nhai răng hàm nên khó phát âm đúng ko ạ. Em thấy bé con chị ấy nhai tốt lắm, ăn cơm toàn ăn đồ khô thôi ko ăn canh nên dễ phát âm hơn, nhưng do chị ấy ko dạy cho con nên vậy. Em có noi là chủ yếu là mẹ dạy con và nói chuyện voi con thôi. Hình như chị ấy ko có kiến thức để dạy con tự kỷ nên bé cư suốt ngày chơi một mình còn mẹ thì "tòn ten" việc của mẹ, vì chia tay bố rồi mà mẹ còn trẻ nên có cuộc sống riêng voi ng đàn ông khác khi ra HN điều trị cho bé nên e thấy tội bé vô cùng.
Theo em nghỉ người mẹ ấy lừa cả ông bà ngoại của bé là nhờ cấy chỉ mà bé nói được "bà ơi" để động viên ông bà ngoại chu cấp tiền cho bé để mẹ được ở HN lâu để được gần gũi một người đàn ông bên họ hàng gì đó mà bé gọi là bác nhưng sống voi mẹ như vợ chồng. Em thấy thương bé nhưng ko dám xen vào đời tư của chị ấy. Mẹ ấy lúc nào cũng gọi điện thoại khoe với bạn bè là đang dạy con thế này thế nọ nhưng thật ra em ra HN ở ké 1 bữa mói biết thật hư thế nào. Nói chung mẹ chỉ lo cho bản thân mẹ là chính. Eo ơi . .
Nói chuyện người khac ko hay chút nào nhưng thấy tội thằng bé vì nó đẹp trai lăm nên mới tâm sự các chị vậy.
Chào.
Em Khanh.
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 15, 2012 1:17 am

Chị Tường Anh và anh Phi giúp em việc này với.
Dạo này bé nhà em mê chai nước lắm (chai nhựa đựng nước suối hoặc chai trà xanh), bé thấy chai nước đầy thì đòi mở nút ra có khi tự mở được và bé cố gắng uống còn để lại khoảng 1/5 nước trong chai rồi cầm chai lắc mãi, thỉnh thoảng để thêm cái hộp gì đó rồi gõ đầu chai xuông cho kêu. Cứ như vậy mà bé chơi suốt ngày ko quan tâm đến điều gi khác, đi ngủ cũng cầm theo, thức dậy ko thấy chai là đi tìm cho được, có hôm e lấy giấu hết để bé chơi thứ khác thì bé đi tìm dưới gầm àn hay ghế ko có bé cũng cuối xuong tìm. Thỉnh thoảng khi mẹ ko thấy thì bỏ tay vào miệng lấy nước miếng ra trây vào chai chơi. Mẹ ko cho thì bé khóc la lên. Khi không được chơi vậy thi em thấy giống như bé bị mất thăg bằng vậy. Anh chị chỉ giúp em cách hạn chế hành vi này vơi ạ.
Em cảm ơn nhiều.
khanhca

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 8 15, 2012 8:39 pm

Dạo này bé nhà em mê chai nước lắm (chai nhựa đựng nước suối hoặc chai trà xanh), bé thấy chai nước đầy thì đòi mở nút ra có khi tự mở được và bé cố gắng uống còn để lại khoảng 1/5 nước trong chai rồi cầm chai lắc mãi, thỉnh thoảng để thêm cái hộp gì đó rồi gõ đầu chai xuông cho kêu. Cứ như vậy mà bé chơi suốt ngày ko quan tâm đến điều gi khác, đi ngủ cũng cầm theo, thức dậy ko thấy chai là đi tìm cho được, có hôm e lấy giấu hết để bé chơi thứ khác thì bé đi tìm dưới gầm àn hay ghế ko có bé cũng cuối xuong tìm. Thỉnh thoảng khi mẹ ko thấy thì bỏ tay vào miệng lấy nước miếng ra trây vào chai chơi. Mẹ ko cho thì bé khóc la lên. Khi không được chơi vậy thi em thấy giống như bé bị mất thăg bằng vậy. Anh chị chỉ giúp em cách hạn chế hành vi này vơi ạ.

Bạn sẽ phải kiên trì để đối phó. Chọn hôm nào tinh thần thoải mái, việc nhà thong thả... để sẵn sàng đối phó với hắn. Bạn nên dấu hết các chai đi. Bé sẽ tìm, sẽ khóc khi không thấy. Bạn sẽ phải làm lơ cho khóc. Mấy lần đầu làm lơ bé sẽ khóc to hơn, lâu hơn. Sau một vài lần, bé sẽ đoán ra rằng tiếng khóc của mình không là cái đinh gì hết, và sẽ bớt.

tuy nhiên, nếu bạn tỏ ra bối rối khi con khóc, nếu bạn ôm, dỗ dành, bé sẽ không "nghiệm" ra đâu. Nhất định là cả nhà phải làm lơ đến cùng nhé. Sẽ đau đầu lắm đấy. Nhiều khi con khóc thì mẹ bị bà mắng cũng nên!!!

Sauvài hôm hay vài tuần, khi mọi việc dễ dàng hơn, bé lớn hơn, mình sẽ lấy chai nu7óc làm quà thưởng. Ở thời gian hiện tại, có lẽ cứ dấu đi hết cái đã!!! (Tội nghiệp bé, bị bác tườnganh xúi mẹ dấu món yêu thích). Có gì bạn trở lại cập nhật cho tụi mình biết tình hình để còn tính bu7óc kế tiếp nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 15, 2012 11:33 pm

Chị Tường Anh ạ,
Tối qua và trưa nay em lựa cơ hội bé ko thấy và giấu đi chai nước của bé, lúc đầu cũng đi tìm nhưng sau một hồi laà thôi ko tìm nữa. Nói chung giấu mà bé ko nhìn thấy thì bé ko khóc nhiều, chỉ tìm một lát lại thôi, nhưng để bé thấy mẹ giấu đi thì bé khóc điếc đầu luôn.
Nhưng chị ạ, ngẹt một nỗi mỗi hôm gửi bé là phải đem cho bé 1 chai nước để bé uống nêu ko đem thì bé ko biết cư bưng ly nước thừa hay nước gi cô để đều uóng cả vì nhiều khi cô ko để ý. Do e gửi tư ở nhà người ta nên nếu ko có chai nước để bé súc thì bé chạy đến bếp nấu ăn của cô có chai dầu hay chai mắm gi đấy bé cũng lấy nêu cô ko cho thi bé khóc cô ko chịu nỗi rồi cô cũng cho thôi. Nên về nhà mẹ ko cho thì lên nhà cô cũng cho bé chơi chai vậy, mẹ có dặn cô nhưng cô bảo ko cho là nó khóc la đòi suốt vì cô ko biết cách giấu bé, cô giấu gì cũng để bé biết chỗ giấu nên cứ chỉ lên cao và đòi hoài nên cô đưa cho chơi cho bé im đi vậy.
Em dạy bé nói được mây hôm thì khi đi chơi bảo bé ạ mẹ rôi đi thì bé vòng tay và nói theo mẹ từ ạ, nhưng bé chỉ phát ra âm gần giống như mình nói thầm tù "ạ" thôi, sau đấy gần đi em bảo nữa thi bé cũng noi lại một lần nữa nhưng cũng phát ra âm tương tự như vậy chư ko bật rõ như mình nói, như vậy thì có phải cổ họng bé có vấn đề gì khong hả chị?
Trước kia bé cũng có nói được một số từ "gà", "bò ủm ma" khá rõ nhưng sau đấy thì ko nói nữa.
Chị tư vấn giúp em chị nhé.
Cảm ơn chị nhiều.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 8 16, 2012 12:13 am

Chắc phải thành lập "topic : KHÔNG CẤY CHỈ CHO TRẺ TK" và "dán" khắp các forum có đề tài TK quá, Khanh ơi ! Đọc em mô tả người mẹ chỉ thấy thương bé quá, thiếu thốn tình cảm người cha, nay mẹ hờ hững nữa thì ...quá tội nghiệp ! Không giúp được gì cho bé, cảm thấy xót xa cho bé quá, biết làm sao giờ ????
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Năm Tháng 8 16, 2012 1:34 am

Con gái chị lúc trước cũng thích chơi chai nước suối lắm, cứ cầm là gõ cho kêu , và gõ liên tục rồi nghiêng đầu ngó. Chị dấu chỉ chừa duy nhất 1 chai cho bé chơi, vì cất đi hết bé sẽ rất khó chịu và hụt hẫng (chị nghĩ vậy) và chị ngồi chơi với con, xin con cho chơi, con chơi rồi tới mẹ cũng cầm chai chơi y như con . Mới đầu bé cho mẹ cầm xong là lấy lại ngay, cứ kiên trì dụ nhé và khi đến lượt mẹ thì lần lần giữ để chơi lâu hơn và nhớ để 1 món đồ chơi bình thường kế bên bé nhé . Cứ thế đến 1 lúc trong khi chờ mẹ chơi bé sẽ cầm món đồ chơi kia và từ từ không thèm đồ chơi là chai nước nữa, ( chắc thấy nhìn mẹ chơi chán hay là do chờ đợi mẹ chơi lâu quá bé đã chuyển sang thích món khác thì chị không biết). Em Thử cách này đi nhé, đừng cấm bé mà tội con vì lúc này với bé thì chai nước suối là món đồ chơi thích nhất.
phtran1302 đã viết:KHÔNG CẤY CHỈ CHO TRẺ TK

Mình ủng hộ ý kiến của Phương lắm, sao nghe kể cái phương pháp này mình dị ứng vô cùng.
bichchau

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Năm Tháng 8 16, 2012 5:41 pm

Vâng, em cũng thống nhất với ý kiến của các chị. Vì trên web "caychi.com.vn" ông này có đưa lên mấy đoạn vedeo phỏng vấn mấy mẹ có con tự kỷ được ông chữa trị thành công đó các chị ạ. Nên ai vào ko có lập trường thì sẽ tin vào điều ấy ngay. Còn mẹ cúa bé kia thì em ko rõ lúc trước học về ngành gì nhưng giờ thì ko đi làm chỉ ở nhà với ông bà ngoại nên hầu như mọi thông tin thế này mẹ bé ấy cũng ko xem đâu, vì cũng ko quan tâm lắm. Nói chung, em và mẹ bé này ko đồng quan điểm nên nói chuyện rất khó chị ạ. Đã vậy lại gặp một người bác (hiện là tình nhân cúa mẹ bé) thì cũng có suy nghĩ như vậy nên em khó mà thuyết phục được, mặc cho có con bên cạnh nhưng họ vẫn có những hành động của những người mới yêu nhau, mặc cho thằng nhỏ chơi một mình. Hôm đấy là có em ở ké chư mọi hôm khác ko có em thi ko biết thế nào. Em nhìn thấy mà bó tay luôn đó.
Em nghĩ bé này ko đến nỗi nặng lắm như vậy nhưng do mẹ thì lúc nào cũng tỏ vẻ chiều con mỗi khi con thích gì, đáp ứng xong thì mẹ cứ lo cho bản thân mẹ, thiếu tình thương của bố nên bé có cảm giác như bị bỏ rơi nên trở thành hụt hẫng tinh thần thôi.
Chị Châu a, em cũng lấy chai nước giấu đi nhưng thấy bé có vẻ mất thăng bằng tội lắm, để tối nay em sẽ về làm theo cách chị thử xem sao. Chai nước bây giờ giống như là vật bất ly thân của bé vậy đó chị.
Cảm ơn các chị nhiều.
Chào.
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Năm Tháng 8 16, 2012 5:50 pm

Chị Phuơng ơi, chị mà nhìn thấy bé đấy là chị thấy thương lắm, đẹp trai hơn con em và chị nhiều nhé. Nay bé 6 tuổi nặng 33kg chiều cao cũng tương đối. Con trai mà có 2 má lún đồng tiền, cười trông giống diễn viên Hàn Quốc lăm đó. Ko phải con e mà nhìn thấy là thương lắm. Em ở vơi bé 1 ngày đêm nhưng e có chơi với bé, em ko biết hát nhưng cũng đọc được mấy bài hát vậy mà bé cũng nói theo em đó, em nói "môt với một là mấy B hè" thế là bé nói "hai", rôi ngồi trên ô tô bé cứ bất đèn bằng ngón cái, e mới tập và chỉ cho bé bằng ngón trỏ, còn mẹ bé thì ko thèm quan tâm, mặc cho bé nói gì, làm gì. Em có nói mẹ bé là hãy dạy cho con mỗi khi rãnh, bé nói được đó, nhưng mẹ bé lại bảo "dạy nó ko nghe chị ạ". :roll:
khanhca

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.11 khách.