Giup em với anh chị ơi, thanh vien conyeu

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Giup em với anh chị ơi, thanh vien conyeu

Gửi bàigửi bởi conyeu » T.Tư Tháng 1 26, 2011 7:25 pm

Chị Tường Anh kính mến!
Hôm nay mở CCM đọc bài "Sớ Táo Quân 2011" mà thấy vui quá. Hi hi, anh Phi và chị Phương Trần viết sớ hay thật đó. Có lẽ trong chương trình Táo lên chấu trời của Đài truyền hình VN (chắc Chị đã xem qua VTV4 rồi) phải thêm Táo Tự kỷ vào để cộng đồng hiểu và giúp đỡ cho những bé này hơn.
Đọc bài của chị em thấy ngậm ngùi và khóc chị ạ. Khi một năm mới đến, điều mong ước của cha mẹ là con cái trưởng thành, lớn khôn, nhưng khi con mình chậm cảm thấy xót xa. Tối qua em nằm ôm con và khóc, đã lâu lắm rồi em không khóc vì con, em chấp nhận mọi chuyện nhưng năm mới đến em cảm thấy buồn quá chị ạ. Hôm qua em có hỏi mẹ em, 20 chúng ta sẽ thế nào, mẹ bảo có thể mẹ sẽ chết, em đã trung niên và Bon đã tốt nghiệp ĐH, em thấy thương mẹ em lắm. Không biết em có thể giúp Bon vào ĐH như bà nghĩ không?
"Thế em liên lạc với chị Xuyến thì chị ấy nói sao? Kế hoạch thẩm định là bên chị Xuyến lên em ạ. Sau khi thẩm định, nhóm chuyên gia sẽ soạn thảo một chương trình học cho bé trong 1 năm. Nếu em muốn thì họ gửi bài vở cho em.
Em liên lạc với chị Xuyến thì chị Xuyến bảo hiện CCM chưa có lịch cụ thể về thẩm định. Vì thế, nếu CCM tổ chức thẩm định vào hè năm nay thì chị Xuyến hoặc thamdinhconcuame sẽ báo cho em. Như chị nói, các chuyên gia CCM sẽ thẩm định, sau đó mới lên chương trình học chọ bé phải không ạ. Nếu thế thì phải chờ chị nhỉ? Vậy em sẽ chờ, nhưng em cũng đang liên lạc với hội cha mẹ có con TK Hà Nội để nhờ sự tư vấn và trợ giúp về mặt tài liệu và kinh nghiệm, nhưng vẫn chưa nhận được phản hồi. Khu nhà em cũng có một cháu bị tự kỷ, em nghĩ chắc cháu bị nặng vì thấy cháu không có ngôn ngữ và chẳng chơi cùng ai, cháu không bao giờ ra ngoài và khi gặp ai ở cầu thang thì thường che mắt lại. Cháu học học ở trường chuyên biệt. Em có định sang nhờ bố mẹ
conyeu
conyeu

Gửi bàigửi bởi conyeu » T.Tư Tháng 1 26, 2011 7:36 pm

oh, chắc em nhấn enter nên nó tự động gửi. Nói tiếp chị nhé.
em định sang nói chuyện với bố mẹ cháu nhưng em thấy hình như họ không mấy chú tâm đến con thì phải. có lẽ họ đã quá mệt mỏi vì con. Thôi đành tìm ngừoi khác vậy.
Chị ơi, mai cả GD em về quê chồng ăn Tết rồi. Có lẽ phải gặp chị sau Tết. Hy vong Bon sẽ thích Tết ở quê nội và chơi đùa cùng các anh chị.Mẹ đang lên KH về quê sẽ cho con đi xem ruộng đồng, xem trâu, bò, xem gà, chó, thăm làng xóm để con dễ tính hơn cho mẹ nghỉ mấy ngày Tết vui vẻ. hihi. Sắp đến Tết rồi nên mẹ đang dạy Bon hát "Sắp đến Tết rồi" và "Tết rồi" để con có cảm giác Tết về. Không biết con có háo hức mừng tết không chị nhỉ. Chúc chị thêm một cái Tết ở bên sẽ luôn vui vẻ . Quê hương là cha mẹ, là con cái, là những gì thân thương nhất, mình luôn có quê bên mình rồi mà chị. Chị vui chị nhé. Ngắm lan thay Mai, đào cũng chẳng sao chị ạ. Tết ở trong lòng chúng ta kia mà.
conyeu
conyeu

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 1 27, 2011 10:42 am

Chào em, khi buồn, cứ khóc. Nước mắt rơi rồi khô, và mình lại tiếp tục đứng lên mà gánh vác.

Nếu CCM chưa rõ kế hoạch, em cứ theo dõi ở website này. Khi có thì đăng ký ngay.

Em tìm hội phụ huynh thử xem. Nhiều người, nhiều ý, thế nào cũng có ý hay.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi conyeu » T.Năm Tháng 2 17, 2011 11:58 pm

Chị Tường Anh kính mến!
Em vừa vào CCM thì thấy có thông báo về đợt thẩm định của CCM trong năm 2011:
Đợt 1: ghi danh ngay bây giờ, dành cho các học sinh muốn theo học tại ngôi trường mới ở tp HCM
Đợt 2: Hè 2011, dành cho trẻ TK tại tp HCM (và Hà nội nếu đủ người).
Em muốn hỏi chị một việc là: Kế hoạch thẩm định đợt 2 hè 2011 chủ yếu diễn ra ở T.P HCM à? Thế hiện nay ở HN chưa đủ người để có KH tổ chức thẩm định cho các con à chị? Em ở HN, em đang rất mong chờ việc thẩm định cho con trong dịp hè 2011 nhưng nếu không đủ người thì biết làm sao được. Em hiện chưa có điều kiện để đưa con vào TP HCM để được các chuyên gia CCM thẩm định. Hy vọng có nhiều PH Hà Nội đăng ký và mong các chuyên gia CCM sẽ hạ cố ra HN trong đợt hè này chị ạ.
Em Phương Anh
conyeu
conyeu

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 2 18, 2011 4:54 pm

Chào em, nếu em phải đưa con vào miền Nam, chị nghĩ không tiện đâu. Đường xa, chỗ lạ, khí hậu/thức ăn lạ... bất tiện cho con lắm.

Việc có đi HN không tùy vào số lượng phụ huynh đăng ký. Năm ngoái thì vẫn đi đấy, nhưng năm nay chả hiểu thế nào. Chị đứng ở bên chuyên viên nên không rõ điều hành đang ra sao em ạ. Đi HN thì thực ra cực hơn đi Saigon nhiều lắm, nhưng vì bọn trẻ, năm nào cũng bấm bụng leo lên máy bay bò ra ngoài ấy, mang theo đủ thứ sách vở, đồ chơi... Cồng kềnh như đi buôn! Ăn uống thì tạm bợ... Ôi thôi... Tuy nhiên, gặp phụ huynh và bọn trẻ là điều khiến mọi thành viên thấy bõ công cố gắng.

Em đã hỏi bên điều hành chưa? Chị chả biết rõ kế hoạch điều hành đâu.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi conyeu » CN Tháng 2 20, 2011 11:05 pm

Em chào chị!
Em không biết chị nhắc đến bên điều hành là bên nào, có phaỉ bên giaoduc@concuame.com không ạ? Nếu là bên đấy thì em đã liên lạc rồi chị ạ. Em đã gửi mail cho họ và hôm nay nhận được reply của họ báo rằng họ đã nhận được yêu cầu của em và sẽ thông báo lại sau nếu có thông tin cụ thể.
Chị ạ, em biết các điều hành viên và các chuyên gia CCM rất vất vả khi năm nào cùng khăn gói “rẽ nửa tầng mây” về nước rồi lại xuôi ngược, tất bật đi khắp mọi nơi. Em và những PH khác rất trân trọng tấm lòng của các anh chị vì biết rằng chỉ có tình thương trẻ rất nhiều thì các anh chị mới có thể làm được nhiều điều như thế.
Chị ơi, tiện đây em muốn hỏi chị một việc. Cu Bon nhà em hiện nay đã nói được câu dài khoảng 6, 7 từ, đọc và hát được 20 bài hát,thơ (mặc dù còn ngọng và bị nuốt chữ) nhưng em thấy cháu hầu như không biết nói câu nghi vấn và phủ định, dù đó là những câu đơn giản nhất. Ví dụ:
- Khi không thấy bố ở đâu cháu thường nói “bố hùng”, em hiểu chaú muốn hỏi bố đâu. Em dạy cháu nói “bố hùng đâu rồi?” và yêu cầu cháu nhắc lại. Nhưng khi em hỏi lại câu hỏi này thì cháu lại không trả lời mà nhắc lại câu hỏi của mẹ mặc dù thời gian trước khi em dạy chaú đặt câu hỏi thì cháu trả lời đúng.
- Cháu hầu như không dùng từ “không” trong câu nói của mình. Em hay dùng câu hỏi lựa chọn có/không để hỏi cháu để day nhưng chaú thường chỉ trả lời vế có ạ. Cháu cũng không biết dùng các từ “không”, “không thích” để thể hiện thái độ từ chối của mình. Khi chaú yêu cầu điều gì em thường làm ngược lại để yêu cầu chaú nói nhưng cháu thường thể hiện bằng khóc, hoặc giở giọng mè nheo để phản đối chứ không dùng chữ, hoặc có nói chỉ khi được mẹ nhắc.

Em Phương Anh
conyeu
conyeu

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 2 21, 2011 8:18 pm

Chào Phương Anh, cám ơn em đã thông cảm với những cố gắng của CCM nhé. Ôi giời ơi, kể ra thì có vẻ than thở. Chị thì ghét nhất là lam gì cho nhau rồi lại kể lể. Ấy nhưng mà những chuyến đi chị đã đi với CCM thì cực em ạ. Phòng ốc phải tìm cái nào rẻ, chứ không muốn tiêu tiền hoang phí. Ăn tối nếu ra được bún chả Hàng Mành là đã rảnh rỗi lắm đấy. Bữa sáng: xôi hay bánh giò. Bà cụ bánh giò ở góc Hàng TRống và... và cái phố gì quên mất, dẫn ra Nhà thờ Lớn... Bà cụ không quên tụi chị đâu. Sáng nào chả mua. Có hôm đang là nuốt thì phụ huynh đưa trẻ đến sớm. Đang tức mình vì chưa ăn xong, anh Phi giải thích: "Chị ơi, không phải cố tình đâu, mà nhà xa phải đi sớm tránh tắc đường, hóa ra sớm quá". Nếu để thằng cu nó chờ, nó bực mình lên làm sao mà thẩm định. Chuyên viên vội vàng nuốt cho xong, thế là... nghẹn! Mắc cỡ quá.

Có hôm sang năm mới 2011, anh Phi phải về trước, hai chị điều hành cũng về lại miền Nam. Còn mình chị ở lại thêm 1 ngày. Lúc ấy mới thấy làm việc nhóm là cần thiết. dù mỗi người mỗi việc nhưng hỗ trợ tình thần là cần thiết.

Mà thôi, dài dòng quá rồi.

1. Khi em thấy con nhại lại câu hỏi, nghĩa là con không biết trả lời. Em làm mẫu câu hỏi, rồi làm mẫu câu trả lời cho con luôn. Em chọn một vài câu quen, dậy cho quen. Khi con đã nhớ, em "mớm" theo kiểu "Bố Hùng đi...." để con điền vào chỗ trống. Sau đó, số từ con phải điền dài ra, và số từ em làm mẫu ít đi.

2. Câu phủ định cũng là câu khó. Thường ra trẻ chậm ngôn ngữ sẽ không dùng câu phủ định. Phải dậy thôi. Em chọn cái gì luôn phủ định: Con có ăn cuốn sách không? Bố có nhà không (khi bố đi làm buổi sáng)? Con có ra đường chơi một mình không? Em hỏi những câu ấy và dậy con nói "không". Dần dần, sẽ là Con không ăn, bố không có nhà, con không ra ngõ... Mói đầu chỉ cần "không" thôi đã.

Khi nào con thuần thuần, em hãy làm ngược ý con. Hiện tại, con không biết nói "không", và em làm thế chỉ trở thành cơ hội để con bực mình thôi.

3. Lề lối làm việc của CCM gồm: chuyên gia, điều hành. Về tổ chức, điều hành chịu trách nhiệm. Về nội dung, chuyên viên lo. Vì thế, để thẩm định ai, thẩm định gì... thì chuyên viên trả lời. Hỏi bao giờ thẩm định, thẩm định ở đâu... em sẽ hỏi điều hành. Email đấy là đúng hắn rồi đấy.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi conyeu » CN Tháng 2 27, 2011 6:42 pm

Chị Tường Anh kính mến!
Em đọc bài của chị mà cảm giác mình cũng đang nghẹn vì đang ăn giữa chừng mà phải nuốt vội.hehe. Khổ thật đấy. Chị cứ kể đi, chị kể tụi em mới biết mọi người vất vả như thế nào để giúp cho các cháu như con em. Em không biết ở địa vị như các chị em có thể làm được như thế không, chắc là hơi khó chị ạ. Hy vọng lần này chị ra HN, sẽ không phải suốt ngày ăn ròng bánh giò và xôi nữa, có thể thong thả ăn được bát phở Thìn hay bún thang,hay nhâm nhi tý cà phê buổi sáng. Nói thế nhưng chắc cũng khó chị nhỉ? hehe
Chị ơi, em đã làm theo cách của chị, dạy cu Bon hỏi và trả lời câu hỏi. Hôm đầu thì vẫn hỏi lại câu hỏi của mẹ, nhưng giờ biết trả lời đúng ngữ cảnh rồi, tuy nhiên chỉ trả lời đúng các câu hỏi được gà trước, còn một số câu vẫn cứ hỏi lại. Mà hai hôm nay còn biết hỏi mẹ nữa, em vui quá đi mất. Sáng thứ 7 cháu ngủ dậy trước, bố đang ngủ đắp chăn kín mặt cháu không thấy cháu liền hỏi em: bố hùng đâu rồi?, sau đó hai mẹ con chơi nặn đất sét dùng cái tăm vẽ ông mặt trời,một lúc không thấy cái tăm đâu liền hỏi: "tăm đâu rồi?", "lá cờ đâu rồi?", hôm qua đi chơi CV, hai mẹ con xuống trước, bố gửi xe sau, không thấy bố hùng cháu lại hỏi bố hùng đâu? Như thế là cháu đã biết dùng câu hỏi đúng ngữ cảnh rồi phải không chị.
Chị ơi, em muốn hỏi một chút, ba tháng trở lại đây cu Bon nhà em hay bị nhệu nước dãi, mà trước đây cháu không hề bị. Nếu cháu ngồi chơi, tập trung xem ti vi thì thường bị nhệu dãi ra thành từng dòng, nếu mẹ nhắc ngậm miệng lại nuốt nước miếng thì cháu làm theo thì không sao, còn nếu không để ý cháu tập trung làm gì thì vẫn bị. Chị ơi, em có đọc trên mạng thì việc chảy dãi của trẻ con có thể là vấn đề bệnh lý của bệnh liên quan đến não, có phải hầu hết trẻ con bị TK đều bị nhệu dãi không ạ? Có cách nào để hạn chế nó không ạ?
Em Phương Anh
conyeu
conyeu

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 2 27, 2011 10:28 pm

Chị Tường Anh kính mến!

Chị nhận chữ "mến" thôi.

Em đọc bài của chị mà cảm giác mình cũng đang nghẹn vì đang ăn giữa chừng mà phải nuốt vội.hehe. Khổ thật đấy. Chị cứ kể đi, chị kể tụi em mới biết mọi người vất vả như thế nào để giúp cho các cháu như con em. Em không biết ở địa vị như các chị em có thể làm được như thế không, chắc là hơi khó chị ạ. Hy vọng lần này chị ra HN, sẽ không phải suốt ngày ăn ròng bánh giò và xôi nữa, có thể thong thả ăn được bát phở Thìn hay bún thang,hay nhâm nhi tý cà phê buổi sáng. Nói thế nhưng chắc cũng khó chị nhỉ? hehe

Đi làm việc, tiếc thời gian nên chả muốn ăn uống sang trọng bày vẽ làm gì. Hơn nữa, để bọn trẻ ở tận bên Mỹ, không có lòng mà ăn món ngon khi nghĩ con ở nhà không có mẹ em ạ.

Chị ơi, em đã làm theo cách của chị, dạy cu Bon hỏi và trả lời câu hỏi. Hôm đầu thì vẫn hỏi lại câu hỏi của mẹ, nhưng giờ biết trả lời đúng ngữ cảnh rồi, tuy nhiên chỉ trả lời đúng các câu hỏi được gà trước, còn một số câu vẫn cứ hỏi lại. Mà hai hôm nay còn biết hỏi mẹ nữa, em vui quá đi mất. Sáng thứ 7 cháu ngủ dậy trước, bố đang ngủ đắp chăn kín mặt cháu không thấy cháu liền hỏi em: bố hùng đâu rồi?, sau đó hai mẹ con chơi nặn đất sét dùng cái tăm vẽ ông mặt trời,một lúc không thấy cái tăm đâu liền hỏi: "tăm đâu rồi?", "lá cờ đâu rồi?", hôm qua đi chơi CV, hai mẹ con xuống trước, bố gửi xe sau, không thấy bố hùng cháu lại hỏi bố hùng đâu? Như thế là cháu đã biết dùng câu hỏi đúng ngữ cảnh rồi phải không chị.

Mới đầu thì thế em ạ, trẻ sẽ cần câu mẫu. SAu đó trẻ sẽ tự "sáng tác". Lúc đầu sáng tác lệch tí tí, càng lâu càng thuần.

Chị ơi, em muốn hỏi một chút, ba tháng trở lại đây cu Bon nhà em hay bị nhệu nước dãi, mà trước đây cháu không hề bị. Nếu cháu ngồi chơi, tập trung xem ti vi thì thường bị nhệu dãi ra thành từng dòng, nếu mẹ nhắc ngậm miệng lại nuốt nước miếng thì cháu làm theo thì không sao, còn nếu không để ý cháu tập trung làm gì thì vẫn bị. Chị ơi, em có đọc trên mạng thì việc chảy dãi của trẻ con có thể là vấn đề bệnh lý của bệnh liên quan đến não, có phải hầu hết trẻ con bị TK đều bị nhệu dãi không ạ? Có cách nào để hạn chế nó không ạ?

Ở tuổi này thì không nhệu nước dãi nữa đâu. Em tập cho con một số bài tập vận động lưỡi, môi.. Lý do nhệu nước dãi là con quên mất không sử dụng thần kinh cảm giác để biết nước dãi đang tràn ra trong miệng và cằm nên không nuốt.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi admin » T.Tư Tháng 3 02, 2011 10:49 pm

Kính gửi Admin!
Nhờ admin đăng hộ bài viết này lên diễn đàn. Đây là bài viết tôi có gửi cho anh Phi thông qua việc gửi tin nhắn cá nhân, nhưng được biết quy định của CCM chuyên gia không được trả lời thông qua hình thức này. Trân trọng cảm ơn.

Chào anh Phi!
Em vừa vào và đọc bài của anh trao đổi vớ PH biton "Nghi ngờ bé có khả năng cảm thụ âm nhạc?" và có cùng câu hỏi như của mẹ biton về cu Bon nhà em. Sau khi đọc bài phân tích của anh về "4 yếu tố để tạo thành một thiên tài âm nhạc" thì em nhận thấy con em cũng như cu biton đang có khả năng nhớ giai điệu âm nhạc (Melody). Dẫn chứng, cháu rất thích nhạc, hát, giờ được 26 tháng rưỡi nhưng thuộc được khoảng 30 bài hát thiếu nhi và các bài hát dân ca, các bài hát chỉ cần cháu nghe nhạc không lời hoặc bố, mẹ huýt sáo thì cháu có thể nhận ra. Về nhạc không lời thì thi thoảng em hay nghe Secret garden nên cháu có thể nhớ được vài bản nhạc của họ, nhạc nước ngoài thì nhớ được một số bài như: merry christmast, lucky tiwce...., cháu rất thích bảo "cô chú hát tiếng anh"....
Vì cháu TK dạng tăng động nên em muốn tập cho cháu tập trung vào một cái gì đấy để cháu đỡ có thời gian lăng xăng, và giúp cho cháu sau này lớn lên có thể cảm giác tự tin hơn. Vì vậy, em muốn hỏi và nhờ anh giúp:
- Cách nào để dạy nhạc cho con em, vì con em bây giờ hơi bé,mới 02 hai tuổi !
- Em nghe anh nói nên dạy các cháu học đàn Piano, nhưng thời gian qua em lên mạng search thì thấy đàn Piano đắt quá, em giờ không có đủ tài chính để đầu tư cho con học đàn này, có thể thay thế bằng đàn khác rẻ hơn không, đấy là đàn gì?
Em Phương Anh
admin
Site Admin

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.137 khách.